ใครเป็นผู้อ่ยัดเงินเดือนคะเจ้่าหนี้หรือกรมบังคับคดี

11 ปี 6 เดือน ที่ผ่านมา #22437 โดย หมูน้อยเปรี้ยว
หยุดจ่ายของcity bank บัตรเครดิตขึ้นศาลพิษากสาแล้วแต่ยังไม่มีเงินจ่ายแลัยังไม่ได้จ่ายมาประมาณ3ปีแล้วค่ะ วันนี้มีโทรศัพท์มาที่ฝ่ายบุคคลบอกว่าโทรจากซิตี้แบงก์จะขออายัดเงินเดือน แต่ฝ่่ายบุคคลอยากให้ตกลงกันเองก่อน เลยอยากทราบว่าการอายัดเงินเดือนต้องเป็นเจ้าหน้าที่กรมบังคับคดีหรือว่าเจิาหนี้ก็สามารถทำได้คะ (ได้อ่่นกระทู้การยึดทรัพย์แลัอ่ยัดเงินเดือนแล้วแต่ไม่เห็นบอกคะว่าจะอายัดได้โดยเจ้าหนี้หรือกรมบังคับคดี) สงสัยค่ะ

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

11 ปี 6 เดือน ที่ผ่านมา - 11 ปี 6 เดือน ที่ผ่านมา #22443 โดย Ly89

หมูน้อยเปรี้ยว เขียน: หยุดจ่ายของcity bank บัตรเครดิตขึ้นศาลพิษากสาแล้วแต่ยังไม่มีเงินจ่ายแลัยังไม่ได้จ่ายมาประมาณ3ปีแล้วค่ะ วันนี้มีโทรศัพท์มาที่ฝ่ายบุคคลบอกว่าโทรจากซิตี้แบงก์จะขออายัดเงินเดือน แต่ฝ่่ายบุคคลอยากให้ตกลงกันเองก่อน เลยอยากทราบว่าการอายัดเงินเดือนต้องเป็นเจ้าหน้าที่กรมบังคับคดีหรือว่าเจิาหนี้ก็สามารถทำได้คะ (ได้อ่่นกระทู้การยึดทรัพย์แลัอ่ยัดเงินเดือนแล้วแต่ไม่เห็นบอกคะว่าจะอายัดได้โดยเจ้าหนี้หรือกรมบังคับคดี) สงสัยค่ะ

ทำไมจะไม่มีล่ะครับ....

การถูกยึดทรัพย์

เมื่อศาลมีคำพิพากษาให้เจ้าหนี้ชนะคดี หากลูกหนี้ไม่ชำระคืนตามคำพิพากษาภายใน 30 วัน
(ขอให้มียอดเข้าไปหลังมีคำพิพากษาภายในช่วงเวลานี้ คือ จ่ายคืนบางส่วนก็ได้ ไม่ใช่จ่ายเต็ม)
เจ้าหนี้มีสิทธิยึดทรัพย์หรืออายัดสิทธิเรียกร้องของลูกหนี้ได้
โดยให้ศาลตั้งเจ้าพนักงานบังคับคดีเพื่อออกหมายยึดและอายัดต่อไป

อ้างอิง
เกณฑ์การยึด-อายัดทรัพย์-อายัดเงินเดือน
www.consumerthai.org/debt/index.php?option=com_fireboard&Itemid=10&func=view&catid=3&id=12878

ความหมายก็คือ
เจ้าหนี้เป็นคนสืบทรัพย์ เมื่อเจอก็จะไปยื่นเรื่องให้กรมบังคับคดีจัดการอายัดทรัพย์ให้ เข้าใจหรือยังครับ

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

11 ปี 6 เดือน ที่ผ่านมา #22481 โดย หมูน้อยเปรี้ยว
ขอบคุณค่ะเข้าใจกระจ่างเลยค่า

11 ปี 6 เดือน ที่ผ่านมา - 11 ปี 6 เดือน ที่ผ่านมา #22490 โดย jackTs

ผู้ดูแล: MommyangelBadmankonsiam
เวลาที่ใช้ในการสร้างหน้าเว็บ: 0.406 วินาที
ขับเคลื่อนโดย ระบบฟอรัม Kunena