มือใหม่ หัดหยุดจ่าย

11 ปี 5 เดือน ที่ผ่านมา #25677 โดย aorzii037
:shy: เืดือนนี้เป็นเดือนแรกค่ะ ที่หยุดจ่ายบัตร เพราะต้องผ่อนบ้านกับแฟน ถ้าจ่ายค่าบัตรด้วย ไม่ไหวเลยจริงๆ เราติดทั้งหมด
E-aon 9000 บาท
Frist Choise 24000 บาท
Umay 24000 บาท
กสิกร 18000 บาท
SCB 30000 บาท
Citi Bank 18000 บาท
ธนชาติ 20000 บาท
KTC 24000 บาท
ตอนนี้ทำเรื่อง รีไฟแนนซ์กับธนาคารอิสลาม แต่ไม่รู้จะผ่านรึป่าวค่ะ ถ้าไม่ผ่านคงต้องหยุดจ่าย กลุ้มใจจังเลยค่ะ แต่เราตั้งใจว่า เราจะรับสายทวงหนี้ทุกสายเลย (เพระาได้อ่านหลายๆเรื่องราวจาก Web นี้ค่ะ ) แต่แอบสงสัยว่า ถ้าเรารับตลอด เค้าจะโทรมาที่ทำงานอีกมั้ยคะ

มือใหม่นะคะ ขออภัยด้วยค่ะ :No:

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

11 ปี 5 เดือน ที่ผ่านมา #25680 โดย Chattarika1997
ไม่ไหวก็หยุดครับอ่านมากๆศึกษาในนี้แหละ อย่าวิตกเกินเหตุคนที่โทรมาก็แค่เจ้าหน้าที่ทวงหนี้
มันเป็นหน้าที่เค้า พ่อแม่เราด่าว่าเราควรฟังยังไม่ฟังเลย แล้วจะไปกลัวทำไมกับใครก็ไม่รู้จัก
รับไปเถอะแต่บอกเค้าได้ว่าเราพร้อมรับเวลาใดบ้าง ห้ามโทรเข้าออฟฟิต รับสายแล้วอย่าตกใจ
ตั้งสติพูดดีมาก็บอกกำลังพยายามหาเงินอยู่ พูดหมาๆมาก็บอกมีแล้วจ่ายเองไม่ต้องถามว่าจะจ่าย
เมื่อไหร่ ไม่มีเงินไม่ต้องไปตกปากรับคำอะไรทั้งนั้น มันด่ามากๆก็วางหูไปแล้วลืมมันซะ
(ทำยากแต่ต้องทำให้ได้ครับ)เอาใจช่วยครับ
สมาชิกต่อไปนี้บอกขอบคุณ: aorzii037

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

11 ปี 5 เดือน ที่ผ่านมา #25683 โดย aorzii037

Mr.TiNN เขียน: ไม่ไหวก็หยุดครับอ่านมากๆศึกษาในนี้แหละ อย่าวิตกเกินเหตุคนที่โทรมาก็แค่เจ้าหน้าที่ทวงหนี้
มันเป็นหน้าที่เค้า พ่อแม่เราด่าว่าเราควรฟังยังไม่ฟังเลย แล้วจะไปกลัวทำไมกับใครก็ไม่รู้จัก
รับไปเถอะแต่บอกเค้าได้ว่าเราพร้อมรับเวลาใดบ้าง ห้ามโทรเข้าออฟฟิต รับสายแล้วอย่าตกใจ
ตั้งสติพูดดีมาก็บอกกำลังพยายามหาเงินอยู่ พูดหมาๆมาก็บอกมีแล้วจ่ายเองไม่ต้องถามว่าจะจ่าย
เมื่อไหร่ ไม่มีเงินไม่ต้องไปตกปากรับคำอะไรทั้งนั้น มันด่ามากๆก็วางหูไปแล้วลืมมันซะ
(ทำยากแต่ต้องทำให้ได้ครับ)เอาใจช่วยครับ

:สู้ๆ: ขอบคุณมากค่ะ กลัวอย่างเดียว ว่ากลัวจะโทรเข้าที่ทำงาน แต่พอดีเป็นฝ่ายบุคคล เลยได้รับเองบ้าง แต่กลัวเวลาไม่นั่งโต๊ะ หัวหน้าจะรับ เพราะไม่ค่อยกินกันเท่าไหร่ค่ะ :cry2: แต่ก็จะสู้ค่ะ

11 ปี 5 เดือน ที่ผ่านมา #25687 โดย Nok2865
มีสติมากๆ ในการรับสายทวงหนี้
แม้แต่น้ำเสียงที่รับสายยังสำคัญ
ถ้ารับด้วยน้ำเสียงเรียบๆ มั่นอกมั่นใจในตัวเอง
เจ้าหนี้ก็จะชะงักไปได้เหมือนกัน
ไปอ่านกระทู้ปักหมุดมากๆ มีหัวข้อรับมือทวงหนี้ แยกเป็นหมวดหมู่ชัดเจน
เป็นหนี้ต้องปรับเปลี่ยนชีวิตใหม่ ประหยัด อดออมมากๆ ต้องรู้จักอดทน อดกลั้น
เก็บเงินใช้หนี้คืนให้ได้เร็วที่สุด เรื่องทวงหนี้ มันจะหนักหนาแค่เดือนที่ 2 ถึงเดือนที่ 4 เท่านั้น
ผ่านวันเวลาพวกนี้ไปก็จะซาหู อ่านมากๆ ถามน้อยๆ สงสัยอะไรให้มาต่อกระทู้นี้เหมือนเดิม
สมาชิก 1 คน 1 กระทู้ นะคะ
แล้วเรื่องกู้ธนาคารอิสลาม ไปอ่านในนี้ แล้วคิดใหม่เถอะ
www.consumerthai.org/debt/index.php?option=com_fireboard&func=view&catid=2&id=20638&Itemid=0 ใครทำสินเชื่อบัตรเครดิต ธ.อิสลามผ่านแล้วบ้าง

www.consumerthai.org/debtclub/index.php?option=com_kunena&func=view&catid=5&id=4917&Itemid=52 เป็นหนี้ธนาคารอิสลาม

www.consumerthai.org/debt/index.php?option=com_fireboard&Itemid=10&func=view&catid=5&id=19066 สินเชื่อซับน้ำตา ธนาคารอิสลาม

มีแม่เหล็กอยู่ในหัวใจคุณ ซึ่งจะดึงดูดมิตรแท้
คือความไม่เห็นแก่ตัวและคิดถึงคนอื่นก่อน
เมื่อคุณเรียนรู้เพื่อจะอยู่เพื่อคนอื่น พวกเขาก็จะอยู่เพื่อคุณ
สมาชิกต่อไปนี้บอกขอบคุณ: aorzii037

11 ปี 5 เดือน ที่ผ่านมา #25691 โดย aorzii037

กอบัว เขียน: มีสติมากๆ ในการรับสายทวงหนี้
แม้แต่น้ำเสียงที่รับสายยังสำคัญ
ถ้ารับด้วยน้ำเสียงเรียบๆ มั่นอกมั่นใจในตัวเอง
เจ้าหนี้ก็จะชะงักไปได้เหมือนกัน
ไปอ่านกระทู้ปักหมุดมากๆ มีหัวข้อรับมือทวงหนี้ แยกเป็นหมวดหมู่ชัดเจน
เป็นหนี้ต้องปรับเปลี่ยนชีวิตใหม่ ประหยัด อดออมมากๆ ต้องรู้จักอดทน อดกลั้น
เก็บเงินใช้หนี้คืนให้ได้เร็วที่สุด เรื่องทวงหนี้ มันจะหนักหนาแค่เดือนที่ 2 ถึงเดือนที่ 4 เท่านั้น
ผ่านวันเวลาพวกนี้ไปก็จะซาหู อ่านมากๆ ถามน้อยๆ สงสัยอะไรให้มาต่อกระทู้นี้เหมือนเดิม
สมาชิก 1 คน 1 กระทู้ นะคะ
แล้วเรื่องกู้ธนาคารอิสลาม ไปอ่านในนี้ แล้วคิดใหม่เถอะ
www.consumerthai.org/debt/index.php?option=com_fireboard&func=view&catid=2&id=20638&Itemid=0 ใครทำสินเชื่อบัตรเครดิต ธ.อิสลามผ่านแล้วบ้าง

www.consumerthai.org/debtclub/index.php?option=com_kunena&func=view&catid=5&id=4917&Itemid=52 เป็นหนี้ธนาคารอิสลาม

www.consumerthai.org/debt/index.php?option=com_fireboard&Itemid=10&func=view&catid=5&id=19066 สินเชื่อซับน้ำตา ธนาคารอิสลาม

ขอบคุณค่ะ พี่กอบัว

11 ปี 5 เดือน ที่ผ่านมา #25703 โดย aorzii037
:No: เมื่อซักครู่ มี อีซี่บายโทรมา ตั้งสติแล้ว แต่ไม่กล้าบอกว่าไม่มีจ่าย แต่บอกไปว่าตอนนี้ยังไม่สะดวก ..... ถ้าเราบอกยังไม่มีตอนนี้ เค้าจะตอบกลับยังไง ตื่นเต้นจิงๆๆ

11 ปี 5 เดือน ที่ผ่านมา #25707 โดย Ly89
แรกๆก็แบบนี้แหล่ะครับ....ถ้ายังไม่กล้าโต้ตอบ ก็ฟังๆ ค่ะๆ ไป แต่ไม่ต้องไปรับปากอไรทั้งสิ้น

หมั่นอ่านปักหมุดบ่อยๆ ช่วยได้จริงๆนะครับ....

พี่ลี....เทรนคุณ aorzii037 ด้วยนะครับ เห็นว่าชื่อกระทู้เหมือนกันเด๊ะเลย...555+

11 ปี 5 เดือน ที่ผ่านมา #25726 โดย aorzii037

batk เขียน: แรกๆก็แบบนี้แหล่ะครับ....ถ้ายังไม่กล้าโต้ตอบ ก็ฟังๆ ค่ะๆ ไป แต่ไม่ต้องไปรับปากอไรทั้งสิ้น

หมั่นอ่านปักหมุดบ่อยๆ ช่วยได้จริงๆนะครับ....

พี่ลี....เทรนคุณ aorzii037 ด้วยนะครับ เห็นว่าชื่อกระทู้เหมือนกันเด๊ะเลย...555+

^^ ได้อ่านกระทู้ของพี่ลีแล้ว มีกลยุทธ์ดีๆๆ ตอบกลับพวกเจ้าหน้าที่ทวงหนี้แล้ว เริ่มยิ้มได้แล้ว เหลือแต่ไปบอกหัวหน้าเรื่องคนจะโทรมา ไม่รู้ว่าจะร่วมมือมั้ย แต่คงต้องอ้อนหน่อยแล้วล่ะค่ะ ....

11 ปี 5 เดือน ที่ผ่านมา #25743 โดย WEERAPON
โทรมาที่ทำงานก็บอกให้โทรมาที่มือถือครับ บอกว่าที่ทำงานใช้ในเรื่องงานเท่านั้น มือถือคือส่วนตัวให้โทรเข้าที่มือถือ เสาร์-อาทิตย์ และวันหยุดเทศกาลต่างๆ ห้ามโทร ทำให้เป็นกฏของตัวเองครับ รับสายช่วงบ่ายเท่านั้น ของผมทำแบบนี้ครับ หยุดมาแล้ว 1 ปี H/C ได้ 1 ตัว ขึ้น ศาล 30/11/55 นี้ครับ ^^

11 ปี 5 เดือน ที่ผ่านมา #25756 โดย aorzii037
(o_O)

sassygirl เขียน: โทรมาที่ทำงานก็บอกให้โทรมาที่มือถือครับ บอกว่าที่ทำงานใช้ในเรื่องงานเท่านั้น มือถือคือส่วนตัวให้โทรเข้าที่มือถือ เสาร์-อาทิตย์ และวันหยุดเทศกาลต่างๆ ห้ามโทร ทำให้เป็นกฏของตัวเองครับ รับสายช่วงบ่ายเท่านั้น ของผมทำแบบนี้ครับ หยุดมาแล้ว 1 ปี H/C ได้ 1 ตัว ขึ้น ศาล 30/11/55 นี้ครับ ^^

(o_O) เป็นกำลังใจให้นะคะ หวังว่าถ้าเราบอกว่า อย่าโทรมาที่ทำงาน เค้าคงทำนะคะ เพราะจะพยายามรับสายตลอด ค่ะ

11 ปี 5 เดือน ที่ผ่านมา #25760 โดย Nok2865
อย่าหวังค่ะ คุณเอาเงินเขามา เขาก็ต้องตามทวง
แต่ตัวคุณเองต่างหากต้องตั้งรับอย่างมี "สติ"
มันจะโทรไปไหนมายังไง โทรมาที่ทำงาน โทรไปบ้าน โทรกลับบ้านนอก
คุณต้องพูดกับมัน และรู้สิทธิ์ของตัวเอง
เป็นหนี้ ประจานให้บุคคลที่สามรู้ไม่ได้ ถ้าคุณรับมืออย่างมีสติ คุณจะรอด
กอบัวเองมันโทรเข้าที่ทำงาน ก็พูดกับมันด้วยน้ำเสียงราบๆเรียบๆ
"ทีหลังอย่าโทรเข้าบริษัท ถ้าถูกนายเพ่งเล็ง โดนออกจากงาน เงินใช้หนี้แม้แต่สตางค์แดงเดียวก็ไม่ให้ จำไว้" มีอะไรให้โทรเข้ามือถือ สะดวกรับก็รับ ไม่สะดวกให้นัดเวลาไป
แต่อย่าหนี ยิ่งหนี ไม่รับ มันยิ่งหาทางโทรตาม
อ่านเยอะๆ แล้วมันจะผ่านไป บอกตัวเองแบบนั้น...

มีแม่เหล็กอยู่ในหัวใจคุณ ซึ่งจะดึงดูดมิตรแท้
คือความไม่เห็นแก่ตัวและคิดถึงคนอื่นก่อน
เมื่อคุณเรียนรู้เพื่อจะอยู่เพื่อคนอื่น พวกเขาก็จะอยู่เพื่อคุณ
ไฟล์ที่แนบมาด้วย:

11 ปี 5 เดือน ที่ผ่านมา #25783 โดย aorzii037
:upset: วันนี้ยังไม่มีใครโทรมาเลย นั่งลุ้นอยู่ เพราะหนูจะตอบว่า เดือนนี้ยังไม่มีค่ะ ^^ :สู้ๆ:

11 ปี 5 เดือน ที่ผ่านมา #25873 โดย aorzii037
คุณสมใจ อีซี่บาย โทรมาแต่เช้าเลย แต่ยังไม่กล้าบอกว่าม่ายมี

บอกตอนนี้ยังไม่ว่างไปจ่าย งานเยอะมากก ......... :สู้ๆ: :im_here:

11 ปี 5 เดือน ที่ผ่านมา #25917 โดย aorzii037
e-อ้อนโทรมาแย้ววว

e- คุณ ลูกหนี้รึป่าวคับ (เสียงแก่มากกก)
ลูกหนี้ .... ค่ะ จากไหนคะ
e- จาก e อ้อนครับ ไม่ทราบว่า หยอด ค่างวด ของ งวดนี้มายังครับ
ลูกหนี้ ... ไม่สะดวกคะ อยุ่ต่างจังหวัด (ทั้งๆที่นั่งทำงานเนี่ยล่ะ)
e .... งั้นอย่าให้เกินวันเสาร์นะครับ
ลูกหนี้ .... จะพยายามละกันค่ะ แค่นี้นะคะ

วางสายเลย ............ แบบนี้พอไหวมะคะ พี่ๆๆๆ :vomit:

11 ปี 5 เดือน ที่ผ่านมา #25922 โดย Ploylyly
เดือนแรกก็ใช้มุข แถๆ พยายาม ไปก่อน แต่ไม่ต้องรับปาก เพราะเค้าคิดว่าเราลืม ประกอบกับเราเป็นลูกค้าชั้นดีมาเป็นเวลานาน :ohmy:

โชคดีครับ

ไฟล์ที่แนบมาด้วย:

11 ปี 5 เดือน ที่ผ่านมา #25924 โดย aorzii037

GOKU เขียน: เดือนแรกก็ใช้มุข แถๆ พยายาม ไปก่อน แต่ไม่ต้องรับปาก เพราะเค้าคิดว่าเราลืม ประกอบกับเราเป็นลูกค้าชั้นดีมาเป็นเวลานาน :ohmy:

โชคดีครับ

จะพยายามไม่รับปากค่ะ เน้นลืมใช่มะคะ แต่ตอนนี้เน้นติดธุีระไปก่อน 5555+ ขอกำลังใจด้วยนะคะ :No:

11 ปี 5 เดือน ที่ผ่านมา #26252 โดย aorzii037
:upset: รายงานสถานการณ์ค่ะ
วันนี้ ไทยพานิชย์โทรมาบอกว่ากำลังสัีมภาษณ์งานอยู่ ก็ยังจะพูดจาไม่ดี บอกว่าจ่ายด่วนนะคะ ภายในวันนี้ ...... แต่ไม่เป็นไรคะ จะยิ่มสู้ต่อไป :เฮ้อ: :No:

11 ปี 5 เดือน ที่ผ่านมา #26369 โดย aorzii037
:ลั่ลล้า: วันนี้พี่ 1 ตัวเลือกโทรมาบอกว่าให้จ่ายได้แล้ว เลยบอกว่าจะพยายาม ตอนนี้ไม่ได้ทำงาน เืทอก็ขอบคุณค่ะ ระบบจะออนไลน์ ติดต่อมาใหม่นะคะ *-* งง เลย

ขอรบกวนเรื่องนึงค่ะ
พอดีจะย้ายงาน แล้วต้องใช้บัญชีไทยพานิช ในการรับเงินเดือน แต่มีหนี้ของ SCB อยู่ 30000 ขอคำแนะนำหน่อยค่ะ ว่าจะรักษาบัญชี จ่ายต่อไป หรือจะ รอ hc เป็นตัวแรกดีคะ ขอบคุณค่ะ

(o_O)

11 ปี 5 เดือน ที่ผ่านมา #26376 โดย Pych

aorzii037 เขียน: ขอรบกวนเรื่องนึงค่ะ
พอดีจะย้ายงาน แล้วต้องใช้บัญชีไทยพานิช ในการรับเงินเดือน แต่มีหนี้ของ SCB อยู่ 30000 ขอคำแนะนำหน่อยค่ะ ว่าจะรักษาบัญชี จ่ายต่อไป หรือจะ รอ hc เป็นตัวแรกดีคะ ขอบคุณค่ะ

(o_O)

ถ้าเป็น SCB Speedy Cash ผมค่อนข้างมั่นใจว่า คุณจะโดนดูดเงินเดือนในบัญชีจนหมดครับ เพราะผมโดนด้วยตัวเองมาแล้ว ซึ่งจะมารอทำ Haircut ตัวแรกคงไม่ได้ เพราะ SCB ให้ส่วนลดช้าและให้ไม่มากนัก คงต้องจ่ายขั้นต่ำหรือมากกว่า หรืออาจต้องยอมทำประนอมหนี้ หากจำเป็นจริงๆ

ลองทำแบบที่คุณ Jackhunter ทำดูก็ได้นะครับ

jackhunter เขียน: ไม่ได้เข้ามายืนยันนะครับ แค่มาแชร์ประสบการณ์ของผม
ผมมีหนี้กับบัตรกรุงศรีและบริษัทในเครือ อยู่หลายบัญชี
(บัตรเครดิต VISA,MASTER,กรุงศรีสไมล์แคช,บัตรเครดิต HSBC,บัตร First choice)

ปัจจุบันรับเงินเดือนผ่านธนาคารกรุงศรี ทุกวันนี้เงินเดือนออกสิ้นเดือนก็กดออกมา แต่จะเหลือเศษติดไว้บ้างทุกเดือน (500-800 บาท) หลังจากหยุดจ่ายมาเข้าเดือนที่ 7 ยังไม่พบว่าโดนดูดเงินในบัญชีนะครับ
(ไม่ได้พบ ไม่ได้แปลว่าไม่โดนนะครับ) ยังไงช่วงนี้ก็เล่นเกมส์กดเงินไปก่อนครับ

"Credit card is the path to the dark side. Credit card leads to eager. Eager leads to avarice. Avarice leads to debt. Debt leads to suffering and dark side."
Anakin.Debt

11 ปี 5 เดือน ที่ผ่านมา #26379 โดย aorzii037

Anakin เขียน:

aorzii037 เขียน: ขอรบกวนเรื่องนึงค่ะ

(o_O)

ถ้าเป็น SCB Speedy Cash ผมค่อนข้างมั่นใจว่า คุณจะโดนดูดเงินเดือนในบัญชีจนหมดครับ เพราะผมโดนด้วยตัวเองมาแล้ว ซึ่งจะมารอทำ Haircut ตัวแรกคงไม่ได้ เพราะ SCB ให้ส่วนลดช้าและให้ไม่มากนัก คงต้องจ่ายขั้นต่ำหรือมากกว่า หรืออาจต้องยอมทำประนอมหนี้ หากจำเป็นจริงๆ

ลองทำแบบที่คุณ Jackhunter ทำดูก็ได้นะครับ

jackhunter เขียน: ไม่ได้เข้ามายืนยันนะครับ แค่มาแชร์ประสบการณ์ของผม
ผมมีหนี้กับบัตรกรุงศรีและบริษัทในเครือ อยู่หลายบัญชี
(บัตรเครดิต VISA,MASTER,กรุงศรีสไมล์แคช,บัตรเครดิต HSBC,บัตร First choice)

ปัจจุบันรับเงินเดือนผ่านธนาคารกรุงศรี ทุกวันนี้เงินเดือนออกสิ้นเดือนก็กดออกมา แต่จะเหลือเศษติดไว้บ้างทุกเดือน (500-800บาท) หลังจากหยุดจ่ายมาเข้าเดือนที่ 7 ยังไม่พบว่าโดนดูดเงินในบัญชีนะครับ
(ไม่ได้พบ ไม่ได้แปลว่าไม่โดนนะครับ) ยังไงช่วงนี้ก็เล่นเกมส์กดเงินไปก่อนครับ

คือพอเงินเดือนออกก้อกดออกมาเลยหรอคะ แล้วจะมีผลถึงที่ทำงานมั้ยคะ

ผู้ดูแล: MommyangelBadmankonsiam
เวลาที่ใช้ในการสร้างหน้าเว็บ: 0.761 วินาที
ขับเคลื่อนโดย ระบบฟอรัม Kunena