อยากให้มีห้องเรื่องเล่าหลังไปศาล

11 ปี 6 เดือน ที่ผ่านมา #23178 โดย Pao
ผมอยากให้ทางชมรมตั้งห้องเรื่องเล่าหลังไปศาล เพื่อต้องการอยากให้สมาชิกที่ได้รับหมายศาลของเจ้าหนี้แล้วได้่เข้ามาอ่านกระทู้ประสบการณ์การไปศาลมาแล้วของสมาชิกแต่ละท่านที่อัพเดทข้อมูลที่ทันสมัยให้สมาชิกทั้งเก่าและใหม่ได้อ่านประสบการณ์เพื่อเตรียมตัวการไปศาลของตนเองครับ

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

11 ปี 6 เดือน ที่ผ่านมา #23181 โดย คนมีหนี้หลังเขา

jingleed1121 เขียน: ผมอยากให้ทางชมรมตั้งห้องเรื่องเล่าหลังไปศาล เพื่อต้องการอยากให้สมาชิกที่ได้รับหมายศาลของเจ้าหนี้แล้วได้่เข้ามาอ่านกระทู้ประสบการณ์การไปศาลมาแล้วของสมาชิกแต่ละท่านที่อัพเดทข้อมูลที่ทันสมัยให้สมาชิกทั้งเก่าและใหม่ได้อ่านประสบการณ์เพื่อเตรียมตัวการไปศาลของตนเองครับ

เห็นด้วยนะครับ ขอเสนอเพิ่มอีกหน่อยได้ไหมครับท่านประธานท่านกรรมการทั้งหลาย ขอให้บล็อคบางห้องไว้แค่สมาชิกที่ลงทะเบียนกับเว็บได้ไหมครับ เพราะตอนนี้น่าจะมีท่านเจ้าหนี้ และหมาของเจ้าหนี้เข้ามาดูมาติดตามข้อมูลในเว็บของชมรมฯ และสมาชิกชมรมเริ่มจะมีปัญหาแล้วหละครับโดยเฉพาะเรื่องส่วนลด หมาของเจ้าหนี้เริ่มเล่นแง่และไม่มีส่วนลดให้ถึงลดก็ลดน้อย เพราะเวลาเขาเข้ามาอ่านข้อมูลในเว็บซึ่งเป็นสาธารณะ(เข้าใจประธานและกรรมการชมรมนะครับว่าต้องการเผยแพร่เป็นวิทยาทาน แต่น่าจะเป็นดาบสองคมไหมครับ) อย่างของผมหมาเจ้าหนี้ก็เห่าว่าเอามาจากเว็บชมรมฯใช่ไหมมาตอบ ผมก็ตอบไปว่าข้าราชการอย่างผมศึกษากฎหมายเองไม่เป็นเหรอ แล้วถ้าเกิดเป็นบางคนที่กำลังเบลอหรือซ็อคอยู่หลังหยุดจ่ายน่าจะมีปัญหานะครับ เป็นเพียงข้อเสนอนะครับ ทำไม่ได้ก็ไม่ว่ากันครับ ถึงยังไงผมก็ยืนหยัดใช้แนวทาง และความรู้จากเว็บชมรมฯเป็นอาวุธอยู่แล้วครับ
o_) o_) เป็นกำลังใจให้กรรมการทุกท่านเสมอ o_) o_)

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

11 ปี 6 เดือน ที่ผ่านมา - 11 ปี 6 เดือน ที่ผ่านมา #23206 โดย ntps
มีทุกอย่างในห้องรู้ทันกฎหมายหนี้ แต่มีสักกี่คนที่อ่านแล้ว นำไปปรับใช้กับตัวเอง

ไม่มีหนี้ใครเหมือนกันเป๊ะ ไม่มีการขึ้นศาลของใครเหมือนกันยังกับฝาแฝด

เรามีแนวทางให้คุณเลือกใช้ อยู่ที่คุณจะมองเห็นไหมค่ะ

กี่คนกี่รุ่นที่เขาผ่านมาในบอร์ดนี้ ตั้งแต่สมัยที่ยังไม่มีห้องรู้ทัน ฯ เราต่าง

ขวยขวายหาข้อมูลเพื่อเสริมภูมิคุ้มกัน แต่สมาชิกใหม่สมัยนี้ ชอบแต่

ของที่ต้องป้อนถึงปาก ด้วยการตั้งกระทู้ให้ตรงกับใจตัวเอง

ประธาน รองประธาน กรรมการต่างก็เป็นลูกหนี้ไม่ต่างจากพวกคุณ

เวลาของเราไม่มีมากพอ เพราะเราต่างมีงานประจำทำทุกคน ทั้งงาน

ที่ทำงาน ที่บ้าน การเข้ามาตอบมาเขียน เราไม่ได้ทำเพราะเงิน เพราะ

ไม่มีเงิน แต่เราเพราะใจอาสา

เราผ่านบอร์ดเก่าที่ไม่มีข้อมูลวางไว้พร้อมบริการ เรายังรอดปลดหนี้

ได้ทุกคน ทำไม ไม่คิดว่า เหนื่อย และลำบากแค่ไหน ที่ต้องใส่ใจ

ตั้งใจเขียนประสบการณ์เราให้คุณๆ ได้อ่าน ถ้าคุณอ่านห้องรู้ทัน ฯ

จนหมดแล้วจริง แต่ยังขาดอะไรที่เราไม่มี คุณบอกมา เราอยากรู้

และตั้งแต่เป็นหนี้ จนปลดหนี้ได้ แก้วจ๋าไม่เคยอ้างถึงชมรม ฯ และ

ไม่มีเจ้าหนี้คนไหนพูด ถ้าเราไม่บอก เรื่องคำว่า Hair-cut ไม่เคย

กระเด็นจากปาก มีแต่พูดว่า เจตนาอยากปิดหนี้ แต่ขอส่วนลดเพื่อ

จะหาเงินมาให้ได้

:เฮ้อ:

ความสุข ไม่ใช่การ... "เพิ่ม"...สิ่งที่ไม่จำเป็นเข้ามาในชีวิต
แต่มัน คือ การ "ลด"....สิ่งที่ไม่จำเป็นออกไปจากชีวิต
สมาชิกต่อไปนี้บอกขอบคุณ: Ly89, Nok2865

11 ปี 6 เดือน ที่ผ่านมา - 11 ปี 6 เดือน ที่ผ่านมา #23207 โดย Ly89

batk เขียน: .

freedom_life เขียน:
บางทีเรารู้อะไรมาก เราไม่จำเป็นต้องพูดมากก็ได้

บางสถานการณ์เราแกล้งโง่บ้างดีกว่าที่จะอวดฉลาด

แต่จริงๆ แล้ว ปล่อยโง่ ไปเยอะ

ผมชอบข้อความนี้ครับ

ผมเองก็เคยโพสต์เตือนไปหลายต่อหลายครั้งแล้ว เวลาต่อรองหรือรับสายทวงหนี้ให้ทำแบบไม่รู้ไม่ชี้...ทำแบบแกล้งโง่ อย่าอ้างชมรมฯ อย่าพูดคำว่าแฮร์คัท อย่าถามหาส่วนลดก่อน พูดดีๆกับเขา อย่าใช้อารมณ์(หากไม่โดนก่อน) โกหกไปเรื่อย อะไรก็ได้เพื่อทำให้เขาเชื่อว่าเราไม่ไหวจริงๆ มีเท่านี้จริงๆ เดือดร้อนจริง พยายามพูดให้เขายื้อเวลาให้นานที่สุดเท่าที่จะทำได้ เพราะจะได้มีเวลาเก็บเงินเพิ่มได้อีกเยอะ มันคงไม่บาปหรอกครับ

หรือถ้าอยากจะก๊อปปี้คำพูดจากชมรมไปใช้รับการทวงหนี้จริงๆ ก็เอาไปใช้ได้เลย อยู่ในห้องรู้ทันกฏหมายหนี้ กระทู้อีกหนึ่ง...ใน"มุขขำๆ"​; ที่เอาไว้ใช้โต้ตอบกับไอ้พวกทวง​หนี้ ของพี่นกครับ.....

debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&func=post&do=quote&catid=5&id=21261&Itemid=29

เจ้าหนี้ เขาเข้ามาดู มาอ่าน นานแล้วครับ.....เขาก็ต้องหาวิธีรับมือของเขาเหมือนกันครับ

เนื้อหาในนี้ ก็จะอยู่ในระบบของเจ้าหนี้นั่นแหละครับ พวกเขารู้ดี...แต่เรื่องที่ออกอากาศไม่ได้ พวกเราก็จะระวังครับ....และก็จัดอบรมกันขึ้นมา เพื่อถ่ายทอดไงล่ะครับ

ส่วนวิธีการพูดกับพวกทวงหนี้....ก็ขึ้นอยู่กับแต่ละบุคคลครับ มันเป็นวาทะศิลป์ ถ้าอยากให้เขาหมายหัวก็อ้างชมรมไป....

แล้วเรื่องไปศาลนั้น....สมาชิกที่เคยไปศาลต้องมาอัพเดท ผมว่าทุกคนครับ ทุกกระทู้มีให้อ่านครับ
ถ้าสมาชิกหมั่นอ่าน หมั่นติดตามก็จะรู้ได้เองครับ......
สมาชิกต่อไปนี้บอกขอบคุณ: Nok2865, ntps

11 ปี 6 เดือน ที่ผ่านมา #23209 โดย คนมีหนี้หลังเขา

บางทีเรารู้อะไรมาก เราไม่จำเป็นต้องพูดมากก็ได้

บางสถานการณ์เราแกล้งโง่บ้างดีกว่าที่จะอวดฉลาด

แต่จริงๆ แล้ว ปล่อยโง่ ไปเยอะ

ขอบคุณท่านกรรมการ batk ครับ รับทราบจะนำไปปฏิบัติครับ

และตั้งแต่เป็นหนี้ จนปลดหนี้ได้ แก้วจ๋าไม่เคยอ้างถึงชมรม ฯ และ

ไม่มีเจ้าหนี้คนไหนพูด ถ้าเราไม่บอก เรื่องคำว่า Hair-cut ไม่เคย

กระเด็นจากปาก มีแต่พูดว่า เจตนาอยากปิดหนี้ แต่ขอส่วนลดเพื่อ

จะหาเงินมาให้ได้

ขอบคุณท่านกรรมการ แก้วจ๋าครับ ผมก็ยังไม่ได้พูดไม่ได้ขอ Hair-cut เหมือนกันเพียงบอกว่ายังไม่พร้อมยังไม่มี แต่ผมยังไม่เคยพูดถึงชมรมฯนะครับ แต่ทางเจ้าหนี้เอ่ยถึงชมรมฯ ผมก็เลยพูดบางคำออกไป เพราะโมโหครับ เจ้านายก็เร่งเอางานแล้วยังมาโดนไอ้พวกทวงหนี้ข่มขู่อีก โอ้ย จะบ้าตาย แต่ต่อไปจะอ่านทุกหัวข้อ จะนำข้อมูลของชมรมฯไปปรับใ้ช้ และจะทำเป็นโง่ไม่รู้เรื่องให้มากที่สุด เท่าที่จะมากได้ แต่จะทำได้เท่าไหร่หนอ จุดเดือดของผมมันขึ้นไวด้วยสิครับ
:pray: :pray: จะพยายามเย็นให้ถึงที่สุดครับ เพื่อเป็นไทให้ได้ตามตั้งใจไว้ครับ :pray: :pray:

:love: :love: ขอบคุณมากครับทุกข้อชี้แนะ และจะพยายามหาเวลาไปสวนลุมฯไปให้กรรมการสั่งสอนซะบ้างจะได้มีสติมากขึ้นครับ :สู้ๆ: :สู้ๆ:

11 ปี 6 เดือน ที่ผ่านมา #23224 โดย Napassawan

jingleed1121 เขียน: ผมอยากให้ทางชมรมตั้งห้องเรื่องเล่าหลังไปศาล เพื่อต้องการอยากให้สมาชิกที่ได้รับหมายศาลของเจ้าหนี้แล้วได้่เข้ามาอ่านกระทู้ประสบการณ์การไปศาลมาแล้วของสมาชิกแต่ละท่านที่อัพเดทข้อมูลที่ทันสมัยให้สมาชิกทั้งเก่าและใหม่ได้อ่านประสบการณ์เพื่อเตรียมตัวการไปศาลของตนเองครับ

ก็เห็นว่าดีนะครับ

แต่ว่าส่วนใหญ่ถ้่าไม่ใช่กรรมการ หรือสมาชิกที่เก๋าจริงๆ

ก็ไม่ค่อยเห็นมีใครเข้ามาเล่าประสบการณ์อะไรเลย มีแต่มาถาม

กลัวเปิดห้องไปก็จะร้างมากกว่า แถมคนดูแลก็น้อย

แค่คอยตามตบกระทู้ให้เป็นระเบียบ Dark Vader ของผมก็แทบแย่แล้ว

ในระหว่างที่ยังไม่มีห้องไปศาล

ก็ลองใช้เมนู สืบค้น ข้างบน

แล้ว หาคำว่า ไปศาล ขึ้นศาล หรือ ศาล เฉยๆ ดูไปก่อนนะครับ หาได้ครบเหมือนกัน
สมาชิกต่อไปนี้บอกขอบคุณ: Nok2865

11 ปี 6 เดือน ที่ผ่านมา #23285 โดย Champcyber99
จริงๆแล้วคนเราเกิดมาก็โง่กันทุกคนในเรื่องที่เรายังไม่รู้
แต่ก็มีคนอีกมากที่คิดว่าตัวเองฉลาดในเรื่องที่ตัวเองไม่เคยเจอกับตัวเอง
แล้วนำมาบอกคนอื่นๆต่อ
การไปศาลจริงแล้วคนที่เป็นจำเลยโง่ทุกคนไม่มีใครทำตัวรู้กฎหมายแน่ครับ
เพราะไม่รู้จริงๆถึงเรารู้มาบ้างก็นิ่งเสียเป็นดี
กับตัวเรา เรื่องทุกอย่างมันขึ้งอยู่กับตัวเรา
กรรมการหรือก็ไม่แตกต่างจากสมาชิก
ถามว่าโดนทวงหนี้หรือไม่ ตอบโดน
ถามโดนคนทวงหนี้ด่าหรือเปล่า โดน ได้รับหมายศาลหรือเปล่า
ได้ แล้วทำอย่างไรในกรณีไปศาล ก็ไม่แตกต่างกันมากนัก
เช่น ตกลงเจรจา กับทนายโจทก์ หรือตัวแทนแบงก์ นะที่ศาล
ส่วนมากๆเลยทำยอมหน้าศาลเป็นส่วนใหญ่
เพราะไม่มีเงินก้อนจะปิดหนี้ได้ครั้งเดียวจบ
ก็ยอมที่จะผ่อนกันนานๆแสนนาน เป็น 2-3ปีเป็นต้น
ทีจะได้จ่ายน้อยลงจากที่เคยจ่ายยอดมากๆ
กรรมการหรือสมาชิก ความกดดันไม่แตกต่างกันอีกอย่าง คือ
ความกลัวหรือกังวน ในเรื่อง
กลัวที่ทำงานรู้ กลัวฝ่ายบุคคลรู้ กลัวหัวหน้างานรู้ กลัวเจ้าหนี้โทรมาหาที่ทำงาน กลัวคนข้างบ้านรู้
กลัวพ่อแม่รู้ กลัวถูกอายัดเงินเดือน กลัวถูกยึดรถ กลัวถูกยึดบ้านที่ยังผ่อนอยู่ เห็นไม่ครับความกลัวมีกันทุกคน
ผมก็มีความกลัว เรื่องที่เราไม่เคยเจอด้วยตังเองแล้วมีคนมาถามแล้วไปตอบ
กลัวที่จะไปแนะนำคนที่มาถามแล้วตัวเองไม่รู้จริงแล้วไปตอบเขาทำให้เขารู้เรื่องผิดๆจากเรา
"รู้รักษาตัวรอดเป็นยอดดี" ยังใช้ได้ในปัจจุบัน ?
การรู้รักษาตัวรอด เป็นยอดดี
ไม่ใช่หมายความว่าเราต้องทำร้ายคนอื่นเพื่อให้เราได้อยู่รอด
นั่นไม่ใช่สิ่งที่ดี อย่างเช่นการทำงาน
เราจะรักษาตัวเราให้รอดได้อย่างไรในการทำงานถ้า
เจอคนประเภทเอารัดเอาเปรียบแย่งซีน เห็นแก่ตัว มีปัญหาโยนมาให้ มีผลลับ กระโดดเข้ามารับ และจะป้องกันคนพวกนี้ได้อย่างไร
สิ่งที่เราจะรักษาตัวเราได้คือ หาวิธีการที่จะป้องกันตัวเอง
เวลาทำงานทำงานอย่างรอบคอบโดยละเอียด
และไม่เปิดช่องโหว่ให้คนพวกนี้ทำร้ายเราได้
โดยที่ไม่คิดละเลย แม้กระทั้งสิ่งเล็กๆน้อยๆ
คนส่วนมากที่พลาดก็จะมักไม่รอบคอบ
คิดว่าคงไม่เกิดอะไรขึ้น แต่คนที่จะจ้องทำร้ายเรา เค้าย่อมทำทุกวิถีทาง ครับ
แต่ทุกอย่างต้องอยู่ภายใต้ความถูกต้องนะครับ
ไม่ใช่เอาตัวเองรอดแล้วคนอื่นตาย หรือทำร้ายคนอื่นผมมองว่า
มันจำเป็นต้องใช้ ในบางโอกาส ในบางสถานการณ์
เพื่อให้เรารอดพ้นจากภัยทั้งปวง ไม่ได้ให้ใช้ในทุกสถานการณ์นะครับ
อย่ามองว่าสำนวนไทย สอนให้คนปริ้นปรอน
กะล่อน ตอแหล่ สอนให้เป็นคนเอาเปรียบคน เป็นคนเห็นแก่ตัว
ถ้าเรามองอย่างนั้น แสดงว่าเราตีความสำนวนผิดไปครับ
เขาให้ใช้ในถานการณ์บางอย่างเท่านั้น
เช่น สถานการณ์ เข้าจนมุม เราต้องเอาตัวรอดให้ได้ก่อนละครับ

11 ปี 6 เดือน ที่ผ่านมา #23289 โดย Nok2865
ก่อนหน้านี้ ตอนบอร์ดเก่าจะล่ม
กอบัวเคยรวบรวมกระทู้ "ไปศาล" เอาไว้ให้ ค่อนข้างเยอะ
โดยดึงข้อมูลเก่าๆ จากบอร์ดส้ม รุ่นแรกๆ จนมาถึง fireboard พอบอร์ดล่ม Link ที่ทำไว้ให้ "ขาด เพราะข้อมูลหายเรียบ" อาการ "ขาด" ที่ว่าคือ "คลิ๊กที่ Link แล้ว ไม่พบข้อมูล"
กรรมการที่อยู่ในฐานะ SuperAdmin และ Admin (สามารถจัดการและดูแลระบบได้)
พยายามกอบกู้ข้อมูลเก่าๆ ต้องบอกว่า "แทบไม่ได้หลับได้นอน"
ประธานชมรมฯ พี่นกกระจอกเทศ ต้องเขียนข้อมูลที่หายไป ขึ้นมาใหม่ เพราะกฏหมาย และฎีกาหลายๆตัว อัพเดทแล้ว
เราจะแก้ไขหนี้ เราก็ต้องรู้เท่าทันเจ้าหนี้ และกฎหมายหลายๆตัว อ้างอิงตัวเดิมๆไม่ได้ค่ะ
น้อง Anakin ก็แก้ไขระบบให้ค้นหาข้อมูลในบอร์ดนี้ ด้วยการใช้ช่อง "สืบค้น" ได้ทุกๆหน้า
แก้ไขการคลิ๊ก Link เราทำอะไรหลายๆอย่าง โดยที่ไม่ได้แจ้งให้สมาชิกรู้
พี่แก้วจ๋า กอบัว ก็ช่วยกันรวบรวมข้อมูลเก่าๆ พิมพ์ขึ้นมาใหม่ ไปค้นหาข้อมูลจากเว็บอื่นๆ มาเพื่อให้สมาชิกมีวิธีการแก้ไขปัญหาหนี้
กรรมการตั้งแต่รุ่นแรก จนถึงรุ่นปัจจุบัน ได้ "ส่งต่อ" กันมาเป็นทอดๆ
โดยที่ไม่มีเงินเดือน มีแต่อยากทำบุญ ช่วยเหลือคนเป็นหนี้เหมือนๆกัน
ถ้าคนเป็นหนี้ อยากแก้ไขหนี้อย่างจีรังยั่งยืน ขอให้พยายามยืนด้วยตัวเอง ใช้ช่อง "สืบค้น" ด้านบน
หรือ เข้าไปใน google แล้วพิมพ์คำว่า

site:consumerthai.org แล้วตามด้วยคำที่ต้องการค้นหา เช่น

site:consumerthai.org ไปศาล

site:consumerthai.org แฮร์คัท

site:consumerthai.org สัญญานรก ประนอมหนี้

หรืออื่นๆ พิมพ์บางคำ พิมพ์ภาษาไทย หรือภาษาอังกฤษ พลิกแพลงเอาค่ะ

ขอบคุณสำหรับความคิดเห็นและข้อเสนอแนะ ของสมาชิกทุกท่านค่ะ

มีแม่เหล็กอยู่ในหัวใจคุณ ซึ่งจะดึงดูดมิตรแท้
คือความไม่เห็นแก่ตัวและคิดถึงคนอื่นก่อน
เมื่อคุณเรียนรู้เพื่อจะอยู่เพื่อคนอื่น พวกเขาก็จะอยู่เพื่อคุณ
ไฟล์ที่แนบมาด้วย:

ผู้ดูแล: MommyangelBadmankonsiam
เวลาที่ใช้ในการสร้างหน้าเว็บ: 0.544 วินาที
ขับเคลื่อนโดย ระบบฟอรัม Kunena