ตอบช่วยผมด้วยคับ

11 ปี 6 เดือน ที่ผ่านมา #24152 โดย natti8888
ผมชื่อ นัท คับ
1. เช่าซื้อรถยนต์ ผ่อนไม่ไหว ถูกยึดไปแล้ว ขายทอดตลาด ชดใช้ค่าเสียหายไม่พอ แถมได้หนี้ก้อนโตมาอีก 98,000 บาท ถูกฟ้องทางกำหมายให้ชดใช้ค่าเสียหายชดใช้หนี้ทั้งหมดทันที แต่ประณีประนอมได้ชำระเป็นงวดๆภายใน 1 ปี แต่ต้องชำระยอดไม่ต่ำกว่า 3,000 บาท แล้วปิดก้อนเดียวสุดท้ายได้ คาดว่า กุมภาพันธื 56 จะปิดยอดให้หมดคับ ตอนนี้ชำระตรงทุกงวดๆละ 3,000 บาท
2. ตอนนี้มีผ่อนรายเดือน ของ Easy Buy 82,000 บาท Aeon 42,000 บาท 2 บัตรหลังนี้ชำระอยู่แต่วันชำระไม่ค่อยตรงเลย
3. ก่อนนี้เคยเบี้ยว First Chioce 28,000 บาท และ Power Buy 18,000 บาท แต่ชำระจบปิดไปเมื่อ กุมภาพันธ์ 55 แล้วทั้ง 2 ใบ
ถามว่า
1.แบบนี้เรียกว่าติดแบล็คลิสไหมคับ
2. ถ้าใช่แบบนี้ติด Blacklist ไปอีกนานไหมคับ
3. แล้วจะสามารถกู้สถาบันการเงิน หรือซื้อรถได้อีกเมื่อไหร่คับ
4. มีสถาบันไหนรับปิดยอดบัตรไว้ที่เดียวบ้างคับ :No:
ตอนนี้ เงินเดือนก็ 17,420 บาท ได้แต่พยายามปิดทุกบัตรให้ได้ และพยายามหมุดบัตรนั้น บัตรนี้ มากลบกันอยู่ เหนื่อยคับ

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

11 ปี 6 เดือน ที่ผ่านมา #24156 โดย คนมีหนี้หลังเขา
Replied by คนมีหนี้หลังเขา on topic ตอบกลับ: ตอบช่วยผมด้วยคับ

คุณ freedom_life เขียนตอบไว้

จะเขียนเรื่อง เครดิตบูโร
ก็ต้องให้สมาชิกใหม่ที่เพิ่งมาอ่าน ไปหาความรู้จากกระทู้ปักหมุดก่อน
พี่กอบัวเค้ารวบรวมมาให้อ่านแค่คลิกตรงลิ้งค์ก็ได้ความรู้เยอะแยะครับ

เชิญทัศนา
เครดิตบูโร เกณฑ์การติด Blacklist,ระยะเวลาในการติดบูโร อธิบายตัวเลขสถานะบัญชี

www.ncb.co.th/salfenquiry.htmบริษัทข้อมูลเครดิตแห่งชาติ (National credit Bureau Co.Ltd)

www.consumerthai.org/debt/index.php?option=com_fireboard&Itemid=10&func=view&catid=2&id=12215วิธีเช็คเครดิตบูโร ,ยังไงๆ ก็ต้องติดแบล็กลิส 3 ปีนับจากวันจ่ายหนี้หมด

www.consumerthai.org/debtclub/index.php?option=com_kunena&func=view&catid=5&id=1372&Itemid=29 สิ่งที่ควรรู้เกี่ยวกับเครดิตบูโร หนี้หมดแล้วต้องรอถึงสามปีหรือไม่ ถึงจะทำธุรกรรมกับทางธนาคารได้ กระทู้นี้มีคำตอบ

ขอบคุณพี่กอบัวมากที่รวบรวมมาให้เป็นหมวดหมู่ดีแท้ บุญกุศลที่ทำขอให้นมหญ่ายขึ้นอีก 2 เซ็น อิอิ

เมื่ออ่านข้อความตามลิงค์ข้างบนเสร็จ ก็อ่านวิธีแก้ไขปัญหาหนี้ตามแนวทางชมรมฯ ตามลิงค์ข้างล่างครับ ที่สำคัญที่สุด ฮ่านให้หมดทุกลิงค์ ทุกข้อความครับ มีคำตอบให้หมดแล้ว

ตอบโดยคุณ Anakin ขอแนะนำให้แฟนคุณไปอ่านกระทู้ทำความเข้าใจเรื่องเครดิตบูโรใหม่ด้วยนะครับ

แต่เมื่อคุณหมดหนี้แล้ว จะไปกู้ซื้อบ้าน ซื้อรถก็ย่อมทำได้ครับ

ฝากไว้ 2 กระทู้เกี่ยวกับเครดิตบูโรนะครับ

สิ่งที่ควรรู้เกี่ยวกับเครดิตบู​โร (Credit Bureau)
www.consumerthai.org/debtclub/index.php?option=com_kunena&func=view&catid=7&id=1372&Itemid=29

freedom_life ชีวิตอิสระ...
www.consumerthai.org/debtclub/index.php?option=com_kunena&func=view&catid=6&id=8483&limit=50&limitstart=100&Itemid=29#22446

กระทู้จำเป็นสำหรับมือใหม่ยิ้มสู้หนี้

1. วิธีแก้ไขหนี้ที่ทุกคนต้องอ่าน
www.consumerthai.org/debtclub/index.php?option=com_kunena&func=view&catid=5&id=179&Itemid=29

2. รวบรวมกระทู้ที่น่าสนใจในการปลดหนี้
www.consumerthai.org/debtclub/index.php?option=com_kunena&func=view&catid=5&id=939&Itemid=29

3. สิ่งที่สมาชิกควรทำ
www.consumerthai.org/debtclub/index.php?option=com_kunena&func=view&catid=5&id=710&Itemid=29

4. ใครที่ยังไม่เข้าใจว่า Hair-cut คืออะไร?...กรุณาเข้ามาอ่าน
www.consumerthai.org/debtclub/index.php?option=com_kunena&func=view&catid=7&id=749&Itemid=29

5. ห้องรู้ทันกฎหมายหนี้
www.consumerthai.org/debtclub/index.php?option=com_kunena&func=showcat&catid=7&Itemid=29

ไฟล์ที่แนบมาด้วย:

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

11 ปี 6 เดือน ที่ผ่านมา #24174 โดย คุณากร

เรื่องหนี้ไม่มีคำว่าด่วน

debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&func=view&catid=5&id=8062&Itemid=29#8062

- กรุณาอย่าใช้คำว่า “ด่วน , ช่วยด้วย , ร้อนใจมาก

ในการตั้งกระทู้

หากมีการใช้คำดังกล่าว กรรมการจะไม่เข้าไปตอบกระทู้ให้...ก็อยากรู้เหมือนกันว่า ถ้ากรรมการของชมรมฯไม่มีใครเข้าไปตอบคำถามให้เลย จะรู้จักขวนขวายหาอ่านความรู้ด้วยตัวเองไหม?
(โดยเฉพาะสำหรับพวกที่ชอบตั้งกระทู้เอาไว้ว่า ด่วนฉิบหายเลย , ช่วยด้วยจะตายห่าอยู่แล้ว)
ถ้าหากรับไม่ได้ ก็จงไปที่ชอบที่ชอบเถิด...เกิดชาติหน้าฉันใดขอให้อย่าให้เป็นหนี้อีก จะได้ไม่ต้องเข้ามา“ด่วน ”ในเวปบอร์ดแห่งนี้อีก

สติ ”มาก่อน“สตางค์ ”เสมอ
ถ้ายังไม่เข้าใจก็จงไปเกิดใหม่เสียเถิด...ที่นี่ไม่ยินดีต้อนรับบุคคลที่เป็นหนี้แต่ไร้สติ

หากสติของตนเองยังไม่มี แล้วจะมาคิดแก้ไขปัญหาหนี้ได้อย่างไร? ...จริงไหม?

www.consumerthai.org/debtclub/index.php?option=com_kunena&func=view&catid=5&id=18562&Itemid=52#23472

ก่อนอื่น...อยากจะประชาสัมพันธ์ให้คุณได้เข้าใจเสียก่อนว่า ที่นี่คือ

ชมรมหนี้บัตรเครดิต และสินเชื่อส่วนบุคคล

ที่นี่...ไม่ใช่ ชมรมหนี้นอกระบบ
ไม่ใช่ ชมรมหนี้ กยศ.
ไม่ใช่ ชมรมหนี้ สหกรณ์
ไม่ใช่ ชมรมหนี้ ไฟแนนซ์/ลิสซิ่งต์
ไม่ใช่ ชมรมหนี้ บ้าน/คอนโด หรือซื้อที่อยู่อาศัยแล้วถูกโกง
ไม่ใช่ ชมรมหนี้วงแชร์
ไม่ใช่ ชมรมหนี้พนันฟุตบอล
ไม่ใช่ ชมรมหนี้หวย

ชมรมฯแห่งนี้...ไม่ใช่ห้างสรรพสินค้า ที่จะมีครบทุกสิ่งที่ต้องการ

ดังนั้น ถ้าหากคุณมีปัญหาในเรื่องอื่นๆ ที่นอกเหนือจากคำว่า "หนี้บัตรเครดิต และสินเชื่อส่วนบุคคล"(หรือหนี้ในระบบ)
กรุณาติดต่อไปที่ "มูลนิธิเพื่อผู้บริโภค" ซึ่งมีที่อยู่และรายละเอียด ของ มพบ.อยู่ในด้านล่างสุดของหน้าจอนี้

จึงเรียนมาเพื่อทราบ

ตัวอย่างเรื่องการทวงหนี้"ส่วนต่าง"ภายหลังจากยึดรถคืนไปแล้ว แบบคุณมีเยอะครับ
แต่แนวทางชมรมฯของเรา เน้นไปที่ให้คำแนะนำและช่วยเหลือสำหรับหนี้ประเภท "สินเชื่อ และ บัตรเครดิต" เป็นหลักครับ

debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&func=view&catid=5&id=15645&Itemid=29

debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&func=view&catid=5&id=13965&Itemid=29 [/quote]

www.consumerthai.org/debtclub/index.php?option=com_kunena&func=view&catid=5&id=17062&Itemid=52#17093

11 ปี 6 เดือน ที่ผ่านมา - 11 ปี 6 เดือน ที่ผ่านมา #24238 โดย Champcyber99
1.แบบนี้เรียกว่าติดแบล็คลิสไหมครับ ติดตั้งแต่เดือนแรกที่ไม่จ่าย

2
. ถ้าใช่แบบนี้ติด Blacklist ไปอีกนานไหมคับ จนกว่าใช้หนี้หมด
3. แล้วจะสามารถกู้สถาบันการเงิน หรือซื้อรถได้อีกเมื่อไหร่คับ
เมื่อชำระหนี้บัตรหมด เอารุ่นใหม่ร่าสุดเลยนะ ประเดี๋ยวจะน้อยหน้าคนข้างบ้าน
เอาราคาแพงๆจะได้ไม่น้อยหน้าคนที่ทำงาน
4. มีสถาบันไหนรับปิดยอดบัตรไว้ที่เดียวบ้างคับ ไม่มี
ตอนนี้ เงินเดือนก็ 17,420 บาท ( เงินเดือนมาก มากจริงๆ ชื่อรถ ชื่อรถ)ได้แต่พยายามปิดทุกบัตรให้ได้ ( ดีครับปิดเร็วๆจะได้ชื้อรถไวๆๆ)และพยายามหมุดบัตรนั้น บัตรนี้ มากลบกันอยู่ ( เลิกทำ)

11 ปี 6 เดือน ที่ผ่านมา #24265 โดย Skynine
คุณเคยมีรถ เคยมีประสบการณ์ผ่อนไม่ไหว จนได้หนี้ก้อนโตมา..ถูกฟ้องด้วย..คุณยังไม่เข็ดหรือคะ.. แล้วยังมีหนี้สินที่ยังเคลียร์ไม่หมด ทั้งยังจ่ายตรงบ้างไม่ตรงบ้าง..ทำไมไม่คิดหาวิธีการหรือศึกษาหาความรู้ที่จะทำให้หนี้หมดไป.. หน้าตา จิตใจ จะได้แจ่มใส
ทั้งๆ ที่ข้อมูลมีอยู่ใน ณ ที่นี้แล้ว

จงรีบไปหากระทู้ปักหมุดสีแดงอ่านก่อนดีกว่านะ...เห็นกี่หมุดแดง อ่านให้หมด อ่านให้ครบ...

ทุกอย่างเมื่อสติมา ปัญญาเกิด หนี้หมดอย่างถูกวิธี ....

ผู้ดูแล: MommyangelBadmankonsiam
เวลาที่ใช้ในการสร้างหน้าเว็บ: 0.425 วินาที
ขับเคลื่อนโดย ระบบฟอรัม Kunena