มุ่งสู่จุดหมายของการปลดหนี้ กำลังจะโดนฟ้อง ขอความเห็นหน่อยครับ

11 ปี 6 เดือน ที่ผ่านมา #24183 โดย kokashi
ปััจบันผมมีหนี้บัตรอยู่ 6 ใบด้วยกันคือ

UOB บัตรกดเงินสด = 33,xxx
UOB บัตรเครดิต = 25,xxx
HSBC = 27,xxx
Citibank rady = 38,xxx
KTC บัครกดเงินสด = 32,xxx
KTC บัตรเครดิต = 58,xxx

ซึ่งผมได้ทำการหยุดจ่ายมาเป็นเวลาเกือบๆ 1 ปีแล้ว เหตุผลที่หยุดจ่ายคือ ผมชำระขั้นต่ำไป ก็เท่านั้น ยอดเงินต้นลดนิดเดียว แถมเดือนต่อไปก็มีดอกเพิ่มเข้ามาอีก
ปัจจุบันผมทำเรื่อง H/C ไปแล้ว 2 ใบคือ
Citibank rady = 38,xxx >> ลดเหลือ 19,500 บาท
UOB บัตรกดเงินสด = 33,xxx >> ลดเหลือ 16,000 บาท
ส่วน
UOB บัตรเครดิต = 25,xxx >> ขอที่ 12,000 บาท
HSBC = 27,xxx = ขอที่ 14,000 บาท
ก็จะทำเรื่องขอปิดภายใน 2 เดือนนี้ ทั้งนี้เงินที่ได้มาคือเงินที่เก็บหลังจากทำการหยุดจ่าย ครับทำให้สมารถปิดบัตรได้ โดยไม่ต้องมามัวเสียเวลาผ่อนๆๆ อีก โล่ง ^_^
ขอ H/C ลูกเดียวต่อรองไปแล้วรอคอนเฟิมร์มจากธนาคาร

แต่ที่กังวลใจตอนนี้ก็คือ เจ้าตัว KTC 2 ใบนะสิ ที่กำลังจะส่งฟ้อง ยอดเงินต้นประมาณ 90,xxx ไม่รวมดอกเบี้ย
โทรไปขอสว่นลดก็ไม่ได้ จะให้จ่ายทีเดียว 3 หมื่น กับผ่อนอีกเดือนละ 2 หมื่น บ้าไปแล้ว
ดูบิลแจ้งหนี้บัตรเครดิตที่ส่งมาก็แปลกๆหลังจากที่ไม่ได้ดูมานาน จากยอดเงินต้น 58,xxx กลายเป็น 74,xxx ดอกมหาโหดแถมยังบวกค่าทวงถามทุกเดือน
ปกติใบแจ้งนี้จะมียอดเงินต้น และรายละเอียดแต่นี่ไม่มี มีแต่ยอดปัจจุบัน แล้วก็บวกดอกเบี้ยไปอีก
ผมเลยขอข้อมูลใบแจ้งหนี้ย้อนหลังครับ ขอตั้งแต่วันที่ผมหยุดจ่ายจนถึงปัจจุบันคือ ยอดเงินต้น + ดอกเบี้ย + ค่าทวงถาม + ค่าธรรมเนียมอื่นๆ
โดยให้แฟกส์มา ทางนั้นก็บอกว่าต้องใช้เวลานาน และข้อมูลอาจจะเหมือนกับใบแจ้งที่ที่มันสรุปยอดรวมไว้ท้งหมด
ผมเลยบอกกลับไปว่า ผมเป็นลูกหนี้นะ ผมก็ต้องทราบว่ายอดหนี้ผมเท่าไร มีค่าอะไรบ้างที่ผมต้องจ่าย ไม่ใช่ว่า ผมเป็นหนี้อยู่ 58,xxx แต่ต้องจ่าย 74,xxx
ผิดกับบัตรกดเงินสด ที่มียอดเงินต้นกับดอกเบี้ยชัดเจน 38,xxx + ดอกเบี้ย = 44,xxx

ทีนี้ทาง KTC บอกจะส่งฟ้องศาลแล้วครับ ถ้าไม่อยากให้ฟ้องก็จ่ายตามเงื่อนไข ที่กล่าวมา (จ่ายครั้งแรก 3 หมื่น ที่เหลือ เดือนละ 2 หมื่น 3 เดือน)
ผมเลยถามว่าผมตั้งใจจะชำระจริงๆ แต่ขอเป็นเงินต้นนะ แล้วขอผ่อน เดือนละ 7,500 เป็นเวลา 1 ปีได้ไหม
ทำสัญญากันไปเลย ทางนั้นบอกว่าม่ได้ ต้องชำระตามเงื่อนไขของ ธนาคาร ไม่งั้น ส่งฟ้องที่ศาลแขวงพระนครเหนือ
คิดหนักอยู่นานเลยครับ ผมว่าจะปล่อยให้เขาฟ้องไปเลย ท่านสมชิกที่เคยผ่านประสบการณ์แบบนี้มา ช่วยแนะนำหน่อยครับ ว่าปล่อยฟ้องไปเลยดีไหมครับ

ขอบคุณครับ (o_O)

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

11 ปี 6 เดือน ที่ผ่านมา #24189 โดย Ploylyly
เท่าที่ติดตามข้อมูล สำหรับเคทีซีฟ้องแล้ว ตอนนี้นโยบายให้จ่ายปิดเงินต้นงวดเดียว หรือปลอดดอก 12 งวด(ขึ้นอยู่กับการเจรจา) หรือให้ผ่อนยอดฟ้อง 36 งวด ดอกเบี้ย 10% หรือ12% หรือ15%

ความเห็นผมถ้ายังไม่มีเงินปิดเงินต้น หรือไม่ยอมลดหรือยอมให้ผ่อน ณ ตอนนี้ ปล่อยให้ฟ้องน่าจะดีที่สุด

ระหว่างนี้คุณก็มีเวลาเก็บเงินอีกหลายเดือน กว่าจะถึงขั้นนั้น

โชคดีครับ
:ลั่ลล้า:

ไฟล์ที่แนบมาด้วย:

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

11 ปี 6 เดือน ที่ผ่านมา #24197 โดย meawpung
ผมก็มี KTC ครับ

อันดับแรก

ถ้านัดแรกยังไม่พร้อม ขอเลื่อนศาลไปได้หนึ่งนัด ลองหาอ่านข้อมูลดู

เลื่อนแล้วยังไม่เงินก็ลองคุยกับเจ้าหนี้ ผ่อนสั้น ผ่อนยาว ก็ว่ากันไป

ไปศาลไม่น่ากลัวอะไร เป็นหนี้ไม่ได้ไปฆ่าใครตายนะครับ

อ่านเยอะๆ

11 ปี 6 เดือน ที่ผ่านมา - 11 ปี 6 เดือน ที่ผ่านมา #24200 โดย ntps
ทำไมต้องรอคนมาตอบค่ะ :shy:

ในเมื่อคำถามของคุณ สามารถหาได้จากช่องสืบค้นค่ะ

แล้ว ทำไมต้องกลัวคำขู่ ทั้งที่ยังไม่เห็นหน้าหมายศาลเลยค่ะ

แล้วเรื่องขอข้อมูลใบแจ้งหนี้ย้อนหลังทั้งหมด แน่ใจหรือค่ะ แต่ถ้าคุณได้

หมายศาล คุณก็จะได้เห็นใบแจ้งหนี้ย้อนหลังอยู่แล้วค่ะ เขาคงไม่สำเนา

ให้คุณฟรี ๆ เพราะยิ่งเป็นสมาชิกเขามานาน และหยุดมานาน เอกสารก็เยอะ

ตามจำนวนปีค่ะ คุณน่าจะมีตัวเลขในใจจากตอนหยุดนะค่ะ ส่วนเรื่องดอก

เบี้ยวิ่งไปไหนต่อไหน เป็นเรื่องปกติ ดอกเบี้ยเป็นแค่ตัวเลขค่ะ เมื่อวันที่

คุณเลือกหยุด ดอกเบี้ยไม่ได้หยุดตามค่ะ ยิ่ง KTC หรือ non bank คิด

ดอกเบี้ยรายวัน แต่ละยอดที่เรทประมาณ 20 กว่า % กังวลตัวเลขไป

ก็ไม่ได้ประโยชน์ หากมีเงินต่อรอง ก็คำนึงว่า ดีที่สุดคือ ยอดจ่ายปิด

ไม่เกินยอด ณ วันหยุดจ่ายค่ะ

[/color]

ความสุข ไม่ใช่การ... "เพิ่ม"...สิ่งที่ไม่จำเป็นเข้ามาในชีวิต
แต่มัน คือ การ "ลด"....สิ่งที่ไม่จำเป็นออกไปจากชีวิต
ไฟล์ที่แนบมาด้วย:
สมาชิกต่อไปนี้บอกขอบคุณ: meawpung

ผู้ดูแล: MommyangelBadmankonsiam
เวลาที่ใช้ในการสร้างหน้าเว็บ: 0.605 วินาที
ขับเคลื่อนโดย ระบบฟอรัม Kunena