มือใหม่ หัดหยุดจ่าย

11 ปี 5 เดือน ที่ผ่านมา #26380 โดย jackhunter

aorzii037 เขียน:

Anakin เขียน:

aorzii037 เขียน: ขอรบกวนเรื่องนึงค่ะ
พอดีจะย้ายงาน แล้วต้องใช้บัญชีไทยพานิช ในการรับเงินเดือน แต่มีหนี้ของ SCB อยู่ 30000 ขอคำแนะนำหน่อยค่ะ ว่าจะรักษาบัญชี จ่ายต่อไป หรือจะ รอ hc เป็นตัวแรกดีคะ ขอบคุณค่ะ

(o_O)

ถ้าเป็น SCB Speedy Cash ผมค่อนข้างมั่นใจว่า คุณจะโดนดูดเงินเดือนในบัญชีจนหมดครับ เพราะผมโดนด้วยตัวเองมาแล้ว ซึ่งจะมารอทำ Haircut ตัวแรกคงไม่ได้ เพราะ SCB ให้ส่วนลดช้าและให้ไม่มากนัก คงต้องจ่ายขั้นต่ำหรือมากกว่า หรืออาจต้องยอมทำประนอมหนี้ หากจำเป็นจริงๆ

ลองทำแบบที่คุณ Jackhunter ทำดูก็ได้นะครับ

jackhunter เขียน: ไม่ได้เข้ามายืนยันนะครับ แค่มาแชร์ประสบการณ์ของผม
ผมมีหนี้กับบัตรกรุงศรีและบริษัทในเครือ อยู่หลายบัญชี
(บัตรเครดิต VISA,MASTER,กรุงศรีสไมล์แคช,บัตรเครดิต HSBC,บัตร First choice)

ปัจจุบันรับเงินเดือนผ่านธนาคารกรุงศรี ทุกวันนี้เงินเดือนออกสิ้นเดือนก็กดออกมา แต่จะเหลือเศษติดไว้บ้างทุกเดือน (500-800บาท) หลังจากหยุดจ่ายมาเข้าเดือนที่ 7 ยังไม่พบว่าโดนดูดเงินในบัญชีนะครับ
(ไม่ได้พบ ไม่ได้แปลว่าไม่โดนนะครับ) ยังไงช่วงนี้ก็เล่นเกมส์กดเงินไปก่อนครับ

คือพอเงินเดือนออกก้อกดออกมาเลยหรอคะ แล้วจะมีผลถึงที่ทำงานมั้ยคะ

บริษัทที่คุณทำงานอยู่ จ่ายเงินเดือนให้คุณ คุณจะกดวันเดียวหมด หรือ ไม่กดมาใช้เลยตลอดเดือน(ถ้ามีเงินเหลือเฟือ) ผมว่าไม่มีผลนะ บริษัทคงไม่มายุ่งเกี่ยวกับวิถีชิวิตการใช้เงินของมนุษย์เงินเดือนแบบเราๆ
ผมเชื่อว่าลูกหนี้อย่างเราๆ ที่ผ่านมาก่อนจะหยุดจ่าย/เจอชมรม พอเงินเดือนออกมา ก้กดกันมาใช้หนี้เกือบหมดแล้วครับเหลือติดบัญชีกันไม่กี่บาทหรอกครับ (อ้างอิงจากชีวิตผม)

สิ่งที่จะมีผลต่องานคือ ถ้าเราไม่ได้บอกเพื่อนร่วมงาน/หัวหน้างาน ให้ทราบเรื่องหนี้ แล้วดันเจอเจ้าหนี้ประเภทเฮงซวย ทวงถ่อยแล้ว มันจะพาลให้มีผลกระทบต่อการทำงานของเรามากกว่าครับ
โชคดีนะครับ

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

11 ปี 5 เดือน ที่ผ่านมา #26409 โดย aorzii037
:No: ได้รับเอกสารของ Citi ค่ะ ประมาณว่า ธนาี่คารขอขอบคุณ.... แต่ธนาคารไม่สามารถต่ออายุสมาชิกให้ท่านได้เนื่องจาก ที่ผ่านมา.......... ทั้งนี้ท่านสามารถใช้บัญชีได้อีกภายในระยะ 30 วัน นับจากวันที่ได้จดหมายนี้ ........

นี่คือการเริ่ม การฟ้องศาลแล้วใช่มะคะ ยังไมุ่จ่ายเลยมาแค่ 8 วันเองอะค่ะ

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

11 ปี 5 เดือน ที่ผ่านมา #26416 โดย aorzii037
:upset: เบืื่อ อิบ้า ทำเสียงไม่ดีเลย ฟังแล้วเสียอารมจิงๆเลยค่ะ (ขอระบาย) :say:
ไฟล์ที่แนบมาด้วย:

11 ปี 5 เดือน ที่ผ่านมา #26439 โดย นิตา
ไปถึงไหนบ้างแล้วค่ะ
ของพี่วันนี้เตรียมรับมืออย่างเดียว 15 / 11/55 มันบอกว่าจะส่งคนมาเจรจา งง..
พี่ไม่ได้ทำงานนานแล้ว มันจะหาพี่เจอมั้ยนี่55..

11 ปี 5 เดือน ที่ผ่านมา #26505 โดย aorzii037
มันบอกว่าจะส่งคนมาเจรจา พรุ่งนี้ มันจะมามั้ยน๊อ บอกมันว่า พอดีท้องมีปันหา มันยอกว่า 7-11 เปิด 24 ชม. ....โมโหเลย คนกำลังจะตาย ให้เดินไป 7-11 ถามชื่อก้อไม่บอก บอกให้ไปจ่ายก่อน เลยบอกไม่จ่ายค่ะ ไอฟาย.... โอ๊ยย ของขึ้น

11 ปี 5 เดือน ที่ผ่านมา #26507 โดย aorzii037
จะแจ้งข้อหาบุกลุกให้เข็ด

11 ปี 5 เดือน ที่ผ่านมา #26676 โดย aorzii037
:ลั่ลล้า: ตั้งแต่อิอนน บอกว่าจะส่งคนมา นั่งรอแล้วรออีกก็ไม่เห็นมา ตอนคุยกัน บอกไม่ให้มา แต่ถ้าจะมาละเมืดกันนี่ ....... ทีนี้เงียบบ ทั้งโทรศัพท์ ทั้งคนเลยค่ะ ...... กำลังใจดีขึ้นหน่อย :No:

11 ปี 5 เดือน ที่ผ่านมา #26689 โดย aorzii037
:upset: อิออน โทรมา รอบนี้เป็นหัวหน้า ขอโทษที่ลูกน้องพูดจาหมาไม่แดก ...... สายไปแล้วล่ะ เลยขู่ว่าอัดเสียงไว้ ตอนแรกบอกชื่อว่า ชื่อไพบูลย์ พออัดเสียงไว้ ไม่ยอมบอกชื่อเลย ไม่จ่ายหรอก โมโห คำพูด งวดละ 800 กว่าบาท ทำมาพูด อารมเสีย ....

มาเล่าระบายค่ะ อิอิ

11 ปี 5 เดือน ที่ผ่านมา #26710 โดย nutan
เราก้อพึ่งจะหยุดจ่ายเดือนนี้เหมือนกันค่ะ....มีของอีซีบายด้วย เมื่อเช้านี้

อีชีบาย : ลูกค้าสะดวกไปจ่ายยอดค่าวันนี้ใหมค่ะยอด....บาทถ้าจ่ายแล้วจะสามารถนำกลับมาใช้ได้....บาท

ลูกค้า : ไม่สะดวกค่ะ พอดีช่วงนี้หมุนเงินไม่ทันค่ะ

อีซีบาย : นั้นทางเราจะดูแลให้จนถึงวันที่ 21 นะค่ะ ถ้าไม่มาชำระเราจะส่งเข้าระบบและบัตรก้อจะไม่สามารถใช้งานได้

ลูกค้า : ค่ะไม่เป้นไรค่ะ

แล้วก้อว่างสายไป....เฮ้ย!!! รับทุกสายที่โทรเข้ามาค่ะสู้ๆนะค่ะ มือใหม่เหมือนกัน

และที่โทรมาอีกราบคือ CIMB รายนี้โทรมาวันเว้นวันค่ะ

ขอบคุณชมรมนี้มากๆนะค่ะ...ทำให้กล้าที่จะหยุดชำระหนี้ค่ะ ขอบคุณจิงๆค่ะ

11 ปี 5 เดือน ที่ผ่านมา #26739 โดย aorzii037
:No: วันนี้เงียบเหงามากเลยค่ะ หลังจากที่โครตหัวหน้าฝ่ายของ อิออนโทรมา เราก็บอกไปว่าไม่มี ทุกอย่างก็หายไปในกรีบเมฆ ส่วนบรรดาที่ไม่ใช่ นอนแบงค์ ก็ส่งจดหมายเตือนมาแล้ว แต่พวกนอนแบงค์ ขยันโทรจิงๆเลยค่ะ

11 ปี 5 เดือน ที่ผ่านมา #26740 โดย aorzii037
:upset: ตื่นเต้นๆ วันนี้เงียบมาก จน 10.04 น (สดๆร้อนๆ)
คุณสมใจ อีซี่สบายโทรมา ในมือถือ แต่พอดี ตืดงานเลยไม่รับ ไม่ถึง 2 วินาที เํธอโทรเข้าที่ทำงาน (ดีนะ นั่งอยู่)

สมใจ.... สวัสดีค่ะ ขอเรียนสายคุณลูกหนี้ค่ะ
ลูกหนี้ .... จากไหนคะ
สมใจ .... สมใจค่ะ (ไม่บอกนะจากไหน สมใจมีคนเดียวในโลก)
ลูกหนี้ .... 2 วันนี้ น้องเค้าลาไปขึ้นศาลค่ะ (-*-)
สมใจ .... ขอโทษนะคะ สองวันไหนคะ
ลูกหนี้ .... 2 วันนี้ค่ะ
สมใจ ..... ขอบคุณค่ะ พอดีสมใจโทรมาจาก อีซี่บาย

................. วางสายไปเลย ..................

ทำแบบนี้พอไหวมั้ยคะ อิอิ :ลั่ลล้า:

11 ปี 5 เดือน ที่ผ่านมา #26768 โดย aorzii037
:love: อิออนโทรมา ให้หัวหน้าหย่ายโทรมาเลยค่ะ

อิออน : สวัสดีค่ะ ขอสายคุณลูกหนี้ที่รักค่ะ
ลูกหนี้ : พูดอยู่ค่ะ (โทรมาอีกแงะ)
อิออน : ไม่ทราบว่า ยังไม่จ่ายมาอีกหรอคะ แค่ 300 บาทก็ได้ค่ะ (จาก 1000)
ลูกหนี้ : พอดีตอนนี้ไม่สะดวกค่ะ แล้วตอนนี้ก็มาขึ้นศาล
อิออน : ขึ้นศาล ???? (เสียงเริ่มกวนบาทาละ)
ลูกหนี้ : ใช่ค่ะ พอดี ติดไว้หลายบัตร เลยต้องมาขึ้นศาลค่ะ
อิออน : ไม่น่าล่ะ ลูกหนี้ถึงไม่ค่อยตื่นตะหนกเลย กับการทวงหนี้ (มาไม้ไหนคะ)
ลูกหนี้ : วันนี้มาศาล พก มา 200 เอง คงจ่าย 300 ให่ไม่ได้หรอกค่ะ
อิออน : อ้อ หรอคะ (กวนมาก เสียงนางอะ ) งั้นขอให้โชคดีนะคะ (อวยพรอีก )

วางสายไปเลย อิอิ :laughing:

11 ปี 5 เดือน ที่ผ่านมา #26789 โดย aorzii037
:ลั่ลล้า: วันนี้หนูมีความมุ่งมั่นมากในการรับสายเจ้าหนี้ ตั้งหลักตั้งแต่ 8 โมงเช้า ณ ตอนนี้ไม่มีโทรมาเลย คิดถึงเทอจัง เจ้าหนี้ บ่ายๆขอซัก สองสามที่นะคะ หายไปแบบนี้ หนูไม่สบายใจ

..... กล้าที่จะก้าว ต้องก้าวแบบแน่นๆ...... :pray:

11 ปี 5 เดือน ที่ผ่านมา #26798 โดย นิตา
สวัสดีค่ะ น้องนุ๊ อิออน ของพี่ก็เงียบไปเลยค่ะ 20/ 11 /55 โทรมาพี่ไม่อยู่บ้านเลยอดรับสายเลยรอดูวันนี้อีกค่ะ
ยอดจ่ายขั้นต่ำเดือนที่แล้ว 7800 บาท/ด วันนี้ 21/11/55 ใบแจ้งมา 15800 ค่าอะไรก็ไม้รู้เยอะแยะไปหมด
แล้วน้องนุ๊ ไดรับใบแจ้งเยอะเหมือนพี่มั้ย พี่ไม่มาโพทส์เลยมัวแต่ อ่าน ห้องรู้ทันกฎหมายอยู่ กระจ่าง...

11 ปี 5 เดือน ที่ผ่านมา #26800 โดย aorzii037

นิตา เขียน: สวัสดีค่ะ น้องนุ๊ อิออน ของพี่ก็เงียบไปเลยค่ะ 20/ 11 /55 โทรมาพี่ไม่อยู่บ้านเลยอดรับสายเลยรอดูวันนี้อีกค่ะ
ยอดจ่ายขั้นต่ำเดือนที่แล้ว 7800 บาท/ด วันนี้ 21/11/55 ใบแจ้งมา 15800 ค่าอะไรก็ไม้รู้เยอะแยะไปหมด
แล้วน้องนุ๊ ไดรับใบแจ้งเยอะเหมือนพี่มั้ย พี่ไม่มาโพทส์เลยมัวแต่ อ่าน ห้องรู้ทันกฎหมายอยู่ กระจ่าง...

อิอิ ของหนู วันนี้บอก โอเปอเรเตอร์ กับ พี่ในแผนก (ยังไม่บอกหัวหน้า เพราะไม่ถูกกัน) ว่าถ้าใครโทรมา บอกไม่อยู่ อิอิ เลยได้รู้ว่า มีแบบนี้หลายสาย รู้สึกเหมือนมีเพื่อนเพิ่มเลยค่ะ ยอดหนู 898 บาท แต่ก็ไม่จ่ายอะ อิออนบอกว่า จ่ายมา 100 ก็ได้ หนูบอกไม่มีค่ะ พูดจาแดกดันว่า 100 ทำไมไม่มี หนูเลยบอกว่า

...ถ้าอิชั่นจ่ายไป 100 ก็กดคืนไม่ได้ ตอนนี้ 100 มีค่ามาก ว่าจะเกบไว้เปนค่ารถ ไปหางานทำ จะได้มาใช้หนี้ไงคะ ..... นางวางหูใส่ โครมมมม -*-

:upset: พูดจาไม่ดีกับเราก่อน ยอมไม่ได้

11 ปี 5 เดือน ที่ผ่านมา #27043 โดย aorzii037
ขอรายงานสถานการณ์ค่ะ

ตอนนี้ อิออน หายไปเลย -*- หลังจากบอกให้หนูโชคดีในวันนั้น
ส่วน ยูเมะ เทอยังโทร แล้ว โทรอีก ไม่หยุดหย่อน แต่ไม่ค่อยได้รับค่ะ เพราะไปอบรม 3 วัน

แต่ก็ไม่โทรเข้าที่ทำงานแล้ว เพราะที่ทำงานบอก ว่า ลาออกไปแล้ว ^^ นอกนั้นก็โทรมา ปกติ ไม่มีอะไรติ่นเต้นค่ะ :ลั่ลล้า:

11 ปี 4 เดือน ที่ผ่านมา #27737 โดย aorzii037
มารายงานสถานการณ์ค่ะ

ตอนนี้แทบจะไม่ได้รับสายใครเลย แต่มีเอกสาร แมสเสจมากันจ้าละหวั่น เพราะตอนนี้เพิ่งเริมงานที่ใหม่ค่ะ

รับบ่อยๆ เด๋วจะโดนเล็ง

ห่างหายกัน รับสายพวกทวงหนี้นาน สงสัย รับอีกที คนไม่เก่งแล้ว แต่ต้องสู็ต้อไปค่ะ อิอิ

11 ปี 4 เดือน ที่ผ่านมา #27842 โดย aorzii037
ขอปรึกษา พี่ๆในชมรมหน่อยค่ะ

สามีหนูจะซื้อบ้าน ราคา 1.2 ล้าน เงินเดือนเค้า 24000 รวมโอทีแล้วนะคะ

แต่หนูอยากกู้ร่วม แล้วกรณีหนู จะไปทำ บ้านพังหรือป่าวคะ

เพราะโครงการบอกว่า เค้ากู้คนเดียวก็ผ่าน แต่หนูอยากมีส่วนร่วม แนะนำด้วยนะคะ

ถ้าหนูจะไปกู้ธนาคารที่หนูไม่ได้เป็นหนี้ พอจะมีหวังมั้ยคะ แต่หนูเป็นคนกู้ร่วมนะคะ

ขอบคุณค่ะ

ผู้ดูแล: MommyangelBadmankonsiam
เวลาที่ใช้ในการสร้างหน้าเว็บ: 0.833 วินาที
ขับเคลื่อนโดย ระบบฟอรัม Kunena