มือใหม่ขอคำแนะนำด้วยคะ

11 ปี 7 เดือน ที่ผ่านมา #21571 โดย conan2226
คือตอนนี้หนูเป็นหนี Fivst choice อยู่ที่ยอดตอนนี้26000 เป็นแบบสินเชื่อเงินสดอยู่คะ หนูผ่อนหนี้ก้อนหนีมาเป็นปีกว่าแล้ว เพราะชำระขั้นต่ำตลอด เงินลดลงไปเหลือ2หมื่นกว่า แต่ตอนนี้หนูมีปัญหาที่ว่าตกงาน และต้องเลี้ยงลูกด้วย เลยไม่สามารถผ่อนชำระต่อได้ และกำลังจะเลิกกับแฟน
1.หนูอยากรู้ว่าหนูสามารถที่จะไม่จ่ายได้ประมาณกี่เดือนคะ
2.แล้วจะมีจดหมายไปตามทวงถึงที่อยู่ในทะเบียนบ้านไหมคะ หนูไม่อยากให้ทางบ้านทราบจะทำไงดีคะ

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

11 ปี 7 เดือน ที่ผ่านมา #21573 โดย balm
หนูเป็นหนี้ทั้งหมด 26,000 บาท เหรอคะ มีหนี้อะไรอีกมั้ยคะ
ถ้าหนูมีเงินไม่มาก พี่แนะนำให้เก็บเงินซื้อข้าวให้ลูกกินดีกว่าคะ
สำหรับหนี้ที่หนูติดทางอิออน เนื่องจากอิออน มันทวงกระหน่ำมาก แต่หนูไม่ต้องตก กะ ใจ ไป
ให้อ่านความรู้ในกระทู้ที่ปักหมุดสีแดง
และเตรียมตัว เตรียมใจ รับคำพูดทวงเงินพวกเขา

เราพร้อมเมื่อไรค่อยให้ และใช้วิธีให้เขาฟ้องไปเลยค่ะ เขาฟ้องแล้ว ค่อยมาคุยว่าเราควรใช้คืนเขา
เท่าไร

สำคัญ อย่าไปกลัว มันนะคะ พวกนี้ทวงถ่อยหน่อย แต่อย่ากลัว วิธีแก้ความกลัว คือ มีความรู้มากพอ
ที่จะต่อกร กับพวกเขา ดังนี้ หนูต้องอ่านความรู้ในนี้ให้มากๆ และอ่านหลายๆเที่ยวค่ะ

สู้ๆนะคะ หนี้ไม่มาก แก้ไม่ยากค่ะ ชิวๆๆ ค่ะ

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

11 ปี 7 เดือน ที่ผ่านมา #21590 โดย Pych

conan2226 เขียน: คือตอนนี้หนูเป็นหนี Fivst choice อยู่ที่ยอดตอนนี้26000 เป็นแบบสินเชื่อเงินสดอยู่คะ หนูผ่อนหนี้ก้อนหนีมาเป็นปีกว่าแล้ว เพราะชำระขั้นต่ำตลอด เงินลดลงไปเหลือ2หมื่นกว่า แต่ตอนนี้หนูมีปัญหาที่ว่าตกงาน และต้องเลี้ยงลูกด้วย เลยไม่สามารถผ่อนชำระต่อได้ และกำลังจะเลิกกับแฟน
1.หนูอยากรู้ว่าหนูสามารถที่จะไม่จ่ายได้ประมาณกี่เดือนคะ
2.แล้วจะมีจดหมายไปตามทวงถึงที่อยู่ในทะเบียนบ้านไหมคะ หนูไม่อยากให้ทางบ้านทราบจะทำไงดีคะ

มีหนี้เจ้าเดียวหรือเปล่าครับ

ส่วนที่ถามว่า "ไม่จ่ายได้กี่เดือน" คำถามนี้ไม่ชัดเจนนะครับ ผมตอบอย่างนี้แล้วกัน ไม่จ่ายได้จนกว่าเขาจะไปฟ้องศาลล่ะครับ แต่ถ้าฟ้องศาล และศาลตัดสินออกมา แล้วคุณไม่มีเงินเดือน ไม่มีทรัพย์สิน ก็ไม่รู้จะเอาที่ไหนไปจ่ายได้อีก ก็ไม่ต้องไปหากู้หรือยืมที่ไหนมาจ่ายนะครับ เพราะอะไร อ่านกระทู้นี้นะครับ

หากลูกหนี้(จำเลย)ไม่มีเงินเดือ​นและทรัพย์สิน...จะเป็นอย่างไร?​
www.consumerthai.org/debtclub/index.php?option=com_kunena&func=view&catid=7&id=8746&Itemid=29

แต่ยอดหนี้ของคุณไม่สูง อาจไม่โดนฟ้องหรือไปโดนฟ้องใกล้หมดอายุความ เรื่องอายุความ อ่านกระทู้นี้นะครับ

อายุความในการฟ้องร้อง คดีแพ่ง (หนี้เงิน)
www.consumerthai.org/debtclub/index.php?option=com_kunena&func=view&catid=7&id=813&Itemid=29

แค่จ่ายช้ากว่ากำหนดไปไม่กี่วัน ก็โทรทวงให้วุ่นวายแล้วครับ เรื่องจดหมายส่งไปทวงที่ทะเบียนบ้าน ยังไงก็ไม่รอดครับ โดยทั่วไป พอหยุดจ่ายได้ 2-3 เดือนขึ้นไป ก็จะเริ่มโทรไปตามที่ทำงาน เบอร์บุคคลอ้างอิง เบอร์ที่บ้าน ส่งจดหมายไปที่ทำงาน ที่บ้านอาศัยอยู่ปัจจุบัน ที่อยู่ตามทะเบียนบ้าน

อ่านกระทู้นี้นะครับ
รู้ทันการทวงหนี้ / เตรียมรับมือการทวงหนี้
www.consumerthai.org/debtclub/index.php?option=com_kunena&func=view&catid=7&id=18758&Itemid=29

เอาให้ดีอ่านกระทู้ปักหมุดแบบที่คุณ balm แนะนำไว้ให้หมดด้วยนะครับ

1. วิธีแก้ไขหนี้ที่ทุกคนต้องอ่าน
www.consumerthai.org/debtclub/index.php?option=com_kunena&func=view&catid=5&id=179&Itemid=29

2. รวบรวมกระทู้ที่น่าสนใจในการปลดหนี้
www.consumerthai.org/debtclub/index.php?option=com_kunena&func=view&catid=5&id=939&Itemid=29

3. สิ่งที่สมาชิกควรทำ
www.consumerthai.org/debtclub/index.php?option=com_kunena&func=view&catid=5&id=710&Itemid=29

4. ใครที่ยังไม่เข้าใจว่า Hair-cut คืออะไร?...กรุณาเข้ามาอ่าน
www.consumerthai.org/debtclub/index.php?option=com_kunena&func=view&catid=7&id=749&Itemid=29

5. ห้องรู้ทันกฎหมายหนี้

www.consumerthai.org/debtclub/index.php?option=com_kunena&func=showcat&catid=7&Itemid=29

"Credit card is the path to the dark side. Credit card leads to eager. Eager leads to avarice. Avarice leads to debt. Debt leads to suffering and dark side."
Anakin.Debt

ผู้ดูแล: MommyangelBadmankonsiam
เวลาที่ใช้ในการสร้างหน้าเว็บ: 0.482 วินาที
ขับเคลื่อนโดย ระบบฟอรัม Kunena