บัตร ktc

11 ปี 6 เดือน ที่ผ่านมา #23540 โดย sariya
บัตร ktc was created by sariya
สวัสดีค่ะ เป็นสมาชิกใหม่ค่ะ อ่านหลายกระทู้แล้วไม่มีเรื่องราวที่เป็นแบบตัวเองค่ะ เลยรบกวนอยากสอบถามค่ะ มีหนี้บัตรหลายตัวแต่ก็ปิดไปหมดแล้วตอนนี้มีปัญหากับ ktc อยู่บัตรเดียวค่ะ เมื่อ 3 ปีที่แล้วเราได้ทำปรับปรุงโครงสร้างหนี้กับ ktc ยอดหนี้ 79,200 บาท หยุดดอกเบี้ย ทำผ่อนเดือนละ 2,200 บาท 36 งวด เมื่อต้นปีที่แล้วเราตกงานค่ะเลยมีปัญหาในการชำระ ตั้งแต่ทำปรับปรุงหนี้มา ทาง ktc โทรตามเราอยู่ 3 รอบเอง แล้วสัญญาตัวนี้ ครบกำหนดเมื่อ เดือน กุมภาพันธ์ 55 ตัวเราเองก็จ่ายจนลืมว่าครบเดือน กุมภาพันธ์ ค้างจ่ายไป 2 งวด และเหลือที่ยังไม่ได้จ่าย 2 งวด เป็นจำนวนเงิน 8,800 บาท เรามีภาระค่าใช้จ่ายรักษาพยาบาลของพ่อ เดือนละ 15,000 บาท แล้วประกอบกับช่วงน้ำท่วมด้วย จึงทำให้จ่ายล่าช้า ที่ผ่านมาเราจ่ายตรงตลอดไม่เคยขาด แล้วทีนี้ทาง ktc โทรมาหาเราเมื่อสิ้นเดือนมีนาคม ว่าครบมา 2 เดือนแล้วยังปิดไม่หมดขอยกเลิกสัญญาทั้งหมดแล้วขอให้จ่ายหนี้ ที่เหลือทั้งหมด 4 หมื่นกว่าบาท เราเลยคุยเหตุผลให้เค้าฟังว่าเพราะอะไรเราถึงไม่สามารถจ่ายได้ เคาให้เขียนหนังสือคำร้องส่งไปให้ผู้ใหญ่อนุมัติ ว่าขอเคลียส่วนที่เหลือ 8,800 บาทได้หรือไม่ เพราะตอนนี้พ่อเราเสียแล้วเราสามารถจ่ายให้ได้เลย 8,800 บาท จนสิ้นเดือนเมษาถึงจะตอบกลับว่าไม่อนุมัติ มีเจ้าหน้าที่โทรมาอีกแล้วให้เราเขีนยเข้าไปใหม่อีก ก็ไม่อนุมัติอีก จนเงียบไป 2 เดือนแล้วโทรมาถามว่าจะจ่ายยังไง จ่ายเมื่อไร ยอดตอนนี้ 50,000 บาทแล้ว เราก็บอกไม่พร้อม เราไม่จ่าย เรารับไม่ได้ เพราะเราไม่ได้ใช้บัตรนี้ตั้ง 3 ปีแล้วที่จ่ายไป 74,000 บาท ก็เป็นเงินต้นแล้ว อย่างนี้เค้าจะฟ้องเรามั้ยค่ะ หรือว่าเราควรจะต้องจ่ายตามที่เค้าบอกมา ทำไมเค้าไม่ยอมฟังเหตุผลหรืออะลุ่มอะล่วยกันบ้างเลย ของcity bank เราก็ทำประนอมหนี้เหมือนกัน จ่ายช้าด้วย เค้าก็ยังฟังเหตุผล จนตอนนี้เราปิด city bank ไปเรียบร้อยเมื่อต้นเดือนที่แล้ว ขอโทษที่ยาวไปหน่อยค่ะ

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

11 ปี 6 เดือน ที่ผ่านมา - 11 ปี 6 เดือน ที่ผ่านมา #23541 โดย Ly89
Replied by Ly89 on topic ตอบกลับ: บัตร ktc

sariya เขียน: สวัสดีค่ะ เป็นสมาชิกใหม่ค่ะ อ่านหลายกระทู้แล้วไม่มีเรื่องราวที่เป็นแบบตัวเองค่ะ เลยรบกวนอยากสอบถามค่ะ มีหนี้บัตรหลายตัวแต่ก็ปิดไปหมดแล้วตอนนี้มีปัญหากับ ktc อยู่บัตรเดียวค่ะ เมื่อ 3 ปีที่แล้วเราได้ทำปรับปรุงโครงสร้างหนี้กับ ktc ยอดหนี้ 79,200 บาท หยุดดอกเบี้ย ทำผ่อนเดือนละ 2,200 บาท 36 งวด เมื่อต้นปีที่แล้วเราตกงานค่ะเลยมีปัญหาในการชำระ ตั้งแต่ทำปรับปรุงหนี้มา ทาง ktc โทรตามเราอยู่ 3 รอบเอง แล้วสัญญาตัวนี้ ครบกำหนดเมื่อ เดือน กุมภาพันธ์ 55 ตัวเราเองก็จ่ายจนลืมว่าครบเดือน กุมภาพันธ์ ค้างจ่ายไป 2 งวด และเหลือที่ยังไม่ได้จ่าย 2 งวด เป็นจำนวนเงิน 8,800 บาท เรามีภาระค่าใช้จ่ายรักษาพยาบาลของพ่อ เดือนละ 15,000 บาท แล้วประกอบกับช่วงน้ำท่วมด้วย จึงทำให้จ่ายล่าช้า ที่ผ่านมาเราจ่ายตรงตลอดไม่เคยขาด แล้วทีนี้ทาง ktc โทรมาหาเราเมื่อสิ้นเดือนมีนาคม ว่าครบมา 2 เดือนแล้วยังปิดไม่หมดขอยกเลิกสัญญาทั้งหมดแล้วขอให้จ่ายหนี้ ที่เหลือทั้งหมด 4 หมื่นกว่าบาท เราเลยคุยเหตุผลให้เค้าฟังว่าเพราะอะไรเราถึงไม่สามารถจ่ายได้ เคาให้เขียนหนังสือคำร้องส่งไปให้ผู้ใหญ่อนุมัติ ว่าขอเคลียส่วนที่เหลือ 8,800 บาทได้หรือไม่ เพราะตอนนี้พ่อเราเสียแล้วเราสามารถจ่ายให้ได้เลย 8,800 บาท จนสิ้นเดือนเมษาถึงจะตอบกลับว่าไม่อนุมัติ มีเจ้าหน้าที่โทรมาอีกแล้วให้เราเขีนยเข้าไปใหม่อีก ก็ไม่อนุมัติอีก จนเงียบไป 2 เดือนแล้วโทรมาถามว่าจะจ่ายยังไง จ่ายเมื่อไร ยอดตอนนี้ 50,000 บาทแล้ว เราก็บอกไม่พร้อม เราไม่จ่าย เรารับไม่ได้ เพราะเราไม่ได้ใช้บัตรนี้ตั้ง 3 ปีแล้วที่จ่ายไป 74,000 บาท ก็เป็นเงินต้นแล้ว อย่างนี้เค้าจะฟ้องเรามั้ยค่ะ( ฟ้องครับ เมื่อถึงเวลาของเขาครับ ) หรือว่าเราควรจะต้องจ่ายตามที่เค้าบอกมา ทำไมเค้าไม่ยอมฟังเหตุผลหรืออะลุ่มอะล่วยกันบ้างเลย( มันเป็นงานของเขาครับ ) ของcity bank เราก็ทำประนอมหนี้เหมือนกัน จ่ายช้าด้วย เค้าก็ยังฟังเหตุผล จนตอนนี้เราปิด city bank ไปเรียบร้อยเมื่อต้นเดือนที่แล้ว ขอโทษที่ยาวไปหน่อยค่ะ

ก็ทำให้มันเน่าเยอะๆสิครับ

ใครที่ยังไม่เข้าใจว่า Hair-cut คืออะไร?...กรุณาเข้ามาอ่าน
www.consumerthai.org/debtclub/index.php?option=com_kunena&func=view&catid=7&id=749&Itemid=52
สมาชิกต่อไปนี้บอกขอบคุณ: ntps

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

11 ปี 6 เดือน ที่ผ่านมา #23544 โดย sariya
Replied by sariya on topic ตอบกลับ: บัตร ktc
แบบนี้ถ้าเค้าฟ้อง แล้วเรายังสามารถ hair-cut ได้หรือค่ะ

11 ปี 6 เดือน ที่ผ่านมา #23545 โดย ntps
Replied by ntps on topic ตอบกลับ: บัตร ktc
อ่านหลายกระทู้แล้วไม่มีเรื่องราวที่เป็นแบบตัวเองค่ะ

แล้วอ่าน สัญญานรกในห้องนี้หรือยังค่ะ

ทำปรับปรุงโครงสร้างหนี้กับ ktc ยอดหนี้ 79,200 บาท หยุดดอกเบี้ย ทำผ่อนเดือนละ 2,200 บาท
36 งวด จ่ายล่าช้า

ในสัญญา เขาก็มีระบุไม่ใช่หรือค่ะ ว่า หากผิดนัดชำระจะเกิดอะไรขึ้น คุณค้างไปตั้ง 3-4เดือน
นับว่า เขายังใจเย็นนะค่ะ เมื่อผิดสัญญา เขาสามารถเรียกเก็บเงินที่เหลือ+ดอกเบี้ยค่ะ

จ่ายไป 74,000 บาท = เงินต้น

แล้วเสียดายไหมค่ะ ที่ทำไม่ได้ตลอดสัญญา

เค้าจะฟ้องเรามั้ยค่ะ

ขึ้นอยู่กับเจ้าหนี้ค่ะ ส่วนตัวคุณ ถ้ามีเงินพร้อม สามารถเจรจาต่อรองได้เสมอ

ของcity bank เราก็ทำประนอมหนี้เหมือนกัน จ่ายช้าด้วย เค้าก็ยังฟังเหตุผล

คนละแบงค์ คนละนโยบาย และคนละคนกัน ไม่จำเป็นว่า ทุกแบงค์ต้องเหมือนกัน
ไม่จำเป็นที่เขาต้องทำตามใจคุณค่ะ แต่เรามีสิทธิที่ต่อรองกับคนที่มีอำนาจในการ
เจรจาค่ะ การขอส่วนลดต้องดูความเหมาะสมของทั้ง 2 ฝ่ายค่ะ

นี้คือ ตัวอย่างในกระทู้สัญญานรกค่ะ

- การขอส่วนลดหนี้ (Hair cut) หลังจากที่ไปทำสัญญานรกไว้แล้ว จะได้ราคา Hair cut ที่ไม่งาม
เหตุผลคล้ายกับที่อธิบายไว้ข้างบน ก็ในเมื่อลูกหนี้ดันพลาดไปทำสัญญานรกเอาไว้แล้ว ทางฝ่ายเจ้าหนี้ก็ได้เปรียบเต็มๆในทางกฏหมาย กล่าวคือหากลูกหนี้หยุดจ่ายเมื่อไหร่ ก็ไปฟ้องศาลเพื่อบีบบังคับลูกหนี้ให้ชำระหนี้ได้เต็มตามจำนวนได้สบายเลย เพราะทางฝ่ายเจ้าหนี้มีโอกาสชนะคดีแบบใสๆ แล้วจะไปยอมขาดทุนโดยให้ส่วนลดหนี้(Hair cut)ให้กับลูกหนี้เยอะๆไปทำไม?

อ่านมากๆ ก่อนตั้งคำถามที่บอกว่า ไม่มีค่ะ เราไม่สามารถตั้งกระทู้
ให้ตรงใจตรงคำถามสมาชิกได้ แต่สมาชิกสามารถอ่านเนื้อหาหลัก
ในแต่ละกระทู้แล้วนำมาปรับใช้กับตัวเองนะค่ะ

ความสุข ไม่ใช่การ... "เพิ่ม"...สิ่งที่ไม่จำเป็นเข้ามาในชีวิต
แต่มัน คือ การ "ลด"....สิ่งที่ไม่จำเป็นออกไปจากชีวิต
ไฟล์ที่แนบมาด้วย:
สมาชิกต่อไปนี้บอกขอบคุณ: Ly89

11 ปี 6 เดือน ที่ผ่านมา #23549 โดย Ly89
Replied by Ly89 on topic ตอบกลับ: บัตร ktc
เรียนสมาชิก.....ขอบ่นหน่อยนะครับ

เวลาให้อ่านกระทู้(ลิงค์) อ่านแล้วจับใจความ ตีความหมายให้ออก อย่าอ่านแบบกลอกตาผ่านตัวหนังสือ

กรรมการก็ชี้ทางให้แล้ว ก็ใช้การบูรณาการด้านความคิดกันด้วย....ภาษาที่เขียนในเว็ปแห่งนี้

ก็ใช้สำนวนที่เข้าใจได้ง่าย ไม่ได้เขียนด้วยภาษากฏหมายหรือนักวิชาการอะไรเลย....

sariya เขียน: แบบนี้ถ้าเค้าฟ้อง แล้วเรายังสามารถ hair-cut ได้หรือค่ะ

ผมไม่ได้ตั้งใจจะบ่นคุณ sariya นะครับ.....แต่จะขอฝากสมาชิกใหม่ๆทุกๆท่านเลยครับ

Hair-cut สามารถทำได้ตลอด

ทุกช่วงเวลาหลังจากที่"หนี้"ของเรา"เน่า"แล้ว...ไม่ว่าจะเป็น

- ก่อนได้รับหมายฟ้อง (แต่ต้องหยุดจ่ายนานๆ หลายๆเดือนซะก่อนนะครับ)
- ได้รับหมายฟ้องแล้ว แต่ยังไม่ถึงวันที่ต้องไปขึ้นศาล
- ขึ้นศาลแล้ว แต่ยังอยู่ในระยะเวลาระหว่างการต่อสู้คดี โดยรอขึ้นศาลอีกครั้งในนัดหน้านัด หรือนัดต่อไป (ศาลยังไม่ได้พิพากษา)
- ถูกศาลพิพากษาแล้ว และอยู่ในระหว่าง รอการจ่ายชำระหนี้คืนตามคำพิพากษา
- ถูกศาลพิพากษาแล้ว แต่ก็ยังไม่ได้จ่ายชำระหนี้คืน จนกระทั่งถูกอายัดเงินเดือน หรือถูกอายัดทรัพย์สินอยู่ในขณะนี้

เห็นไหมล่ะครับ ว่า Hair-cut สามารถทำได้ตลอดชีพจริงๆ
ใครที่ยังไม่เข้าใจว่า Hair-cut คืออะไร?...กรุณาเข้ามาอ่าน
www.consumerthai.org/debtclub/index.php?option=com_kunena&func=view&catid=7&id=749&Itemid=52

เห็นไหมครับ ถ้าคุณอ่านทั้งหมดในกระทู้นี้จริงๆ คุณก็จะไม่ถามแบบนี้

ผู้ดูแล: MommyangelBadmankonsiam
เวลาที่ใช้ในการสร้างหน้าเว็บ: 0.469 วินาที
ขับเคลื่อนโดย ระบบฟอรัม Kunena