อายุความขาดแต่ยังไม่ฟ้อง จะจ่ายดีไหมครับ

11 ปี 5 เดือน ที่ผ่านมา #25111 โดย charttava
ผมมีหนี้หลายตัวแต่ทำการแฮร์คัดไปบ้างแล้วเหลืออีก4ตัวโดนอายัดอยู่1ตัวและฟ้องแล้ว1ตัวรออายัดต่อ ปัญหาคือจะทำการแฮร์ คัดตัวที่ถูกอายัด แล้วจะปิดตัวที่จะอายัดต่อ อยู่ระหว่างเจรจา อีก2ตัวที่เหลือขาดอายุความจะจ่ายดีไหม ขอบคุณครับ

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

11 ปี 5 เดือน ที่ผ่านมา #25114 โดย Ploylyly
จ่ายสิครับ ไปเอาเงินเค้ามาก็ต้องใช้ ที่นี่ไม่สอนให้ชักดาบ แต่จะจ่ายเมื่อพร้อมและในจำนวนที่เหมาะสม

ไฟล์ที่แนบมาด้วย:

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

11 ปี 5 เดือน ที่ผ่านมา #25126 โดย prapapan
จ่ายไปเถอะครับ ถ้าเราพอมีกำลังทรัพย์และพอจะจ่ายได้โดยที่เราไม่เดือดร้อน เพราะเราเอาตังค์เค้ามาอย่าให้หนี้มันติดตามเราไปจนตายเลยครับ จะเป็นบาปติดตัวไปเปล่าๆ :สู้ๆ:

11 ปี 5 เดือน ที่ผ่านมา #25128 โดย thanathape
ชีวิตยังอีกยาวไกล หมดอายุความแล้วก็ให้ความสำคัญน้อยลงและต่อรองให้มาก เพราะโอกาสที่จะฟ้องนั้นไม่มีแล้ว และใช้คืนเมื่อพร้อม
และเลือกที่ทวงแบบสุภาพ จะได้หมดคนที่มันทวงไม่สุภาพ

11 ปี 5 เดือน ที่ผ่านมา #25133 โดย wachara

thanathape เขียน: ชีวิตยังอีกยาวไกล หมดอายุความแล้วก็ให้ความสำคัญน้อยลงและต่อรองให้มาก เพราะโอกาสที่จะฟ้องนั้นไม่มีแล้ว และใช้คืนเมื่อพร้อม
และเลือกที่ทวงแบบสุภาพ จะได้หมดคนที่มันทวงไม่สุภาพ

ถึงหมดอายุความแล้ว เจ้าหนี้บางรายฟ้องทั้งๆ ที่หมดอายุความ....
ก็อย่าประมาท หากโดนฟ้องจริงๆ ก็ควรสู้คดีประเด็นหมดอายุความ
www.consumerthai.org/debtclub/index.php?option=com_kunena&func=view&catid=7&id=813&Itemid=52

11 ปี 5 เดือน ที่ผ่านมา #25134 โดย Champcyber99
ทำไม่คุณถึงมันใจว่าขาดอายุความแล้ว
คนที่มีบัตรมักจะคิดว่า อายุความ 2ปี30วัน
แต่ความเป็นจริงแล้วจะเป็นแค่บัตรวีซ่าและมาสเตอร์และอื่นๆที่เราเรียกว่าบัตรเครดิตเท่านั้น
ส่วนบัตรอื่นๆที่เป็นบัตรเวลาเจ้าหนี้ฟ้อง
สามารถฟ้องเป็นอย่างอื่นๆได้เช่นกัน
มีสมาชิกหลายท่านที่เข้าใจอย่างนั้น
แต่พอหมายศาลมาจริงๆแล้วมาดูอายุความยังไม่หมดจริงและเจ้าหนี้
จากบัตรก็ ฟ้องเป็นสินเชื่อบุคคลแทน
เพราะเจ้าหนี้จะคิดว่าลูกหนี้ไม่รู้เรื่องนั้นเอง
ลูกหนี้ไม่ไปศาลเจ้าหนี้ก็ยิ้มไป
ถึงหมดอายุความแล้วเจ้าหนี้ก็มีสิทธิ์ทวงเงินคุณได้ตลอดชีวิตคุณ
ถ้าหมดอายุจริงเจ้าหนี้ก็ยังฟ้องได้อยู่ดี ถ้าเจ้าหนี้ฟ้องคุณ
ถ้าคุณไม่ไปทุกอย่างก็จบเจ้าหนี้ทำตามคำคำพิพากษาศาลได้ต่อไป
ถ้าคุณสู้คดีโอกาสที่ศาลจะยกฟ้องก็มีได้เช่นกัน
ทั้งกะนั้นถึงคุณชนะคุณก็ต้องจ่ายหนี้อยู่ดี
แต่โอกาสมาถึงคุณแล้ว คุณหน้าจะรู้นะว่าจะทำอย่างไรต่อ
โชคดี

:สู้ๆ:

11 ปี 5 เดือน ที่ผ่านมา #25138 โดย Ly89

charttava เขียน: ผมมีหนี้หลายตัวแต่ทำการแฮร์คัดไปบ้างแล้วเหลืออีก4ตัวโดนอายัดอยู่1ตัวและฟ้องแล้ว1ตัวรออายัดต่อ ปัญหาคือจะทำการแฮร์ คัดตัวที่ถูกอายัด แล้วจะปิดตัวที่จะอายัดต่อ อยู่ระหว่างเจรจา อีก2ตัวที่เหลือขาดอายุความจะจ่ายดีไหม ขอบคุณครับ

ลองไปอ่านลิงค์ที่ พี่ทราวิส วางไว้ก่อนนะครับ

แล้วมาดูว่ามันหมดอายุความฟ้องร้องจริงหรือเปล่า....

ถ้าหมดแล้วจริง...คุณก็ต้องชั่งใจดูว่าจะปิดตัวไหนดี

เจ้าที่อายัด...ยังไงก็ต้องอายัด แล้วก็ทีละเจ้าซะด้วย เสียก็ตรงดอกเบี้ย

แล้วไปปิดตัวที่หมดอายุความ หมดศรัตรูไป แต่ก็ต้องกดให้มิด ให้คุ้มกับเงินที่มี

แต่ถ้าปิดเจ้าที่อายัดอยู่ล่ะ....ไอ้ที่หมดอายุความก็สามารถสู้คดีได้นี่นา

แล้วถ้ามันหมดอายุความจริงๆ ก็ชนะแหงๆ...จะต่อรองเมื่อไหร่ก้ได้ มีเวลาหาเงินอีกเพียบ

แต่สำคัญที่สุดคือการหมดหนี้นะครับ...ไม่ว่าจะอย่างไร เราก็ต้องใช้หนี้คืนเขาครับ

ประเมิณตัวเองดูนะครับ....
สมาชิกต่อไปนี้บอกขอบคุณ: meawpung

11 ปี 5 เดือน ที่ผ่านมา #25174 โดย meawpung
ยืมเขามาก็ต้องใช้ครับ แต่ว่าต้องประเมินก่อนว่าแค่ไหนเหมาะสม

ชมรมนี้ไม่ส่งเสริมให้คนชักดาบ ให้รู้ทันเจ้าหนี้ แต่ไม่ส่งเสริมเรื่องรู้มากครับ :)
สมาชิกต่อไปนี้บอกขอบคุณ: Lyncns31

ผู้ดูแล: MommyangelBadmankonsiam
เวลาที่ใช้ในการสร้างหน้าเว็บ: 0.462 วินาที
ขับเคลื่อนโดย ระบบฟอรัม Kunena