ขอคำแนะนำเรื่องการจ่ายH/Cหน่อยค่ะ

10 ปี 5 เดือน ที่ผ่านมา - 9 ปี 11 เดือน ที่ผ่านมา #46862 โดย jackTs

230285 เขียน: พอดีโอนผิดค่ะตั้งใจจะไปจ่ายของหนี้ตัวสินเชื่อที่ศาลตัดสินค่ะ แฟนไปจ่ายให้หยิบผิดใบค่ะ ถามอีกคำถามนะค่ะหาอ่านไม่เจอ คือตัวที่ศาลตัดสินค่ะเขาบอกว่าให้จ่ายเดือนละเท่าไหร่ก็ได้แล้วนำมารวมและเมื่อเก็บเงินได้ก้อมาปิด อย่างที่บอกค่ะเริ่มจ่ายตั้งแต่ศาลตัดสิน มา5 เดือน 3000+3000+4500+3000 และไปจ่ายผิดเข้าบัตร3000 แต่ก็ยังโดนขู่ทุกเดือนว่าจะไปทำเรื่องอายัคเงินเดือน เราตั้งใจจ่ายเขาก้ยังขู่ทุกเดือน เราจ่ายทุกเดือนกรมบังคับคดีเขาจะอายัคของเรามั้ย

ทางฝ่ายเจ้าหนี้(โจทก์)มีสิทธิ์ยื่นเรื่องต่อสำนักงานบังคับคดี ให้ทำการ ยึดทรัพย์/อายัดเงินเดือน ของจำเลยได้ครับ
โดยอ้างเหตุผลที่จำเลยไม่ยอมปฏิบัติตามที่ศาลพิพากษา(ภายใน 15วัน นับแต่วันที่มีคำพิพากษา"คดีแดง"ส่งมาที่บ้านของจำเลย)

ซึ่งถ้าหากในตอนนั้น จำเลยรีบดำเนินการใดๆภายใน 15วัน เช่นการผ่อนจ่ายแบบสมน้ำสมเนื้อไปทุกเดือน (หักคอจ่าย) หลังจากที่มีคำพิพากษาของศาลออกมาแล้ว ก็จะเป็นเหตุผลที่ทำให้จำเลยสามารถยกเป็นเหตุแห่งการขอทุเลา การยึดทรัพย์/อายัดเงินเดือน ไปได้บ้าง

แต่นี่มันผ่านระยะเวลาแห่งการปฏิบัติ 15วัน มานานหลายเดือนแล้ว จึงไม่มีเหตุในการร้องขอ"คัดค้าน"การทำเรื่อง ยึด/อายัด ของทางฝ่ายโจทก์ได้

ตัวอย่างคำพิพากษา ที่ถูกฟ้องเรื่องหนี้บัตรเครดิต

ให้จำเลยชำระเงินแก่โจทก์ 34,xxx บาท พร้อมดอกเบี้ยร้อยละ 10 ต่อปีของต้นเงิน 30,xxx บาท นับจากวันที่ 27/07/56 เป็นต้นไปจนกว่าจะชำระเสร็จแก่โจทก์ กับให้จำเลยชดใช้ค่าทนายความแทนโจทก์ 3,000 บาท ส่วนค่าฤชาธรรมเนียมศาลเป็นอันพับ คำขออื่นนอกจากนี้ให้ยก

ให้จำเลยปฏิบัติตามคำพิพากษาหรือคำสั่งที่กล่าวแล้วภายใน 15 วัน ถ้าไม่ปฎิบัติตามคำบังคับภายในระยะเวลาหรือเงื่อนไขดังกล่าวข้างต้น จะต้องถูกยึดทรัพย์หรือถูกจับและจำขัง ที่บัญญัติไว้ในประมวณกฎหมายวิธีพิจารณาความแพ่ง

ลงชื่อ ผู้พิพากษา

.
อนณสุข ปรมาลาภา

ความไม่มีหนี้ เป็นลาภอันประเสริฐ

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

10 ปี 5 เดือน ที่ผ่านมา #46874 โดย 230285
ก็ทันทีที่ศาลส่งคำพิพากษามาก็คุยกับทนายฝ่ายโจทย์ เขาบอกว่าให้จ่ายเข้าไปทุกเดือนและดิฉันได้จ่ายเข้าไปทุกเดือนค่ะ ไม่ต่ำกว่า 3000 และมีเงินเมื่อไหร่ค่อยมาปิด แต่ตอนนี้เขาบอกว่าถ้าไม่รีบมาปิดจะอายัคเงินเดือนค่ะ

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

10 ปี 5 เดือน ที่ผ่านมา - 9 ปี 11 เดือน ที่ผ่านมา #46881 โดย jackTs
ถ้าประสงค์จะจ่าย"แบบผ่อน"(หักคอจ่าย) หลังจากที่ศาลพิพากษาแล้ว จำเลยจะต้องรีบปฏิบัติการจ่ายดังกล่าวภายใน 15วัน นับจากวันที่มีคำพิพากษาเป็น"ดคีแดง"มาปิดที่หน้าบ้านของจำเลย

หากเกินกว่า 15วันไปแล้ว จำเลยค่อยมาทำการผ่อนจ่ายในภายหลัง...ทางฝ่ายโจทก์สามารถอ้างเหตุที่จำเลยไม่ยอมปฏิบัติตามที่ศาลกำหนด(ภายใน 15วัน) อันเป็นเหตุให้สามารถทำการ ยึดทรัพย์/อายัดเงินเดือน ของจำเลยได้

ตอนนี้ทางฝ่ายโจทก์มันไม่ยอมให้คุณผ่อนจ่ายต่อไปอีกแล้ว มีทางออกให้แค่ 2ทาง เท่านั้น...คือ
- หาเงินมา Hair cut เจรจาส่วนลด ปิดหนี้/ปิดบัญชี กันไป
- ถ้าหาเงินมา Hair cut ไม่ได้ มันก็จะส่งเรื่องอายัดไปที่กรมบังคับคดี

.

ความไม่มีหนี้ เป็นลาภอันประเสริฐ

10 ปี 3 เดือน ที่ผ่านมา #48923 โดย 230285
ไปดูคำสั่งศาลมาค่ะลงวันที่ วันที่ 8/7/56 วันที่จ่ายเงิน 13/7/56 ภายใน 15 วันอยู่นะค่ะ และก็จ่ายให้ทุกเดือนจนถึงปัจจุบัน ถ้าเขาส่งหนังสือมาอายัคและเราขอลดลงมาเป็น 15% นานมั้ยกว่าทางกรมจะอนุมัติให้ค่ะ

10 ปี 3 เดือน ที่ผ่านมา #48927 โดย เด็กหญิงส้มโอ
Replied by เด็กหญิงส้มโอ on topic ขอคำแนะนำเรื่องการจ่ายH/Cหน่อยค่ะ
ไม่กี่วัน

10 ปี 2 สัปดาห์ ที่ผ่านมา #51926 โดย 230285
สอบถามหน่อยค่ะ ว่า จะปิดของธนาคารซีไอเอ็มบี เขาบอกว่าทางธนาคารจะให้เอกสารที่เป็นเงื่อนไขแนบกับใบเสร็จรับเงินที่เราไปจ่าย เอกสารจริงจะได้ภายใน 60 วัน โดยจ่ายเงินเมื่อได้เอกสารเงื่อนไขการปิดหนี้ จะมีปัญหาอะไรตามมามั้ยค่ะ ยอด 87,000 ปิดบัญชี 40,000 เขากำลังทำเอกสารเงื่อนไขส่งให้ เพราะเคยปิดของกรุงศรี ธนาคารออกใบลดหนี้จริงให้เลย จ่ายภายใน 06/04/2014 ค่ะ ถ้าได้เอกสารมาส่งให้ช่วยดูได้มั้ยค่ะ จะจ่ายพรุ่งนี้แล้ว

10 ปี 2 สัปดาห์ ที่ผ่านมา - 9 ปี 11 เดือน ที่ผ่านมา #51927 โดย jackTs

230285 เขียน: สอบถามหน่อยค่ะ ว่า จะปิดของธนาคารซีไอเอ็มบี เขาบอกว่าทางธนาคารจะให้เอกสารที่เป็นเงื่อนไขแนบกับใบเสร็จรับเงินที่เราไปจ่าย เอกสารจริงจะได้ภายใน 60 วัน โดยจ่ายเงินเมื่อได้เอกสารเงื่อนไขการปิดหนี้ จะมีปัญหาอะไรตามมามั้ยค่ะ ยอด 87,000 ปิดบัญชี 40,000 เขากำลังทำเอกสารเงื่อนไขส่งให้ เพราะเคยปิดของกรุงศรี ธนาคารออกใบลดหนี้จริงให้เลย จ่ายภายใน 06/04/2014 ค่ะ ถ้าได้เอกสารมาส่งให้ช่วยดูได้มั้ยค่ะ จะจ่ายพรุ่งนี้แล้ว

ที่สำคัญ การทำ Hair-cut จะต้องให้ทางเจ้าหนี้ออกเอกสาร

ยืนยันว่า จะลดหนี้ให้ตามเงื่อนไขที่เจรจาตกลงกันไว้ ด้วยทุกครั้ง

โดยเราต้องได้รับหนังสือยืนยันเป็นลายลักษณ์อักษรจากทางเจ้าหนี้

ก่อนที่จะทำการจ่ายชำระ Hair-cut ใดๆ

อย่าไปจ่ายหนี้ที่ตกลงกันด้วยวาจาผ่านทางโทรศัพท์โดยเด็ดขาด (สัญญาหรือข้อตกลงใดๆ ที่เป็นแค่วาจาหรือ“ลมปาก” ไม่สามารถใช้เป็นข้อยืนยันตามกฏหมายได้)

ขอย้ำอีกครั้ง...ถ้าคุณยังไม่ได้รับหนังสือยืนยันการ

ลดหนี้ (หนังสือ Hair-cut) เสียก่อน

ห้ามจ่ายโดยเด็ดขาด...!

ถูกหลอกให้จ่ายเงินเข้าไปเพื่อหักหนี้ในราคาเดิม(ไม่มีส่วนลด) โดยโกหกว่าจะยอมลดราคา Hair-cut ให้
ด้วยคำพูด หรือการรับปากกันทางโทรศัพท์ แต่แล้วก็ไม่ยอมทำ Hair-cut ให้จริงๆ

มีลูกหนี้โดนหลอกมานับไม่ถ้วนแล้วนะครับ...ขอเตือน...

ไม่พบไฟล์ที่แนบ อาจจะถูกลบไปแล้ว

อ้างอิงข้อมูลจาก
ใครที่ยังไม่เข้าใจว่า Hair-cut คืออะไร?...กรุณาเข้ามาอ่าน
www.consumerthai.org/debtclub/index.php?option=com_kunena&view=topic&catid=7&id=749&Itemid=64

ตัวอย่างเอกสารใบ Haircut
www.consumerthai.org/debtclub/index.php?option=com_kunena&view=topic&catid=8&id=829&Itemid=64

.

10 ปี 2 สัปดาห์ ที่ผ่านมา - 10 ปี 18 ชั่วโมง ที่ผ่านมา #51929 โดย 230285
ช่วยดูหนังสือนี้ให้หน่อยค่ะ จะรีบลบออก ว่าจ่ายได้มั้ย

ไฟล์แนบ:

ชื่อไฟล์: CIMB-23028...size.pdf
ขนาดไฟล์:81 kb
ไฟล์ที่แนบมาด้วย:

10 ปี 2 สัปดาห์ ที่ผ่านมา #51930 โดย เด็กหญิงส้มโอ
Replied by เด็กหญิงส้มโอ on topic ขอคำแนะนำเรื่องการจ่ายH/Cหน่อยค่ะ
เอกสารใช้ได้
เเต่อย่าลืมว่า วันออกเอกสาร เสาร์ 5 เมย 57
deadline อาทิตย์ 6 เมย 57
จันทร์ 7 เมย 57 หยุดชดเชย
ถ้าเอา sure จ่ายที่ซิ้มโบ๊ในห้าง ให้มัน online ทันที จะได้ไม่ตุกติก

9 ปี 5 เดือน ที่ผ่านมา #59518 โดย 230285
สอบถามค่ะ พี่ ๆ พอดีว่าไม่ได้จ่ายบัตรเครดิตซึ่งโอนหนี้ให้กับ สำนักงานกฎหมาย ไม่ได้จ่าย 5 ตุลาคม 54 ค่ะ เพราะน้ำท่วมและทำเรื่องผ่อนผันมาถึง 5 มีนาคม 55 จนถึง 5 พ.ย 56 ดันจ่ายผิดเข้าไป แต่สำนักงานกฎหมายให้ทำเรื่องว่าโอนผิดและแจ้งว่าโอนคืนเข้าบัญชีสินเชื่อแล้ว แล้วจะนับอายุความยังไงดีค่ะ อันที่โอนผิดเข้าไปก็ไม่รู้เขาทำเรื่องให้จริง ๆหรือเปล่า มีแต่ใบเสร็จกับหนังสือที่เขียนส่งไปให้กับเมลคนติดต่อ ก็เลยไม่แน่ใจว่ามันจะขาดอายุความหรือไม่

9 ปี 5 เดือน ที่ผ่านมา #59528 โดย jackTs
ตัวอย่างกระทู้การขายหนี้เน่า
debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&view=topic&catid=5&id=40646&Itemid=64#46226

debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&view=topic&catid=5&id=40868&Itemid=64#48483

debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&func=view&catid=5&id=19615&Itemid=52

debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&func=view&catid=5&id=178&Itemid=52

รบกวนสอบถาม Capital OK ค่ะ
debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&view=topic&catid=5&id=41327&Itemid=64#52480

สิ่งที่ควรรู้เกี่ยวกับเครดิตบูโร (Credit Bureau)
debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&view=topic&catid=7&id=1372&Itemid=64

.

7 ปี 6 เดือน ที่ผ่านมา #90322 โดย 230285
หายไปปีกว่า เหลือหนี้อยู่2ใบ ใบที่1ศาลตัดสินผ่อนมาตั้งแต่ปี56ตอนนี้น่าจะเหลืออยู่ประมาน6หมื่นกว่าๆ อีกใบยังไม่มีเงินจ่ายเงินต้น32,000 รวมดอกตอนนี้7x,xxx ลดให้ที่50,000 ยังสูงไปอยูเลยไม่มีเงิน รอหมายศาลเพื่อสู้คดีหมดอายุความก่อนเก็บเงินได้ค่อยไปคืน พี่แกคงไม่ว่าเนาะ จ่ายตอนเรามี จะได้ไม่ติดหนี้กันไปถึงชาติหน้า

5 ปี 4 เดือน ที่ผ่านมา #107797 โดย 230285
ขอสอบถามค่ะ สแตนด์ดายเราเพิ่งติดต่อขอชำระเงินวันนี้กีบเจ้าหนี้แต่เขาตั้งเรื่องอายัคหนังสือกำลังส่งมาอาทิตย์หน้าเขาจะไปถอนอายัดให้ใกล้วันที่30แล้วการถอนจะมีผลเลยมั้ยหรือต้องโดนหักเงินเดือนไปก่อนค่ะค่าใช้จ่ายเยอะมากๆกว่าเขาจะคืนหรือจะทันโบนัสปลายปีมั้ยค่ะ

ผู้ดูแล: MommyangelBadmankonsiam
เวลาที่ใช้ในการสร้างหน้าเว็บ: 0.580 วินาที
ขับเคลื่อนโดย ระบบฟอรัม Kunena