สวัสดีค่ะ สมาชิกใหม่ เพื่อน ๆ ช่วยแนะนำด้วยนะคะ

11 ปี 6 เดือน ที่ผ่านมา #24280 โดย birdmmon
ขอเริ่มเรื่องเลยนะคะ คือเคยไปกู้เงินกับทางโอเคแคปปิตอล จำนวน 20,000.- ตอนปี 46 ค่ะ ก็จ่ายชำระงวดละ 1,000.- กว่าบาทค่ะ ส่งไปได้ประมาณ 10 งวด ก็ไม่ได้ส่งค่ะ ย้ายที่อยู่ ไม่มีงานทำด้วย พอมีจดหมายทวงหนี้ ญาติก็จะส่งมาให้ค่ะ แต่ก็นิ่งเฉย จะมีจะหมายทวง และโทรศัพท์มาเป็นระยะ ๆ นะคะ พอช่วงปี 48 ก็กลับมาอยู่บ้านเดิม ได้ไปทำงานชั่วคราวอยู่ที่สนง.เขต ก็มีโทรศัพท์มาที่บ้านญาติหลอกถามข้อมูลและให้ติดต่อกลับบอกว่าเรื่องงาน จึงโทรกลับไปก็เป็นการทวงหนี้ค่ะ แต่ก็ไม่ได้รับปากว่าจะชำระคืน และก็เงียบหายไปอีก แต่ยังมีจดหมายให้ติดต่ออยู่เป็นระยะ ๆ ค่ะ แต่สาเหตุที่ตั้งกระทู้ถามก็คือ ตอนนี้ต้องการจะทำการชำระหนี้ เนื่องจากได้งานที่มั่นคงและไม่อยากให้มีปัญหาทางการทำงานภายหลัง เช่น การทวงหนี้ไปยังที่ทำงานค่ะ สำหรับจำนวนหนี้ที่ได้จดหมายทวงครั้งสุดท้าย ประมาณ 15000 กว่าค่ะ อยากจะผ่อนชำระจะทำได้ไหมค่ะ แล้วจะติดต่อชำระหนี้ได้อย่างไร เนื่องจากทำจดหมายทวงหายค่ะ รบกวนเพื่อน ๆ ช่วยด้วยนะคะ

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

11 ปี 6 เดือน ที่ผ่านมา #24284 โดย Nok2865
หนี้ตัวนี้ขาดอายุความไปแล้ว ไปเช็คที่ศาลที่คุณมีชื่อในทะเบียนบ้านดูสิว่า "ถูกฟ้อง" ไปหรือยัง
ถ้ายัง หากเจ้าหนี้เกิดอุตริ กินดีหมาฟ้องขึ้นมา คุณไปสู้คดีเรื่อง "อายุความ" ได้เลย
หนี้ที่อายุความหมด มีข้อดีตรง เรามีแต้มต่อ สามารถต่อรองได้ ทั้งนี้ทั้งนั้นขึ้นอยู่กับความเขี้ยว ความรู้เท่าทันของคุณว่า จะต่อรองอย่างไร
เพราะหนี้ก้อนนี้ก็มีแค่ก้อนเดียว หากหมดหนี้เมื่อไหร่ เราก็สามารถเริ่มต้นชีวิตใหม่ ทำธุรกรรมการเงินกับธนาคารได้ เราเอาเงินเขามาจริง แต่การชำระคืนก็ต้องยุติธรรมด้วย
คุณไม่ชำระหนี้เป็นเวลานาน ดอกเบี้ยก็ต้องเดินตามตลอดเวลา แต่บอกไปแล้วว่า "หากเจ้าหนี้ยังไม่ฟ้อง คดีนี้ขาดอายุความไปแล้ว" ไปหาอ่านเรื่องของอายุความในห้องรู้ทันกฎหมายหนี้
กับรวบรวมกระทู้ที่จำเป็นในการปลดหนี้(ปักหมุด) สีแดงๆ เห็นไหม?
ไปอ่านมากๆ จะได้รู้เท่าทันเจ้าหนี้ อย่าให้มันหลอกเอาได้
ที่สุดแล้ว ก็อยากให้คุณปลดหนี้สมดั่งที่ตั้งใจ...

มีแม่เหล็กอยู่ในหัวใจคุณ ซึ่งจะดึงดูดมิตรแท้
คือความไม่เห็นแก่ตัวและคิดถึงคนอื่นก่อน
เมื่อคุณเรียนรู้เพื่อจะอยู่เพื่อคนอื่น พวกเขาก็จะอยู่เพื่อคุณ

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

11 ปี 6 เดือน ที่ผ่านมา #24285 โดย birdmmon
นึกไปนึกมา มีหนี้อีกอันนึง หมื่นกว่าบาทเหมือนกัน ช่วงปี 46 เหมือนกันค่ะ เป็นโทรศัพท์ของ ฮัท ค่ะ ผ่อนค่าเครื่องกับโปร ค่าโทรค่ะ แต่ทั้ง 2 อันยังไม่เคยโดยหมายศาลนะคะ กลัวค่ะ อยากจะจ่าย ไม่รู้ว่ากรณีแบบนี้จะติดแบล็คลิสไหมค่ะ อยากชำระหนี้จะได้เคลียตัวเอง อยากจะผ่อนบ้านหรือคอนโด เพื่ออนาคตค่ะ

11 ปี 6 เดือน ที่ผ่านมา #24286 โดย birdmmon
ขอบคุณ คุณกอบัว มากนะคะ ถ้าไปเช็คแล้วไม่ถูกฟ้อง แล้วเราจะติดต่อเพื่อชำระหนี้อย่างไรค่ะ หรือต้องรอให้มีจดหมายทวงหนี้มาอีกแล้วติืดต่อไปตามเบอร์ที่เค้าบอก คือตอนนี้ก็เก็บเงินได้ประมาณนึงค่ะ อยากจะชำระจะได้เริ่มต้นใหม่แบบสบาย ๆ ค่ะ ขอบคุณนะคะ

11 ปี 6 เดือน ที่ผ่านมา #24288 โดย Nok2865
เดี๋ยวพอชื่อของคุณเข้าประกันสังคม มันก็โผล่เข้าตาเจ้าหนี้เองแร๊ะ ไม่ต้องกังวลไป
ให้เก็บเงินเอาไว้กับตัวดีๆ ไม่เน่าไม่บูด โทรมาเมื่อไหร่ หากยังไม่ฟ้อง ก็ "กดให้มิดด้าม" ไปเลย
ส่วนค่าโทรศัพท์ สถานะจะไม่เข้าในเครดิตบูโร ค่ะ

มีแม่เหล็กอยู่ในหัวใจคุณ ซึ่งจะดึงดูดมิตรแท้
คือความไม่เห็นแก่ตัวและคิดถึงคนอื่นก่อน
เมื่อคุณเรียนรู้เพื่อจะอยู่เพื่อคนอื่น พวกเขาก็จะอยู่เพื่อคุณ

11 ปี 6 เดือน ที่ผ่านมา #24289 โดย birdmmon
ขอบคุณ คุณกอบัว อีกครั้งนะคะ แต่ตอนนี้ทำงานรับราชการค่ะ เพิ่งบรรจุไ้ด้ 1 ปี จะเหมือนระบบประกันสังคมไหมค่ะ กลัวเค้าจะติดต่อมาทวงที่ทำงานค่ะ

11 ปี 6 เดือน ที่ผ่านมา #24306 โดย jackTs
ข้าราชการ อายัดเงินเดือนไม่ได้ เพราะกฏหมายเขียนเอาไว้อย่างนั้น
www.consumerthai.org/debt/index.php?option=com_fireboard&Itemid=10&func=view&id=12878&catid=3

หนี้ตัวนี้ น่าจะขาดอายุความไปแล้ว
www.consumerthai.org/debtclub/index.php?option=com_kunena&func=view&catid=7&id=813&Itemid=52

ไฟฟ้า , ประปา , โทรศัพท์...และสาธารณูปโภคทั่วไป ไม่อยู่ในรายชื่อสมาชิกของเครดิตบูโร
www.facebook.com/note.php?note_id=199741396751399

www.manager.co.th/StockMarket/ViewNews.aspx?NewsID=9540000094991

ถ้าอยากรู้ความจริง ต้องไปตรวจเช็คข้อมูลในเครดิตบูโรด้วยตัวเอง
www.consumerthai.org/debtclub/index.php?option=com_kunena&func=view&catid=7&id=1372&Itemid=52

Hair-cut สามารถทำได้ตลอดชีพ
www.consumerthai.org/debtclub/index.php?option=com_kunena&func=view&catid=7&id=749&Itemid=52

ถ้าอยากได้ส่วนลดงามๆ...จงอย่าทำตัวเป็น"ผู้ง้อ"
www.consumerthai.org/debtclub/index.php?option=com_kunena&func=view&catid=5&id=21506&Itemid=52#21506

.
อนณสุข ปรมาลาภา

ความไม่มีหนี้ เป็นลาภอันประเสริฐ

ผู้ดูแล: MommyangelBadmankonsiam
เวลาที่ใช้ในการสร้างหน้าเว็บ: 0.475 วินาที
ขับเคลื่อนโดย ระบบฟอรัม Kunena