ขอคำปรึกษาค่ะ มีใบอายัดเงินเดือนมาที่ทำงานเก่า

11 ปี 7 เดือน ที่ผ่านมา #22377 โดย chanel
ดิฉันหยุดจ่ายหนี้มาตั้งแต่ปี 52 แล้วค่ะ แต่สุขภาพไม่ค่อยดี มีการเปลี่ยนที่ทำงานบ่อย เป็นหนี้ดังนี้นะคะ
scb 18,xxx บัตรกดเงิน
scb 30,xxx สินเชื่อเงินสด
นครหลวงไทย 26,xxx
kungsri credit 30,xxx
kungsri cash 35,xxx
cimb 32,800
central card 32,xxx
hsbc 41,xxx
ktc 80,xxx
easy buy 37,xxx
eaon 22,xxx

ทั้งหมดนี้ หยุดจ่ายมาพอๆกันค่ะ มีการพยายามจะเก็บ ทำ hc ในแต่ละบัตร แต่มีเหตุต้องใช้เงินตลอดค่ะ ด้วยการทำงานที่ไม่ค่อยมีเวลาพักผ่อนทำให้ป่วยบ่อย ก็จะมี scb hsbc cimb โทรมาอยู่เรื่อยๆ พูดดีบ้างไม่ดีบ้าง เราบอกยังไม่พร้อม พร้อมจะติดต่อกลับไป บางเจ้าโทรเข้าออฟฟิศ พูดไม่ดีกะคนที่รับสาย แต่กะที่ทำงานล่าสุดเราบอกเขาหมดเรื่องหนี้ พวกเขาค่อนข้างเข้าใจ

ปัญหาล่าสุดที่เราเจอคือ เราออกจากที่ทำงานเก่านี้เมื่อ 31 สค ที่ผ่านมา จะไปทำงานที่ใหม่ แต่มี ปัญหาบางอย่าง ทำให้เรากลายเป็นว่างงาน แต่เรากำลังหางานใหม่ในเร็ววันมาก เพราะร่างกายเราป่วยบ่อยมากจากที่ทำงานเก่า แต่ล่าสุดมีหนังสือจาก centralcard มาที่บริษัท ส่งจากศาลบังคับคดี ทำเรื่องขออายัดเงินเดือน มีพี่เขาส่งเมลมาให้ดูค่ะ แต่เราออกจากงานมาแล้ว ประเด็นคือ เราคาดว่ามีหมายศาลไปที่อยู่ตามทะเบียนบ้านแต่เราไม่รู้เรื่องเพราะเราไม่ได้อยู่ที่นั่น และญาติที่เคยอยู่ก็ย้ายหายไปที่อื่นแล้ว ทำให้เรากลายเป็นผิดนัดศาลแน่เลย และเรายังไม่เคยถูกฟ้องจากเจ้าไหนเลย แต่ที่ทำงานเก่าล่าสุดที่เราออกมาเป็นในเคือของเซ็นทรัลฯ

ขอคำปรึกษาหน่อยค่ะควรทำอย่างไรต่อดี ต้องไปติดต่อบอกศาล หรือโทรไปที่ centralcard เพราะเรากำลังหาที่ทำงานใหม่อยู่ จะมีผลอะไรไม๊

ขอบคุณล่วงหน้าทุกความช่วยเหลือและคำปรึกษาค่ะ

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

11 ปี 6 เดือน ที่ผ่านมา #22382 โดย bad_au
สถานการณ์ของผมคล้ายๆ กับของคุณ ผมใกล้จะถูกบังคับคดี เพราะศาลตัดสินคดีแรก-รีดดี้ แต่ผมไม่มีเงินจะจ่าย มีจดหมายเอกสารไปวุ่นวายบ้านตามทะเบียนบ้าน ชื่อเลยต้องเด้งไปอยู่ทะเบียนบ้านกลาง ตอนนี้รอขั้นตอนต่อไป น่าจะเป็นบังคับคดี
ขอฝากถามไปด้วยว่า หากหมายบังคับคดีไปถึงนายจ้างใหม่ แล้วเกิดรายได้+โอที รวมแล้วมันเกิน 10,000 บาท จะต้องถูกหัก 30% ของส่วนเกิน 10,000 หากนายจ้างไม่ดำเนินการใดๆ จะให้ลูกจ้างไปเคลียกันเอง เพราะมันเป็นเรื่องส่วนตัวของเขา หากเขาไม่ดำเนินการใดๆ นายจ้างจะมีความผิดอย่างไร
ที่ผมถามเพราะที่ทำงานเก่าของผม มีคนเป็นหนี้บัตรฯ ถูกฟ้อง แล้วพิพากษา แล้วก็บังคับคดี แล้วก็เลยต้องเปลี่ยนงานไปเรื่อยๆ มีจดหมายของศาลไปที่นายจ้าง นายจ้างก็ให้ไปเคลียกันเอง ต่อมาก็มีนัดจากศาล 2ครั้งเรื่อง การไต่สวนเกียวกับรายได้ ก็เห็นเขาลางานไป แต่ไม่รู้ว่าไปจริงรึไม่ ล่าสุดก็ยังไม่มีเอกสารใดๆ มาที่ทำงานเลย นานกว่า 3 เดือนแล้ว ก็อยากรู้รายละเอียดตรงนี้ เพราะอนาคตของผมใกล้ถึงจุดนั้นแล้ว
หมายเหต: รายได้ของพนักงานคนที่ถูกฟ้องบังคับคดีนั้นเงินเดือนไม่ถึงหนึ่งหมื่น หากทำโอทีก็จะเกิน ผมคาดว่าเขาคงไม่ทำโอฯ แล้วละ
ขอฝากถามของผมด้วยว่า หากมีบัญชีเอทีเอ็ม ปกติมีไม่ถึงร้อยหรอก แต่บางครั้งมีความจำเป็นต้องใช้เงินด่วน จะโทรไปให้เพื่อนโอนมา หากไม่ถึง 10,000 สามารถอายัดได้มั้ย หรืออายัดได้ทันทีรึไม่ ธ.จะบอกเราก่อนรึไม่

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

11 ปี 6 เดือน ที่ผ่านมา #22383 โดย Ly89

chanel เขียน: ดิฉันหยุดจ่ายหนี้มาตั้งแต่ปี 52 แล้วค่ะ แต่สุขภาพไม่ค่อยดี มีการเปลี่ยนที่ทำงานบ่อย เป็นหนี้ดังนี้นะคะ
scb 18,xxx บัตรกดเงิน
scb 30,xxx สินเชื่อเงินสด
นครหลวงไทย 26,xxx
kungsri credit 30,xxx
kungsri cash 35,xxx
cimb 32,800
central card 32,xxx
hsbc 41,xxx
ktc 80,xxx
easy buy 37,xxx
eaon 22,xxx

ทั้งหมดนี้ หยุดจ่ายมาพอๆกันค่ะ มีการพยายามจะเก็บ ทำ hc ในแต่ละบัตร แต่มีเหตุต้องใช้เงินตลอดค่ะ ด้วยการทำงานที่ไม่ค่อยมีเวลาพักผ่อนทำให้ป่วยบ่อย ก็จะมี scb hsbc cimb โทรมาอยู่เรื่อยๆ พูดดีบ้างไม่ดีบ้าง เราบอกยังไม่พร้อม พร้อมจะติดต่อกลับไป บางเจ้าโทรเข้าออฟฟิศ พูดไม่ดีกะคนที่รับสาย แต่กะที่ทำงานล่าสุดเราบอกเขาหมดเรื่องหนี้ พวกเขาค่อนข้างเข้าใจ

ปัญหาล่าสุดที่เราเจอคือ เราออกจากที่ทำงานเก่านี้เมื่อ 31 สค ที่ผ่านมา จะไปทำงานที่ใหม่ แต่มี ปัญหาบางอย่าง ทำให้เรากลายเป็นว่างงาน แต่เรากำลังหางานใหม่ในเร็ววันมาก เพราะร่างกายเราป่วยบ่อยมากจากที่ทำงานเก่า แต่ล่าสุดมีหนังสือจาก centralcard มาที่บริษัท ส่งจากศาลบังคับคดี ทำเรื่องขออายัดเงินเดือน มีพี่เขาส่งเมลมาให้ดูค่ะ แต่เราออกจากงานมาแล้ว ประเด็นคือ เราคาดว่ามีหมายศาลไปที่อยู่ตามทะเบียนบ้านแต่เราไม่รู้เรื่องเพราะเราไม่ได้อยู่ที่นั่น และญาติที่เคยอยู่ก็ย้ายหายไปที่อื่นแล้ว ทำให้เรากลายเป็นผิดนัดศาลแน่เลย และเรายังไม่เคยถูกฟ้องจากเจ้าไหนเลย แต่ที่ทำงานเก่าล่าสุดที่เราออกมาเป็นในเคือของเซ็นทรัลฯ

ขอคำปรึกษาหน่อยค่ะควรทำอย่างไรต่อดี ต้องไปติดต่อบอกศาล หรือโทรไปที่ centralcard เพราะเรากำลังหาที่ทำงานใหม่อยู่ จะมีผลอะไรไม๊

ขอบคุณล่วงหน้าทุกความช่วยเหลือและคำปรึกษาค่ะ

ผมไม่รู้ว่าหนี้ทั้งหมดที่คุณมี แต่ละเจ้าไปถึงไหนแล้ว มีปิดบัญชีไปบ้างหรือเปล่า

ผมเดาว่า.....ยัง.....นะครับ เพราะฉะนั้น คุณหยุดจ่ายมาก็หลายปีแล้ว ให้คุณกลับไปเช็คบรูโรก่อนว่า หนี้แต่ละตัวมันหยุดตั้งแต่วันที่เท่าไหร่ นานเท่าไหร่แล้ว หมดอายุความในการฟ้องร้องหรือยัง ถ้าหมดอายุความแล้วก็สามารถต่อสู้คดีได้ครับ ตามลิงค์นี้
ข้อต่อสู้ในคดีแพ่ง ที่ลูกหนี้ควรศึกษา
www.consumerthai.org/debtclub/index.php?option=com_kunena&func=view&catid=7&id=1897&Itemid=29
อายุความในการฟ้องร้อง คดีแพ่ง (หนี้เงิน)
debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&func=view&catid=7&id=813&Itemid=29
ส่วนตัวที่ฟ้องและบังคับคดีแล้ว อันนี้ก็ไม่ต้องไปทำอะไรครับ ไม่ต้องไปติดต่ออะไร ถ้าเขาอยากได้เงิน หรืออยากอายัดเงินเดือนก็ให้เขาตามสืบตามอายัดเอาเอง แต่คุณต้องไม่มีทรัพย์สินอื่นๆเช่นบ้าน ที่ดิน รถ นะครับ....เพราะเจ้าหนี้สามารถยึดได้เลย...แต่ถ้าคุณพอมีเงินก้อน แล้วอยากแฮร์คัทให้จบ ก็ให้ติดต่อไปที่เจ้าหนี้โดยตรงครับ

แต่ถ้าประเมิณแล้วว่าหนี้ยังไม่หมดอายุความ และส่อว่าจะทยอยฟ้องไล่เรี่ยกัน การปล่อยให้เข้าคิวอายัดเงินเดือนทีละเจ้า น่าจะเป็นทางออกที่ดีที่สุดครับ....หรือถ้าเงินเดือนไม่เกินหมื่น เจ้าหนี้ก็อายัดไม่ได้ครับ
www.consumerthai.org/debt/index.php?option=com_fireboard&Itemid=10&func=view&catid=3&id=12878เกณฑ์การอายัดทรัพย์-อายัดเงินเดือน หุ้น โบนัสต่างๆ ของพี่กรีนนี่
www.consumerthai.org/debt/index.php?option=com_fireboard&Itemid=10&func=view&catid=2&id=2742 หลักเกณฑ์การอายัดเงินเดือน และการลดอายัดเงินเดือนสามารถทำได้ไหม พี่นกอธิบายละเอียด
www.consumerthai.org/debtclub/index.php?option=com_kunena&func=view&catid=7&id=2194&Itemid=29กฏเกณฑ์ การอายัด(ยึด)ทรัพย์สิน ภายในบ้านของจำเลย(ลูกหนี้)
www.consumerthai.org/debtclub/index.php?option=com_kunena&func=view&catid=7&id=8746&Itemid=29หากลูกหนี้(จำเลย)ไม่มีเงินเดือนและทรัพย์สิน...จะเป็นอย่างไร ?

11 ปี 6 เดือน ที่ผ่านมา #22384 โดย Ly89

bad_au เขียน: ขอฝากถามของผมด้วยว่า หากมีบัญชีเอทีเอ็ม ปกติมีไม่ถึงร้อยหรอก แต่บางครั้งมีความจำเป็นต้องใช้เงินด่วน จะโทรไปให้เพื่อนโอนมา หากไม่ถึง 10,000 สามารถอายัดได้มั้ย หรืออายัดได้ทันทีรึไม่ ธ.จะบอกเราก่อนรึไม่

อายัดได้ครับ.....ทุกบาททุกสตางค์เลยครับ

เว้นแต่ว่า ถูกอายัดเงินเดือนไปก่อนแล้ว และเป็นบัญชีที่เงินเดือนเข้า....

โดนอายัดเงินเดือนโดนอายัดบัญชีธนาคารพร้อมกันทำไงดีhttp://www.consumerthai.org/debt/index.php?option=com_fireboard&Itemid=10&func=view&id=663&catid=2
โดนอายัดเงินเดือน 60%
www.consumerthai.org/debtclub/index.php?option=com_kunena&func=view&catid=5&id=1219&Itemid=29#1269

11 ปี 6 เดือน ที่ผ่านมา #22385 โดย chanel
ขอบคุณค่ะ สำหรับคำปรึกษา
ขอเพิ่มเติมนะคะ ยังไม่ได้ปิดค่ะกับบัญชีไหน และตอนนี้ยังไม่มีเงินก้อนค่ะ
กำลังหางานใหม่อยู่
เราไม่มีทรัพย์สินอะไรเลย
แล้วเราจะแก้ปัญหาเรื่องการส่งเอกสารมาที่อยู่ปัจจุบันได้ไม๊คะ เรากลัวว่าถ้ามีรายไหนฟ้องอีก
เราจะไม่รู้เรื่องกลายเป็นผิดนัดค่ะ เคยอ่านมาว่า ส่งตามที่อยู่บัตร เราเองก็ไม่มีที่ให้ย้ายไปทะเบียนบ้านใครค่ะ
ที่อยู่ตามบัตรของเราก็ไม่มีตัวบ้านนานแล้ว แต่ญาติที่มีอยู่คนเดียวเคยอยู่ย่านนั้นเคยรับแทน แต่ตอนนี้เขาไม่อยู่แล้ว

11 ปี 6 เดือน ที่ผ่านมา - 11 ปี 6 เดือน ที่ผ่านมา #22391 โดย ntps

ถาม แก้ปัญหาเรื่องการส่งเอกสาร

ตอบ เจ้าหนี้ ถ้าเขาจะฟ้อง เขาหาทางตามคุณเจอจนได้ค่ะ ที่ผ่านมา อาจเกิด
จากคุณย้ายระหว่างที่เขากำลังยื่นฟ้อง เขาจึงฟ้องศาลตามที่อยู่เดิม แต่ถ้า
มีเจ้าหนี้รายอื่นฟ้อง เขาคงรู้แล้วว่า คุณอยู่ไหน

ทำตามที่น้องเขาแนะนำค่ะ กลับไปเช็คบรูโรก่อน

และอ่านตามที่น้องเขาโพสให้ไว้นะค่ะ อ่านอย่างมีสติ และอย่างละเอียดค่ะ

เรื่อง การอายัดเงินเดือนระหว่างตกงาน ปล่อยไปค่ะ แม้ว่าเขาจะส่ง
ไปที่ทำงานเก่า ที่ทำงานเก่าเขาฉลาดพอที่จะตอบกรมบังคับคดีว่า
คุณลาออกแล้วค่ะ เขาไม่จำเป็นต้องส่ง และคุณไม่จำเป็นต้องทำอะไร
เจ้าหนี้คุณเขาต้องกลัว และเต้นเป็นเจ้าเข้าหาตัวคุณต่อไปค่ะ

ที่นี่เราสอนให้หาปลา และไม่สนับสนุนการชักดาบค่ะ ดังนั้น
การอ่านมากๆ ช่วยคุณมากกว่าการถามแบบ 20 คำถามนะค่ะ
โดยเฉพาะสิ่งที่คุณถามมา เรามีคำตอบในห้องนี้ค่ะ
แวะไปอ่านฟรี ได้ตลอด 24 ชั่วโมงค่ะ

ความสุข ไม่ใช่การ... "เพิ่ม"...สิ่งที่ไม่จำเป็นเข้ามาในชีวิต
แต่มัน คือ การ "ลด"....สิ่งที่ไม่จำเป็นออกไปจากชีวิต
ไฟล์ที่แนบมาด้วย:

11 ปี 6 เดือน ที่ผ่านมา #22393 โดย chanel

kaewja เขียน:

ถาม แก้ปัญหาเรื่องการส่งเอกสาร

ตอบ เจ้าหนี้ ถ้าเขาจะฟ้อง เขาหาทางตามคุณเจอจนได้ค่ะ ที่ผ่านมา อาจเกิด
จากคุณย้ายระหว่างที่เขากำลังยื่นฟ้อง เขาจึงฟ้องศาลตามที่อยู่เดิม แต่ถ้า
มีเจ้าหนี้รายอื่นฟ้อง เขาคงรู้แล้วว่า คุณอยู่ไหน

ทำตามที่น้องเขาแนะนำค่ะ กลับไปเช็คบรูโรก่อน

และอ่านตามที่น้องเขาโพสให้ไว้นะค่ะ อ่านอย่างมีสติ และอย่างละเอียดค่ะ

เรื่อง การอายัดเงินเดือนระหว่างตกงาน ปล่อยไปค่ะ แม้ว่าเขาจะส่ง
ไปที่ทำงานเก่า ที่ทำงานเก่าเขาฉลาดพอที่จะตอบกรมบังคับคดีว่า
คุณลาออกแล้วค่ะ เขาไม่จำเป็นต้องส่ง และคุณไม่จำเป็นต้องทำอะไร
เจ้าหนี้คุณเขาต้องกลัว และเต้นเป็นเจ้าเข้าหาตัวคุณต่อไปค่ะ

ที่นี่เราสอนให้หาปลา และไม่สนับสนุนการชักดาบค่ะ ดังนั้น
การอ่านมากๆ ช่วยคุณมากกว่าการถามแบบ 20 คำถามนะค่ะ
โดยเฉพาะสิ่งที่คุณถามมา เรามีคำตอบในห้องนี้ค่ะ
แวะไปอ่านฟรี ได้ตลอด 24 ชั่วโมงค่ะ

ขอบคุณค่ะ จะอ่านให้มากกว่านี้แต่ถ้าอ่านแล้วไม่ค่อยเข้าใจ จะไปที่สวนลุมวันอาทิตย์นะคะ
ดิฉันมีความตั้งใจจะต้องใช้หนี้ให้หมดให้ได้คะ ไม่คิดชักดาบหรือหนีหนี้
ขอตั้งสติ แล้วเคลียไปทีละท่อนๆ เพราะที่ผ่านมา มีวิธีแก้ ปห แบบผิดๆ หมุนนั่นโปะหนี้ บานปลาย
ปล่อยให้มามีอิทธิพลกับสมาธิในการทำงาน แต่ได้รู้จักที่นี่ ก็ทำให้มีกำลังใจ มีสติมากขึ้น ว่าควรก้าวเดินยังไงต่่
แต่ด้วยอาจไม่ค่อยเข้าใจในภาษาเขียนบางอย่าง คงต้องอ่านให้มากขึ้น หรือหาทางพูดคุยค่ะ

11 ปี 6 เดือน ที่ผ่านมา #22598 โดย chanel
เมื่อวานไปขอเอกสารที่ เครดิตบูโรมาแล้วค่ะ
central card สถานะอยู่ในกระบวนการทางกฏหมาย (คือฟ้องไปเรียบร้อย พิพากษา เราไม่ได้ไปศาลเพราะไม่ได้อยู่ที่บ้านตามทะเบียนบ้าน เลยไม่ได้รับหมาย)

แต่ตัวเลข เป็น 49,xxx จาก ตัวเลข 33,xxx ที่เคยเปน จม มาทวง (เราคิดว่าคงเปนการบวกดอกเบี้ยหรือค่าธรรมเนียมสักอย่างละมั้ง)

ตอนนี้เราพยายามตั้งสติให้ไม่เครียด และคิดว่า เราคงโดนตามมาอาญัติเงินเดือนที่ทำงานใหม่ (ที่เรายังรอเขาตอบ ว่าจะรับใหม่)

ส่วนรายอื่นๆ ในเอกสารจากยูโร ก็มีตัวเลขที่สูงกว่าที่เราหยุดจ่ายและเคยได้รับจดหมายมา เรากำลังกังวลว่าถ้าจะมีรายต่อไปส่งฟ้องอีกไหม เพราะปัญหาอยู่ที่เรื่องการส่งเอกสารแล้วไม่รู้เรื่องไม่ได้ไปศาล

แต่ถ้าไม่มีจนกว่าจะเคลียกับเจ้าแรกเสร็จ ก้คงดี เพราะเราคำนวนว่าเรามีเป้าหมาย จะเก็บเงินก้อน H/C กับรายอื่นๆ ให้หมด ดีกว่ากลายเป็นคนผิดนัดศาล แล้วโดนพิพากแบบตัวเลขสูงกว่าที่เราเริ่มหยุดจ่าย

หลายๆใบ ที่วันหยุดจ่าย เกิน 2 ปี แล้ว

ทั้งนี้ มีความมุ่งมั่น และตั้งใจมากว่าจะจบหนี้ให้หมดให้ได้ภายใน2ปีนี้ ขอดูและปรึกษาผู้รู้เพื่อนๆ ในเวปนี้ เป็นกำลังใจให้ด้วยนะคะ

ขอบคุณค่ะ

11 ปี 6 เดือน ที่ผ่านมา #22599 โดย Ly89

chanel เขียน: เมื่อวานไปขอเอกสารที่ เครดิตบูโรมาแล้วค่ะ
central card สถานะอยู่ในกระบวนการทางกฏหมาย (คือฟ้องไปเรียบร้อย พิพากษา เราไม่ได้ไปศาลเพราะไม่ได้อยู่ที่บ้านตามทะเบียนบ้าน เลยไม่ได้รับหมาย)
แต่ตัวเลข เป็น 49,xxx จาก ตัวเลข 33,xxx ที่เคยเปน จม มาทวง (เราคิดว่าคงเปนการบวกดอกเบี้ยหรือค่าธรรมเนียมสักอย่างละมั้ง)
ตอนนี้เราพยายามตั้งสติให้ไม่เครียด และคิดว่า เราคงโดนตามมาอาญัติเงินเดือนที่ทำงานใหม่ (ที่เรายังรอเขาตอบ ว่าจะรับใหม่)

ก็ปล่อยให้เขาตามอายัดไปครับ....

ส่วนรายอื่นๆ ในเอกสารจากยูโร ก็มีตัวเลขที่สูงกว่าที่เราหยุดจ่ายและเคยได้รับจดหมายมา เรากำลังกังวลว่าถ้าจะมีรายต่อไปส่งฟ้องอีกไหม เพราะปัญหาอยู่ที่เรื่องการส่งเอกสารแล้วไม่รู้เรื่องไม่ได้ไปศาล

จะต้องมีแน่ๆครับ....คุณอ่านที่ผมแปะลิงค์ให้หรือยัง
หนี้แต่ละตัวมันหมดอายุความหรือยัง....เห็นมีทั้งบัตรเครดิตบัตรกดเงินสด และก็สินเชื่อ อายุความไม่เท่ากันนะครับ...ตัวไหนที่ยังไม่หมดอายุความ ถ้าเขาฟ้องก็ปล่อยให้เข้าคิวไปสิครับ ถ้าคุณยังไม่มีเงินแฮร์คัท

แต่ถ้าไม่มีจนกว่าจะเคลียกับเจ้าแรกเสร็จ ก้คงดี เพราะเราคำนวนว่าเรามีเป้าหมาย จะเก็บเงินก้อน H/C กับรายอื่นๆ ให้หมด ดีกว่ากลายเป็นคนผิดนัดศาล แล้วโดนพิพากแบบตัวเลขสูงกว่าที่เราเริ่มหยุดจ่ายหลายๆใบ ที่วันหยุดจ่าย เกิน 2 ปี แล้ว

มันเป็นหน้าที่โดยตรงของคุณเองที่จะต้องหมั่นเช็คหมายศาลครับ จะได้ไม่พลาดโอกาสอันดี

ทั้งนี้ มีความมุ่งมั่น และตั้งใจมากว่าจะจบหนี้ให้หมดให้ได้ภายใน2ปีนี้ ขอดูและปรึกษาผู้รู้เพื่อนๆ ในเวปนี้ เป็นกำลังใจให้ด้วยนะคะ
ขอบคุณค่ะ

อ่านให้เยอะๆหน่อยครับ....รับรองแก้ปัญหาหนี้ได้แน่นอน.....สู้ๆ....
สมาชิกต่อไปนี้บอกขอบคุณ: chanel

11 ปี 6 เดือน ที่ผ่านมา #22627 โดย chanel
ขอบคุณมากค่ะ มีกำลังใจขึ้นเยอะเลยค่ะ รู้สึกว่าไม่ได้ตัวคนเดียว บนโลกใบนี้

ตอนนี้ตั้งหน้าตั้งตาหางานทำ หารายได้พิเศษ

ทำตารางบัญชี ทำตารางชีวิตแล้วค่ะ รอบคอบการใช้จ่ายด้วยค่ะ

คิดว่าจุดหมายอยู่ไม่ไกลค่ะ เราต้องทำได้ ไม่เร็วก้ช้า จะมุ่งมั่นต่อไปค่ะ

จะสู้ต่อไป แล้วจะรายงานความคืบหน้าเรื่อยๆนะคะ

:สู้ๆ:

11 ปี 6 เดือน ที่ผ่านมา #22654 โดย Mint13554
ขอแนะนำในการอ่านกระทู้ปักหมุด นิดหน่อยนะค่ะ แอนเป็นคนขี้ลืม แล้วก็ที่ผ่านมาตอนหยุดจ่ายแรกๆก็กังวลมากๆ ทำให้เรารีบอ่านกระทุปักหมุด ทำให้รายละเอียดตกหล่นไปบ้าง แอนใช้วิธี จดค่ะ ไม่ใชุจดทุกตัวอักษร จดสรุปที่เราอ่าน อีกอย่างเวลาอ่านแล้วมักจะมีคำถามว่า ถ้าเป็นอย่างงั้นจะทำไง ถ้าเป็นอย่างงี้ นอกเหนือจากที่โพสทำไง แอนจะจดคำถามเหล่านั้นไว้ค่ะ แล้วก็ไล่อ่านไอ้ที่เราตั้งคำถามในใจ เพราะหลายๆคนผ่านจุดที่เรากำลังเป็นไปแล้ว ได้แม้กระทั่งวิธีโต้ตอบไอ้พวกทวงแบบโหดๆ ไอ้ประเภทอ้างมาหาที่ทำงาน ไอ้พวกที่ประจานเรากับเพื่อน พ่อแม่ ญาติๆ แอนเจอกระทั่งอ้างเป็นเจ้าหน้าที่บังคับคดี พร้อมตำรวจจะยึดทรัพย์ โทรไปหาแฟนว่าจะฟ้องเรา ถ้าแฟนไม่โอนเงินให้แม้กระทั่งถ้าไม่จ่ายไม่รับประกันความปลอดภัยของเรา (อันนี้แอนโทรเข้าบริษัทเลยว่าแน่จิงส่งมา แจ้งความไว้แล้วถ้าเราเป็นอะไรหนี้ศูนย์และบริษัทโดนฟ้องแน่ฐานจ้างวานคนทำร้ายผู้อื่น555 ) แอนก็ได้วิธีการเทคนิคเอาตัวรอดจากที่นี่ทั้งนั้น ถ้าไม่ไหว ไม่เข้าใจ จริงๆ ถึงมาตั้งกระทู้ถาม พี่ๆอีกครั้ง บางทียอรับว่าตั้งเพราะความกังกลใจ กลัว และก็ประเภทว่าเค้าผ่านได้แล้วเราละจะผ่านไหม แม้จะอ่านวิธีการต่างๆผ่านตาไปแล้ว เพราะแอนยอมรับเลยล่ะว่า คำถามมีร้อยแปดพันเก้าประการที่มันผุดขึ้นในห้ว เพราะเรากำลังสับสนกำลังเสียขวัญ อ่านให้มากๆ คำถามไหนมันผุดขึ้นมาจด แล้วหาคำตอบ ในกระทู้ของเพื่อนๆพี่ๆในนี้มีคำตอบให้แม้ต้องเสียเวลาหาบ้างแต่รับรองคุ้มค่ะ ทุกวันนี้แอนยังปิดไม่ได้ซักตัวแต่ก็รอเวลาเป็นไท อยู่ พยายามอ่านมากๆนะคะ เป็นกำลังใจให้ค่ะ สู้ๆ ผ่านไปด้วยกันเค่ะ

ผู้ดูแล: MommyangelBadmankonsiam
เวลาที่ใช้ในการสร้างหน้าเว็บ: 0.674 วินาที
ขับเคลื่อนโดย ระบบฟอรัม Kunena