ถามปัญหาหนี้ กยศ.+สินเชื่อบัตรกดเงินสดค่ะ

11 ปี 7 เดือน ที่ผ่านมา #22306 โดย pla47
ได้อ่านกระทู้มาบ้างแล้วค่ะได้ความรู้ดีมากๆ ตอนนี้มีหนี้อยู่ ที่หยุดจ่ายแล้วดังนี้ค่ะเพราะย้านงานที่ใหม่และย้ายที่อยู่ค่ะ เลยช๊อตมากๆ

ซึ่งมีรายการดังนี้ค่ะ

CIME Cash = 50,000 (หยุดจ่ายมาเกือบ 2 เดือนแล้วค่ะมีโทรตามมาให้จ่ายขั้นต่ำรายเดือน 3 ครั้งแล้วค่ะ)
KTC = 35000 (หยุดจ่ายมาเกือบ 2 เดือนแล้วค่ะ ไม่มีโทรมาทวงเลยค่ะ)
กยศ = ประมาณ 220000 (ผ่อนจ่ายไปแล้ว 2 ปีแรกตอนนี้ค้างจ่ายรายปี ประมาณ 5 ปีแล้วค่ะ)

ปรึกษาหน่อยค่ะว่าต้องเคลียร์เจ้าไหนก่อน และที่ไหนจะประนอมหนี้ได้เร็วสุด
ตอนนี้ไม่รู้ความเคลื่อนไหวใบตามหนี้เลยสักที่ค่ะเพราะย้ายที่อยู่วันเสาร์นี้จะแจ้งที่อยู่ใหม่
กับ KTC และ CIMB ส่วน กยศ ยังไม่รู้ว่าจะต้องติดต่อทางไหนค่ะ รบกวนใครมีประสบการณ์
ช่วยบอกทีค่ะ ขอบคุณค่ะ

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

11 ปี 7 เดือน ที่ผ่านมา #22318 โดย น้ำมนต์

pla47 เขียน: ได้อ่านกระทู้มาบ้างแล้วค่ะได้ความรู้ดีมากๆ ตอนนี้มีหนี้อยู่ ที่หยุดจ่ายแล้วดังนี้ค่ะเพราะย้านงานที่ใหม่และย้ายที่อยู่ค่ะ เลยช๊อตมากๆ

ซึ่งมีรายการดังนี้ค่ะ

CIME Cash = 50,000 (หยุดจ่ายมาเกือบ 2 เดือนแล้วค่ะมีโทรตามมาให้จ่ายขั้นต่ำรายเดือน 3 ครั้งแล้วค่ะ)
KTC = 35000 (หยุดจ่ายมาเกือบ 2 เดือนแล้วค่ะ ไม่มีโทรมาทวงเลยค่ะ)
กยศ = ประมาณ 220000 (ผ่อนจ่ายไปแล้ว 2 ปีแรกตอนนี้ค้างจ่ายรายปี ประมาณ 5 ปีแล้วค่ะ)

ปรึกษาหน่อยค่ะว่าต้องเคลียร์เจ้าไหนก่อน และที่ไหนจะประนอมหนี้ได้เร็วสุด
ตอนนี้ไม่รู้ความเคลื่อนไหวใบตามหนี้เลยสักที่ค่ะเพราะย้ายที่อยู่วันเสาร์นี้จะแจ้งที่อยู่ใหม่
กับ KTC และ CIMB ส่วน กยศ ยังไม่รู้ว่าจะต้องติดต่อทางไหนค่ะ รบกวนใครมีประสบการณ์
ช่วยบอกทีค่ะ ขอบคุณค่ะ

พี่ไม่มีประสพการณ์ของ หนี้ กยศ นะ (เพราะสมัยพี่ ไม่มีโครงการนี้)

แต่น่าจะเข้าไปติดต่อเหมือนกับตอนที่คุณขอกู้มาเรียน....

โครงการดีๆ จ่ายเถอะค่ะ ไปคุยกับเจ้าหน้าที่ .....

สงสารน้องๆ ที่ยากจน แต่อยากเรียน จะได้มีโครงการนี้ อีกนานๆ ......

ใครจะไปรู้ว่า อีกหน่อย ลูก หลาน เหลน เรา ต้องพึ่งโครงการนี้หรือเปล่า...

ขอให้โชคดีค่ะ หมดหนี้ไว ๆ

:bye:

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

11 ปี 7 เดือน ที่ผ่านมา #22320 โดย pla47

11 ปี 7 เดือน ที่ผ่านมา #22331 โดย คุณากร

pla47 เขียน: ถามปัญหาหนี้ กยศ.+สินเชื่อบัตรกดเงินสดค่ะ

ถ้าคุณได้อ่านกระทู้จริงๆ แล้วคุณไม่เห็นเหรอครับ ว่าในเวปบอร์ดแห่งนี้
เขาเขียนถึงหนี้ กยศ.เอาไว้ว่ายังไง

debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&func=view&catid=5&id=19679&Itemid=29#19783

debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&func=view&catid=5&id=18395&Itemid=29#18395

debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&func=view&catid=5&id=14721&Itemid=29#16023

www.consumerthai.org/debt/index.php?option=com_fireboard&Itemid=0&func=view&id=8385&view=flat&catid=2

www.consumerthai.org/debt/index.php?option=com_fireboard&Itemid=10&func=view&catid=2&id=8692

www.consumerthai.org/debtclub/index.php?option=com_kunena&func=view&catid=5&id=7692&Itemid=29#11214

debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&func=view&catid=6&id=822&limit=50&limitstart=350&Itemid=29#12046

ongkuleemarn เขียน:

ก่อนอื่น...อยากจะประชาสัมพันธ์ให้คุณได้เข้าใจเสียก่อนว่า ที่นี่คือ

ชมรมหนี้บัตรเครดิต และสินเชื่อส่วนบุคคล

ที่นี่ ไม่ใช่ ชมรมหนี้นอกระบบ
ไม่ใช่ ชมรมหนี้ กยศ.
ไม่ใช่ ชมรมหนี้ สหกรณ์
ไม่ใช่ ชมรมหนี้ ไฟแนนซ์/ลิสซิ่งต์
ไม่ใช่ ชมรมหนี้ บ้าน/คอนโด หรือซื้อที่อยู่อาศัยแล้วถูกโกง
ไม่ใช่ ชมรมหนี้วงแชร์
ไม่ใช่ ชมรมหนี้พนันฟุตบอล
ไม่ใช่ ชมรมหนี้หวย

ชมรมฯแห่งนี้...ไม่ใช่ห้างสรรพสินค้า ที่จะมีครบทุกสิ่งที่ต้องการ

ดังนั้น ถ้าหากคุณมีปัญหาในเรื่องอื่นๆ ที่นอกเหนือจากคำว่า "หนี้บัตรเครดิต และสินเชื่อส่วนบุคคล"(หรือหนี้ในระบบ)
กรุณาติดต่อไปที่ "มูลนิธิเพื่อผู้บริโภค" ซึ่งมีที่อยู่และรายละเอียด ของ มพบ.อยู่ในด้านล่างสุดของหน้าจอนี้

จึงเรียนมาเพื่อทราบ

สมาชิกต่อไปนี้บอกขอบคุณ: ntps

11 ปี 7 เดือน ที่ผ่านมา #22378 โดย jj_chamon
อยากให้คุณ pla47 ไปจ่ายกยศ. ก่อนนะครับ
เพราะดอกถูกสุด สงสารน้อง ๆ รุ่นหลัง ๆ หน่อยนะครับ
คุณบอกว่าหยุดจ่ายไปเป็นปีแล้ว ผมคิดว่าคงได้หมายศาลแล้วล่ะ
เพื่อนของผมก็เป็นหนี้กยศ.หยุดจ่ายมา5ปีแบบคุณ คือต้องไปขึ้นศาล
ไปทำสัญญาใหม่ว่าต้องจ่ายทุกเดือน เดือนละเท่าไรก็ต้องไปตกลงกัน
ถามว่าจะเช็คได้อย่างไร คุณก็โทรไปที่call center ของธ.กรุงไทยสิครับ

ส่วนหนี้เจ้าอื่นคุณ pla47 ก็ต้องเก็บเงินให้ได้มากที่สุดเพื่อปิดบัญชี
ช่วง1-3เดือนแรก ก็ทนรับสายหน่อย ต่อไปก็ชินเองครับ :)

11 ปี 7 เดือน ที่ผ่านมา #22694 โดย pla47
ก็เข้าใจน่ะค่ะก็อ่านอยู่ค่ะ แต่รบกวนถามเฉยๆไม่ใช่มาให้ว่ากันแบบนี้ค่ะ
ดิฉันก็มีหนี้สินเชื่อเหมือนกันค่ะไม่รู้ก็ไม่เป็นไรค่ะ ขอบคุณ

11 ปี 7 เดือน ที่ผ่านมา #22695 โดย pla47
วันนี้ก็มีโทรมา ทั้ง 2 เจ้าค่ะแต่เป็น ผญ. พูดสุภาพค่ะ CIMB เดือนนี้ 4 รอบ แล้วค่ะ ส่วน KTC เพิ่งวันนี้วันแรก

ส่วน กยศ ดิฉันรอโบนัสปลายปีค่ะจะทยอยจ่ายยอดค้างก่อนจะจ่ายให้ได้มากที่สุดค่ะ

11 ปี 7 เดือน ที่ผ่านมา - 11 ปี 7 เดือน ที่ผ่านมา #22700 โดย ntps
คุณคงไม่เข้าใจสิ่งที่เราชี้แนะ เรื่อง หนี้กยศ. ไม่ได้ว่า แต่ต่อว่า

ทำไม ถึงทำกับน้องรุ่นหลังได้ลงคอ เวลาคุณขอทุน คุณรู้จะไปเอาเงินที่ไหน แต่พอ

คุณเรียนจบแล้วไม่จ่ายคืน คุณอ้างว่า ไม่รู้จะติดต่อทางไหน แก้วจ๋าไม่เคยใช้บริการ

ที่นี่ แต่ไม่ได้นอนหลับ จนไม่ได้ยินไม่ได้เห็นอะไรเลย ที่นี่เขามีประกาศทั้งทางทีวี วิทยุ

และสื่อพิมพ์เรียกร้อง หรือขอร้องรุ่นพี่ช่วยคืนเงินให้น้องๆ ได้มีเงินเรียนหน่อย คุณปิดหู

ปิดตาอยู่ที่ไหนค่ะ :upset: เราขอร้องคนที่มีหนี้กยศ. ว่า

หนี้กองทุนกยศ.

สำหรับหนี้รายการนี้ชมรมฯจะ ขอร้องให้จ่าย(ห้ามหยุด)

เพราะ

1.ดอกเบี้ยถูกมาก
2.ยอดจ่ายแต่ละเดือนไม่สูง
3.ทวงหนี้ไม่โหด
4.หากหยุดผู้ที่ค้ำประกันให้คุณจะเดือดร้อนตามไปด้วย
5.มีน้องๆรอใช้กองทุนนี้อยู่อีกเยอะ
6.คุณเรียนจบมาได้ด้วยเงินกู้นี้ คุณมีอนาคตที่ดี แล้วยังไม่ยอมจ่ายอีก
ก็ไม่น่าจะเรียกว่าคนแล้ว
ยกเว้นตกงาน ไม่มีงานทำก็จำเป็นต้องหยุดจ่าย
แต่เมื่อได้งานทำแล้วก็ขอให้รีบติดต่อเพื่อจ่ายหนี้ตัวนี้โดยเร็ว

คุณอ้างว่า มีหนี้สินเชื่อ แล้วไงหรือค่ะ คุณมีหนี้กับแบงค์ 2 ที่ เพิ่งมาหยุดจ่าย

แต่คุณหยุดจ่ายหนี้กยศ. มา 5 ปี ขอโทษค่ะ แบบนี้เขาเรียกว่า ใจดำหรือเปล่าค่ะ

ความสุข ไม่ใช่การ... "เพิ่ม"...สิ่งที่ไม่จำเป็นเข้ามาในชีวิต
แต่มัน คือ การ "ลด"....สิ่งที่ไม่จำเป็นออกไปจากชีวิต
ไฟล์ที่แนบมาด้วย:
สมาชิกต่อไปนี้บอกขอบคุณ: Ly89

ผู้ดูแล: MommyangelBadmankonsiam
เวลาที่ใช้ในการสร้างหน้าเว็บ: 0.488 วินาที
ขับเคลื่อนโดย ระบบฟอรัม Kunena