มือใหม่หยุดจ่าย

12 ปี 3 เดือน ที่ผ่านมา #2178 โดย Junne
สวัสดีค่ะเป็นสมาชิกใหม่ค่ะ เิริ่มหยุดจ่ายหนี้เดือนมกราคม 55 มีหนี้อีซี่บาย 83000 และ อิออน 45000 ตอนนี้อีซี่บายโทรตามทุกวันเลยค่ะ เป็นหนี้อีซี่บายมาประมาณ 8 ปี ใช้หนี้ไม่หมดซักที ส่วนอิออน เป็นหนี้มาประมาณปีนึงแล้ว เพราะช่วงปีที่ผ่านมาตกงานค่ะเพราะท้องแล้วแพ้มากต้องลางานบ่อยๆ เจ้านายเลยเชิญให้มาพักผ่อนที่บ้านยาวเลยค่ะ ไม่มีรายได้เลย ก็เลยต้องไปกดอิออนมาจ่ายอีซี่บาย กดอันนู้นมาจ่ายอันนี้หมุนอยู่แบบนี้จนกลายเป็นดินพอกหางหมูอย่างปัจจุบัน ตอนนี้คลอดแล้วค่าใช้จ่ายก็มีเยอะเพิ่มขึ้นไหนจะหนี้ของตัวเองและข้าวของเครื่องใช้ของลูกอีก แฟนก็ทำงานเงินดือนนิดเดียวแค่ค่าใช้จ่ายในบ้านก็แทบไม่เหลือเงินเลยตัดสินใจว่าหยุดจ่ายหนี้ก่อนดีกว่าไม่งั้นลูกกับตัวเองอดตายแน่ๆ รอให้เก็บเงินได้เป็นก้อนซักหน่อยค่อยเอาไปผ่่อนจ่ายเอา เค้าคงไม่ใจร้ายกับเราขนาดนั้นเพราะเราก็จ่ายตรงมาตลอด แต่ก็โดนโทรมาทวงทุกวันเลยค่ะเริ่มเครียดแล้ว แต่ก็มองหน้าลูกทุกวันแล้วบอกกับลูกทุกวันว่า แม่จะไม่ยอมให้หนูอดแน่ๆ อย่างอื่นแม่ไม่สนใจทั้งนั้นเป็นไงเป็นกัน บอกลูกพร้อมทั้งน้ำตาแบบนี้ตลอด ตอนนี้พอมีเงินนิดหน่อยเลยเพาะเห็ดขายให้เป็นรายได้ ยังโชคดีที่มีคนมารับซื้อทั้งหมด เพราะถ้าจะไปทำงานประจำอย่างแต่ก่อนก็ไม่มีใครเลี้ยงลูกให้ หวังในใจว่าเห็ดจะช่วยปลดหนี้ให้น่ะค่ะ ขอคำแนะนำด้วยนะคะ
สมาชิกต่อไปนี้บอกขอบคุณ: Mommyangel

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

12 ปี 3 เดือน ที่ผ่านมา - 12 ปี 3 เดือน ที่ผ่านมา #2180 โดย Champcyber99
มีทางออกครับอย่าคิดว่าตัวเองลำบากกว่าคนอื่นๆๆอ่านเรื่องขอคุณอังชิครับเป็นกำลังใจอย่างดี
www.consumerthai.org/debtclub/index.php?option=com_kunena&func=view&catid=6&id=1121&Itemid=29
มีน้อยใช้น้อยมีมากใช้น้อยมีกินมีใช้แล้วเก็บไว้ใช้หนี้บางส่วนก็หมดหนี้ได้

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

12 ปี 3 เดือน ที่ผ่านมา #2181 โดย Ly89

taloktoktak เขียน: สวัสดีค่ะเป็นสมาชิกใหม่ค่ะ เิริ่มหยุดจ่ายหนี้เดือนมกราคม 55 มีหนี้อีซี่บาย 83000 และ อิออน 45000 ตอนนี้อีซี่บายโทรตามทุกวันเลยค่ะ เป็นหนี้อีซี่บายมาประมาณ 8 ปี ใช้หนี้ไม่หมดซักที ส่วนอิออน เป็นหนี้มาประมาณปีนึงแล้ว เพราะช่วงปีที่ผ่านมาตกงานค่ะเพราะท้องแล้วแพ้มากต้องลางานบ่อยๆ เจ้านายเลยเชิญให้มาพักผ่อนที่บ้านยาวเลยค่ะ ไม่มีรายได้เลย ก็เลยต้องไปกดอิออนมาจ่ายอีซี่บาย กดอันนู้นมาจ่ายอันนี้หมุนอยู่แบบนี้จนกลายเป็นดินพอกหางหมูอย่างปัจจุบัน ตอนนี้คลอดแล้วค่าใช้จ่ายก็มีเยอะเพิ่มขึ้นไหนจะหนี้ของตัวเองและข้าวของเครื่องใช้ของลูกอีก แฟนก็ทำงานเงินดือนนิดเดียวแค่ค่าใช้จ่ายในบ้านก็แทบไม่เหลือเงินเลยตัดสินใจว่าหยุดจ่ายหนี้ก่อนดีกว่าไม่งั้นลูกกับตัวเองอดตายแน่ๆ รอให้เก็บเงินได้เป็นก้อนซักหน่อยค่อยเอาไปผ่่อนจ่ายเอา เค้าคงไม่ใจร้ายกับเราขนาดนั้นเพราะเราก็จ่ายตรงมาตลอด แต่ก็โดนโทรมาทวงทุกวันเลยค่ะเริ่มเครียดแล้ว แต่ก็มองหน้าลูกทุกวันแล้วบอกกับลูกทุกวันว่า แม่จะไม่ยอมให้หนูอดแน่ๆ อย่างอื่นแม่ไม่สนใจทั้งนั้นเป็นไงเป็นกัน บอกลูกพร้อมทั้งน้ำตาแบบนี้ตลอด ตอนนี้พอมีเงินนิดหน่อยเลยเพาะเห็ดขายให้เป็นรายได้ ยังโชคดีที่มีคนมารับซื้อทั้งหมด เพราะถ้าจะไปทำงานประจำอย่างแต่ก่อนก็ไม่มีใครเลี้ยงลูกให้ หวังในใจว่าเห็ดจะช่วยปลดหนี้ให้น่ะค่ะ ขอคำแนะนำด้วยนะคะ

ไม่ต้องไปขอผ่อนจ่าย
มันใจร้ายกับคุณแน่ๆ มันไม่ฟังอะไรหรอก
มันไม่สนใจหรอกว่าคุณจะจ่ายตรงมาแค่ไหน

คุณทำถูกแล้วที่หยุดจ่ายและคิดถึงครอบครัวเป็นอันดับแรก
เก็บเงินไว้...รอเวลาปิดบัญชีแบบมีส่วนลด ลดมาก ลดน้อย ต้องทำอย่างไร ก็หาอ่านข้อมูลในชมรมเอานะครับ

debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&func=view&catid=5&id=179&Itemid=29วิธีแก้ไขหนี้ที่ทุกคนต้องอ่าน

debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&func=view&catid=5&id=939&Itemid=29รวบรวมกระทู้ที่น่าสนใจในการปลด​หนี้

12 ปี 3 เดือน ที่ผ่านมา #2183 โดย Skynine

taloktoktak เขียน: สวัสดีค่ะเป็นสมาชิกใหม่ค่ะ เิริ่มหยุดจ่ายหนี้เดือนมกราคม 55 มีหนี้อีซี่บาย 83000 และ อิออน 45000 ตอนนี้อีซี่บายโทรตามทุกวันเลยค่ะ เป็นหนี้อีซี่บายมาประมาณ 8 ปี ใช้หนี้ไม่หมดซักที ส่วนอิออน เป็นหนี้มาประมาณปีนึงแล้ว เพราะช่วงปีที่ผ่านมาตกงานค่ะเพราะท้องแล้วแพ้มากต้องลางานบ่อยๆ เจ้านายเลยเชิญให้มาพักผ่อนที่บ้านยาวเลยค่ะ ไม่มีรายได้เลย ก็เลยต้องไปกดอิออนมาจ่ายอีซี่บาย กดอันนู้นมาจ่ายอันนี้หมุนอยู่แบบนี้จนกลายเป็นดินพอกหางหมูอย่างปัจจุบัน ตอนนี้คลอดแล้วค่าใช้จ่ายก็มีเยอะเพิ่มขึ้นไหนจะหนี้ของตัวเองและข้าวของเครื่องใช้ของลูกอีก แฟนก็ทำงานเงินดือนนิดเดียวแค่ค่าใช้จ่ายในบ้านก็แทบไม่เหลือเงินเลยตัดสินใจว่าหยุดจ่ายหนี้ก่อนดีกว่าไม่งั้นลูกกับตัวเองอดตายแน่ๆ รอให้เก็บเงินได้เป็นก้อนซักหน่อยค่อยเอาไปผ่่อนจ่ายเอา เค้าคงไม่ใจร้ายกับเราขนาดนั้นเพราะเราก็จ่ายตรงมาตลอด แต่ก็โดนโทรมาทวงทุกวันเลยค่ะเริ่มเครียดแล้ว แต่ก็มองหน้าลูกทุกวันแล้วบอกกับลูกทุกวันว่า แม่จะไม่ยอมให้หนูอดแน่ๆ อย่างอื่นแม่ไม่สนใจทั้งนั้นเป็นไงเป็นกัน บอกลูกพร้อมทั้งน้ำตาแบบนี้ตลอด ตอนนี้พอมีเงินนิดหน่อยเลยเพาะเห็ดขายให้เป็นรายได้ ยังโชคดีที่มีคนมารับซื้อทั้งหมด เพราะถ้าจะไปทำงานประจำอย่างแต่ก่อนก็ไม่มีใครเลี้ยงลูกให้ หวังในใจว่าเห็ดจะช่วยปลดหนี้ให้น่ะค่ะ ขอคำแนะนำด้วยนะคะ

ตอนนี้ เอาตัวเอง+ครอบครัวและลูกให้อิ่มก่อนหนี้ (สำคัญมากๆ) หนี้พักไว้ก่อน ค่อยๆ เก็บเงินไว้ มากน้อยเดี๋ยวเป็นก้อนใหญ่ได้ เดือดร้อนก็นำมาใช้ได้
ประหยัดแต่ไม่อด มันโทรมาทวงก็รับมือไปตามสถานการณ์ อย่ากังวล อย่าเครียด และไม่ต้องไปกลัวมันด้วย เอาเวลาเหล่านี้มาดูแลลูกเราดีกว่า
ปล. กว่าเราจะเป็นหนี้ได้ (บาน) ขนาดนี้ เราก็ใช้เวลาสร้างมาใช่ไหม ฉะนั้นเวลาคืนหนี้ก็ต้องมีเวลาใช้คืนเหมือนกัน ส่วนเจ้าหนี้มัน
รอได้ก็รอ รอไม่ได้ก็ต้องรอ (เก็บเงินก่อนโว้ย) อ่านวิธีการแก้ไขปัญหาหนี้สินที่ทุกคนต้องอ่าน และอ่านกระทู้พี่ๆ เพื่อนๆ ด้วย
จะได้เห็นแนวทาง ทุกอย่างเมื่อสติมา ปัญญาเกิด หนี้หมดอย่างถูกวิธี เป็นกำลังใจและจะส่งกำลังใจไปให้เสมอ พี่อัง สวยประหาร

12 ปี 3 เดือน ที่ผ่านมา #2186 โดย Junne
ขอบคุณทุกคำแนะนำนะคะ เมื่อสักครู่นี้ก็รับโทรศัพท์อีซี่บาย ก็ยังพูดดีอยู่ค่ะเราก็ตอบไปว่ายังไม่สะดวกจ่ายเจ้าหน้าที่เลยว่าจะโทรมาใหม่พรุ่งนี้ ก็โล่งอกไปอีกวันนึงค่ะ พรุ่งนี้ก็ว่ากันใหม่แต่ก็คงยังยืนยันคำตอบเดิม ก็ตั้งใจไว้แน่วแน่แล้วนี่คะ สู้ๆค่ะ o_)

12 ปี 2 เดือน ที่ผ่านมา #3601 โดย Junne
หยุดจ่ายมาเกือบเดือนแล้วค่ะ อีซี่บายโทรมาทวงทุกวันเลยบางวันสามรอบ แต่ช่วงหลังๆนี้วันละรอบ แต่อิออนโทรมาสองครั้งบอกว่ามีเมื่อไหร่ก็จ่ายแล้วกัน ก็เบาหูหน่อยค่ะ แต่ทางอีซี่บายให้หามาจ่ายให้ได้ ยืมใครก็ได้เพื่อรักษาสภานะลูกค้าปกติตอนแรกบอกว่ายอดทบสองเดือนแล้วหกพันกว่าบาท เราก็ว่าไม่มี พนักงานก็บอกงั้นขอยอดสี่พันกว่าบาทก่อนแล้วเคลียร์เลยเดือนกุมภาไม่ต้องจ่ายแล้ว เราก็ว่าไม่มีอีก พนักงานก็เสนออีกว่าถ้างั้นขอพันห้าก่อนแล้วกัน เราก็บอกว่าจะห้าร้อย หรือพันห้า หรือเท่าไหร่ตอนนี้เราก็ไม่มี พนักงานก็เลยว่าถ้าจ่ายก็กดเงินได้อีก แต่ถ้าไม่จ่ายบัตรเราจะถูกระงับวงเงินจะลดประวัติจะเสียจะไปกู้ที่ไหนก็ไม่ได้เพราะประวัติไม่ดีให้พิจารณาดูเอา เราก็เลยตอบไปว่าไม่ใช่ว่าไม่จ่ายแต่ตอนนี้ไม่มีจ่ายให้จะยอดเท่าไหร่ก็ไม่สะดวก เพราะเราไม่มีรายได้เลยตอนนี้ก็พิจารณาดูแล้วว่าเงินที่มีอยู่ก็แบ่งไปจ่ายให้ไม่ไ้ด้เพราะต้องซื้อนมให้ลูกก่อนประวัติจะเสียก็คงต้องให้มันเสียไปก่อนเอาลูกให้อิ่มก่อนดีกว่า พนักงานก็พูดอะไรอีกยาวเหยียดเราก็ฟังนะแต่ก็ตอบไปอีกว่าตอนนีจะยังไงก็ไม่มีจ่ายคุณจะโทรมาทุกวันก็ยินดีแต่วันนีไม่มีแน่นอนคุณโทรมาใหม่พรุ่งนี้แล้วกันนะคะ แล้วเราก็วางสายไปเลย ทำแบบบนี้ทุกวันเลยค่ะ แต่ก็พูดด้วยน้ำเสียงดีนะคะเพราะก็เข้าใจว่าเค้าทำตามหน้าที่ เราต้องเจอแบบนี้แล้วมันจะรุนแรงกว่านี้อีกเยอะมั้ยคะเนี่ย

12 ปี 2 เดือน ที่ผ่านมา #3602 โดย Jk.1234
ไม่ต้องกังวลมากนะคะ ช่วงแรกก็งี้เราก็ตอบไปว่ายังไม่มี เดี๋ยวก็เบาเองผ่านมาแล้วกับอีซี่บายไปปิดมาแล้วแต่เจ้านี้ของดิฉันพูดดีมากเลยค่ะตั้งแต่ต้นจนจบ ไม่เคยบังคับใจ หรือเรียกร้องให้จ่ายพอเราบอกไม่มีเค้าก็บอกขอนุญาตวางสาย พูดดีมากเลยไปปิดเจ้านี้เป็นเจ้าแรกเลยค่ะ สูสู้นะคะเป็นกำลังใจให้เอาให้ลูกอิ่มก่อนส่วนเรื่องหนี้รับมือไปตามสถานการณ์ก่อนเดี๋ยวไม่นานก็จะไม่ค่อยโทรแล้วค่ะอดทนนะคะ เราจะผ่านมันไปด้วยกัน

12 ปี 2 เดือน ที่ผ่านมา #3608 โดย Pych

taloktoktak เขียน: หยุดจ่ายมาเกือบเดือนแล้วค่ะ อีซี่บายโทรมาทวงทุกวันเลยบางวันสามรอบ แต่ช่วงหลังๆนี้วันละรอบ แต่อิออนโทรมาสองครั้งบอกว่ามีเมื่อไหร่ก็จ่ายแล้วกัน ก็เบาหูหน่อยค่ะ แต่ทางอีซี่บายให้หามาจ่ายให้ได้ ยืมใครก็ได้เพื่อรักษาสภานะลูกค้าปกติตอนแรกบอกว่ายอดทบสองเดือนแล้วหกพันกว่าบาท เราก็ว่าไม่มี พนักงานก็บอกงั้นขอยอดสี่พันกว่าบาทก่อนแล้วเคลียร์เลยเดือนกุมภาไม่ต้องจ่ายแล้ว เราก็ว่าไม่มีอีก พนักงานก็เสนออีกว่าถ้างั้นขอพันห้าก่อนแล้วกัน เราก็บอกว่าจะห้าร้อย หรือพันห้า หรือเท่าไหร่ตอนนี้เราก็ไม่มี พนักงานก็เลยว่าถ้าจ่ายก็กดเงินได้อีก แต่ถ้าไม่จ่ายบัตรเราจะถูกระงับวงเงินจะลดประวัติจะเสียจะไปกู้ที่ไหนก็ไม่ได้เพราะประวัติไม่ดีให้พิจารณาดูเอา เราก็เลยตอบไปว่าไม่ใช่ว่าไม่จ่ายแต่ตอนนี้ไม่มีจ่ายให้จะยอดเท่าไหร่ก็ไม่สะดวก เพราะเราไม่มีรายได้เลยตอนนี้ก็พิจารณาดูแล้วว่าเงินที่มีอยู่ก็แบ่งไปจ่ายให้ไม่ไ้ด้เพราะต้องซื้อนมให้ลูกก่อนประวัติจะเสียก็คงต้องให้มันเสียไปก่อนเอาลูกให้อิ่มก่อนดีกว่า พนักงานก็พูดอะไรอีกยาวเหยียดเราก็ฟังนะแต่ก็ตอบไปอีกว่าตอนนีจะยังไงก็ไม่มีจ่ายคุณจะโทรมาทุกวันก็ยินดีแต่วันนีไม่มีแน่นอนคุณโทรมาใหม่พรุ่งนี้แล้วกันนะคะ แล้วเราก็วางสายไปเลย ทำแบบบนี้ทุกวันเลยค่ะ แต่ก็พูดด้วยน้ำเสียงดีนะคะเพราะก็เข้าใจว่าเค้าทำตามหน้าที่ เราต้องเจอแบบนี้แล้วมันจะรุนแรงกว่านี้อีกเยอะมั้ยคะเนี่ย

ทำได้ดีทีเดียวครับ หลังๆ ตั้งแต่พี่ๆ ประธานชมรมหนี้ฯ และกรรมการ รวมทั้ง มพบ. ร่วมกันผลักดัน ต่อต้านการทวงหนี้โหด ถ่อย ประจาน ทำให้การโทรทวงหนี้ในยุคนี้ เบากว่าเมื่อ 5-6 ปีที่แล้วเยอะครับ

"Credit card is the path to the dark side. Credit card leads to eager. Eager leads to avarice. Avarice leads to debt. Debt leads to suffering and dark side."
Anakin.Debt

12 ปี 2 เดือน ที่ผ่านมา #3609 โดย Junne
สดๆร้อนๆเลยค่ะ อิออนโทรมาแล้วแต่โทรมาให้ประนอมหนี้เลยคิดว่าจะต้องหลายเดือนซะอีกกว่าจะให้ป้ประนอมหนี้นี่แค่เดือนแรกเอง เจ้าหน้าที่บอกว่าให้เข้าไปที่สาขาเพื่อทำเรื่องประนอมหนี้โดยจ่ายก่อน 300 บาทแล้วไม่ต้องจ่ายไปอีกสองเดือน ไปจ่ายอีกทีเดือนเมษาอีก 350 บาทแล้วจากนั้นตั้งแต่เดือนพฤษภาให้จ่าย 10% จากเงินต้น 45000 บาทหรือจะจ่ายแต่แค่ดอกเบี้ยก็ได้ จะได้รักษาเครดิตและบัตรก็ยังสามารถใช้ได้อยู่แต่ต้องติดต่อภายในเดือนมกรา อย่างนี้เราต้องทำไงคะ ยังไม่ต้องทำอะไรหรือจะประนอมหนี้ไปเลยแต่ถ้าประนอมหนี้ก็ไม่มั่นใจว่าตัวเองจะหามาจ่ายได้หรือเปล่าน่ะค่ะ

12 ปี 2 เดือน ที่ผ่านมา #3620 โดย Skynine
การประนอมหนี้หรือปรับโครงสร้างหนี้ ชื่อมันเพราะฟังแล้วเสนาะหู มันคือช็อกโกแลตสอดไส้ยาพิษ อายุความ
เริ่มนับใหม่ หนี้เพิ่มขึ้นอีก เป็นตัวเลขยอดใหม่ (ดอกเบี้ยที่ฟ้องถูกต้องตามกฎหมาย เป็นประโยชน์แก่เจ้าหนี้) ไม่ใช่ยอดเก่า)
และฟ้องเร็วขึ้น และไม่ต้องไปจ่ายหยอด หรือเดินบัญชีอะไรทั้งนั้น หลังหยุดจ่าย ถ้าคุณคิดจะจ่าย นำเงินที่จะจ่ายไปหยอดกระปุกออมสินของคุณไว้ดีกว่า
นานวันเป็นก้อนใหญ่ได้ เดือดร้อนนำมาใช้ได้ และเอาไว้ใช้แฮร์คัตหนี้ได้ด้วย
ทุกอย่างเมื่อสติมา ปัญญาเกิด หนี้หมดอย่างถูกวิธี เป็นกำลังใจให้ สู้ๆๆ พี่อัง
หากมีเวลาว่างก็อ่านวิธีการแก้ไขปัญหาหนี้สินที่ทุกคนต้องอ่านด้วยนะ ภูมิความรู้จะได้แน่น...

12 ปี 2 เดือน ที่ผ่านมา #3629 โดย Junne
ขอบคุณพี่ Angsuu มากนะคะที่ให้สติ พอได้ยินคำว่าประนอมหนี้เลยสติแตกนิดหน่อยน่ะค่ะก็แหมชื่อมันเพราะจริงๆนี่คะ แต่ตอนนี้สติกลับมาแล้วค่ะ แล้วก็เดินหน้าต่อไปตามแนวทางที่พี่ๆได้ให้ไว้ จะกลับไปอ่าน อ่านแล้วอ่านอีกเลยค่ะ ว่าจะไปซื้อหนังสือล้างหนี้บัตรเครดิตขั้นเทพมาอ่านด้วยสติจะได้เข้มแข็งจะได้ไม่เตลิดอีกน่ะค่ะ ^^

12 ปี 2 เดือน ที่ผ่านมา #3630 โดย Skynine

taloktoktak เขียน: ขอบคุณพี่ Angsuu มากนะคะที่ให้สติ พอได้ยินคำว่าประนอมหนี้เลยสติแตกนิดหน่อยน่ะค่ะก็แหมชื่อมันเพราะจริงๆนี่คะ แต่ตอนนี้สติกลับมาแล้วค่ะ แล้วก็เดินหน้าต่อไปตามแนวทางที่พี่ๆได้ให้ไว้ จะกลับไปอ่าน อ่านแล้วอ่านอีกเลยค่ะ ว่าจะไปซื้อหนังสือล้างหนี้บัตรเครดิตขั้นเทพมาอ่านด้วยสติจะได้เข้มแข็งจะได้ไม่เตลิดอีกน่ะค่ะ ^^

ดีใจด้วยนะคะที่เรียกสติกลับมาได้อีกครั้ง หลายๆ คนพอเค้าเสนออะไรมาหลังหยุดจ่าย ชื่อเพราะๆ หน่อย ใจอ่อนอยากจ่ายหนี้ อยากหมดหนี้ไวๆ
คิดว่าไหว (อีกแล้วครับท่าน) ขาดสติยั้งคิด กว่าจะรู้ตัวเอ้า...จ่ายไม่ไหวแล้ว สุดท้ายก็เข้าอีหรอบเดิม หรือไม่ก็ไปกู้หนี้ยืมสินมาอีก
กลายเป็นวงเวียนหนี้ไม่รู้จบ เมื่อหยุดจ่ายแล้วต้องหยุด ค่อยๆ เก็บเงินเอาไว้ รอจังหวะแฮร์คัต....

ฉะนั้นเมื่อสติมาแล้ว ปัญญามันจะเกิด แล้วหนี้จะหมดอย่างถูกวิธี โดยที่ไม่ต้องกลับไปเป็นหนี้อีก เราใช้เวลาในการสร้างหนี้ขึ้นมา
เมื่อถึงเวลาคืนก็ต้องมีเวลาคืนเหมือนกัน เจ้าหนี้รอได้ก็รอ รอไม่ได้ก็ต้องรอ (เก็บเงินอยู่) คุณว่าใช่หรือไม่

12 ปี 2 เดือน ที่ผ่านมา #3631 โดย QueenB
เอาใจช่วยครับ เข้มแข็งไว้ เพราะจะต้องเจอคำพูดและถ้วยคำเสมือนไม่มีการศึกษาจากกลุ่มผู้ทวงพวกนี้อีกมาก

โดยเฉพาะพวก "อีซี่...." จ้างบริษัททวงได้ใจน่าด่าคืนมากๆ

อดทนเก็บเงินไว้ปิดเลยครับ มีเงินเก็บค่อยไปต่อรองขอปิดบัญชี

12 ปี 2 เดือน ที่ผ่านมา #3632 โดย QueenB
เอาใจช่วยครับ เข้มแข็งไว้ เพราะจะต้องเจอคำพูดและถ้วยคำเสมือนไม่มีการศึกษาจากกลุ่มผู้ทวงพวกนี้อีกมาก

โดยเฉพาะพวก "อีซี่...." จ้างบริษัททวงได้ใจน่าด่าคืนมากๆ

อดทนเก็บเงินไว้ปิดเลยครับ มีเงินเก็บค่อยไปต่อรองขอปิดบัญชี

o_) o_) o_)

12 ปี 1 เดือน ที่ผ่านมา #6014 โดย Junne
สวัสดีค่ะ มีเรื่องรบกวนสอบถามพี่ๆนิดหน่อยค่ะ พอดีว่าเปลี่ยนชื่อเราต้องแจ้งให้บรรดาเจ้าหนี้ทราบด้วยไหมคะ ขอบคุณค่ะ

12 ปี 1 เดือน ที่ผ่านมา #6028 โดย Pych
ไม่ต้องแจ้งครับ

ของผม ตอนสมัครบัตรใช้ชื่อเก่า เพิ่งเปลี่ยนชื่อใหม่เมื่อสาม-สี่ปีที่แล้ว พอเจ้าหนี้ฟ้อง เขาก็ฟ้องทั้งสองชื่อเลยครับ

"Credit card is the path to the dark side. Credit card leads to eager. Eager leads to avarice. Avarice leads to debt. Debt leads to suffering and dark side."
Anakin.Debt
สมาชิกต่อไปนี้บอกขอบคุณ: ntps

12 ปี 1 เดือน ที่ผ่านมา #6154 โดย Junne
ขอบคุณค่ะคุณ Anakin อัพเดทสถานการณ์ตอนนี้หน่อยค่ะ ช่วงนี้ไม่ค่อยมีใครโทรทวงนานๆจะโทรมาทีเวลามีเอกสารใดๆส่งมาให้ก็เ็ก็บไว้ทุกอย่างเลยและก็็นิ่งๆๆ เค้าให้ทำไรเราก็นิ่งไว้อีกเช่นเดิม (เพราะยังไม่มีตังค์) ตอนนี้รายได้ก็ไม่มี 555 แต่ก็จะสู้ต่อไปค่ะ เป็นกำลังใจให้ทุกๆคนเหมือนกันนะคะ :สู้ๆ:

12 ปี 2 สัปดาห์ ที่ผ่านมา #8982 โดย Junne
สวัสดีค่ะหายไปนานเพราะมัวยุ่งกับการเลี้ยงลูกวันนี้เลยขอมาอัพเดทสถานการณ์ซักหน่อย วันที่ 2 เมษา ได้รับจดหมายจากฝ่ายกฏหมายของอิออน แจ้งว่าให้ดำเนินการชำระยอดหนี้ที่ค้างทั้งหมด 49343.76 บ.หรือถ้าต้องการยุติข้อพิพาทให้ติดต่อเจ้าหน้าที่กฏหมายภายใน 3 วัน มิฉะนั้นจะฟ้องร้องดำเนินคดียึดและอายัดทรัพย์สินเพื่อชำระหนี้ แต่ทรัพย์สินก็ไม่มีอะไรที่เป็นชื่อเราเลยค่ะมีแต่เป็นชื่อแฟนทั้งหมด ควรทำอย่างไรต่อไปดีคะ ตอนนี้เครียดมากเลยค่ะไม่รู้ว่าจะเอายังไงดีเงินเก็บก็ยังไม่มีทำงานได้มาก็เป็นค่าใช้จ่ายในบ้านเกือบหมดแล้ว ขอคำแนะนำอีกครั้ง ขอบคุณมากๆค่ะ :sweat:

12 ปี 2 สัปดาห์ ที่ผ่านมา - 12 ปี 2 สัปดาห์ ที่ผ่านมา #8983 โดย Champcyber99

taloktoktak เขียน: สวัสดีค่ะหายไปนานเพราะมัวยุ่งกับการเลี้ยงลูกวันนี้เลยขอมาอัพเดทสถานการณ์ซักหน่อย วันที่ 2 เมษา ได้รับจดหมายจากฝ่ายกฏหมายของอิออน แจ้งว่าให้ดำเนินการชำระยอดหนี้ที่ค้างทั้งหมด 49343.76 บ.หรือถ้าต้องการยุติข้อพิพาทให้ติดต่อเจ้าหน้าที่กฏหมายภายใน 3 วัน มิฉะนั้นจะฟ้องร้องดำเนินคดียึดและอายัดทรัพย์สินเพื่อชำระหนี้ แต่ทรัพย์สินก็ไม่มีอะไรที่เป็นชื่อเราเลยค่ะมีแต่เป็นชื่อแฟนทั้งหมด ควรทำอย่างไรต่อไปดีคะ ตอนนี้เครียดมากเลยค่ะไม่รู้ว่าจะเอายังไงดีเงินเก็บก็ยังไม่มีทำงานได้มาก็เป็นค่าใช้จ่ายในบ้านเกือบหมดแล้ว ขอคำแนะนำอีกครั้ง ขอบคุณมากๆค่ะ :sweat:

คุณtaloktoktak ครับ รู้จักกันมาสองเดือนกว่าแล้วยังไม่เข้าใจหรือกระทู้ปักมุดหาอ่านบ้างนะครับผมบอกได้เลยมีคำตอบอยู่ในนั้น ก็บอกเองว่าไม่มีอะไรเลย จดหมายที่เขาส่งมานั้นมองดูว่ามันมีประโยนช์ ที่จะไปใช้ได้ไม่ เช่น ห่ออึลูกแล้วไปโยนทิ่ง นั้นละประโยนช์ของมัน
ละทรัพย์สินก็ไม่มีอะไรที่เป็นชื่อเราเลยค่ะมีแต่เป็นชื่อแฟนทั้งหมด

ถ้าจดทะเบียนกันของเราครึ่งหนึ่งครับ จะใช้คำว่าไม่มีเลยไม่ได้

12 ปี 2 สัปดาห์ ที่ผ่านมา - 12 ปี 2 สัปดาห์ ที่ผ่านมา #8984 โดย Pych
มันก็แค่จดหมายทวงหนี้ธรรมดาครับ ดูตัวอย่างจากลิ้งค์ข้างล่างนี้นะครับ
www.consumerthai.org/debtclub/index.php?option=com_kunena&func=view&catid=8&id=6076&Itemid=29

ผมก็ยุ่งมากๆ เหมือนกันครับ แต่หนี้เป็นของคุณนะครับ

คุณไม่อ่านกระทู้ หาความรู้เองหน่อยเหรอครับ จะมารอให้คนช่วยตอบอย่างเดียว

มันไม่น่ารักเลยนะครับ ทั้งๆ ที่เว็บบอร์ดของเราในตอนนี้ มีข้อมูล มีความรู้

มีประสบการณ์ มีตัวอย่างเอกสาร มีตัวอย่างข้อกฎหมาย มีตัวอย่างต่างๆ มากมาย

ขาดอย่างเดียวเองครับ

ขาดคนเข้าไปอ่านหาความรู้ด้วยตัวเองครับ

ตั้งแต่ไม่มีกรรมการขาโหด ผมรู้สึกว่า จะมีแต่สมาชิกที่ดีใจที่ได้มาเจอชมรมนี้

แต่ไม่ค่อยมีเวลาอ่าน เวลาเจอปัญหาครั้งนึง ก็มาตั้งกระทู้ถาม

ตั้งเสร็จก็กลับไปใช้ชีวิตประจำวัน แล้วก็รอคนมาตอบ หลายๆ ครั้ง คำว่า "ขอบคุณ"

หรือ กด "ถูกใจ" หรือ กด "เพิ่มพลังน้ำใจ" ก็ยังไม่ได้เลยครับ

(ทั้งๆ ที่ได้ไปก็ทำอะไรไม่ได้)

พอได้คำตอบที่พอใจ แล้วก็หายไปเลย

ขอให้เห็นใจ กรรมการและเพื่อนๆ สมาชิกที่มีน้ำใจตอบบ้างนะครับ

ทุกคนมาตอบด้วยจิตอาสา ไม่มีเงินเดือน ไม่มีเบี้ยเลี้ยง ไม่ได้รับอะไรเลย

คนตอบมีน้อยครับ แต่คนถามมีเป็นร้อยๆ อยากให้เป็นคำถามที่ไม่พื้นๆ เกินไปนัก

ไม่ใช่แบบไปคลิ๊กกระทู้ปักหมุดก็เจอ มันเซ็งน่ะครับ

คนตอบก็ต้องทำงานหาเงิน ต้องดูแลครอบครัว ต้องมีเวลาส่วนตัวบ้าง

ไม่ต่างอะไรกับสมาชิกที่เป็นหนี้นะครับ

ผมไม่ได้ว่าคุณคนเดียวนะครับ ว่าโดยรวมๆ ครับ :เฮ้อ: :เฮ้อ:

ไว้รอกรรมการหรือเพื่อนสมาชิกแนวใจดี มาให้กำลังใจ มาปลอบอีกทีนะครับ

Anakin.Debt
สมาชิกต่อไปนี้บอกขอบคุณ: Ly89

ผู้ดูแล: MommyangelBadmankonsiam
เวลาที่ใช้ในการสร้างหน้าเว็บ: 1.000 วินาที
ขับเคลื่อนโดย ระบบฟอรัม Kunena