หยุดจ่ายหนี้ และไม่มีเงินที่จะทำ Haircut พอจะมีทางออกหรือเปล่าค่ะ

11 ปี 6 เดือน ที่ผ่านมา #24650 โดย tookky5
ตอนที่ทำงานประจำอยู่ ทางต้องการเงินด่วนจำนวนหนึ่ง ไม่รู้ว่าจะไปหาได้ที่ไหน ก็เลยหันไปหาสินเชื่อส่วนบุคคล ตอนแรกก็ทำงานจ่ายหนี้ให้ทุกเดือนโดยที่ทางบ้านไม่ได้จ่ายช่วย แล้วตอนนี้ได้ออกจากงานที่ทำประจำอยู่มาอยู่ที่บ้านนอก รายได้ก็นิดหน่อย อาทิตย์ล่ะ 1000 บาท เป็นอย่างมาก ตอนนี้หยุดจ่ายหนี้ทั้งหมดเลย เพราะแต่ละเดือนหนี้ที่ต้องชำระไม่ต่ำกว่า 8000 บาท จะแก้ปัญหาอย่างไรดีค่ะ

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

11 ปี 6 เดือน ที่ผ่านมา #24653 โดย aim
อยากให้คุณได้ใช้เวลากับ Link ที่ผมได้วางไว้ให้อ่าน คงจะมีคำตอบมากขึ้น
เมื่ออ่านมาแล้ว มีอะไรจะถามเพิ่มที่นี่ยินดีครับ แต่ขอให้เป็นการถามตอบเรื่องของคุณเองที่กระทู้นี้ เพราะจะได้มีการประติดประต่อเรื่องราวให้ต่อเนื่อง

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

11 ปี 6 เดือน ที่ผ่านมา #24663 โดย balm
ในเมื่อไม่มีเงิน ก็ไม่ต้องจ่ายซิคะ

จะเสียเครดิต ยังไงก็ช่าง อย่าไปสนใจ สำคัญ เราต้องมีเงินกินข้าวก่อน

ดอกเบี้ยจะขึ้นไป ก็ช่าง แต่ถ้าเราตั้งใจจะเคลียร์หนี้ จริงๆ 10 ปีก็ยังไม่สายค่ะ สามารถเคลียร์ได้
ตลอดชีวิตค่ะ เมื่อไรที่เราพร้อม ก็ค่อยติดต่อธนาคารเจ้าหนี้ว่า ตอนนี้เรามีเงินจะเคลียร์แล้วแต่ไม่มาก
จะเอามั้ย และสำคัญ น้องต้องไปอ่านข้อมูลในปักหมุดสีแดงนะ แล้วจะรู้ว่าขั้นตอนที่ต้องเตรียมตัว
ในการที่เรา "พักชำระหนี้" ต้องทำอะไร บ้าง และ เจ้าหนี้จะดำเนินการอะไร กับเราบ้าง

เข้าไปศึกษานะคะ สู้ๆค่ะ เป็นกำลังให้ค่ะ

11 ปี 6 เดือน ที่ผ่านมา #24667 โดย Benten

tookky5 เขียน: ตอนที่ทำงานประจำอยู่ ทางต้องการเงินด่วนจำนวนหนึ่ง ไม่รู้ว่าจะไปหาได้ที่ไหน ก็เลยหันไปหาสินเชื่อส่วนบุคคล

ไม่แปลกครับ ผมก็เคยทำเช่นเดียวกัน และผมคาดว่าเพื่อนๆสมาชิกในชมรมก็เคยทำเช่นกันครับ เพราะฉะนั้น ทำใจสบายๆ ตั้งสติ เตรียมตัวเตรียมใจให้พร้อมแก้ปัญหาหนี้อย่างถูกวิธีครับ

tookky5 เขียน: ตอนแรกก็ทำงานจ่ายหนี้ให้ทุกเดือนโดยที่ทางบ้านไม่ได้จ่ายช่วย

ผมก็เป็นเหมือนกันครับ ไม่เคยมีใครช่วยจ่ายครับ(ตอนเอาออกมาก็ใช้เงินคนเดียวครับ) ฉะนั้นประเด็นนี้ตกไปครับ มีเพื่อนร่วมชะตากรรม ผมเป็นกำลังใจให้ครับ

tookky5 เขียน: แล้วตอนนี้ได้ออกจากงานที่ทำประจำอยู่มาอยู่ที่บ้านนอก รายได้ก็นิดหน่อย อาทิตย์ล่ะ 1000 บาท เป็นอย่างมาก

ผมก็เหมือนกันเลยครับออกมาได้เกือบ 3 เดือนแล้วครับ ตอนนี้ตั้งหลักอยู่ครับ อาศัยช่วยงานบุพการี แลกข้าวกินครับ ดูสิคุณยังโชคดีกว่าผมตั้งเยอะ มีรายได้สัปดาห์ละเป็นพัน เพราะฉะนั้นประเด็นนี้ตกไปครับ

tookky5 เขียน: ตอนนี้หยุดจ่ายหนี้ทั้งหมดเลย เพราะแต่ละเดือนหนี้ที่ต้องชำระไม่ต่ำกว่า 8000 บาท จะแก้ปัญหาอย่างไรดีค่ะ

ผมก็หยุดจ่ายมาเป็นปีแล้วครับ หนี้ล้านกว่าบาท เมื่อก่อนจ่ายขั้นต่ำก็หลายหมื่นต่อเดือนครับ รับรองคุณไม่ใช่คนแรกและคนเดียวในโลกที่หยุดจ่ายครับ ผมก็อยู่รอดปลอดภัย แข็งแรงทั้งกายและใจครับ เพราะฉะนั้นแนะนำให้ตั้งสติศึกษากระทู้ปักหมุดของชมรม พยายามแก้ปัญหาโดยเลือกแนวทางที่เหมาะสมกับตัวคุณครับ

ผมไม่แน่ใจเรื่องรายละเอียดกรณีคุณ tooky5 ว่าที่อยู่ตามทะเบียนบ้านอยู่ต่างจังหวัดหรือ กทม.เจ้าหนี้เป็นใครกันบ้าง ทางที่ดีศึกษากระทู้ปักหมุด และกรณีศึกษาจากเพื่อนสมาชิกเพื่อรับมือการทวงหนี้เพราะหยุดจ่ายแล้ว ไม่เข้าใจตรงไหนก็สามารถติดต่อสื่อสารกับเพื่อนสมาชิกหรือกรรมการชมรมได้ตามช่องทางติดต่อที่มีให้ครับ

อยู่ต่างจังหวัดก็มีช่องทางหารายได้มากมายครับ สามารถดำเนินชีวิตอย่างปราณีต เรียบง่าย มีช่องทางประหยัดได้มากกว่า กทม. ครับ

เป็นกำลังใจให้ครับ ขอให้พบแต่ความเห็นชอบนะครับ

11 ปี 6 เดือน ที่ผ่านมา - 11 ปี 6 เดือน ที่ผ่านมา #24677 โดย Skynine

tookky5 เขียน: ตอนที่ทำงานประจำอยู่ ทางต้องการเงินด่วนจำนวนหนึ่ง ไม่รู้ว่าจะไปหาได้ที่ไหน ก็เลยหันไปหาสินเชื่อส่วนบุคคล ตอนแรกก็ทำงานจ่ายหนี้ให้ทุกเดือนโดยที่ทางบ้านไม่ได้จ่ายช่วย แล้วตอนนี้ได้ออกจากงานที่ทำประจำอยู่มาอยู่ที่บ้านนอก รายได้ก็นิดหน่อย อาทิตย์ล่ะ 1000 บาท เป็นอย่างมาก ตอนนี้หยุดจ่ายหนี้ทั้งหมดเลย เพราะแต่ละเดือนหนี้ที่ต้องชำระไม่ต่ำกว่า 8000 บาท จะแก้ปัญหาอย่างไรดีค่ะ

ณ ตอนนี้เวลานี้ เอาตัวเอง+ครอบครัวให้อิ่มก่อนหนี้ ได้งานทำใหม่เมื่อไร เก็บเงินได้เมื่อไร ค่อยคิดถึงหนี้แล้วกัน..
และอย่าเป็นนักโทษ โทษนั่น โทษนี่อยู่เลย หนี้เราแค่พลาดเท่านั้น แต่มันแก้ไขได้ ...
วิธีการก็อยู่ในที่นี่แล้วด้วย อ่านกระทู้ปักหมุดสีแดง เห็นกี่หมุดแดงอ่านให้หมด อ่านให้ครบ หัวใจเรามี 4 ห้อง หัวใจแก้หนี้ก็มี 4 ห้องเหมือนกัน
ห้องถาม-ตอบ ห้องเรื่องเล่า ห้องรู้ทันกฎหมายหนี้ ห้องนิทรรศการเอกสารหนี้ ค่อยๆ ศึกษาข้อมูลไป..เท่านี้ทำได้ไหม

พี่อังขออวยพรให้คุณได้งานใหม่เงินเดือนดีๆ ไวๆ ส่วนเรื่องหนี้ไม่ต้องไปซีเรียสเครียดกับมัน..
หนี้เราจ่ายคืนแน่..แต่จ่ายเมื่อเวลาที่เราพร้อม..แล้วค่อยขอดเกล็ดเจ้าหนี้
หนี้มันอยู่กับเราไม่นานหรอก เดี๋ยวมันก็จากไป..อย่าวิตกกังวลอันใด
ควรศึกษาตามที่แนะนำ เพื่อจะได้นำไปแก้ไขหนี้ที่มีได้ตรงจุด

ทุกอย่างเมื่อสติมา ปัญญาเกิด หนี้หมดอย่างถูกวิธี เป็นกำลังใจให้ สู้ๆๆ พี่อัง สวยประหาร

[/size][/color]
ไฟล์ที่แนบมาด้วย:

11 ปี 5 เดือน ที่ผ่านมา #25071 โดย tookky5
ขอบคุณทุก ๆ ความคิดเห็นและคำแนะนำ ค่ะ ค่อยมีกำลังใจขึ้นมาหน่อย จะพยายามตั้งสติค่ะ และจะเข้าไปอ่านกะทู้ปักหมุด เพราะไม่รู้ว่าจะต้องทำอะไรยังไงบ้าง เพราะพึ่งเป็นสมาชิกใหม่ค่ะ ฝากตัวด้วยน่ะค่ะ :pray:

11 ปี 5 เดือน ที่ผ่านมา #25072 โดย tookky5
ตอนนี้มีจดหมายจากทนายความจากเพาเวอร์บายมาค่ะ จะทำยังไงดีค่ะ ตอนแรกตกใจนิด ๆ เพราะไม่เคยได้รับจดหมายแบบนี้มาก่อน เป๋นจดหมายว่าด้วยที่เค้าโทรมาทวงหนี้กับเราแล้วติดต่อเราไม่ได้ (ตอนนี้รับทุกสายที่เข้ามาค่ะ) แต่จะมีบางครังที่เราไม่ได้รับสายเพราะว่า ที่บ้านไม่ค่อยมีสันญานโทรศัพท์ อันนั้นก็สุดวิสัย แล้วในจดหมายบอกให้เราไปชำระหนี้ทั้งหมดรวมทั้งค่าติดตามทวงหนี้ และให้เราโทรเข้าหาบริษัทนี้ด้วย เราควรที่จะโทรกลับหรือเปล่าค่ะ

11 ปี 5 เดือน ที่ผ่านมา - 11 ปี 5 เดือน ที่ผ่านมา #25073 โดย Ly89

tookky5 เขียน: ตอนนี้มีจดหมายจากทนายความจากเพาเวอร์บายมาค่ะ จะทำยังไงดีค่ะ

ทำแบบนี้ครับ
debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&func=view&catid=7&id=4428&Itemid=52

ตอนแรกตกใจนิด ๆ เพราะไม่เคยได้รับจดหมายแบบนี้มาก่อน

คุณยังจะต้องรับจดหมายพวกนี้อีกเป็นเข่งเลยครับ

เป๋นจดหมายว่าด้วยที่เค้าโทรมาทวงหนี้กับเราแล้วติดต่อเราไม่ได้ (ตอนนี้รับทุกสายที่เข้ามาค่ะ) แต่จะมีบางครังที่เราไม่ได้รับสายเพราะว่า ที่บ้านไม่ค่อยมีสันญานโทรศัพท์ อันนั้นก็สุดวิสัย

ก็แค่เปลี่ยนจากการโทรมาเป็นแผ่นกระดาษเขียนข้อความทวงหนี้....
ถ้าคุณได้อ่านปักหมุดแล้ว คุณต้องมั่นคงกับแนวทาง อย่าหวั่นไหวกับการทวงหนี้นะครับ

แล้วในจดหมายบอกให้เราไปชำระหนี้ทั้งหมดรวมทั้งค่าติดตามทวงหนี้ และให้เราโทรเข้าหาบริษัทนี้ด้วย เราควรที่จะโทรกลับหรือเปล่าค่ะ

โทรไปแล้วได้อะไร มีเงินไปต่อรองเขาหรือเปล่า...เก็บค่าโทรไว้ใช้กับเรื่องที่ควรใช้ดีกว่าครับ

อ่านเยอะๆครับ...คุณต้องอ่านเพื่อตัวคุณเอง ไม่ใช่เพื่อใครเลย

ถ้ายังไม่รู้จะเริ่มอ่านที่ไหน..เข้าไปที่นี่ก่อนเลยครับ

www.consumerthai.org/debtclub/index.php?option=com_kunena&func=view&catid=5&id=939&Itemid=52

อ่านลิงค์แรกก่อนเลย

ที่เหลือก็เลือกอ่านตามใจชอบ...ทยอยอ่านให้หมดครับ

11 ปี 5 เดือน ที่ผ่านมา #25079 โดย Skynine

tookky5 เขียน: ตอนนี้มีจดหมายจากทนายความจากเพาเวอร์บายมาค่ะ จะทำยังไงดีค่ะ ตอนแรกตกใจนิด ๆ เพราะไม่เคยได้รับจดหมายแบบนี้มาก่อน เป๋นจดหมายว่าด้วยที่เค้าโทรมาทวงหนี้กับเราแล้วติดต่อเราไม่ได้ (ตอนนี้รับทุกสายที่เข้ามาค่ะ) แต่จะมีบางครังที่เราไม่ได้รับสายเพราะว่า ที่บ้านไม่ค่อยมีสันญานโทรศัพท์ อันนั้นก็สุดวิสัย แล้วในจดหมายบอกให้เราไปชำระหนี้ทั้งหมดรวมทั้งค่าติดตามทวงหนี้ และให้เราโทรเข้าหาบริษัทนี้ด้วย เราควรที่จะโทรกลับหรือเปล่าค่ะ

จดหมายนี้เป็นจดหมายทวงหนี้..และก็ไม่ใช่หมายศาลด้วย..เป็นการทวงหนี้อีกรูปแบบหนึ่ง..อย่าไปซีเรียสหรือเครียดอะไร และควรจัดเวลาให้ทวงหนี้ด้วย เช่น จ.-ศ.เวลา 13.00-16.00 น. วันเสาร์-อาทิตย์ วันนักขัตฤกษ์ บอกไปห้ามโทรมา โทรมาจัดเต็ม..สะดวกรับสายก็รับ ไม่สะดวกก็ไม่ต้องพะวงสิ่งใดทั้งสิ้น
และหลังรับสายหรืออ่านข้อความในจดหมายที่สำนักงานกฎหมายส่งมา อย่านำคำพูดหรือข้อความเหล่านั้นทวงหนี้มาใส่ใจ ทิ้งลงแม่น้ำลำคลองไป..เพราะมันได้ก่อให้เกิดคุณค่าอะไรกับชีวิตเรา หนี้เราใช้คืนแน่..เจ้าหนี้รอหน่อยแล้วกัน รอได้ก็รอ รอไม่ได้ก็ต้องรอ...ก็เพราะ ณ ขณะนี้ยังไม่พร้อมที่จะจ่าย
ตอนนี้คุณตกงานอยู่ อย่างไรพี่อังขอให้คุณได้งานไวๆ เก็บเงินได้เมื่อไร วันไหน เดือนไหน ปีไหนก็ช่างค่อยๆ เก็บสะสมไว้ เมื่อเรามี แล้วเราเหลือใช้ แล้วค่อยคิดถึงหนี้เป็นลำดับสุดท้าย.. ณ ตอนนี้เอาตัวเอง+ครอบครัวให้อิ่มก่อน...อันนี้เป็นลำดับความสำคัญแรกของเรา
และอ่านศึกษาข้อมูลทบทวนบ่อยๆ นะ..
ตรงไหนไม่เข้าใจซ้ำหรือทวนอีกรอบแล้วจะเข้าใจ
หนี้มันเกิดได้..ก็แตกดับได้เหมือนกัน ..อย่ากังวล...เพียงเราอดทน อดกลั้น อดออม สักพักหนี้มันแตกไปหายไปอย่างแน่นอน

ทุกอย่างเมื่อสติมา ปัญญาเกิด หนี้หมดอย่างถูกวิธี เป็นกำลังใจให้ สู้ๆๆ พี่อัง สวยประหาร
[/size][/color]

11 ปี 5 เดือน ที่ผ่านมา #25141 โดย tookky5
ขอบคุณทุกคำแนะนำค่ะ สบายใจขึ้นเยอะเลย สู้ สู้ ค่ะ o_)

11 ปี 5 เดือน ที่ผ่านมา #25176 โดย meawpung
คนอื่นๆเขาก็ตอบๆกันไปเยอะแล้ว เจ้าของกระทู้คิดว่าจะจัดการชีวิตยังไงต่อไปครับ

มาเล่าสู่กันฟังได้้นะครับ

สู้กันต่อไปชาวหนี้

11 ปี 5 เดือน ที่ผ่านมา #25281 โดย tookky5
ตอนนี้ยังมึน ๆ กับชีวิต ไม่รู้จะทำไงดี เพราะหลายสิ่ง หลาย อย่างยังไม่ลงตัว แล้วถ้ามีอะไรมาแปลก ๆ อีกแล้วจะมาเล่าสู่กันฟังน่ะค่ะ

ผู้ดูแล: MommyangelBadmankonsiam
เวลาที่ใช้ในการสร้างหน้าเว็บ: 0.538 วินาที
ขับเคลื่อนโดย ระบบฟอรัม Kunena