หยุดจ่ายมา3ปี ว่างงาน หากสมัครขายประกัน จะสืบทราบได้หรือไม่

11 ปี 6 เดือน ที่ผ่านมา #22821 โดย narada
สวัสดีค่ะ เจ้าหน้าที่ชมรมทุกท่าน ดาติดหนี้มา 3 ปี ยังไม่เคยได้รับหมายศาล ได้รับแต่จดหมายทวงๆทุกวี่วัน ปัจจุบัน ขายของตลาดนัดค่ะ ไม่มีอาชีพกับบริษัทเป็นหลักแหล่ง ขายของไม่ได้ก็อาศัยเกาะสามี (ไม่จดทะเบียน) แต่อาชีพขายของ ก็ต้องหมุนเงินกันไป เก็บเงินไม่ได้สักที

ตอนนี้ไปสมัครและสอบตัวแทนประกันชีวิตไว้ค่ะ มีเพื่อนอยากซื้อมาปรึกษา เราก็อยากได้เงิน เลยไปสอบ ก็ดันสอบผ่าน แต่...หัวหน้าเค้ามีเอกสารมาให้กรอก เป้นเอกสารสมัครเข้าบริษัท ดาไม่รู้ว่า

การที่เราสถานะว่างงานมาตลอด 3 ปี หากเข้าสมัครเป็นตัวแทนแล้ว
บรรดาเจ้าหนี้ เขาจะเช็คได้ไหมคะ ว่าเราทำงานให้ที่ไหน ไม่ใช่พนักงานประจำค่ะ แบบว่า ถ้าขายได้ เราถึงจะได้เงิน ไม่อยากให้เขาไปทวงกะสำนักงานหัวหน้าน่ะค่ะ ดาจะได้ตัดสินใจถูกว่าจะเดินหน้าทำต่อ หรือยกเลิกแล้วกลับไปขายของอย่างเดิมดี... :-(

ดาค้นในเวบบอร์ดแล้วไม่มีแนวคำตอบที่อยากทราบ จึงต้องรบกวนตั้งกระทู้ค่ะ ขอบคุณค่ะ

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

11 ปี 6 เดือน ที่ผ่านมา - 11 ปี 6 เดือน ที่ผ่านมา #22826 โดย jackTs

narada เขียน: สวัสดีค่ะ เจ้าหน้าที่ชมรมทุกท่าน ดาติดหนี้มา 3 ปี ยังไม่เคยได้รับหมายศาล ได้รับแต่จดหมายทวงๆทุกวี่วัน ปัจจุบัน ขายของตลาดนัดค่ะ ไม่มีอาชีพกับบริษัทเป็นหลักแหล่ง ขายของไม่ได้ก็อาศัยเกาะสามี (ไม่จดทะเบียน) แต่อาชีพขายของ ก็ต้องหมุนเงินกันไป เก็บเงินไม่ได้สักที

ตอนนี้ไปสมัครและสอบตัวแทนประกันชีวิตไว้ค่ะ มีเพื่อนอยากซื้อมาปรึกษา เราก็อยากได้เงิน เลยไปสอบ ก็ดันสอบผ่าน แต่...หัวหน้าเค้ามีเอกสารมาให้กรอก เป้นเอกสารสมัครเข้าบริษัท ดาไม่รู้ว่า

การที่เราสถานะว่างงานมาตลอด 3 ปี หากเข้าสมัครเป็นตัวแทนแล้ว
บรรดาเจ้าหนี้ เขาจะเช็คได้ไหมคะ ว่าเราทำงานให้ที่ไหน ไม่ใช่พนักงานประจำค่ะ แบบว่า ถ้าขายได้ เราถึงจะได้เงิน
เช็คได้ครับ โดยตรวจสอบจากประกันสังคม (ถ้าไม่ส่งประกันสังคม สืบยังไงก็ไม่มีทางเจอ)

ไม่อยากให้เขาไปทวงกะสำนักงานหัวหน้าน่ะค่ะ
กฏหมายกำหนดให้สามารถทวงหนี้กับบุคคลที่เป็นลูกหนี้ได้เท่านั้น
แต่ไม่อนุญาตให้ไปทวงกับนายจ้าง หรือสำนักงานหัวหน้า

ดาจะได้ตัดสินใจถูกว่าจะเดินหน้าทำต่อ หรือยกเลิกแล้วกลับไปขายของอย่างเดิมดี... :-(

ดาค้นในเวบบอร์ดแล้วไม่มีแนวคำตอบที่อยากทราบ จึงต้องรบกวนตั้งกระทู้ค่ะ ขอบคุณค่ะ

มีสิครับ...ทำไมจะไม่มี

หากลูกหนี้(จำเลย)ไม่มีเงินเดือนและทรัพย์สิน...จะเป็นอย่างไร?
debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&func=view&catid=7&id=8746&Itemid=29

.
อนณสุข ปรมาลาภา

ความไม่มีหนี้ เป็นลาภอันประเสริฐ
สมาชิกต่อไปนี้บอกขอบคุณ: Nok2865, narada

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

11 ปี 6 เดือน ที่ผ่านมา - 11 ปี 6 เดือน ที่ผ่านมา #22827 โดย narada

11 ปี 6 เดือน ที่ผ่านมา - 11 ปี 6 เดือน ที่ผ่านมา #22830 โดย jackTs
ก่อนอื่น...คุณควรไปถามที่ บ.ประกันชีวิต(บริษัทนายจ้างที่เป็นตัวแทนขายประกัน)เสียก่อนว่า หากได้เป็นตัวแทนอิสระในการขายประกันแล้ว จะต้องถูกหักและนำส่งประกันสังคมหรือไม่?

ถ้าไม่ถูกหักส่งประกันสังคม...สืบยังไงก็ไม่เจอ

แต่ต่อให้มีการหักและนำส่งประกันสังคมจริงๆ ก็น่าจะเข้าข่ายการเสียภาษี ตาม ภงด.90 หรือ ภงด.94
ซึ่งก็หมายความว่าหักเงินเดือนไม่ได้

คุณรู้ไหมว่าสมาชิกของชมรมแห่งนี้ มีอาชีพเป็นพนักงานขายประกันชีวิตกี่คน? ณ.ปัจจุบัน
แล้วทำไมพวกเขาถึงไม่มีปัญหาเรื่องการถูกอายัดเงินเดือนเลย ตลอดหลายปีที่ผ่านมา

.
อนณสุข ปรมาลาภา

ความไม่มีหนี้ เป็นลาภอันประเสริฐ
สมาชิกต่อไปนี้บอกขอบคุณ: Nok2865, narada

11 ปี 6 เดือน ที่ผ่านมา #22832 โดย narada
ดาถามเลขาหัวหน้าค่ะ เขาบอกว่าเราเป็นแค่ตัวแทน ไม่ใช่พนักงานบริษัทเอไอเอ

ไม่มีหักเงินใดๆ นอกจาก ถ้ายอดเงินรายได้ที่เราทำได้มันสูงมากๆ ก็จะมีแค่หัก ณ ที่จ่าย
ดาจะจำไว้ค่ะ ประกันสังคม คือรายได้จากเงินเดือนค่าจ้าง
แค่รู้ว่าไม่แจ้งประกันสังคม ดาก็แอบ ดีใจแล้วค่ะ เพราะคนทวงเงินสมัยนี้ัถ้าเขารู้ว่าเราทำงานที่ไหน
ยังมีหลงเหลือประเภทแนวประจานให้อาย ไม่เกรงกฎหมายสักนิด
ดาไม่ทราบเลยค่ะ ว่ามีสมาชิกมากเท่าไหร่ที่เป็นตัวแทน แต่ขอบคุณพี่นกมากๆๆ เลย
จะจำให้ขึ้นใจเลย ภงด90 ,94 ไม่สามารถอายัดได้เพราะ 90 และ 94 ไม่ใช่รายได้จากเงินเดือน :upset:

11 ปี 6 เดือน ที่ผ่านมา #22848 โดย Nok2865
งาน freelance อายัดไม่ได้ค่ะ เพราะไม่ได้อยู่ในระบบ
บัวเคยรับงานแบบนี้มาหลายปี ช่วงปลดหนี้ก็ใช้วิธีแบบนี้
ไม่ใช่ว่าเราจะหนีหนี้ หรือชักดาบ แต่ตอนนั้นคิดว่า "เอาชีวิตตัวเองให้รอดก่อน"
พร้อมเมื่อไหร่ ลืมตาอ้าปากได้เมื่อไหร่ จะใช้หนี้ทันที
แต่ก็ไม่เคยลืมว่า ช่วงที่เป็นลูกค้าชั้นดี เราจ่ายดอกให้เขาไปไม่ใช่น้อย
เวลาเป็นลูกค้าชั้นดี หาดอกให้เขาแดรก เขาพูดดีกะเรา
พอเราหยุดจ่าย เหมือนผุดมาจากนรกโลกันต์ แต่ปางไหน
ก่นด่า ประนาม เหยียดหยามเราเหมือนไม่ใช่คน
เป็นหนี้ต้องชดใช้ค่ะ แต่ศักดิ์ศรีของความเป็นคน ของเรา อย่าให้ใครหน้าไหนมาดูถูก
ทีนักการเมืองโกงบ้านโกงเมือง คุณเมิงกราบไหว้ เรียก "ท่าน" กันอยู่ได้
เราก็คนเหมือนกัน ทำไมมาทำกับเราแบบนี้...
เอาใจช่วยให้คุณมีงานทำ และมีเงินเก็บมาใช้หนี้ "ในเวลาและราคาที่เหมาะสมนะคะ"

มีแม่เหล็กอยู่ในหัวใจคุณ ซึ่งจะดึงดูดมิตรแท้
คือความไม่เห็นแก่ตัวและคิดถึงคนอื่นก่อน
เมื่อคุณเรียนรู้เพื่อจะอยู่เพื่อคนอื่น พวกเขาก็จะอยู่เพื่อคุณ
ไฟล์ที่แนบมาด้วย:
สมาชิกต่อไปนี้บอกขอบคุณ: narada

11 ปี 6 เดือน ที่ผ่านมา #22857 โดย narada
ขอบคุณมากค่ะพี่กอบัว ที่พี่พูดมาโดนใจหนูเป๊ะค่ะ
หนูอดทนกับการตามล่าของนักทวงหนี้มานาน ไม่ว่าจะทำงานที่ไหน เขาก็ตามๆ จนหนูอยู่ไม่ได้
โทรหาหนู หนูรับสาย แต่ก็บอกไปว่า อย่าโทรเข้า บริษัทอีกนะ มันก็ไม่วายค่ะ
จนกระทั่ง หมดความอดทน ร้องไห้กับแฟน ลาออกจากงาน เปลี่ยนเบอร์โทรศัพท์
ได้พักใจ เลยได้อยู่อย่างสงบนิ่งมาพักใหญ่ พอดีเห็นญาติ เขาำทำขายประกันแล้วรายได้ดี แต่..ดาเองก็ไม่รู้หรอกค่ะว่าจะไปได้สวยในเส้นทางนี้หรือไม่ ได้แต่หวังค่ะ เพราะพูดไ่ม่เก่ง ไม่รู้จะทำได้หรือเปล่า แต่จะพยายาม เพื่อเงินๆๆค่ะ จะได้หมดหนี้ได้โล่งใจกะเรื่องแบบนี้ซักที ขอบคุณพี่ๆอีกครั้งค่ะ ที่ให้คำแนะนำ :)

ผู้ดูแล: MommyangelBadmankonsiam
เวลาที่ใช้ในการสร้างหน้าเว็บ: 0.510 วินาที
ขับเคลื่อนโดย ระบบฟอรัม Kunena