มีจดหมายแจ้งยกเลิกและบอกสิ้นสุดอายุสัญญาของสแตนดาร์ดชาเตอร์ด

11 ปี 6 เดือน ที่ผ่านมา #23543 โดย madam
มีจดหมายแจ้งยกเลิกและบอกสิ้นสุดอายุสัญญาของสแตนดาร์ดชาเตอร์ด แจ้งไม่ต่อสัญญาและให้ชำระหนี้ที่มีอยู่ทั้งหมดของสินเชื่อ ทั้งที่จ่ายไปแล้ว2งวด(12500+9500) ค้างอีก1งวด(14000) แต่ที่สำคัญคือไม่มีเงินจะจ่ายอีกแล้ว แล้วยอดทวงหนี้ก็แจ้งแต่ละครั้งไม่ตรงกันซักยอด ยอดเงินก็เช็คไม่ได้เพราะเค้าปิดระบบทางอินเตอร์เน็ต รู้คร่าวๆแค่ว่าค้างต้น+ดอกเบี้ยอีก 188,000 บาทประมาณนี้ แล้วโดนตามทวงหนี้ทุกวัน วันละ2-3ครั้ง
แจ้งว่าดอกเบี้ยรันทุกวัน แบบนี้ควรทำยังไงคะ แม้แต่จ่ายดอกก็ไม่มีแล้วค่ะ เป็นหนี้อยู่หลายสถาบันเหลือเกินทั้งหนี้นอกระบบอีกต่ะหาก รบกวนผู้รู้ช่วยด้วยค่ะ

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

11 ปี 6 เดือน ที่ผ่านมา - 11 ปี 6 เดือน ที่ผ่านมา #23547 โดย Ly89
สมาชิกต่อไปนี้บอกขอบคุณ: madam

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

11 ปี 6 เดือน ที่ผ่านมา #23553 โดย madam
เจ้าหน้าที่ที่โทร.ทวงหนี้บอกว่าจ่ายที่ค้าง2เดือน บัตรจะเปิดให้กดเงินสดได้บางส่วน พอจ่าบปุ๊บ ยกเลิกบัตรปั๊บเ้ลย เงินที่ต้องไปหมุนทำงานส่งลูกค้าไม่เหลือเลยค่ะ ความรู้สึกเหมือนถูกหลอกอย่างแรง และเกือบไม่เหลือทางให้ทำมาหากินเลี้ยงลูกเลยค่ะ T T แต่เมื่อเป็นแบบนี้คงต้องใช้วิธีเจรจาหนี้ แล้วผ่อนจ่ายเป็นงวดพอจะมีทางเป็นไปได้มั้ยคะ เพราะกลัวดอกเบี้ยทบต้นทบดอกมหาศาล

11 ปี 6 เดือน ที่ผ่านมา #23556 โดย Napassawan

madam เขียน: เจ้าหน้าที่ที่โทร.ทวงหนี้บอกว่าจ่ายที่ค้าง2เดือน บัตรจะเปิดให้กดเงินสดได้บางส่วน พอจ่าบปุ๊บ ยกเลิกบัตรปั๊บเ้ลย เงินที่ต้องไปหมุนทำงานส่งลูกค้าไม่เหลือเลยค่ะ ความรู้สึกเหมือนถูกหลอกอย่างแรง และเกือบไม่เหลือทางให้ทำมาหากินเลี้ยงลูกเลยค่ะ T T แต่เมื่อเป็นแบบนี้คงต้องใช้วิธีเจรจาหนี้ แล้วผ่อนจ่ายเป็นงวดพอจะมีทางเป็นไปได้มั้ยคะ เพราะกลัวดอกเบี้ยทบต้นทบดอกมหาศาล

แล้วมีเงินผ่อนจ่ายหรืออย่างไร

ไปอ่านที่คุณ Batk เขาให้ไปให้ละเอียดก่อน

ถ้าอยากหมดหนี้

11 ปี 6 เดือน ที่ผ่านมา #23557 โดย madam
ถ้าผ่อนจ่ายเดือนละประมาณ 5000-6000 บาทพอไหวค่ะ เพราะตัวอื่นก็จ่ายขั้นต่ำรักษาสภาพอยู่ ไม่อยากติดเครดิตบูโรค่ะ เพราะยังต้องการทำธุระกรรมต่างๆอยู๋ หนี้อื่นรักษาสภาพไม่เคยค้างนาน มีสแตนดาร์ดตัวเดียว เรียกให้จ่ายขั้นต่ำเดือนละ 12500 จ่ายไม่ไหวคะ แถมจ่ายไปก็ตัดแต่ดอกเบี้ยกับค่าธรรมเนียม ไม่มีตัดเงินต้นเลย

11 ปี 6 เดือน ที่ผ่านมา - 11 ปี 6 เดือน ที่ผ่านมา #23559 โดย ntps

madam เขียน: มีจดหมายแจ้งยกเลิกและบอกสิ้นสุดอายุสัญญาของสแตนดาร์ดชาเตอร์ด แจ้งไม่ต่อสัญญาและให้ชำระหนี้ที่มีอยู่ทั้งหมดของสินเชื่อ ทั้งที่จ่ายไปแล้ว2งวด(12500+9500) ค้างอีก1งวด(14000) แต่ที่สำคัญคือไม่มีเงินจะจ่ายอีกแล้ว แล้วยอดทวงหนี้ก็แจ้งแต่ละครั้งไม่ตรงกันซักยอด ยอดเงินก็เช็คไม่ได้เพราะเค้าปิดระบบทางอินเตอร์เน็ต รู้คร่าวๆแค่ว่าค้างต้น+ดอกเบี้ยอีก 188,000 บาทประมาณนี้ แล้วโดนตามทวงหนี้ทุกวัน วันละ2-3ครั้ง
แจ้งว่าดอกเบี้ยรันทุกวัน แบบนี้ควรทำยังไงคะ แม้แต่จ่ายดอกก็ไม่มีแล้วค่ะ เป็นหนี้อยู่หลายสถาบันเหลือเกินทั้งหนี้นอกระบบอีกต่ะหาก รบกวนผู้รู้ช่วยด้วยค่ะ

แล้วจะให้ช่วยอะไรค่ะ
:shy: จ่ายไป 2 งวด 12500+9500 ค้าง 14000 แต่บอกว่า ค้างต้น 188000

ตกลงคุณเคยจ่ายเขาบ้างหรือเปล่าค่ะ เพราะสินเชื่อ เขาต้องจ่ายรายเดือน ไม่ใช่

หรือค่ะ มีแบบจ่ายบ้างไม่จ่ายบ้างหรือค่ะ ตามสัญญา เขาระบุจ่ายชำระยังไงค่ะ

เวลาคุณหยุดจ่าย คุณก็ถูกทวงถามเป็นเรื่องที่ทุกคนต้องเจอค่ะ

การหาข้อมูลหนี้เท่าไร ณ ปัจจุบัน คุณสามารถขอได้ที่

1 แบงค์โดยตรง
2 บริษัท เครดิตบูโร

เมื่อวันนี้ ไม่มีเงินจ่าย ต้องอ่าน กระทู้ วิธีแก้ไขหนี้ ตามที่น้องเขาลิงค์มาให้ค่ะ

เวลาเซ็นสัญญา ทำไมไม่คิดให้รอบคอบ ว่าทำได้ตลอดรอดฝั่งไหมค่ะ

พอไม่ไหว แต่อยากมีเครดิตดี มันสวนทางกัน หรือเปล่าค่ะ หากคุณคิดว่า

ชีวิตคุณจะต้องอยู่กับการกู้ การหมุนเงินแบบนี้ต่อไป คุณก็ต้องจ่ายตามที่

เขาบอกไว้ในสัญญาค่ะ ไม่ใช่จะจ่ายเท่าไรก็ได้ตามใจคุณค่ะ เรื่องจะจ่าย

แค่ 5000-6000 ได้ไหม ต้องถามแบงค์เจ้าหนี้คุณค่ะ ไม่ใช่เรา

ขอแค่เตือนว่า สิ่งที่คุณทำอยู่ เป็นการใช้เงินคนอื่นมาหมุน ใช้เงินอนาคต

มาจ่าย ซึ่งจะส่งผลเสียใหญ่หลวงในอนาคต หากคุณทำธุรกิจแล้วไม่ดี

ดั่งใจค่ะ แก้ปัญหาด้วยการยอมรับว่า คุณไม่มีเงิน ดีกว่า การเป็นคนหน้าบาง

เอาแต่รักษาหน้า ไม่ช่วยให้ชีวิตคุณดีขึ้นอย่างแท้จริงค่ะ วันๆ คอยหาเงิน

ให้คนอื่นอิ่ม แต่ตัวเองอด ถ้าจะแนะ ก็คงบอกว่า หยุดใช้วิธีหมุนแบบนี้เถอะ

ความสุข ไม่ใช่การ... "เพิ่ม"...สิ่งที่ไม่จำเป็นเข้ามาในชีวิต
แต่มัน คือ การ "ลด"....สิ่งที่ไม่จำเป็นออกไปจากชีวิต

11 ปี 6 เดือน ที่ผ่านมา #23560 โดย madam
ถามเพื่อไว้นิดนึงค่ะ กรณีจ่ายไม่ไหว รอให้โดนฟ้อง เราจะไปหาทนายความได้ที่ไหนคะ แล้วค่าใช้จ่ายเบ็ดเสร็จซักเท่าไหร่อยากได้ข้อมูลเพื่อตัดสินใจอีกทีค่ะ ขอบคุณทุกท่านที่ช่วยแก้ปัญหานะคะ เครียดมากเลยค่ะ โดนทวงทุกบ่อยๆเนี่ย

11 ปี 6 เดือน ที่ผ่านมา #23561 โดย madam
มันเป็นบัตรกดเงินสดค่ะ ตอนที่จ่ายล่าสุดคือใกล้จะครบ 3เดือนที่ค้างจ่าย ตอนทำสัญญา วงเงิน 2แสนบาท
พอปีนี้จ่ายขั้นต่ำไปเท่าไหร่ ทางสแตนดาร์ดก็จะไปหักดอกเบี้ยออกก่อน แล้วตัดเงินต้นไปทีละนิด แต่ตัดต้นแล้วเหลือเท่าไหร่ก็จะถูกลดวงเงินไปเรื่อยๆ พอเห็นว่าวงเงินลดแล้วไม่มีส่วนที่สามารถกดมาหมุนได้ก็เลยหยุดจ่าย จนค้างเกือบ3เดือนค่อยมาจ่ายไป 2 งวด จนจ่ายไปทั้งหมดเหลือต้น+ดอก อยู่188000 บาท แล้วก็มีจดหมายมาแจ้งเมื่อวันที่ 27/9/2012 ว่ายกเลิกสัญญาค่ะ ก่อนจะโดนลดวงเงิน ก็จ่ายแค่เฉพาะดอกเบี้ยของเงินที่กดไปใช้ค่ะ แต่ปีนี้จู่ๆก็โดนมาคิดเป็นจ่ายขั้นต่ำ แล้วแต่ละเดือนก็หมื่นกว่าบาทไม่มีตัวเลขแน่นอนค่ะ

11 ปี 6 เดือน ที่ผ่านมา - 11 ปี 6 เดือน ที่ผ่านมา #23562 โดย ntps
จะขอบคุณมาก ถ้าใจเย็นไปอ่านกระทู้ที่คุณ batk วางไว้ให้กระทู้นี้ก่อนนะค่ะ

คำตอบมีอยู่ในกระทู้นี้ค่ะ

วิธีแก้ไขหนี้ที่ทุกคนต้องอ่าน

และถ้าว่าง กรุณาไปหาข้อมูล เรื่องการทวงหนี้ เรื่องศาลเพิ่ม ตามในห้องนี้ค่ะ

คุณไม่ใช่คนเดียวที่โดนทวง คนในนี้ทุกคนที่หยุดจ่าย ถูกทวงวันละหลาย

รอบเช่นกันค่ะ ของแก้วจ๋ามีหนี้ 30 กว่าบัตร โดนทวงแต่ละวัน หลายรอบค่ะ

เป็นเรื่องปกติ มาตามระบบ แต่เราจำกัด และบริหารเวลาให้เขาโทรหาได้ค่ะ

ถ้าเบื่อ เครียดแค่เรื่องทวงหนี้ ก็อย่าหยุดค่ะ

ถ้าเป็นบัตรกดเงินสด เมื่อใดที่คุณรูดเงินมาใช้ เขาก็คิดดอกเบี้ยเป็นรายวัน

อยู่แล้วค่ะ และดอกเบี้ยสูงมากค่ะ ประมาณ 28% เคสคุณดอกเบี้ย

ต่อปี ก็ประมาณ 50000 เข้าไปแล้วค่ะ ถ้าหยุดจ่ายแค่งวดเดียว

ดอกก็บาน โดยไม่ต้องใสปุ๋ยเร่งโตเลยค่ะ ตอนที่เอาเงินเขามาใช้ ไม่มีใคร

ฉุกคิดหรอกว่า ได้ตกหลุมหนี้ไปแล้วค่ะ ถ้าอยากรักษาหน้า คุณต้องจ่ายมาก

กว่าขั้นต่ำค่ะ การไม่จ่ายชำระตรงสัญญา แบงค์เขามีสิทธิยกเลิกอยู่แล้วค่ะ

ลองกลับไปอ่านสัญญาบัตรกดที่เขาเคยให้มานะค่ะ

ที่นี่ เราสอนให้คนหาปลา เราบอกว่า อย่าให้หนี้มาทำร้าย ทำลายชีวิตคุณ

และครอบครัว

จะจ่ายก็เครียด จะหยุดก็กลัวเสียหน้า เสียเครดิต คุณจะได้ทุกอย่างดั่งใจ

ปรารถนา เป็นไปไม่ได้อยู่แล้วค่ะ หากอยากปลดหนี้จริง ก็ต้องหยุด แล้วยอม

รับสิ่งที่จะตามมาตามระบบให้ได้ค่ะ

ความสุข ไม่ใช่การ... "เพิ่ม"...สิ่งที่ไม่จำเป็นเข้ามาในชีวิต
แต่มัน คือ การ "ลด"....สิ่งที่ไม่จำเป็นออกไปจากชีวิต
ไฟล์ที่แนบมาด้วย:
สมาชิกต่อไปนี้บอกขอบคุณ: madam

ผู้ดูแล: MommyangelBadmankonsiam
เวลาที่ใช้ในการสร้างหน้าเว็บ: 0.475 วินาที
ขับเคลื่อนโดย ระบบฟอรัม Kunena