เริ่มได้เวลา สู้กับหนี้เสียที

11 ปี 6 เดือน ที่ผ่านมา #23688 โดย KITTY09
หลังจากที่เป็นหนี้มาเกือบ 10 ปี จ่ายตรงและดีมาตลอดจนเมื่อปีที่แล้ว
พอดีว่า น้ำท่วม และที่ทำงานเราก็ประสบปัญหานั้น พอน้ำลดทางบริษัท
จำเป็นต้อง ลดเงินเดือนพนักงานลง ทำให้เราต้องจ่ายหนี้ต่าง ๆ ช้าลงไปอีก
พอเราโทรไปปรึกษา กับทาง BANK ต่าง ๆ ที่เราเป็นหนี้
กับได้คำตอบว่า ทางเราไม่รับรู้ และไม่สามารถที่จะช่วยเหลืออะไรทางคุณได้
ถ้าคุณชำระหนี้ช้า คุณก็ต้องจ่ายค่าติดตามทวงเพิ่มและดอกเบี้ยที่ชำระล่าช้าด้วยค่ะ
ตอนแรกยังไม่เคยเจอชมรมนี้ ตอนที่เค้าโทรมาทวงเงินรู้สึกกลัว ยังไงต้องหาจ่ายให้ได้
จากตอนแรก กู้แต่ของอิออนอย่างเดียว ก็เลยต้องเริ่มหาบัตรนู่นมาโป๊ะ บัตรนี้กู่หนี้ยืมสิน
เค้าไปเรื่อย ๆ จนกลายเป็นดินพอกหางหมู จนเมื่อ 2 เดือน ที่แล้วบริษัทเก่าเราต้องเลิกกิจการ
แล้วเราไใ่ได้ชำระหนี้ พอมาเดือนนี้เราเพิ่งได้ทำงานที่บริษัทใหม่ แต่ยังไงเงินเราก็ยังไม่พอจ่ายอยู่ดี
ตอนนั้นเราก็ไม่รู้จะทำอย่างไร พอดีน้องสาวแนะนำให้ลองเข้ามาศึกษาเวบนี้ดู อ่านทุกกระทู้แล้ว
แล้วรู้สึกว่า ยังมีคนที่เข้าใจเรา เพราะทุกวันนี้มีแต่คนซ้ำเติมเรา บอกว่า
เราทำตัวเอง เราก็เข้าใจ แต่จะทำยังไงได้ ในเมื่อตอนนี้ เงินกลายเป็นปัจจัยหลักของสังคมไปแล้ว

เราอยากจะถามหน่อยว่าเราย้ายมาบริษัทใหม่ เค้าจ่ายเงินเดือนเป็นเงินสด ไม่ได้เข้าแบ็ง แต่พอดีว่า
ทางบริษท ได้ทำเรื่องยีื่นเข้าประกันสังคมเป็นเงินเดือน 25,000.- แต่ที่จริงแล้วเรารับเงินเดือนแค่
เดือนละ 11,000.-บาท แต่ทางบริษัท เป็นคนออกเงินประกันสังคมทั้งหมดให้ อันนี้จะมีผลอะไรมั้ย
เวลาที่เราต้องขึ้นศาล เพราะอ่านแล้วเข้าใจว่าถ้าคนที่เงินเดือนเลย 10,000.- บาทขึ้นไป จะต้องหัก
จากเงินเดือน 30% ของเงินเดือน แต่คราวนี้เงินเดือนของเราที่เค้ายื่นให้มันไม่ตรงกับที่เรารับจริง
อย่างนี้เราควรจะทำยังไงดีคะ ขอคำแนะนำหน่อยค่ะ ขอบพระคุณมากค่ะ

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

11 ปี 6 เดือน ที่ผ่านมา #23694 โดย ntps
อ่านก่อนได้ไหมค่ะ

เห็นเอกสารพวกนี้มาถึงบ้านแล้วหรือค่ะ

อ่านในห้องนี้ด้วยค่ะ

ถ้าไม่เข้าใจ ค่อยถามทีละประเด็นค่ะ

ความสุข ไม่ใช่การ... "เพิ่ม"...สิ่งที่ไม่จำเป็นเข้ามาในชีวิต
แต่มัน คือ การ "ลด"....สิ่งที่ไม่จำเป็นออกไปจากชีวิต
ไฟล์ที่แนบมาด้วย:

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

11 ปี 6 เดือน ที่ผ่านมา #23703 โดย meawpung
มั่นใจว่าถ้าคุณอ่านกระทู้ปักหมุดแล้วคงได้ความรู้ขึ้นอีกมากครับ

ที่นี่ไม่มีการซ้ำเติมกัน

ผมเคยไปโพสต์เล่าเรื่องตัวเองใน blog ของพันธ์ทิพย์มีประมาณว่า นี่และน๊า ทำตัวเอง อะไรประมาณนี้

เลยตอบมันไปว่า ฉัีนไปเอาเงินยายแกมาใช้หนี้เหรอ อีกระทู้โลกสวย ทุกสิ่งอย่างต้องสวยงามไปหมดหรือไง

สู้ต่อไปครับ

ผู้ดูแล: MommyangelBadmankonsiam
เวลาที่ใช้ในการสร้างหน้าเว็บ: 0.471 วินาที
ขับเคลื่อนโดย ระบบฟอรัม Kunena