เจ้าหนีจะฟ้องผู้จัดการมรดก

11 ปี 6 เดือน ที่ผ่านมา #22677 โดย Feel
สวัสดีครับ ผมได้ศึกษาในหลายๆกระทู้แล้วแต่ยังหาคำตอบไม่ได้ รบกวนผู้รู้ช่วยเสนอแนวทางหน่อยครับ คือตอนนี้พ่อของผมเสียชีวิตได้หนึ่งปีแล้ว ก่อนหน้านั้นท่านได้ทำบัตรเครดิตไว้ 2บัญชี เมื่อวันที่ 22 กันยาที่ผ่านมา เราได้รับจดหมายจากทางเจ้าหนี้ ซึ่งหัวจดหมายเขียนไว้ว่า เรียนนาง......ผู้จัดการมรดกของนาย..... ซึ่งรายละเอียดในจดหมายระบุว่าให้ชำระหนี้จำนวน เก้าหมื่นกว่าบาท (ยอดรวมของ 2 บัญชี) ภายใน 20 วัน ผมได้ปรึกษาทนายที่รู้จักเค้าก้แนะนำให้ผมจ่ายหนี้ซะ ซึ่งเค้ากลัวว่าถ้าฟ้องแล้วจะส่งผมถึงที่ดินจำนวน 2 งานที่แม่ได้ยื่นขอเป้นผู้จัดการมรดกเอาไว้ ซึ่งเงินจำนวนนั้นหากจะหามาปิดคงยากเนื่องจากภาระหนี้สินด้านอื่นๆ เรายังมีอีกเยอะ อาชีพก้ค้าขายอาหารตามสั่ง รายได้ไม่มีมาก ทำให้ตอนนี้เราสองแม่ลูกเครียดมาก กลัวว่าหากทางเจ้าหนี้ฟ้องมาเราจะถูกยึดที่ดินวึ่งเป้นมรดกชิ้นสุดท้ายที่พ่อมี
ผมจึงอยากหาคำตอบว่า หากเจ้าหนี้ฟ้องแล้วมันจะมีผลให้เค้ามายึดที่ดินของเราได้มั้ยคับ (ตอนนี้ที่ดินได้โอนเป้นชื่อแม่เรียบร้อยแล้ว)

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

11 ปี 6 เดือน ที่ผ่านมา - 11 ปี 6 เดือน ที่ผ่านมา #22680 โดย ntps
ผมได้ศึกษาในหลายๆกระทู้แล้วแต่ยังหาคำตอบไม่ได้

อย่าว่ากันเลยนะ แล้วทำไมแก้วจ๋าเจอค่ะ ในกระทู้อายุ

ความในการฟ้องร้องคดีแพ่ง ในห้องนี้ค่ะ เอามาแค่บางตอน ไปหาอ่าน

ต่อเองค่ะ :upset:

เสริมเพิ่มเติม...เรื่องการฟ้องลูกหนี้ที่เสียชีวิต
โดยพี่นกกระจอกเทศ
ที่เคยโพสต์ไว้เมื่อ 10 ส.ค. 2011, 9:22
(หากลูกหนี้ตาย เจ้าหนี้จะต้องฟ้องร้องอย่างไร?)

อายุความในการฟ้องคดีนั้นถือเป็นเรื่องที่สำคัญมาก ที่ทุกคนจะต้องรู้ เพราะหากพ้นกำหนดระยะเวลาตามกฎหมายที่โจทก์มีสิทธิจะฟ้องคดีแล้ว หากนำมูลคดีนั้นไปยื่นฟ้องต่อศาล เมื่อจำเลยยกข้อต่อสู้เรื่องอายุความฟ้องคดีขึ้นต่อสู้ และตามพยานหลักฐานฟังได้ว่าคดีนั้นขาดอายุความฟ้องร้องแล้ว ศาลก็จะพิพากษายกฟ้อง เป็นเหตุให้ลูกหนี้หรือทายาทของลูกหนี้หลุดพ้นจากภาระหนี้สินนั้นไปได้

ในกรณีที่ลูกหนี้ถึงแก่ความตาย ประมวลกฎหมายแพ่งและพาณิชย์ กำหนดอายุความในการฟ้องร้องคดีไว้ ใน มาตรา ๑๗๕๔ วรรค ๓ ว่า

“ภายใต้บังคับแห่ง มาตรา ๑๙๓/๒๗ แห่งประมวลกฎหมายนี้ ถ้าสิทธิเรียกร้องของเจ้าหนี้อันมีต่อเจ้ามรดกมีกำหนดอายุยาวกว่าหนึ่งปี มิให้เจ้าหนี้นั้นฟ้องร้องเมื่อพ้นกำหนดหนึ่ง ปี นับแต่เมื่อเจ้าหนี้ได้รู้ หรือควรได้รู้ถึงความตายของเจ้ามรดก
ถึงอย่างไรก็ดี สิทธิเรียกร้องตามที่ว่ามาในวรรคก่อนนั้น มิให้ฟ้องร้องเมื่อพ้นกำหนดสิบปีนับแต่เมื่อเจ้ามรดกตาย”

ดังนั้นจากตัวบทกฎหมายข้างต้น จึงอธิบายให้เข้าใจง่ายๆได้ว่า เมื่อลูกหนี้ถึงแก่ความตายไปแล้ว เจ้าหนี้จะต้องเรียกร้องหรือฟ้องร้องให้ชำระหนี้จากทรัพย์มรดกของลูกหนี้ผู้ตาย ภายในกำหนด ๑ ปี นับแต่วันที่เจ้าหนี้รู้ว่าลูกหนี้ถึงแก่ความตาย ถึงแม้หนี้จะยังไม่ถึงกำหนดชำระก็ตาม มิฉะนั้น คดีจะขาดอายุความฟ้องร้อง

ความสุข ไม่ใช่การ... "เพิ่ม"...สิ่งที่ไม่จำเป็นเข้ามาในชีวิต
แต่มัน คือ การ "ลด"....สิ่งที่ไม่จำเป็นออกไปจากชีวิต
ไฟล์ที่แนบมาด้วย:
สมาชิกต่อไปนี้บอกขอบคุณ: Feel

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

11 ปี 6 เดือน ที่ผ่านมา - 11 ปี 6 เดือน ที่ผ่านมา #22681 โดย Ly89

Feel เขียน: สวัสดีครับ ผมได้ศึกษาในหลายๆกระทู้แล้วแต่ยังหาคำตอบไม่ได้ รบกวนผู้รู้ช่วยเสนอแนวทางหน่อยครับ คือตอนนี้พ่อของผมเสียชีวิตได้หนึ่งปีแล้ว ก่อนหน้านั้นท่านได้ทำบัตรเครดิตไว้ 2บัญชี เมื่อวันที่ 22 กันยาที่ผ่านมา เราได้รับจดหมายจากทางเจ้าหนี้ ซึ่งหัวจดหมายเขียนไว้ว่า เรียนนาง......ผู้จัดการมรดกของนาย..... ซึ่งรายละเอียดในจดหมายระบุว่าให้ชำระหนี้จำนวน เก้าหมื่นกว่าบาท (ยอดรวมของ 2 บัญชี) ภายใน 20 วัน ผมได้ปรึกษาทนายที่รู้จักเค้าก้แนะนำให้ผมจ่ายหนี้ซะ ซึ่งเค้ากลัวว่าถ้าฟ้องแล้วจะส่งผมถึงที่ดินจำนวน 2 งานที่แม่ได้ยื่นขอเป้นผู้จัดการมรดกเอาไว้ ซึ่งเงินจำนวนนั้นหากจะหามาปิดคงยากเนื่องจากภาระหนี้สินด้านอื่นๆ เรายังมีอีกเยอะ อาชีพก้ค้าขายอาหารตามสั่ง รายได้ไม่มีมาก ทำให้ตอนนี้เราสองแม่ลูกเครียดมาก กลัวว่าหากทางเจ้าหนี้ฟ้องมาเราจะถูกยึดที่ดินวึ่งเป้นมรดกชิ้นสุดท้ายที่พ่อมี
ผมจึงอยากหาคำตอบว่า หากเจ้าหนี้ฟ้องแล้วมันจะมีผลให้เค้ามายึดที่ดินของเราได้มั้ยคับ (ตอนนี้ที่ดินได้โอนเป้นชื่อแม่เรียบร้อยแล้ว)

ให้ไปอ่านกระทู้นี้นะครับ....เพราะเห็นคุณบอกว่า คุณพ่อของคุณเสียชีวิตมาหนึ่งปีแล้ว

อายุความในการฟ้องร้อง คดีแพ่ง (หนี้เงิน)
debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&func=view&catid=7&id=813&Itemid=29

หรืออ่านตัวอย่างในกระทู้นี้ครับ
แม่ผ่อนบัตรเรดดี้เครดิตของซิตี​้แบงค์อยู่ แต่เสียชีวิตค่ะ
debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&func=view&catid=5&id=13106&Itemid=29#16520
สมาชิกต่อไปนี้บอกขอบคุณ: ntps, Feel

11 ปี 6 เดือน ที่ผ่านมา #22731 โดย Feel
ขอบคุณทุกท่านที่ให้ความช่วยเหลือคับ...

11 ปี 6 เดือน ที่ผ่านมา - 11 ปี 6 เดือน ที่ผ่านมา #22732 โดย Feel
เจ้าหนี้จะต้องเรียกร้องหรือฟ้องร้องให้ชำระหนี้จากทรัพย์มรดกของลูกหนี้ผู้ตาย ภายในกำหนด ๑ ปี นับแต่วันที่เจ้าหนี้รู้ว่าลูกหนี้ถึงแก่ความตาย ถึงแม้หนี้จะยังไม่ถึงกำหนดชำระก็ตาม มิฉะนั้น คดีจะขาดอายุความฟ้องร้อง

จากตรงนี้หมายถึงนับเวลาจากที่เจ้าหนี้รู้ใช่มั้ยคับว่าลูกหนี้ตาย ซึ่งไม่ได้นับจากวันที่ลูกหนี้เสียชีวิต

11 ปี 6 เดือน ที่ผ่านมา #22733 โดย Pych
คุณ batk วางลิ๊งค์ไว้ ทำไมไม่เข้าไปอ่านล่ะครับ
ถ้าเข้าไปอ่าน ก็จะเจอรายละเอียดและคำตอบที่คุณกำลังถามอยู่นี้

debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&func=view&catid=5&id=13106&Itemid=29#13173

นกกระจอกเทศ เขียน: คุณแม่ของคุณมีการมอบทรัพย์ หรือมอบมรดกให้กับคุณหรือไม่?

มรดกที่ว่านี้ หมายถึง ทรัพย์สินต่างๆที่มอบให้หลังจากเสียชีวิตไปแล้ว เช่นพินัยกรรม เป็นต้น

ไม่ได้หมายถึงทรัพย์ที่มอบหรือยกให้ก่อนเสียชีวิตนะครับ ...เพราะนั่นไม่จัดว่าเป็นมรดก

ขอแนะนำว่า...คุณควรเก็บหลักฐานต่างๆ ที่คุณเคยแจ้งต่อเจ้าหนี้ว่า...เจ้าหนี้ได้รับทราบแล้วว่าลูกหนี้เสียชีวิต
เช่นกระดาษหัว Fax ใบมรณะบัตรที่คุณได้ส่งไปเมื่อวันที่ 26/5/55 เป็นต้น หรือหลักฐานอื่นๆที่สามารถระบุได้ว่าเจ้าหนี้ได้รับทราบแล้ว
เผื่อภายภาคหน้าในอีกหลายปี เกิดมีการตุกติกหรือมีปัญหาฟ้องร้องกัน คุณจะได้เอาเรื่อง"อายุความ"มาสู้คดีในชั้นศาลได้

ลองไปอ่านหัวข้อเรื่อง"การฟ้องลูกหนี้ที่เสียชีวิต" ได้จากในกระทู้นี้

www.consumerthai.org/debtclub/index.php?option=com_kunena&func=view&catid=7&id=813&Itemid=29

หากเจ้าหนี้มันฟ้องคุณแม่ของคุณ(ซึ่งภาษาชาวบ้านเขาเรียกกันว่า"ฟ้องผี") เกินกว่า 1 ปี นับตั้งแต่วันที่มันรู้ว่าคุณแม่ของคุณได้เสียชีวิตไปแล้ว
คุณก็สามารถไปสู้คดีว่าด้วยเรื่อง"อายุความ"ได้ โดยใช้หลักฐานดังกล่าว(กระดาษหัว Fax)
โดยไม่ต้องไปรับผิดชอบใดๆที่เกี่ยวข้องกับหนี้ของคุณแม่...ไม่ว่าคุณจะได้รับมรดกหรือไม่ก็ตาม

ดังนั้น...จงอย่าไปเซ็นต์รับสภาพหนี้เป็นอันขาด
.

"Credit card is the path to the dark side. Credit card leads to eager. Eager leads to avarice. Avarice leads to debt. Debt leads to suffering and dark side."
Anakin.Debt

11 ปี 6 เดือน ที่ผ่านมา - 11 ปี 6 เดือน ที่ผ่านมา #22736 โดย ntps

Feel เขียน: เจ้าหนี้จะต้องเรียกร้องหรือฟ้องร้องให้ชำระหนี้จากทรัพย์มรดกของลูกหนี้ผู้ตาย ภายในกำหนด ๑ ปี นับแต่วันที่เจ้าหนี้รู้ว่าลูกหนี้ถึงแก่ความตาย ถึงแม้หนี้จะยังไม่ถึงกำหนดชำระก็ตาม มิฉะนั้น คดีจะขาดอายุความฟ้องร้อง

จากตรงนี้หมายถึงนับเวลาจากที่เจ้าหนี้รู้ใช่มั้ยคับว่าลูกหนี้ตาย ซึ่งไม่ได้นับจากวันที่ลูกหนี้เสียชีวิต

คุณ Feel ขา เรียกนายสติกลับมาหน่อยค่ะ จะให้แปลไทยเป็นไทยหรือไงค่ะ :sweat:

ก็บอกอยู่ข้างหน้าว่า นับแต่วันที่เจ้าหนี้รู้ว่าลูกหนี้ถึงแก่ความตาย

เช่น คุณได้บอกเจ้าหนี้ หรือเจ้าหนี้โทรมาแล้วรู้เรื่องจากใคร หรือเจ้าหนี้ส่งหรีดมาเคารพศพเมื่อไร

เป็นต้น อะไรทำนองนี้ค่ะ :เฮ้อ:

ความสุข ไม่ใช่การ... "เพิ่ม"...สิ่งที่ไม่จำเป็นเข้ามาในชีวิต
แต่มัน คือ การ "ลด"....สิ่งที่ไม่จำเป็นออกไปจากชีวิต

11 ปี 6 เดือน ที่ผ่านมา #22900 โดย Wanlop
ตอนนี้ที่ดินได้โอนเป้นชื่อแม่เรียบร้อยแล้ว
โอนก่อนตายหรือหลังตายครับ

11 ปี 6 เดือน ที่ผ่านมา #22979 โดย Bonsaihills
- ขอตั้งข้อสังเกตุครับหนี้บัตรเครดิตเป็นหนี้ส่วนบุคคลใช่ไหมครับ ถ้าเจ้าของบัตรเครดิตเสียชีวิตไปแล้ว ผู้ที่เป็นบุตรหรือครอบครัว
ไม่จำเป็นต้องชดใช้หนี้นั้นๆแทนผูว้ตายใช่ไหมครับ
- ถ้าเป็นเช่นนั้นทุกอย่างก็โมฆะตั้งแต่ต้นจริงไม่จีริงรบกวนผู้รู้ตอบด้วยคนครับ

11 ปี 6 เดือน ที่ผ่านมา - 11 ปี 6 เดือน ที่ผ่านมา #22982 โดย Ly89

Bonsaihills เขียน: - ขอตั้งข้อสังเกตุครับหนี้บัตรเครดิตเป็นหนี้ส่วนบุคคลใช่ไหมครับ ถ้าเจ้าของบัตรเครดิตเสียชีวิตไปแล้ว ผู้ที่เป็นบุตรหรือครอบครัว
ไม่จำเป็นต้องชดใช้หนี้นั้นๆแทนผูว้ตายใช่ไหมครับ

ใช่

- ถ้าเป็นเช่นนั้นทุกอย่างก็โมฆะตั้งแต่ต้นจริงไม่จีริงรบกวนผู้รู้ตอบด้วยคนครับ

...ถ้าเจ้าหนี้ได้ฟ้องร้องให้ชำระหนี้จากทรัพย์สินที่เป็นมรดกตกทอดของผู้ตาย(ถ้าไม่มีก็แล้วไป)

ตามกฏหมายเขาก็ทำได้ครับ....ก็อ่านดูในกระทู้นี้แหละครับ

11 ปี 6 เดือน ที่ผ่านมา #23019 โดย Wanlop
...ถ้าเจ้าหนี้ได้ฟ้องร้องให้ชำระหนี้จากทรัพย์สินที่เป็นมรดกตกทอดของผู้ตาย(ถ้าไม่มีก็แล้วไป)

เพิ่มเติมครับ เจ้าหนี้ไม่มีสิทธิไปบังคับให้ทายาทชำระหนี้ส่วนต่างที่เหลือ ในกรณีทรัพย์มรดกของผู้ตายชำระหนี้ไม่พอ แต่ถ้าหักลบกลบหนี้กันแล้ว ส่วนเกินที่เหลือต้องคืนให้กับทายาทครับ :bye:
สมาชิกต่อไปนี้บอกขอบคุณ: Ly89

ผู้ดูแล: MommyangelBadmankonsiam
เวลาที่ใช้ในการสร้างหน้าเว็บ: 0.604 วินาที
ขับเคลื่อนโดย ระบบฟอรัม Kunena