รบกวนช่วยคำนวณผ่อนบัตร KTC ค่ะ

11 ปี 7 เดือน ที่ผ่านมา #22395 โดย kook
สวัสดีค่ะ

เป็นหนี้บัตร KTC ค่ะ โดนฟ้องแล้ว ทำยอม 36 งวด ดอกเบี้ย 10 % (2 บัตรรวมกัน) เริ่มผ่อนมา 15/2/55 เดือนละ 1,500 บาท/บัตร แต่อยากทราบค่ะว่าถ้าเราต้องผ่อนครบ 36 งวด ต้องผ่อนยังไง เดือนละเท่าไหร่ ที่จะจบภายใน 36 งวด (อยากรู้ด้วยค่ะว่าดอกเบี้ยทั้งหมดผ่อนเสร็จเท่าไหร่)

รายละเอียดฟ้องตามนี้ค่ะ

เงินต้น บัตรเดรดิต 79,919.60 บัตรเงินสด 99,911.22
ฟ้องรวม 207,300 + ดอกเบี้ย 10 % /ปี ของเงินต้น

รบกวนพี่ๆ ช่วยคำนวณ หรือขอคำแนะนำวิธีการคำนวณก็ได้ค่ะ

ขอบคุณค่ะ

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

11 ปี 7 เดือน ที่ผ่านมา #22397 โดย kook
ลืมแจ้งวันฟ้องค่ะ 16/6/54

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

11 ปี 7 เดือน ที่ผ่านมา #22398 โดย Ly89

kook เขียน: สวัสดีค่ะ

เป็นหนี้บัตร KTC ค่ะ โดนฟ้องแล้ว ทำยอม 36 งวด ดอกเบี้ย 10 % (2 บัตรรวมกัน) เริ่มผ่อนมา 15/2/55 เดือนละ 1,500 บาท/บัตร แต่อยากทราบค่ะว่าถ้าเราต้องผ่อนครบ 36 งวด ต้องผ่อนยังไง เดือนละเท่าไหร่ ที่จะจบภายใน 36 งวด (อยากรู้ด้วยค่ะว่าดอกเบี้ยทั้งหมดผ่อนเสร็จเท่าไหร่)

รายละเอียดฟ้องตามนี้ค่ะ

เงินต้น บัตรเดรดิต 79,919.60 บัตรเงินสด 99,911.22
ฟ้องรวม 207,300 + ดอกเบี้ย 10 % /ปี ของเงินต้น

รบกวนพี่ๆ ช่วยคำนวณ หรือขอคำแนะนำวิธีการคำนวณก็ได้ค่ะ

ขอบคุณค่ะ

เงินต้น 207300
ดอกเบี้ยคงค้าง มีไหมครับ
ค่าทนาย มีไหมครับ

11 ปี 7 เดือน ที่ผ่านมา #22402 โดย ntps
รบกวนขอยืนยันข้อมูลด้วยค่ะ ว่า คุณได้ทำยอมความตาม
ยอดฟ้อง 207300 บาท หรือค่ะ บวกดอกเบี้ย 10%/ปี 36งวดๆ
ละ ไม่ต่ำกว่า 1500 บาท ใช่ไหมค่ะ

เรื่องรายละเอียดตารางไว้รอคุณอนาคินหรือผู้รู้ท่านอื่นนะค่ะ แต่
จะบอกว่า คุณได้ต่อรองลดหนี้บ้างหรือเปล่า หากคุณจ่ายเดือนละ
1500 ไป 36 งวด คุณจะหมดหนี้ช้าและต้องจ่ายงวดสุดท้ายเยอะ
มาก เพราะดอกเบี้ยปีละ 2 หมื่นกว่า (คำนวนปีแรก) ตกเดือนละ
1700 บาท เท่ากับว่าเงินที่จ่ายไปไม่ได้ตัดต้นเลยค่ะ เขาจะไปตัด
ดอกเบี้ยก่อน ยอดฟ้องคุณก็ค่อนข้างสูงด้วยค่ะ น่าจะต่อรองลดลง
มาหน่อยได้นะค่ะ แต่ก็สายไปแล้ว

ถ้าเป็นไปได้ ให้จ่ายมากกว่า 1500 บาทค่ะ ความจริงคุณต้องจ่าย
ขั้นต่ำประมาณ 7500 บาท/เดือน ถึงจบภายใน 36 งวดค่ะ

นี้คือการคำนวนคร่าวๆ เบื้องต้นค่ะ รอน้องเขามาทำตารางให้ดูทีหลังค่ะ

:sweat:

ความสุข ไม่ใช่การ... "เพิ่ม"...สิ่งที่ไม่จำเป็นเข้ามาในชีวิต
แต่มัน คือ การ "ลด"....สิ่งที่ไม่จำเป็นออกไปจากชีวิต

11 ปี 7 เดือน ที่ผ่านมา #22411 โดย kook
คุณ batk ค่ะ

ยอด 207,300 เป็นยอดที่ฟ้องรวมดอกเบี้ยค่ะ

ในใบยอมความลงไว้ว่าคิดดอกจากเงินต้น รวม 179,830.82

ส่วนค่าทนายไม่มีค่ะ

และเห็นทนายบอกว่าเงินที่เราจ่ายเข้าไปจะต้องไปหักดอกจากยอด 207,300 ก่อนค่ะ

11 ปี 7 เดือน ที่ผ่านมา #22413 โดย kook

kaewja เขียน: รบกวนขอยืนยันข้อมูลด้วยค่ะ ว่า คุณได้ทำยอมความตาม
ยอดฟ้อง 207300 บาท หรือค่ะ บวกดอกเบี้ย 10%/ปี 36งวดๆ
ละ ไม่ต่ำกว่า 1500 บาท ใช่ไหมค่ะ

เรื่องรายละเอียดตารางไว้รอคุณอนาคินหรือผู้รู้ท่านอื่นนะค่ะ แต่
จะบอกว่า คุณได้ต่อรองลดหนี้บ้างหรือเปล่า หากคุณจ่ายเดือนละ
1500 ไป 36 งวด คุณจะหมดหนี้ช้าและต้องจ่ายงวดสุดท้ายเยอะ
มาก เพราะดอกเบี้ยปีละ 2 หมื่นกว่า (คำนวนปีแรก) ตกเดือนละ
1700 บาท เท่ากับว่าเงินที่จ่ายไปไม่ได้ตัดต้นเลยค่ะ เขาจะไปตัด
ดอกเบี้ยก่อน ยอดฟ้องคุณก็ค่อนข้างสูงด้วยค่ะ น่าจะต่อรองลดลง
มาหน่อยได้นะค่ะ แต่ก็สายไปแล้ว

ถ้าเป็นไปได้ ให้จ่ายมากกว่า 1500 บาทค่ะ ความจริงคุณต้องจ่าย
ขั้นต่ำประมาณ 7500 บาท/เดือน ถึงจบภายใน 36 งวดค่ะ

นี้คือการคำนวนคร่าวๆ เบื้องต้นค่ะ รอน้องเขามาทำตารางให้ดูทีหลังค่ะ

:sweat:

สวัสดีค่ะพี่แก้วจ๋า

ขอเล่าก่อนที่จะยอมความหน่อยนะคะ สำหรับ ktc มีเอาหมายศาลไปให้คุณอาที่สวนลุมค่ะ และให้เขียนคำให้การให้ ก็ได้เลื่อนไปประมาณ 3 เดือน ช่วงที่รอทาง KTC ก็ไม่มีโทรมาเลยค่ะ พอถึงนัดสืบพยาน (ไม่แน่ใจว่าเรียกผิดรึเปล่านะคะ) พอดีคุณอาไม่ว่างติดคดีอื่น เลยให้ทนายอีกคนไปให้ พอถึงเวลาห้องเข้า ทาง KTC เอาหนังสือยอมความฉบับใหม่มาให้ค่ะ ก็มีลดยอดฟ้องมาให้ประมาณหมื่นกว่าบาท และลดดอกเบี้ยจาก 15 เป็น 10 % ทางทนายฝ่ายเรา บอกให้ตัดสินใจเองค่ะว่า จะยอมความหรือให้ศาลตัดสิน บอกว่าตอนนี้ ทาง KTC ก็มีลดให้บ้างแล้วตามหนังสือยอมความ หรือถ้าจะให้ศาลท่านตัดสินก็ได้ แต่ก็ตอบไม่ได้ว่าท่านจะตัดสินยังไงเพราะแล้วแต่ศาล บางทีอาจจะได้ดอกเบี้ยเท่านี้ หรือมากกว่า ก็ต้องแล้วแต่ศาลค่ะ (แต่แอบคิดในใจค่ะว่าทนายไม่เห็นช่วยอะไรเลย ..ถ้าประโยคนี้กล่าวไม่ถูกต้อง ขออภัยด้วยค่ะ)

สุดท้ายก็ยอมความค่ะ แต่ที่ต้องผ่อนเดือนละ 1,500 / บัตร เพราะไม่มีเงินก้อนค่ะ และเก็บเงินเอาไปปิดตัวที่ลดให้เยอะ ๆ ก่อน แต่เดือนหน้าก็พอจะผ่อนได้มากกว่านี้แล้วค่ะ เลยรบกวนถามพี่ ๆ ว่า ต้องผ่อนยังไงถึงจะดีที่สุด (ต่อไปก็พอจะผ่อนได้อย่างต่ำ 3,000 - 4,000 / บัตรค่ะ)

ปล. เคยมีลองโทรไปถามปิดบัญชีค่ะ ทางเจ้าหน้าแจ้งว่าไม่มีนโยบายลดต้น มีแต่ลดดอก แต่ว่าดอกเบี้ยที่ลดให้ ต้องคำนวณเต็ม 36 งวดก่อน ถึงจะมาลดให้ (งงค่ะ) ก็เลยไม่คุยต่อ เพราะเอาเปรียบมาก

11 ปี 7 เดือน ที่ผ่านมา - 11 ปี 7 เดือน ที่ผ่านมา #22415 โดย Ly89

kook เขียน: ในใบยอมความลงไว้ว่าคิดดอกจากเงินต้น รวม 179,830.82

ตั้งแต่วันที่เท่าไหร่.....วันที่ฟ้อง หรือ วันที่ยอมความ

11 ปี 7 เดือน ที่ผ่านมา - 11 ปี 7 เดือน ที่ผ่านมา #22416 โดย ntps
:เฮ้อ: แปลว่า ไม่เคยอ่าน ไม่เคยทำการบ้านเลยนะค่ะ

ห้องนี้ มีความรู้มากมาย เตือนล้านครั้งเรื่องไปศาล เรื่องอำนาจศาล

อ้อ ลืม เรื่องอำนาจทนาย :-( หนี้ของคุณนะ ไม่ใช่ของใครที่ไหน

ต่อให้คุณอาไปเอง ก็ต้องถามคุณคนเดียวเท่านั้นค่ะ

ที่ผ่านมา แก้วจ๋าไปศาลนับ 10กว่าครั้ง เจรจาเอง คุณอาไปสืบให้

บ้าง ทนายผู้ช่วยไปบ้าง แต่ทุกครั้ง การตัดสินใจจะเดินต่อไปยังไง

อยู่ที่เราค่ะ
ทนายไม่ใช่เจ้าของหนี้ เขาไม่รู้ว่า ความสามารถคุณแค่ไหน

ไหวไหม จะตัดสินใจแทนคุณไปได้ไง เพราะคุณจะต้องเป็นคนที่

รับผิดชอบรับคำพิพากษาไปดำเนินการ ไม่ใช่เขา

กรณี KTC ใครๆ ก็รุ้ว่า เขี้ยว (บางคนยังใช้คำว่า เคี้ยว น่าตีจริง)

นโยบายเขา ไม่ลดต้น ลดแต่ดอก แลละถ้าลด จ่ายปิด งวดเดียวจบ

ลดไม่เกิน 35% แต่ถ้าไม่มีเงิน เขาให้ผ่อนยาว 36 งวด ส่วนดอก

อยู่ที่ความสามารถในการเจรจาว่า จะโน้มน้าวให้เขาปลอดดอกเบี้ย

หรือ ดอกเบี้ย 0 % ได้หรือเปล่า เพราะของแก้วจ๋าก็ยังผ่อนอยู่

ใกล้จบแล้ว หนี้ 3แสนกว่า ปลอดดอกเบี้ย 36งวด เช่นกันค่ะ ผ่อน

มาแล้ว 2 ปีกว่า ปีหน้าจบ ผ่อนทั้งหมด 4 บัตรๆ ละ 2500-3500บาท

จึงถามว่า ในใบยอมความคุณ เขาระบุว่า 1500/เดือน ใช่ไหม หรือ

คุณจ่ายไปเองค่ะ

ถ้าคุณหาอ่านเคสตัวอย่างมากๆ หรือทำการบ้านมากๆ คุณจะไม่รู้สึก

แบบน้อยใจว่า ไม่มีใครช่วย
:เฮ้อ:

อีกเรื่องที่ขอเตือนนะค่ะ การให้ข้อมูลต้องให้อย่างถูกต้องครบถ้วน ไม่เช่นนั้น

คนอ่านเข้าใจผิดค่ะ

กรณียอมความ ค่าธรรมเนียมศาล และค่าทนายเป็นอันพับไปค่ะ คือไม่มี

ความสุข ไม่ใช่การ... "เพิ่ม"...สิ่งที่ไม่จำเป็นเข้ามาในชีวิต
แต่มัน คือ การ "ลด"....สิ่งที่ไม่จำเป็นออกไปจากชีวิต
ไฟล์ที่แนบมาด้วย:

11 ปี 7 เดือน ที่ผ่านมา #22417 โดย kook

batk เขียน:

kook เขียน: ในใบยอมความลงไว้ว่าคิดดอกจากเงินต้น รวม 179,830.82

ตั้งแต่วันที่เท่าไหร่.....วันที่ฟ้อง หรือ วันที่ยอมความ

นับถัดจากวันฟ้อง 16/6/54 ค่ะ

11 ปี 7 เดือน ที่ผ่านมา #22421 โดย kook

kaewja เขียน: :เฮ้อ: แปลว่า ไม่เคยอ่าน ไม่เคยทำการบ้านเลยนะค่ะ

ห้องนี้ มีความรู้มากมาย เตือนล้านครั้งเรื่องไปศาล เรื่องอำนาจศาล

อ้อ ลืม เรื่องอำนาจทนาย :-( หนี้ของคุณนะ ไม่ใช่ของใครที่ไหน

ต่อให้คุณอาไปเอง ก็ต้องถามคุณคนเดียวเท่านั้นค่ะ

ที่ผ่านมา แก้วจ๋าไปศาลนับ 10กว่าครั้ง เจรจาเอง คุณอาไปสืบให้

บ้าง ทนายผู้ช่วยไปบ้าง แต่ทุกครั้ง การตัดสินใจจะเดินต่อไปยังไง

อยู่ที่เราค่ะ
ทนายไม่ใช่เจ้าของหนี้ เขาไม่รู้ว่า ความสามารถคุณแค่ไหน

ไหวไหม จะตัดสินใจแทนคุณไปได้ไง เพราะคุณจะต้องเป็นคนที่

รับผิดชอบรับคำพิพากษาไปดำเนินการ ไม่ใช่เขา

กรณี KTC ใครๆ ก็รุ้ว่า เขี้ยว (บางคนยังใช้คำว่า เคี้ยว น่าตีจริง)

นโยบายเขา ไม่ลดต้น ลดแต่ดอก แลละถ้าลด จ่ายปิด งวดเดียวจบ

ลดไม่เกิน 35% แต่ถ้าไม่มีเงิน เขาให้ผ่อนยาว 36 งวด ส่วนดอก

อยู่ที่ความสามารถในการเจรจาว่า จะโน้มน้าวให้เขาปลอดดอกเบี้ย

หรือ ดอกเบี้ย 0 % ได้หรือเปล่า เพราะของแก้วจ๋าก็ยังผ่อนอยู่

ใกล้จบแล้ว หนี้ 3แสนกว่า ปลอดดอกเบี้ย 36งวด เช่นกันค่ะ ผ่อน

มาแล้ว 2 ปีกว่า ปีหน้าจบ ผ่อนทั้งหมด 4 บัตรๆ ละ 2500-3500บาท

จึงถามว่า ในใบยอมความคุณ เขาระบุว่า 1500/เดือน ใช่ไหม หรือ

คุณจ่ายไปเองค่ะ

ถ้าคุณหาอ่านเคสตัวอย่างมากๆ หรือทำการบ้านมากๆ คุณจะไม่รู้สึก

แบบน้อยใจว่า ไม่มีใครช่วย
:เฮ้อ:

อีกเรื่องที่ขอเตือนนะค่ะ การให้ข้อมูลต้องให้อย่างถูกต้องครบถ้วน ไม่เช่นนั้น

คนอ่านเข้าใจผิดค่ะ

กรณียอมความ ค่าธรรมเนียมศาล และค่าทนายเป็นอันพับไปค่ะ คือไม่มี

รับทราบค่ะพี่แก้วจ๋า

ที่ผ่อน 1,500 ในใบยอมความระบุค่ะ

11 ปี 7 เดือน ที่ผ่านมา - 11 ปี 7 เดือน ที่ผ่านมา #22422 โดย Ly89
ประมาณนี้ครับ....ผมเข้าใจว่าคุณจ่าย 3000 บาท ตั้งแต่ 15/2/55 เป็นต้นมานะ

เดือนตุลาที่จะถึงนี้คุณต้องจ่าย 8300 บาทต่อเดือน ถึงจะสิ้นสุด 36 งวดได้

ไฟล์ที่แนบมาด้วย:
สมาชิกต่อไปนี้บอกขอบคุณ: Pych, ntps

11 ปี 7 เดือน ที่ผ่านมา #22423 โดย kook

batk เขียน: ประมาณนี้ครับ....ผมเข้าใจว่าคุณจ่าย 3000 บาท ตั้งแต่ 15/2/55 เป็นต้นมานะ

เดือนตุลาที่จะถึงนี้คุณต้องจ่าย 8300 บาทต่อเดือน ถึงจะสิ้นสุด 36 งวดได้

ขอบคุณค่ะ คุณbatk

ผู้ดูแล: MommyangelBadmankonsiam
เวลาที่ใช้ในการสร้างหน้าเว็บ: 0.609 วินาที
ขับเคลื่อนโดย ระบบฟอรัม Kunena