ผ่อนผันสินเชื่อเช่าซื้อรถยนต์

12 ปี 3 เดือน ที่ผ่านมา #2444 โดย aRtsEnaL
รบกวนสอบถามค่ะ ตอนนี้มีปัญหาหนักเรื่องสินเชื่อเช่าซื้อรถยนต์ค่ะ ค่างวดต่อเดือนสูงมากผ่อนเกือบครึ่งหนึ่งของเงินเดือน ผ่อนกับธนาคารทิสโก้เป็นเวลา 72 งวดค่ะ พอจะมีวิธีไหนที่เราจะสามารถขอต่อรองลดค่างวดลง แลั้วขยายระยะเวลาการผ่อนเพิ่มงวดออกไปอีกได้บ้างค่ะ ตอนนี้ค้างจ่ายมา 3 งวดแล้ว ขอบคุณพระคุณอย่างสูง

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

12 ปี 3 เดือน ที่ผ่านมา #2445 โดย mintrak
มีกรณีคือ รีไฟแนนซ์นะครับ รายละเอียดลองหากูเกิลดูนะครับ

แต่ต้องผ่อน 1 ปีขึ้นไปหรือป่าว อันนี้ไม่แน่ใจนะครับ

จะได้ผ่อนน้อยลงและนานขึ้นครับ

แต่ถ้าไ่ม่ไหวจริงๆ ก็ขายดีกว่าปล่อยให้เขายึดนะครับ

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

12 ปี 3 เดือน ที่ผ่านมา #2446 โดย Pych
ก่อนอื่นเลยนะครับ

ชื่อชมรมของเรา คือ ชมรมหนี้บัตรเครดิตและสินเชื่อส่วนบุคคล ครับ

ขอตอบคุณ โดยความเห็นส่วนตัวนะครับ
การต่อรองค่างวดรถ เป็นเรื่องที่ทำได้ยาก ไม่เหมือนหนี้บัตรเครดิตหรือสินเชื่อส่วนบุคคล เพราะดอกเบี้ยรถมันไม่ได้สูงแบบบัตรเครดิตหรือสินเชื่อฯ อีกทั้ง รถที่ผ่อนอยู่ก็ยังเป็นของเจ้าหนี้ๆ ไม่ต้องห่วงว่า หนี้สูญ จะเสียหายมากนัก เพราะอย่างไรก็ยังยึดรถมาขายทอดตลาดได้ ถ้าขายแล้ว ยังไม่พอค่ารถ ก็มาฟ้องกับคุณเพื่อไล่เบี้ยเอาส่วนต่างให้ครบถ้วนได้อีก

ผมว่า คุณควรลองโทรไปเจรจากับเจ้าหนี้ (ธนาคารทิสโก้) ของคุณดูก่อนครับ เพราะเจ้าหนี้ก็คงไม่อยากยึดรถคุณมาขายทอดตลาดสักเท่าใดนัก คุณควรรีบโทรไปเลยนะครับ เพราะ คุณไม่จ่ายมา 3 เดือนแล้ว มันกำลังจะโดนยึดแล้วนะครับ

ถ้าผ่อนไม่ไหว ควรขายดาวน์ดีกว่าครับ ค่างวดเกือบครึ่งหนึ่งของเงินเดือน ผมว่ามันสูงเกินไปครับ

"Credit card is the path to the dark side. Credit card leads to eager. Eager leads to avarice. Avarice leads to debt. Debt leads to suffering and dark side."
Anakin.Debt

12 ปี 3 เดือน ที่ผ่านมา #2447 โดย Napassawan

mameawsri เขียน: รบกวนสอบถามค่ะ ตอนนี้มีปัญหาหนักเรื่องสินเชื่อเช่าซื้อรถยนต์ค่ะ ค่างวดต่อเดือนสูงมากผ่อนเกือบครึ่งหนึ่งของเงินเดือน ผ่อนกับธนาคารทิสโก้เป็นเวลา 72 งวดค่ะ พอจะมีวิธีไหนที่เราจะสามารถขอต่อรองลดค่างวดลง แลั้วขยายระยะเวลาการผ่อนเพิ่มงวดออกไปอีกได้บ้างค่ะ ตอนนี้ค้างจ่ายมา 3 งวดแล้ว ขอบคุณพระคุณอย่างสูง

72 งวด ค่างวดยังสูงมาก แสดงว่าต้องเป็นรถที่ราคาสูง

ซื้อรถราคาแพงไปหรือเปล่าครับ

ขายเปลี่ยนเป็นรถที่เล็กลงถูกลง จะดีกว่าไหม

แต่ถ้าเป็นรถที่ราคาถูกอยู่แล้ว(รถรุ่นเล็ก) ยังส่งไม่ไหว

ก็เปลี่ยนเป็นรถมือ 2 ก็ได้ครับ ถ้าจำเป็นต้องใช้รถ

แต่ถ้าไม่จำเป็นต้องใช้ ก็อย่าซื้อเลยครับ เกินตัวเกินกำลัง

เพราะรถมีค่าใช้จ่ายในการใช้อีก ปีละหลายหมื่น(ค่าบำรุงรักษา ค่าน้ำมัน ประกันภัย)

ดอกเบี้ยรถใหม่ผมว่ามันต่ำแล้วนะ คงทำอะไรไม่ได้มาก

12 ปี 3 เดือน ที่ผ่านมา #2448 โดย Ly89
ค่างวดครึ่งหนึ่งของเงินเดือน....มันสูงมากเลยนะครับ

รีบเจรจากับทิสโก้ก่อนที่เขาจะยึดนะครับ... ไม่ไหวก็ขายดาวน์ดีกว่าครับ...

ถ้าจำเป็นต้องใช้รถจริงๆ ก็อย่ายึดติดกับยี่ห้อ หรือรุ่นเลยครับ

เอาแค่ใช้งานได้ ตามกำลังของเราก็พอครับ....

12 ปี 3 เดือน ที่ผ่านมา #2487 โดย Champcyber99

mameawsri เขียน: รบกวนสอบถามค่ะ ตอนนี้มีปัญหาหนักเรื่องสินเชื่อเช่าซื้อรถยนต์ค่ะ ค่างวดต่อเดือนสูงมากผ่อนเกือบครึ่งหนึ่งของเงินเดือน ผ่อนกับธนาคารทิสโก้เป็นเวลา 72 งวดค่ะ พอจะมีวิธีไหนที่เราจะสามารถขอต่อรองลดค่างวดลง แลั้วขยายระยะเวลาการผ่อนเพิ่มงวดออกไปอีกได้บ้างค่ะ ตอนนี้ค้างจ่ายมา 3 งวดแล้ว ขอบคุณพระคุณอย่างสูง

ปัญหาในการตัดสินใจเลือก ยิ่งทำให้เรามีทางเลือกที่เลือกได้จริงๆน้อยลงไปมากยิ่งขึ้น แต่ใครไม่อยากให้ชีวิตที่ดีขึ้นสูญเสียทางเลือกในชีวิตไป ก็ต้องพยายามเลือกทำ เลือกเดินในทุกทางเลือกที่เพิ่มขึ้น เช่น ใครที่มีรถยนต์ขับ ก็อย่าทิ้งทางเลือกในการขึ้นรถเมล์ รถแท๊กซี่ หรือรถไฟไป พยายามหาโอกาสใช้บริการไว้บ้าง ใครมีหน้าที่การงานสูงๆ อย่าลืมลงไปสัมผัสกับชีวิตคนทำงานในระดับล่างๆบ้าง คนรวยก็อย่าลืมเลือกลงไปสัมผัสกับชีวิตคนจนบ้าง ฯลฯ สรุปง่ายๆคือเมื่อชีวิตเราสูงขึ้น ดีขึ้น และมีทางเลือกในชีวิตเพิ่มขึ้น ก็อย่าลืมกลับไปสัมผัสกับชีวิตในทางเลือกที่เคยเป็นในอดีตบ้าง อย่าทิ้งห่างนานเกินไปจนไม่กล้ากลับมาหาสิ่งที่เคยเป็น เคยมี เคยอยู่ แค่นี้เราก็จะเป็นคนที่มีทางเลือกมากและเลือกได้ทุกทางเลือกอยู่ตลอดเวลา แม้ว่าเราจะสูงขึ้นหรือต่ำลง

ผู้ดูแล: MommyangelBadmankonsiam
เวลาที่ใช้ในการสร้างหน้าเว็บ: 0.430 วินาที
ขับเคลื่อนโดย ระบบฟอรัม Kunena