เป็นหนี้ในกรณีที่ทรัพย์ถูกยักยอก

11 ปี 6 เดือน ที่ผ่านมา #22768 โดย Rujapa
เรื่องมีอยู่ว่า ดิฉันเช่าซื้อรถยนต์จาก ทิสโก้ แต่รถโดนยักยอก แต่ตามตัวคนที่ยักยอกไม่ได้ มีการแจ้งความจนมีหมายจับจากศาลแล้ว ตอนนี้ดิฉันกำลังโดน ทิสโก้ฟ้องอยู่ และไม่คิดจะหนี แต่อยากรู้ว่า ถ้าจับคนที่เอารถเราไปได้ ศาลจะบังคับให้คนที่ยักยอก จ่ายหนี้แทนเราได้หรือเปล่าค่ะ

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

11 ปี 6 เดือน ที่ผ่านมา #22774 โดย Ly89
ขอโทษนะครับ.....ตอบไม่ได้ครับ

เพราะที่นี่คือ

ชมรมหนี้บัตรเครดิตและสินเชื่อส่วนบุคคล

แต่จะขอเดานะครับ.....

คุณเป็นลูกหนี้เช่าซื้อกับทิสโก้ตามสัญญาที่ฟ้อง คุณต้องรับผิดชอบจนหมดภาระหนี้ครับ

ส่วนคนที่ยักยอกที่ถูกหมายจับอยู่นั้น มันเป็นคดีอาญา ก็ไม่ทราบได้ว่ามันจะจบลงอย่างไร...

มันอาจจะติดคุก เพราะไม่มีเงินมาชดเชยให้คุณได้ แล้วคุณก็ต้องใช้หนี้ไปตามเดิม....
สมาชิกต่อไปนี้บอกขอบคุณ: Rujapa

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

11 ปี 6 เดือน ที่ผ่านมา #22899 โดย Wanlop
ถ้าจับคนที่เอารถเราไปได้ ศาลจะบังคับให้คนที่ยักยอก จ่ายหนี้แทนเราได้หรือเปล่าค่ะ

ถ้าจับคนยักยอกได้ ศาลคงบังคับได้แค่ นำรถยนต์มาคืนให้คุณในสภาพเดิม ถ้านำรถยนต์มาคืนในสภาพเดิมไม่ได้หรือขายไปแล้ว ให้คนที่ยักยอกรถไปชดใช้เงินค่าตัวรถคืนให้คุณไป ส่วนหนี้ทางคุณกับทิสโก้ก็ยังผูกพันธ์ตามสัญญา จนกว่าจะชำระหมดครับ
สมาชิกต่อไปนี้บอกขอบคุณ: Rujapa

ผู้ดูแล: MommyangelBadmankonsiam
เวลาที่ใช้ในการสร้างหน้าเว็บ: 0.331 วินาที
ขับเคลื่อนโดย ระบบฟอรัม Kunena