เป็นหนี้ citybank

12 ปี 3 เดือน ที่ผ่านมา #2603 โดย Yuone48
เป็นหนี้ citybank was created by Yuone48
ขออภัยในการตั้งคำถามด้วยนะค่ะดิฉันเป็นหนี้ธนาคารcitybankขึ้นศาลแล้วทำยอมผ่อนเดือนละ5000บาท
(ยอดทำยอม 200,000)ผ่อนมาได้ 5 เดือนแล้วพึ่งหยุดจ่าย 1เดือนแล้ว ช่วงที่หยุดจ่ายพ่อกับแม่เข้าโรงพยาบาลค่ะ แต่จะเริ่มจ่ายใหม่ได้หรือเปล่าคะและเขาจะยึดทรัพย์หรือเปล่าขอผู้รู้ช่วยตอบด้วยค่ะขอบคุณมากค่ะ

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

12 ปี 3 เดือน ที่ผ่านมา #2604 โดย Ly89
ให้กลับไปดูเอกสารประนอมยอมความครับ ว่าเงื่อนไขเป็นอย่างไร

ถ้าจะผ่อนต่อ ก็ทำได้ครับ ให้เป็นไปตามเงื่อนไข เช่น เจ้าหนี้ระบุว่า ให้ผ่อนแบบปลอดดอกเบี้ย

จำนวนเงิน 2 แสน บาท ระยะเวลา24 เดือน ขั้นต่ำเดือนละ 5000 บาท หากผิดเงื่อนไข

จะคิดดอกเบี้ย(ตามที่ยอมความไว้) จากเงินต้นที่เหลืดอยู่...

ว่าแต่ 5000บาทเนี่ย มากกว่า 30% -ของเงินเดือนมั๊ยครับ...

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

12 ปี 3 เดือน ที่ผ่านมา #2613 โดย Pych
โทรไปถามแบงค์ดีกว่าครับ เพราะโดยทั่วไปสัญญาประนอมยอมความ จะระบุไว้ว่า

ถ้าคุณผิดนัดชำระหนี้งวดใดงวดหนึ่ง ให้ถือว่าผิดนัดชำระหนี้ทั้งหมด และยินยอมให้โจทก์คิดดอกเบี้ยในอัตราร้อยละ 15 ต่อปีของต้นเงินที่คงค้างชำระนับแต่วันที่ผิดนัด (แต่ต้องไม่เกินต้นเงิน ณ วันฟ้อง จำนวน xxxx) และยินยอมให้โจทก์บังคับคดีในส่วนที่ค้างชำระได้ทันที

ผมเกรงว่าตอนนี้แบงค์จะไปทำเรื่องที่กรมบังคับคดีแล้ว เพราะเคยมีกรณีแบบนี้มาแล้วครับ คุณเพิ่งผ่อนไปได้ 5 เดือน น่าจะหักได้แต่ดอกเบี้ย เงินต้นหรือต้นเงินน่าจะยังเท่าเดิม (ณ วันฟ้อง) จริงๆ ถ้าทำยอมความหน้าศาลไปแล้ว ติดขัดอะไร ควรต้องรีบโทรไปคุยกับโจทก์เลย ไม่ควรปล่อยให้ผ่านมาเป็นเดือน

การทำสัญญาประนอมยอมความหน้าศาล คุณจะมาหยุดจ่ายหรือผิดนัดไม่ได้เลยนะครับ เพราะเจ้าหนี้หรือโจทก์สามารถไปทำเรื่องที่กรมบังคับคดีได้เลย โดยไม่ต้องไปฟ้องศาลอีกแล้ว

"Credit card is the path to the dark side. Credit card leads to eager. Eager leads to avarice. Avarice leads to debt. Debt leads to suffering and dark side."
Anakin.Debt

12 ปี 3 เดือน ที่ผ่านมา #2680 โดย Yuone48
-ขอบคุณมากค่ะหากบังคับคดีอีกประมาณกี่เดือนคะ

12 ปี 3 เดือน ที่ผ่านมา #2684 โดย Pych
ไม่แน่นอนครับ แล้วแต่ว่าโจทก์จะขยันมากหรือน้อยแค่ไหน แต่ส่วนใหญ่ไม่นานครับ เพราแค่ไปทำเรื่องที่กรมบังคับคดี กรอกแบบฟอร์ม จ่ายค่าธรรมเนียม ก็เรียบร้อยแล้วครับ

โทรไปเจรจากับแบงค์ดีกว่าครับ

"Credit card is the path to the dark side. Credit card leads to eager. Eager leads to avarice. Avarice leads to debt. Debt leads to suffering and dark side."
Anakin.Debt
สมาชิกต่อไปนี้บอกขอบคุณ: ntps

12 ปี 3 เดือน ที่ผ่านมา #2685 โดย Nok2865
จะบังคับคดีตอนไหน ตอบไม่ได้ค่ะ
หากยอดหนี้สูงมาก เจ้าหนี้กลัวหนี้สูญ เขาก็จะขมีขมันเป็นพิเศษ รีบอายัดเงินเดือนและทำการสืบทรัพย์อย่างอื่นต่อทันที
หากประเมินแล้ว ยอดจ่ายหนี้ในแต่ละเดือนของคุณเกิน 30% ของเงินเดือน คุณปล่อยให้อายัดเงินเดือนจะดีกว่า เพราะอย่างน้อยก็อายัดได้ทีละราย จนกว่าหนี้รายแรกจะจ่ายหมดตามคำพิพากษา รายอื่นๆเข้าคิวอายัดต่อ
แต่ต้องระมัดระวังเรื่องทรัพย์สินตัวอื่นๆ ที่คุณมีชื่อเป็นเจ้าของ เจ้าหนี้สามารถสืบทรัพย์ และทำการอายัดได้ค่ะ
อยากให้คุณดูแลครอบครัว ดูแลพ่อแม่ก่อน หน้าที่ความกตัญญูเป็นสิ่งที่สำคัญกว่าหาเงินมาให้เจ้าหนี้
เรื่องอื่นๆ กฏหมายคุ้มครอบทั้งเจ้าหนี้ และลูกหนี้ ขอให้คุณทำให้ดีที่สุด และยอมรับในสิ่งที่เกิดขึ้นด้วยสติ
เป็นกำลังใจให้ค่ะ

มีแม่เหล็กอยู่ในหัวใจคุณ ซึ่งจะดึงดูดมิตรแท้
คือความไม่เห็นแก่ตัวและคิดถึงคนอื่นก่อน
เมื่อคุณเรียนรู้เพื่อจะอยู่เพื่อคนอื่น พวกเขาก็จะอยู่เพื่อคุณ
สมาชิกต่อไปนี้บอกขอบคุณ: tompoa1979

12 ปี 3 เดือน ที่ผ่านมา #2686 โดย Yuone48
ขอบคุณมากค่ะทุกๆคำแนะนำและให้กำลังใจจะลองโทรคุยก่อนค่ะขอบคุณมากค่ะ

12 ปี 3 เดือน ที่ผ่านมา #2691 โดย Yuone48
แต่ต้องระมัดระวังเรื่องทรัพย์สินตัวอื่นๆ ที่คุณมีชื่อเป็นเจ้าของ เจ้าหนี้สามารถสืบทรัพย์ และทำการอายัดได้ค่ะ เช่น รถยนต์ ที่ดิน และเราสามารถโอนได้หรือเปล่าค่ะ
หากเป็นชื่อสามีสามารถยึดและอายัดได้หรือเปล่าค่ะเพราะจดทะเบียนสมรสค่ะและทรัพย์สินในบ้านแต่ตัวเราไม่ได้เป็นเจ้าบ้านค่ะ

12 ปี 3 เดือน ที่ผ่านมา - 12 ปี 3 เดือน ที่ผ่านมา #2694 โดย Nok2865
กอบัว เขียน

แต่ต้องระมัดระวังเรื่องทรัพย์สินตัวอื่นๆ ที่คุณมีชื่อเป็นเจ้าของ

บัวพูดตรงนี้ คุณ chum พอจะเข้าใจไหมค่ะ
อะไรก็ตามที่คุณมีชื่อเป็นเจ้าของ เจ้าหนี้ตามอายัดหมดค่ะ
แต่ถ้าเป็นสินสมรส จะอายัดได้ครึ่งหนึ่ง คือครึ่งแรกแบ่งให้สามี ครึ่งหลังหักใช้หนี้
แล้วการจะไปยักย้ายถ่ายเทหลังจาก "รับหมายศาล" แล้ว จะโดนข้อหา "โยกย้ายทรัพย์" เป็นคดีอาญา ติดคุกค่ะ ทำไม่ได้ และอย่าทำ
คุณไปอ่านได้ในลิงค์นี้
www.consumerthai.org/debtclub/index.php?option=com_kunena&func=view&catid=7&id=2194&Itemid=29 กฏเกณฑ์ การอายัด(ยึด)ทรัพย์สินภายในบ้านของจำเลย(ลูกหนี้)
เรื่องปลายทางของการแก้หนี้ บัวแนะนำโทรหากรรมการดีกว่าค่ะ
www.consumerthai.org/debtclub/index.php?option=com_content&view=article&id=70:hotline-new&catid=4:2008-12-16-19-39-10&Itemid=21 Hotline สายด่วนคนเป็นหนี้
ให้โทรตามเวลาที่ระบุไว้ หากสายไหนไม่ว่าง ให้พยายามโทรใหม่ หรือโทรหาท่านอื่นๆ
เพราะกรรมการทุกคนมีงานประจำทำ แต่มีจิตอาสา อยากช่วยคนเป็นหนี้
จึงพยายามจัดสรรเวลาให้สะดวกทั้งเรื่องชมรมฯ และงานประจำ
พยายามเตรียมข้อมูลต่างๆของตนเองให้พร้อม เวลากรรการซักถาม จะได้ให้คำตอบได้ตรงจุด

มีแม่เหล็กอยู่ในหัวใจคุณ ซึ่งจะดึงดูดมิตรแท้
คือความไม่เห็นแก่ตัวและคิดถึงคนอื่นก่อน
เมื่อคุณเรียนรู้เพื่อจะอยู่เพื่อคนอื่น พวกเขาก็จะอยู่เพื่อคุณ

12 ปี 3 เดือน ที่ผ่านมา #2695 โดย Ly89

chum เขียน: แต่ต้องระมัดระวังเรื่องทรัพย์สินตัวอื่นๆ ที่คุณมีชื่อเป็นเจ้าของ เจ้าหนี้สามารถสืบทรัพย์ และทำการอายัดได้ค่ะ เช่น รถยนต์ ที่ดิน และเราสามารถโอนได้หรือเปล่าค่ะ
หากเป็นชื่อสามีสามารถยึดและอายัดได้หรือเปล่าค่ะเพราะจดทะเบียนสมรสค่ะและทรัพย์สินในบ้านแต่ตัวเราไม่ได้เป็นเจ้าบ้านค่ะ

แล้วคุณตัดสินใจแบบไหนล่ะครับ....จะคุยกับเจ้าหนี้แล้วผ่อนต่อ หรือจะให้บังคับคดี

ลองอ่านก่อนก็ได้ครับ
debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&func=view&catid=7&id=2194&Itemid=29กฏเกณฑ์ การอายัด(ยึด)ทรัพย์สินภายในบ้านของจำเลย(ลูกหนี้)
www.consumerthai.org/debt/index.php?option=com_fireboard&Itemid=10&func=view&catid=3&id=12878เกณฑ์การยึด-อายัดทรัพย์-อายัดเงินเดือน

12 ปี 3 เดือน ที่ผ่านมา #2899 โดย Yuone48
ขอบคุณทุกๆคนนะค่ะที่ให้คำแนะนำและให้ข้อมูลได้อ่านดีมากๆค่ะ

12 ปี 1 เดือน ที่ผ่านมา #5335 โดย Alkaza23
ถ้าเป็น ของ city bank ไม่ค่อยกล้าเล่นด้วยค่ะ มันขยันฟ้องเร็ว สามีโดนบังคับคดีแล้วก็ไอ้ แบงค์นี้อะค่ะ :-(

12 ปี 1 เดือน ที่ผ่านมา #5398 โดย Pych

Alkaza23 เขียน: ถ้าเป็น ของ city bank ไม่ค่อยกล้าเล่นด้วยค่ะ มันขยันฟ้องเร็ว สามีโดนบังคับคดีแล้วก็ไอ้ แบงค์นี้อะค่ะ :-(

ฟ้องเร็วน่ะใช่ครับ แต่การจะโดนบังคับคดีหรือไม่ อยู่ที่ตัวเรานะครับ ไม่เกียวกับแบงค์หรือศาล
ผมก็โดน CitiBank ฟ้องมาแล้ว 3 คดี ไม่เห็นโดนบังคับคดีสักครั้ง

Anakin.Debt
สมาชิกต่อไปนี้บอกขอบคุณ: ntps

12 ปี 1 เดือน ที่ผ่านมา #5573 โดย ossykaikai

Anakin เขียน: โทรไปถามแบงค์ดีกว่าครับ เพราะโดยทั่วไปสัญญาประนอมยอมความ จะระบุไว้ว่า

ถ้าคุณผิดนัดชำระหนี้งวดใดงวดหนึ่ง ให้ถือว่าผิดนัดชำระหนี้ทั้งหมด และยินยอมให้โจทก์คิดดอกเบี้ยในอัตราร้อยละ 15 ต่อปีของต้นเงินที่คงค้างชำระนับแต่วันที่ผิดนัด (แต่ต้องไม่เกินต้นเงิน ณ วันฟ้อง จำนวน xxxx) และยินยอมให้โจทก์บังคับคดีในส่วนที่ค้างชำระได้ทันที

ผมเกรงว่าตอนนี้แบงค์จะไปทำเรื่องที่กรมบังคับคดีแล้ว เพราะเคยมีกรณีแบบนี้มาแล้วครับ คุณเพิ่งผ่อนไปได้ 5 เดือน น่าจะหักได้แต่ดอกเบี้ย เงินต้นหรือต้นเงินน่าจะยังเท่าเดิม (ณ วันฟ้อง) จริงๆ ถ้าทำยอมความหน้าศาลไปแล้ว ติดขัดอะไร ควรต้องรีบโทรไปคุยกับโจทก์เลย ไม่ควรปล่อยให้ผ่านมาเป็นเดือน

การทำสัญญาประนอมยอมความหน้าศาล คุณจะมาหยุดจ่ายหรือผิดนัดไม่ได้เลยนะครับ เพราะเจ้าหนี้หรือโจทก์สามารถไปทำเรื่องที่กรมบังคับคดีได้เลย โดยไม่ต้องไปฟ้องศาลอีกแล้ว

สอบถามนิดหนึ่งครับ
กรณีของคุณ Chum นี้ถ้าเกิดว่าเราจ่ายแค่ 3,000 บาท (จากยอด 5,000 บาท)
กรณีนี้ถือว่าผิดนัดมั้ยครับ จะโดนบังคับหรือเปล่า

12 ปี 1 เดือน ที่ผ่านมา #5576 โดย nunee

ossykaikai เขียน:

Anakin เขียน: โทรไปถามแบงค์ดีกว่าครับ เพราะโดยทั่วไปสัญญาประนอมยอมความ จะระบุไว้ว่า

สัญญาระบุไว้ชัดเจนค่ะ และทำที่หน้าศาลด้วย จ่ายไ่ม่ครบก็ถือว่าผิดสัญญาสิค่ะ

กรณีของคุณ Chum นี้ถ้าเกิดว่าเราจ่ายแค่ 3,000 บาท (จากยอด 5,000 บาท)
กรณีนี้ถือว่าผิดนัดมั้ยครับ จะโดนบังคับหรือเปล่า

นางมารน้อย ณ ชมรมฯ

"จงอย่าทำตัวเป็นโอ่งรั่วๆ ที่เติมเท่าไหร่ก็ไม่มีวันเต็ม"[/color]

12 ปี 1 เดือน ที่ผ่านมา #5577 โดย Pych
มาไม่ทัน น้องนานาซะแล้ว

แต่เอ.. ทำไมคุณ ossykaikai มาถามล่ะครับ เป็นอะไรกับคุณ Chum ครับ แค่งงนิดหน่อย :shy: :shy:

Anakin.Debt

12 ปี 1 เดือน ที่ผ่านมา #5579 โดย nunee

Nana2208 เขียน:

ossykaikai เขียน:

สัญญาระบุไว้ชัดเจนค่ะ และทำที่หน้าศาลด้วย จ่ายไ่ม่ครบก็ถือว่าผิดสัญญาสิค่ะ

เกิดอะไรขึ้นตัวหนังสือไม่ขึ้น ลองอีกที

การทำยอมที่หน้าศาลคุณจะต้องทำตามที่ระบุในสัญญาอย่างเคร่งครัดค่ะ

การจ่ายเข้าไปไม่ครบก็ถือว่า "ผิดสัญญา" ค่ะ...แต่อย่างไรก็ตามหากไม่ไหว

จริงๆ ควรจะติดต่อกับเจ้าหนี้ก่อน ไม่ควรปล่อยค้างเอาไว้ค่ะ

ยังไงลองโทรไปติดต่อสอบถามเขาดูก็แล้วกัน เพราะเราก็มักจะเตือนบ่อยๆ ว่า

หากทำยอมหน้าศาลต้อง "ปฏิบัติ" ได้ตามที่ระบุในสัญญาจนจบ..

อย่างไรก็ดีเด๋วคงมีพี่ๆ มาให้ความรู้เพิ่มค่ะ

"จงอย่าทำตัวเป็นโอ่งรั่วๆ ที่เติมเท่าไหร่ก็ไม่มีวันเต็ม"[/color]

12 ปี 1 เดือน ที่ผ่านมา #5581 โดย nunee

Anakin เขียน: มาไม่ทัน น้องนานาซะแล้ว

แต่เอ.. ทำไมคุณ ossykaikai มาถามล่ะครับ เป็นอะไรกับคุณ Chum ครับ แค่งงนิดหน่อย :shy: :shy:

ก็ไม่ได้ตอบกระทู้นานแล้ว ก็ขยันบ้างอะไรบ้าง

เพราะเมื่อก่อนครองแชมป์ตอบโพสแรกนะค่ะ

แต่ตอนนี้สปี๊ดแผ่วลงไปเพราะมีกรรมการรุ่นใหม่ไฟแรงกว่า

แถมพกดาบเลเซอร์ด้วย 5555+

:say: :say: :say:

12 ปี 1 เดือน ที่ผ่านมา #5596 โดย ossykaikai

Anakin เขียน: มาไม่ทัน น้องนานาซะแล้ว

พอดีเพิ่งเข้ามาเป็นสมาชิกใหม่ครับ
อ่านดูหลาย ๆ กระทู้แล้ว
แต่ไม่มีกระทู้ไหน ที่เป็นในแบบลักษณะคำถามที่ผมถาม
ก็เลยเกิดข้อสงสัยครับ

11 ปี 10 เดือน ที่ผ่านมา #12844 โดย Yuone48
ขอคำแนะนำจากทุกคนอีกครั้งค่ะ หากได้รับจดหมายจากกรมบังคดี (หยึดทรัพย์)ต้องทำอย่างไรค่ะมีทางออกไหมค่ะ ขอบคุณค่ะ

ผู้ดูแล: MommyangelBadmankonsiam
เวลาที่ใช้ในการสร้างหน้าเว็บ: 0.626 วินาที
ขับเคลื่อนโดย ระบบฟอรัม Kunena