ขอคำแนะนำและช่วยชี้แนะ

12 ปี 3 เดือน ที่ผ่านมา #2311 โดย hkaoqmia
เพิ่งสมัครเป็นสมาชิกใหม่ จะขอคำแนะนำจากผู้รู้หรือผู้มีประสบการณ์ด้วยน่ะครับ

-มีบัตรเครดิต/บัตรกดเงิน รวม 7 ใบ เป็นหนี้ทั้งหมดประมาณ 700,000.-บาท
ปัจจุบันยังไม่มีปัญหาเรื่องเครดิตบูโรหรือติดแบล๊คลิสต์ แต่อยากจะเคลียให้หมด
โดยรวมยอดเดียวแล้วผ่อนชำระ ขอคำแนะนำจากผู้รู้หรือผู้มีประสบการณ์ด้วย
ว่าควรทำอย่างไร ขอขอบคุณล่วงหน้าสำหรับคำแนะนำ

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

12 ปี 3 เดือน ที่ผ่านมา #2312 โดย Pachiby8

artt4444 เขียน: เพิ่งสมัครเป็นสมาชิกใหม่ จะขอคำแนะนำจากผู้รู้หรือผู้มีประสบการณ์ด้วยน่ะครับ

-มีบัตรเครดิต/บัตรกดเงิน รวม 7 ใบ เป็นหนี้ทั้งหมดประมาณ 700,000.-บาท
ปัจจุบันยังไม่มีปัญหาเรื่องเครดิตบูโรหรือติดแบล๊คลิสต์ แต่อยากจะเคลียให้หมด
โดยรวมยอดเดียวแล้วผ่อนชำระ ขอคำแนะนำจากผู้รู้หรือผู้มีประสบการณ์ด้วย
ว่าควรทำอย่างไร ขอขอบคุณล่วงหน้าสำหรับคำแนะนำ

ลองเข้าไปอ่านกระทู้ปักหมุดทั้งหมดดูก่อนนะคะ แล้วลองทำตามคำแนะนำว่าจะเลือกแนวทางไหนค่ะ ลองอ่านดูค่ะ ^_^

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

12 ปี 3 เดือน ที่ผ่านมา #2329 โดย Chattarika1997
ถ้าคุณคิดว่ารวมเป็นก้อนเดียวกันแล้วผ่อนไหวก็ติดต่อ ออมสิน หรือ อิสราม
เค้ามีโปรแกรมนี้อยู่นะเท่าที่รู้..แต่ถ้าไม่ไหว...เข้ามาที่นี่ถูกทางแล้ว

12 ปี 3 เดือน ที่ผ่านมา #2330 โดย Ly89

artt4444 เขียน: เพิ่งสมัครเป็นสมาชิกใหม่ จะขอคำแนะนำจากผู้รู้หรือผู้มีประสบการณ์ด้วยน่ะครับ

บอกตรงๆเลยเลยนะครับ...

ผมไม่แนะนำให้รวมหนี้ไว้ที่เดียว แล้วผ่อนจ่ายครับ...เพราะว่า

ในอนาคต คุณอาจจะต้องมีหนี้ที่ใหม่เพิ่มอีกหรือเปล่า ไม่รู้ได้ แม่กระทั่งตัวคุณเอง...

หรือ ยอดหนี้ 7 แสน ผ่อนต่อเดือนก็สูง แล้วเงินเดือนที่เหลือจะพอใช้จ่ายในครอบครัวไหม...

แล้วมันจะกลายเป็นว่า หนี้เก่าไม่หมด หนี้ใหม่เพิ่มขึ้น คราวนี้มันจะหนักกว่าเดิมนะครับ....

อ่านกระทู้นี้ให้หมดทุกตัวอักษร...
debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&func=view&catid=5&id=179&Itemid=29

12 ปี 3 เดือน ที่ผ่านมา #2332 โดย Skynine

อ่านวิธีการแก้ไขปัญหาหนี้สินที่ทุกคนต้องอ่านด่วน ในนั้นมีคำตอบให้ทั้งหมด
เพียงคุณลงมืออ่านแล้ว แล้วนำไปใช้แก้ปัญหาให้ตรงจุดหนี้ที่มี เมื่อไม่ไหว ก็หยุดจ่าย
หยุดตั้งหลัก ครอบครัว+ตัวเราต้องอิ่มก่อนหนี้เสมอ ประหยัดแบบไม่อด ค่อยๆ เก็บ
เงินไว้มากน้อยเป็นก้อนใหญ่ได้ เดือดร้อนนำมาใช้ได้ โดยไม่ต้องไปหยิบยืมใคร
และวันที่ 29 /1 /55 นี้ มีการอบการวิธีการปลดหนี้ ณ มพบ. เวลา 13.00-17.00 น.
ไปลงชื่ออบรมซะ ไม่เสียค่าใช้จ่าย (ต้องอ่านวิธีการแก้ไขปัญหาหนี้สินไปก่อนนะ มีอะไรไม่เข้าใจ
จดคำถามไว้ถาม)
ทุกอย่างเมื่อสติมา ปัญญาเกิด หนี้หมดอย่างถูกวิธี เป็นกำลังใจให้ สู้ๆๆ พี่อัง สวยประหาร

12 ปี 3 เดือน ที่ผ่านมา #2345 โดย Champcyber99

เงินเดือนคุณคงอยู่เดือนละ100000บาทก็โอเคนะจ่ายหนี้10%เดือนละ70000บาทเหลือ30000บาทก็โอเคครับแต่ถ้าคุณเก็บเงินไว้ทำh/cก็น้าจะดีหมดหนี้เร็วครับที่นี้ไม่มีใครสนใจเรื่องบูโรเราสนใจเรื่องหมดหนี้มากกว่าหนี้หมดบูโรก็ไม่มีความหมายเราจะทำอะไรก็ได้เราต้องสู้อย่างมีศักดิ์ศรีละเราต้องเจอแน่ๆๆคือเมื่อเราหยุดจ่ายหนี้เจ้าหนี้ไม่ได้รับเงินคืนจากเรามาระยะหนึ่งก็เริ่มมีกลิ่นไม่ดีที่เราเราจะตีความได้ว่าเราจะชักดาบไหมน้อเวลาผ่านไปไม่เกิน1-2เดือนเราจะได้รับจดหมายทวงหนี้อย่างเป็นทางการถ้าเราได้รับจดหมายทวงหนี้ดีก็ดีไปแต่มักจะทวงไม่ดีเข้าทำนองขมขู่ไม่ค่อยอยู่ในกรอบของกฎหมายเรื่องปกติที่สำนักงานทวงหนี้ชอบทำกันโทรศัพท์สายด่วนตามทวงหนี้แรกๆๆพูดดี นานๆเข้าก็จะออกแนวโหดเพราะคนทวงหนี้เป็นพวกมืออาชีพหรือมันเรือกตัวเองกว่าสำนักงานกฎหมายถ้าตั้งใจจะให้มันฟ้องเตรียมรับมือกับพวกทวงหนี้โหดกันซักตั้ง มันบีบเราทุกวิถีทางแล้วและเจรจากันไม่ได้เจ้าหนี้จะฟ้องคดีแพ่งกับศาลทวงหนี้โหดสมัยก่อนอาจจะเป็นลักษณะกู้นอกระบบใช้ระบบโหดเข้าว่าคำว่าไม่มีไม่หนีไม่จ่ายคงทำไม่ได้เพราะพวกคุณท่านเล่นเอวนักเลงมาทวงถึงหน้าบ้านวิวัฒนาการการเงินจากกู้เงินในระบบจากธนาคารและไม่ใช้ธนาคารจะมาใช้ทำนองทวงหนี้เหมือนกันเอาละครับทำไงได้ในเมื่อสังคมไทย เป็นอยู่อย่างนี้เราก็ต้องหาวิธีป้องกันรับมือทำตัวให้แข็งแรงสู้กับปัญหาเข้าไว้ครับถ้าเรายิ่งกลุ้มยิ่งเครียดไม่มีวิธีรับมือมันจะทำให้เราเป็นบ้าเสียเปล่าๆเมื่อเราหยุดจ่ายหนี้แล้วการเจอทวงหนี้โหดทวงกันได้ทุกวันเป็นเรื่องปกติเพราะไอ้คนที่ทวงโทรมาทวง(มันก็งานเข้า)เหมือนกันครับงานก็มันก็คือทวงทวงแล้วก็ทวงเราผิดนักชำระ1-2งวดจะให้พนักงานเป็นคนทวงโดยการเข้ามือถือของเรา บ้าน ที่ทำงานการพูดสุภาพครับยังคุยภาษาคนไม่ค่อยจะข่มขู่ เช่นถามว่าจะสะดวกจ่ายเมื่อไหล่ครับ/ค่ะถ้าคุณไม่จ่ายจะถูกตัดลดเงินในบัตรยกเลิกบัตรเพื่อให้เราเป็นห่วงเรืองการยกเลิกบัตรเขาคิดว่าเราจะต้องรีบหาเงินมาจ่ายหนี้ผ่านไป 3 เดือนเรายังไม่ชำระหนี้เอาละครับมันรู้แล้วว่าเราไม่มีจ่ายมันแน่มันก็จะจ้างคนนอกมาทวงแล้วเราแล้วที่มันเรียกตัวเองว่าสำนักงานกฎหมายที่มีรังสำนักงานอยู่ข้างนอกสำนักงานข้างนอกมันยังไม่ได้ค่าใช้จ่ายในการทวงหนี้หรือค่าจ้างนะครับแต่มันจะมีการตกลงกันในเรื่องส่วนแบ่งหรือผลประโยชน์หากได้จากการทวงหนี้เราสำเร็จครับมักก็เริ่มใช้ภาษาที่โหดทารุณจิตใจต่อผู้ได้ยินก็เพราะมันเป็นงานของมันครับแถมยังได้เปอร์เซ็นต์ ส่วนแบ่งอีกด้วยรู้ไว้จะได้ไม่กลัวหลังเข้ามาอ่านในชมรมหนี้ตัวเราเป็นหนี้ที่จำเป็นต้องหยุดจ่ายเราอ่านแล้วก็ทำให้เรารู้มากขึ้นอ่านวิธีรับมือคนทวงหนี้โหดคุยกับคนทวงหนี้ตรงเลยครับว่าบางอย่างที่มันพูดมามันมั่ว มาขู่ต่างๆๆเช่น ขู่ติดแบล็คลิสต์ขู่ล้มละลาย(ซึ่งมูลหนี้ 1ล้านบาทขึ้นไปถึงจะฟ้องได้)ขู่อะไรมาเราก็รู้ทันไปหมดแล้วมันไม่ใช้เรื่องน่าตื่นเต้นเพราะอะไรที่มันพูดมาก็เรื่องเดิมๆๆ

12 ปี 3 เดือน ที่ผ่านมา #2785 โดย meawpung
หนี้ ไม่ควรรวมเป็นยอดเดียวกัน เหมือนกัน เหมือน เราเข้าตีกองทัพที่มีคนเยอะ ก็จะตีลำบาก

ลองศึกษากระทู้ปักหมุดดูก่อนไหมครับ มันมีแนวทางอยู่

ผู้ดูแล: MommyangelBadmankonsiam
เวลาที่ใช้ในการสร้างหน้าเว็บ: 0.426 วินาที
ขับเคลื่อนโดย ระบบฟอรัม Kunena