ขอคำแนะนำเรื่องการจ่ายH/Cหน่อยค่ะ

11 ปี 7 เดือน ที่ผ่านมา #21506 โดย 230285
ตอนนี้หยุดจ่ายประมาณ 10 เดือน ทุกบัตรค่ะ มีสแตนด์ดาร์ต์ 160000 บาท ซิตี้แอดวานซ์บุคคล 54000 บาท ซีไอเอ็มบี 65000บาท กรุงศรีเฟริชชอย 20000 บาท ค่ะ ตอนนี้ H/C ซ๊ตี้แอดวานซ์ 60% 3xxxxค่ะ เหลือเงินอยู่ 20000 บาทยังไม่รู้จะตัดบัตรไหนก่อนดี สแตนด์ดาร์ตโทรขอส่วนลดไม่ให้อะ เลยไม่รู้จะไปจ่ายที่ไหนต่อดี แบบโทรขอส่วนลดไม่ได้เลยแถมยังพูดต่ออีกว่าผมทำคดีมาเป็นร้อยแล้ว คุณไม่ได้หรอกส่วนลด ยิ่งขึ้นศาลก็ยิ่งไม่ได้ ต้องจ่ายทั้งหมดรวมค่าธรรมเนียม ค่าทนาย เลยสวนกลับไปว่า โทษนะค่ะเงินต้นยังไม่มีปัญญาจะจ่ายแล้วจะเอาที่ไหนจ่ายค่าทนาย ค่าดอกให้พี่ละ ทรัพย์สินหนูไม่มี เงินเดือน พี่จะฟ้องแล้วอายัคได้ถึงวันไหน นะค่ะ แค่นี้ค่ะ เลยแบบเสียกำลังใจนิดหน่อยไม่รู้จะไปต่อใช้หนี้ที่ไหนต่อดี กลัว แบบฟ้องอายัคมาพร้อม ๆ กัน เพราะตอนนี้ท้องอยู่ค่ะ ไม่อยากเครียดมาก และคงเดินทางไม่ค่อยสะดวกในการไปศาลเท่าไหร่ช่วยแนะนำหน่อยนะค่ะ

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

11 ปี 7 เดือน ที่ผ่านมา #21515 โดย Pych
อยู่ๆ คุณโทรไปขอส่วนลด เขาก็เล่นตัวสิครับ

คุณเล่นไปง้อเขา ไปแบไต๋ให้เขารู้หมดแล้ว ว่าตอนนี้มีเงิน แต่อยากได้ส่วนลด อยากใช้หนี้

เขาจะคิดว่าคุณเป็นพวกหัวหมอ มีเงินเก็บ แต่ไม่ยอมใช้หนี้ ไม่ยอมจ่ายขั้นต่ำ (มาให้กรูกินดอกเบี้ย)

ใครไม่ลด ก็ไม่ต้องไปสนใจครับ เก็บเงินต่อไปครับ ยิ่งคุณมีเงินก้อนมากเท่าไหร่ เสียงยิ่งดังครับ

ใครที่ยังไม่เข้าใจว่า Hair-cut คืออะไร?...กรุณาเข้ามาอ่าน
www.consumerthai.org/debtclub/index.php?option=com_kunena&func=view&catid=7&id=749&Itemid=29

"Credit card is the path to the dark side. Credit card leads to eager. Eager leads to avarice. Avarice leads to debt. Debt leads to suffering and dark side."
Anakin.Debt
สมาชิกต่อไปนี้บอกขอบคุณ: jackTs

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

11 ปี 7 เดือน ที่ผ่านมา - 11 ปี 7 เดือน ที่ผ่านมา #21520 โดย jackTs

Anakin เขียน: อยู่ๆ คุณโทรไปขอส่วนลด เขาก็เล่นตัวสิครับ

ถ ถ ถ ถ...ถูกต้องนะคร๊าบบบบ

คนที่ยื่นข้อเสนอต่อรอง ไปยังผู้อื่นที่เราอยากให้เขาปฏิบัติตามเงื่อนไขที่เราขอร้อง เขาเรียกว่า "ผู้ง้อ"

ส่วนคนที่รับฟังข้อเสนอต่อรอง จากผู้อื่นที่เขาอยากให้เราปฏิบัติตามเงื่อนไขที่เขาขอร้องมา เขาเรียกว่า "ผู้ที่ถูกง้อ"...ซึ่ง"ผู้ที่ถูกง้อ" จะปฏิบัติตามเงื่อนไขข้อต่อรองดังกล่าว หรือไม่ก็ได้ (จะเล่นตัวยังไงก็ได้) ตามใจ

แล้วคุณอยากอยู่ในสถานะอะไรล่ะ่ครับ?

"ผู้ง้อ" หรือ "ผู้ที่ถูกง้อ"

.

.
อนณสุข ปรมาลาภา

ความไม่มีหนี้ เป็นลาภอันประเสริฐ
ไฟล์ที่แนบมาด้วย:
สมาชิกต่อไปนี้บอกขอบคุณ: Pych

11 ปี 7 เดือน ที่ผ่านมา #21913 โดย 230285
ค่ะ วันนี้สแตนดาร์ดโทรมา บอกว่า 20000 จากยอด60000เขาให้ส่งเอกสารภาระหนี้สินทั้งหมด และค่าใช้จ่ายให้ พร้อมเขียนหนังสือให้น่าสงสารที่สุด จะยื่นเรื่องให้อย่างนี้ถ้าส่งเอกสารให้เขาจะมีปัญหาตามมามั้ยค่ะ

11 ปี 7 เดือน ที่ผ่านมา - 11 ปี 7 เดือน ที่ผ่านมา #21915 โดย jackTs

230285 เขียน: ค่ะ วันนี้สแตนดาร์ดโทรมา บอกว่า 20000 จากยอด60000เขาให้ส่งเอกสารภาระหนี้สินทั้งหมด และค่าใช้จ่ายให้ พร้อมเขียนหนังสือให้น่าสงสารที่สุด จะยื่นเรื่องให้อย่างนี้ถ้าส่งเอกสารให้เขาจะมีปัญหาตามมามั้ยค่ะ

เหตุผลที่ทางฝ่ายเจ้าหนี้ ต้องการให้ลูกหนี้ส่งเอกสารส่วนตัว เช่น

- สำเนาบัตรประชาชน
- สำเนาทะเบียนบ้าน
- สลิปเงินเดือน
- และหลักฐานที่เป็นหนี้กับสถาบันการเงินอื่นๆ

ทั้งๆที่เอกสารส่วนตัวของลูกหนี้ ส่วนใหญ่ ทางฝ่ายเจ้าหนี้เองก็มีอยู่แล้ว
เพราะในตอนที่สมัคร บัตรเครดิต/สินเชื่อ มันก็บังคับให้ลูกหนี้ต้องถ่ายสำเนาเอกสารส่วนตัวต่างๆ แนบไปพร้อมกับใบสมัครด้วย มิฉะนั้นก็จะไม่สามารถผ่านการอนุมัติได้...จริงไหม?

แต่ที่พวกมันต้องการให้ส่งไปใหม่อีกครั้ง...ก็เพื่อ

1. แอบเอาไปทำเป็นสัญญา ประนอมหนี้ , ปรับโครงสร้างหนี้ (สัญญานรก) โดยอ้างว่าทางตัวลูกหนี้ได้ยินยอมแล้ว จึงได้ส่งเอกสารเหล่านี้มาให้ฝ่ายเจ้าหนี้ เป็นผู้ดำเนินการให้แทน
วิธีป้องกันก็คือ ให้เขียนขีดคล่อม ด้วยข้อความประมาณว่า"เพื่อใช้ประกอบการพิจารณา ขอส่วนลดภาระหนี้ กับธนาคาร xxxxxxx เท่านั้น"...ลงในสำเนาเอกสารทุกใบ ที่เป็นหลักฐานส่วนตัว

2. เพื่อนำไปพิจารณาให้เกิดกระบวนการ "เร่งรัด" การตัดสินใจอย่างใดอย่างหนึ่งออกมา...เช่น พิจารณาลดหนี้ให้ ว่าสมควรจะลดให้ได้เต็มที่ ได้ที่เท่าไหร่?...และถ้าหากการเจรจาลดหนี้นั้น เกิดไม่สำเร็จ...ก็จะได้ตัดสินใจ "รีบฟ้องโดยด่วนที่สุด" ก่อนที่เจ้าหนี้รายอื่นๆ มันจะมาชิงฟ้องตัดหน้าเอาไปเสียก่อน

3. เพื่อทำการ Upadte ข้อมูลจากเอกสารต่างๆ ที่ทางลูกหนี้จัดส่งไปให้ เช่น บัตรประชาชน , ทะเบียนบ้าน...ว่าทางลูกหนี้ได้มีการโยกย้ายบ้านไปอาศัยอยู่ที่ใหม่หรือไม่? ...ที่อยู่ของลูกหนี้ ณ.ปัจจุบัน ยังคงตรงกันกับข้อมูลที่ทางเจ้าหนี้จัดเก็บไว้หรือไม่?...เวลาทวงหนี้จะได้ตาม จิก , ข่มขู่ , ประจาน , กดดัน ได้ถูกต้องและตรงตัว...รวมทั้งการฟ้องและการส่งหมายศาลไปยังที่อยู่ของลูกหนี้(ตามมาตรา 17 ป.วิผู้บริโภค) จะทำได้ถูกต้องตามขั้นตอนของกฏหมาย

.

.

ความไม่มีหนี้ เป็นลาภอันประเสริฐ
สมาชิกต่อไปนี้บอกขอบคุณ: Mommyangel, Ploylyly

11 ปี 2 เดือน ที่ผ่านมา #30931 โดย 230285
ยอด 98000+ดอกเบี้ยประมาณ25000+ค่าธรรมเนียม25000 แม่โทรมาบอกบอกค่ะ ไม่รู้ว่าจะทำยังไงเหมือนกัน พอดีเงินเก็บ 80000 นัดจ่าย อีก 2 ตัว ของcity กับcimb คงหมดแล้วค่ะ ศาลนัด 20 พ.ค 56 ในใจว่าจะขอผ่อน แต่ทางธนาคารคงอยากให้ผ่อนเดือนละ 3000 คือมันเยอะค่ะ ตอนนี้ก็อีก 1 เดือนจะคลอดแล้ว ต้องมีค่าใช้จ่ายเยอะมาก เลยไม่รู้ว่าพี่ ๆ ที่เคยทำยอมแล้วผ่อนจ่ายรายเดือน ขอเขาซัก 1500 เขาจะยอมหรือเปล่าค่ะ ช่วยตอบด้วยค่ะ ตอนนี้เป็นทุกข์มาก ๆ เลย ลูกก็คงเครียดไปด้วยไม่รู้ว่าวันไปศาลต้องทำยังไงบ้าง การเซ็นต์เอกสารต้องทำยังไง แล้วค่าธรรมเนียมกับดอกเบี้ยขอเขาลดได้หรือเปล่าค่ะ มันเยอะมาก หยุดจ่าย เดือน มีนาคม 2555ค่ะพี่ ๆ ที่เคยไปของสแตดาร์ด คุยกับเขาได้หรือเปล่า

11 ปี 2 เดือน ที่ผ่านมา - 11 ปี 2 เดือน ที่ผ่านมา #30932 โดย ntps
:เฮ้อ: อันดับแรก ตั้งสติแล้วเล่า ไปดูตัวเลขคุณใหม่ดีกว่านะว่าเท่าไร

ยอด 98000+ดอกเบี้ยประมาณ25000+ค่าธรรมเนียม25000 ปาไป148000

หยุดชำระ มีนา 55 มันเกินจริงไปมากมังค่ะ

โดยเฉพาะค่าธรรมเนียมอะไรขนาดนั้น

คุณปิดมาแล้ว ด้วยการผ่อน 2 บัตร ไม่ใช่มือใหม่ ตกใจอะไรกับหมายศาลค่ะ

อ่านให้ละเอียด แล้วค่อยมาบอกค่ะ

ส่วนที่คุณบอกว่า จะต่อผ่อนเดือนละ 1500 กับ ยอดหนี้ 148000 นะ

คุณมองหรือยังว่า มันเป็นไปได้หรือค่ะ แค่ดอกเบี้ย 15 % ตกเดือนละ

1800 บาท แล้วค่ะ จะต่อรองอะไรขอให้อยู่บนพื้นฐานของความเป็นจริง

ไม่ไหวไม่ได้ ก็ไม่มีใครเขาจับคุณเข้าคุก หรือ จับมือคุณเซ็นอะไรได้ค่ะ

อ่านในห้องรู้ทัน ฯ อย่างใจนิ่งสงบนะค่ะ เรื่อง นิยาม hair cut และ

ขอบเขตอำนาจศาลค่ะ

เวลายังมีเหลือ อย่าตีตนไปก่อนไข้ค่ะ

ความสุข ไม่ใช่การ... "เพิ่ม"...สิ่งที่ไม่จำเป็นเข้ามาในชีวิต
แต่มัน คือ การ "ลด"....สิ่งที่ไม่จำเป็นออกไปจากชีวิต
ไฟล์ที่แนบมาด้วย:

11 ปี 2 เดือน ที่ผ่านมา #30940 โดย Pych

ผมรวมกระทู้ให้นะครับ

มีเรื่องอะไรสงสัย ก็กลับมาถามต่อที่กระทู้เดิมนะครับ

เรื่องราวจะได้ต่อเนื่อง ไม่ว่าจะประเด็นใหม่หรือเก่า มีคนละกระทู้ก็พอนะครับ

คนมาอ่านมาตอบจะได้ปะติดปะต่อเรื่องราวได้

โดยกดที่คำว่า "กระทู้ของฉัน" ตามรูปข้างล่างครับ

"Credit card is the path to the dark side. Credit card leads to eager. Eager leads to avarice. Avarice leads to debt. Debt leads to suffering and dark side."
Anakin.Debt

11 ปี 2 เดือน ที่ผ่านมา #31357 โดย 230285
ได้รับหมายศาลของSTD ค่ะ สำนักงานกฎหมายที่std บอกว่าโอนหนี้ให้สำนักงานกฎหมายแล้วฟ้อง ตามสัญญาที่ทำไว้ เงินต้น 100000 +ดอกเบี้ย 23% แต่ตอนฟ้อง เป็นยอด 100000+ดอกเบี้ย 28%=เงินต้นที่เขาจะให้เราผ่อนยอดที่โทรไปถามสำนักงานกฎหมาย เงินต้น 132400 +ดอกเบี้ย 28% ขอให้เขาลดดอกเบี้ยให้เขาก็ไม่ลดเลย ตามที่ดิฉันคิดไว้ ขั้นศาลนัดแรก ตั้งใจว่าคุยกับทนายในวันไปศาลว่าขอเป็น 100000+ดอกเบี้ย 13-15% แล้วขอผ่อนภายใน 48 งวด แต่วันนั้นก็คุยแล้วว่าขอเท่านี้เขาก็ไม่ยอมยังไงก็ต้องเป้น 132400+28%อะค่ะ เลยคิดว่านัดแรกจะขอเลื่อน เผื่อเก็บเงินได้ซัก80000จะขอเขาลดนัดสองถ้าขอดอกเบี้ยไม่ได้ 13-15% หรือจ่ายครั้งเดียว 80000 ก็กะว่าจะขอสู้เรื่องดอกเบี้ยเพราะตามยอดที่จะไปในวันไปศาลไกล่เกลี่ย ยอดรวมแล้วเราต้องจ่ายประมาณ เกือบๆ 300000 ซึ่งเป็นยอดที่เยอะมากเลย ช่วยแนะนำทีว่ากรณีอย่างนี้ต้องทำยังไงดีค่ะ

11 ปี 2 เดือน ที่ผ่านมา #31407 โดย Pych

ผมรวมกระทู้ให้ครั้งที่สองแล้วนะครับ

มีเรื่องอะไรสงสัย ก็กลับมาถามต่อที่กระทู้เดิมนะครับ

เรื่องราวจะได้ต่อเนื่อง ไม่ว่าจะประเด็นใหม่หรือเก่า มีคนละกระทู้ก็พอนะครับ

คนมาอ่านมาตอบจะได้ปะติดปะต่อเรื่องราวได้

โดยกดที่คำว่า "กระทู้ของฉัน" ตามรูปข้างล่างครับ

Anakin.Debt

11 ปี 2 เดือน ที่ผ่านมา #31408 โดย Pych
แนวทางการไปศาล ฉบับย่อของผม

1. เลื่อนนัดศาลเพื่อไปเจรจา Hair-Cut กับเจ้าหนี้ต่อ (เป็นการเลื่อนนัดปากเปล่าด้วยตัวจำเลยเอง จะเลื่อนได้ ประมาณ 1-2 เดือน เต็มที่ไม่เกิน 3 เดือน)
2. ยื่นคำให้การเพื่อสู้คดี โดยเฉพาะถ้ามีประเด็นเรื่องหมดอายุความ หรือดอกเบี้ยเกินที่กฎหมายกำหนด(สามารถไปสวนลุม ปรึกษาคุณอา ที่ปรึกษาของชมรมหนี้ โดยท่านจะให้คำปรึกษาที่สวนลุมทุกวันอาทิตย์ช่วงบ่าย)
3. ทำประนอมยอมความหน้าศาล (มีเจ้าหนี้ที่ฟ้อง หรือมีโอกาสจะฟ้อง น้อยราย และมั่นใจว่าสามารถจ่ายได้ตลอดรอดฝั่ง)
4. ให้ศาลท่านพิพากษาเลย หลังจากคุณได้รับคำพิพากษาแล้ว คุณจะ
4.1 หักคอจ่าย (เจรจากับโจทก์ไม่ลงตัว แต่ก็ฝืนที่ะจ่ายให้เจ้าหนี้เข้าไป โดยยอดที่ชำระ ต้องชำระภายใน 15 วันหลังจากได้รับคำพิพากษา และเป็นยอดที่สมน้ำสมเนื้อ เมื่อคุณได้คำพิพากษา ผมจะช่วยคำนวณให้คร่าวๆ แต่วิธีนี้ไม่รับประกันว่าโจทก์จะไม่ไปอายัดเงินเดือนต่อหรือไม่ - เป็นวิธีที่ต้องวัดดวงเอา)
4.2 เจรจากับโจทก์เพื่อขอจ่ายแบบผ่อนชำระ xx งวดๆ ละ xxxx บาท (โจทก์จะยื่นข้อเสนอให้ผ่อนเท่ากันเป็นงวดๆ หรือเป็นขั้นบันได อาจจะปลอดดอกเบี้ย หรือมีดอกเบี้ยก็จะไม่เกินร้อยละ 15 ต่อปี)
4.3 รอให้โจทก์ไปทำเรื่องให้กรมบังคับคดีอายัดเงินเดือน อายัดบัญชีเงินฝาก สืบทรัพย์ ยึดทรัพย์ อายัดทรัพย์ (การอายัดเงินเดือนจะทำได้ทีละเจ้าหนี้ๆ ที่ฟ้องทีหลัง ต้องรอจนกว่าเจ้าแรกได้รับชำระจนครบ หรืออาจไปสืบทรัพย์ ยึดทรัพย์แทนเลย และข้าราชการจะไม่โดนอายัดเงินเดือน)

ขอนำแนวทางการไปศาลของคุณเก่ง Familyman ที่แนะนำไว้ ดังนี้ครับ

เมื่อได้รับหมายศาลแล้วต้องทำอย่างไรบ้าง

1.ให้ตรวจสอบรายละเอียดต่างๆในหมายศาล ดังนี้
- ดูว่าจะฟ้องที่ศาลไหน กำหนดวันขึ้นศาลเมื่อไร จะได้จัดตารางได้ถูกต้อง หากจำเป็นต้องลาล่วงหน้าจะได้แจ้งหัวหน้าไว้ก่อน
- ดูรายละเอียดเกี่ยวกับยอดหนี้ของคุณ เช่น ยอดตอนที่คุณหยุดจ่ายเท่าไหร่ และยอดที่ทางเจ้าหนี้ยื่นฟ้องว่าเป็นยอดทั้งหมดเท่าไหร่ เงินต้นเท่าไร ดอกเบี้ยเท่าไหร่
- หากเจ้าหนี้เค้าฟ้องศาลพื้นที่ที่ไม่ใช่ที่อยู่ตามทะเบียนบ้านของคุณ ก็ยกประเด็นนี้ขึ้นสู้ (เนื่องจากคดีผู้บริโภคต้องฟ้องพื้นที่ที่จำเลยมีทะเบียนบ้านอยู่เท่านั้น)

2.ตรวจสอบดูว่าทางเจ้าหนี้ฟ้องเกินอายุความฟ้องหรือไม่ โดยบัตรเครดิตอายุความฟ้อง 2 ปี ส่วนสินเชื่อส่วนบุคคลมีอายุความฟ้อง 5 ปี นับจากวันที่คุณผิดนัดชำระครั้งแรก.... หากเกินอายุความก็ยกประเด็นนี้ขึ้นสู้ หรือถ้าเกิดมีผีหยอดเงินเข้าไปเพื่อต่ออายุความให้คุณ ทั้งๆที่กำลังจะหมดอายุความแล้ว แบบนี้ก็สู้เหมือนกันครับ (แต่จะต้องทำอย่างไรไปหาอ่านในกระทู้เก่าเอง)

3.พิจารณาตัวคุณเองในเรื่องต่างๆ ดังนี้
-ว่ามีเงินก้อนในมือหรือไม่ จำนวนเท่าไหร่
-หากไม่มีเงินก้อนในมือมีความสามารถในการผ่อนชำระในแต่ละเดือนมากน้อย
-มีหนี้ที่ได้รับหมายศาลมากน้อยเท่าไหร่ หนี้ที่ฟ้องแล้วอยู่ในระหว่างขั้นตอนใดบ้าง
-ในอนาคตอันใกล้จะได้รับเงินก้อนเข้ามา เช่น โบนัส หรือไม่ จำนวนเท่าไหร่

4.พิจารณาว่าทางเลือกต่างๆ และกำหนดจุดยืนที่เหมาะสมกับตัวคุณ โดยมีทางเลือกต่างๆดังนี้

4.1ไปเพื่อเจรจาหน้าศาล ขอ Haircut ปิดบัญชี
การไปเจรจา Haircut หน้าศาล เมื่อคุณไปศาล ทนายโจทก์จะเข้ามาพบคุณเพื่อเสนอเงื่อนไขของทางโจทก์ว่ามีอะไรบ้าง คุณก็สามารถเจรจาเพื่อขอส่วนลดปิดบัญชีได้ ในการเจรจานั้นบางทีก็สามารถเจรจากับทนายโจทก์ได้เลย แต่บางทีหากทนายโจทก์ไม่ได้รับมอบอำนาจในการเจรจากับลูกหนี้มา ทนายโจทก์ก็จะให้เบอร์ติดต่อเพื่อให้คุณโทรติดต่อไปเจรจาตอนนั้น หากได้ส่วนลดที่คุณต้องการ และเงินก้อนในมือพร้อมคุณก็สามารถทำการ Haircut ได้ กรณีนี้จะเหมาะสำหรับคนที่มีเงินก้อนในมือพร้อมเท่านั้น

4.2 ไปเพื่อเจรจาหน้าศาลผ่อนชำระเป็นงวดๆ
กรณีนี้จะคล้ายกับกรณี 4.1 เพียงแต่กรณีนี้คุณไม่มีเงินก้อนในมือ คุณก็สามารถเจรจาขอผ่อนชำระได้ หากข้อเสนอที่ฝ่ายโจทก์เสนอมา คุณคิดว่าคุณสามารถผ่อนชำระได้ คุณก็สามารถทำยอมหน้าศาลได้ กรณีนี้จะเหมาะสำหรับคนที่มีเงินเหลือสำหรับใช้หนี้ในแต่ละเดือนมากพอใน ระดับนึง และมีหนี้ที่ทยอยฟ้องไม่กระชั้นชิดกัน แต่กรณีนี้มีข้อเสียคือ หากคุณทำยอมหน้าศาลแล้ว และต่อไปคุณเกิดปัญหาด้านการเงินจนผ่อนไม่ไหว เจ้าหนี้เค้าสามารถร้องต่อศาลขอบังคับคดีได้เลย โดยที่ไม่ต้องทำเรื่องฟ้องอีกครั้ง

4.3ไปเพื่อขอเลื่อนนัดศาล
การไปขอเลื่อนนัดพิจารณา คุณสามารถทำได้โดยไปศาลและแจ้งต่อศาลว่าขอเลื่อนพิจารณาคดี ซึ่งการขอเลื่อนคุณต้องเตรียมเหตุผลไปให้ดี เช่นคุณแจ้งต่อศาลว่าขอเลื่อนเพื่อสู้คดี ศาลท่านจะถามคุณว่าคุณจะสู้ในประเด็นอะไร ดังนั้นคุณต้องทำการบ้านไปพอสมควร แต่ผมแนะนำว่าควรจะใช้เหตุผลว่าขอเลื่อนเพื่อไปเจรจาต่อรองกับโจทก์อีกครั้ง นึงจะดีกว่า ส่วนศาลท่านจะเลื่อนนัดให้คุณมากน้อยเพียงใดขึ้นอยู่กับศาลแต่ละพื้นที่ หากเป็นศาลพื้นที่ที่มีคดีเยอะคุณก็อาจได้เลื่อนนัดไปได้นาน มีเพื่อนคนนึงในเวปสามารถขอเลื่อนนัดได้เกือบ 10 เดือนเลยครับ แต่กรณีของผมขึ้นศาลแขวงธนบุรี ศาลท่านจะให้เลื่อนนัดได้ประมาณ 2 เดือน เมื่อศาลท่านเลื่อนนัดให้คุณ คุณก็สามารถเจรจาต่อรองกับเจ้าหนี้ได้ หาก Haircut ได้ก็ Haircut ไป แต่ถ้า Haircut ไม่ได้จริงๆ เมื่อถึงกำหนดนัดศาลอีกครั้ง และคุณต้องการจะสู้คดี คุณก็สามารถสู้คดีได้ ข้อดีของกรณีนี้คือคุณสามารถยืดเวลาออกไปได้ เหมาะสำหรับคนที่เก็บเงินใกล้ที่จะ Haircut ได้ หรือในอนาคตอันใกล้จะมีเงินก้อน เช่น โบนัสเข้ามา
ป.ล.ปัจจุบันนี้เนื่องจากการฟ้องร้องคดีบัตรเครดิตและสินเชื่อ เปลี่ยนจากใช้ วิ.แพ่งมาเป็น วิ.ผู้บริโภค ดังนั้นการขอเลื่อนนัดศาลจะขอเลื่อนไม่ได้นานเหมือนสมัยก่อน

4.4ไปเพื่อสู้คดี
การสู้คดีนั้นสามารถไปยื่นคำให้การด้วยวาจา หรือโดยลายลักษณ์อักษร ก็ได้ แต่แนะนำว่าควรยื่นคำให้การเป็นลายลักษณ์อักษร และควรจะให้ทนายหรือผู้รู้เป็นผู้ร่างคำให้การ คุณไม่ควรที่จะเอาคำให้การสู้คดีของผู้อื่นมาดัดแปลง เนื่องจากว่าคดีต่างกัน ประเด็นต่อสู้ทางกฎหมายก็ต่างกัน การสู้คดีมีค่าใช้จ่าย ดังนั้นคุณต้องดูก่อนว่าคดีของคุณเป็นคดีอะไร มีประเด็นที่สามารถต่อสู้ได้หรือไม่ และถ้าสู้แล้วสิ่งที่ได้กับสิ่งที่เสีย คุ้มกันหรือไม่ ข้อดีของการสู้คดีคือมูลหนี้ที่ฟ้องลดลง และคุณมีเวลาเก็บเงินเพื่อ Haircut เพิ่มขึ้น หลังจากศาลมีคำพิพากษาออกมาแล้ว คุณยังสามารถเจรจา Haircut ได้อีก แต่ข้อเสียคือ หากศาลมีคำพิพากษาออกมาแล้ว และคุณยังไม่ชำระหนี้ตามคำพิพากษา เจ้าหนี้เค้าสามารถร้องต่อศาลขอบังคับคดีได้
คดีบัตรเครดิตส่วนใหญ่จะไม่ค่อยน่าสู้คดี เนื่องจากสถาบันการเงินคิดดอกเบี้ยค่อนข้างถูกต้องแล้ว ถึงสู้คดีไปก็อาจได้ลดมูลหนี้ที่ฟ้องไม่มาก ซึ่งไม่คุ้มกับค่าใช้จ่ายที่เสียไป ส่วนคดีสินเชื่อส่วนบุคคลของนอนแบงก์แนะนำว่าน่าจะสู้คดีครับ โดยเฉพาะควิกแคซ
ป.ล. ถ้าต้องการสู้คดี นัดแรกที่คุณไป คุณต้องไปยื่นคำให้การสู้คดีทันที

4.5ไปเพื่อขอความเมตตาจากศาลท่าน (ไม่สู้คดี)
กรณีนี้จะเหมาะสำหรับผู้ที่โดนเจ้าหนี้หลายๆรายฟ้องพร้อมๆกัน ไม่มีเงินก้อนในมือ คาดว่าไม่สามารถผ่อนชำระได้แน่นอน ถึงจะยืดเวลาออกไปก็ไม่ช่วยอะไรได้มาก เป็นคดีที่ไม่มีประเด็นต่อสู้ ซึ่งคิดว่าการอายัดเงินเดือนเป็นทางออกทางเดียว กรณีนี้หากคุณไม่ลำบากในการไปศาลมาก ก็ไปศาลเพื่อขอความเมตตาจากศาลขอให้ศาลท่านเมตตาตัดในส่วนของดอกเบี้ยผิดนัด ชำระหรือค่าปรับลง หลังจากนั้นก็ปล่อยให้เข้าสู่ขั้นตอนบังคับคดี กรณีนี้คุณต้องดูด้วยนะครับว่าคุณมีทรัพย์สินอะไรหรือไม่

ลองตัดสินใจดูว่า คุณจะเลือกแนวทางไหน

ไปศาล --- คลิ๊กที่ชื่อกระทู้ได้เลยครับ

หมายศาลจะถูกส่งไปที่ไหน

ความหมายของวันนัดไปศาล

หมั่นเช็คหมายศาล เพื่อป้องกันการแอบฟ้องจากเจ้าหนี้

ไปศาลแนวทางการจะไปศาล คุณเก่งFamilyManแนะนำดีมาก

ยอดฟ้องคิดจากยอดไหน พี่นกกระจอกเทศสอนว่าไปศาลแล้ว “อย่ามีปากไว้กินข้าวต่อหน้าศาล”

แนวทางการไปศาล

ข้อต่อสู้ในคดีแพ่ง ที่ลูกหนี้ควรศึกษา

เวปศาลในประเทศไทย

ปิดหนี้ได้ก่อนไปขึ้นศาลอีกรอบ ต้องไปศาลอีกไหม

จ่ายกับแบงค์เป็นงวดๆในระหว่างฟ้องกันอยู่ แต่ยังไม่ครบ ต้องไปศาลไหม?

ไปศาลไม่ใช่แค่ทนายเท่านั้นที่ควรระวัง ของคุณ wijin

อธิบายเรื่องศาลจำขัง คดีแพ่งจะติดคุกไหม

การบังคับคดีที่เขียนว่าภายใน 15 วัน มันไม่ได้เป็นไปตามนั้นเสมอไป การจ่ายและข้อตกลงหลังไปศาล คุณเก่งกับพี่นกช่วยกันตอบ

ถูกฟ้องเป็นจำเลยที่ 1 บริษัทเป็นจำเลยที่ 2 บริษัทต้องรับผิดชอบไหม

ข้อต่อสู้ในคดีแพ่ง ที่ลูกหนี้ควรศึกษา

ขอบเขตอำนาจศาลปี 55

Anakin.Debt

11 ปี 2 เดือน ที่ผ่านมา #31707 โดย 230285
ขอบคุณค่ะ ที่มาให้คำตอบ และข้อคิดดี ๆ ตั้งใจว่าหลังคลอดเดือน มีนา กลับมาแล้วค่อยเอาหมายศาลไปปรึกษาพวกพี่ ๆ กับคุณอาไพโรจน์ว่าจะทำยังไงต่อดี นัดไกล่เกลี่ยคดีแพ่ง 20 พ.ค 56 ใจจิงก็ขอแค่เงินต้นตอนหยุดชำระ 98000 +ดอกเบี้ย ไม่เกิน 15% ขอเรื่องค่าธรรมเนียมอื่น ๆ แค่นี้ก็พอแล้วค่ะผ่อนแบบขั้นบันได เพราะกะว่ายังไงก็ปิดได้ไม่เกิดสิ้นปีแน่นอน แต่กังวลว่าจะตกลงกับเขาได้หรือเปล่า เพราะทนายคุยอยากมาก เขาจะเพิ่มเงินต้น เราเป็น 132400+28% มันเกินสัญญาที่ทำไว้สัญญา วงเงิน 100000 จ่ายมาแล้ว เหลือ 98000

10 ปี 10 เดือน ที่ผ่านมา #37544 โดย 230285
พอดีไม่ได้ไปศาลวันที่20/5/56 ที่ผ่านมาเพราะเริ่มงานวันแรก เลยเข้าไปดู เขาเขียนว่า ส่งเอกสาร/ต่อแดง/เสนอตรวจคืนอะไรค่ะ

10 ปี 10 เดือน ที่ผ่านมา #37613 โดย เด็กหญิงส้มโอ
มีหลายกระทู้ มั่วไปหมด หยุดมาปีกว่าแล้ว บอกให้ก่อนจะโดนแบน

เนื่องจากจำเลยไม่มาศาลในวันนัดพิจารณา
สืบพยานโจทก์ไปฝ่ายเดียว (ส่งเอกสารแทนการสืบพยาน)
ศาลมีคำพิพากษา ออกเลขคดีแดง
สรุป จำเลยไม่มีโอกาสต่อสู้คดี ศาลจะพิจารณาจากพยานโจทก์เท่านั้น
สรุปอีกที ถ้ายังไม่ชดใช้หนี้ ก็จะเข้าสู่กระบวนการ อายัดเงินเดือน ยึด/อายัดทรัพย์

ทำงานดีๆล่ะ จะได้เงินเดือนดีๆให้เค้ามาอายัด

10 ปี 10 เดือน ที่ผ่านมา #37648 โดย ริว_จิตสำส่อน

เด็กหญิงส้มโอ เขียน: มีหลายกระทู้ มั่วไปหมด หยุดมาปีกว่าแล้ว บอกให้ก่อนจะโดนแบน

เนื่องจากจำเลยไม่มาศาลในวันนัดพิจารณา
สืบพยานโจทก์ไปฝ่ายเดียว (ส่งเอกสารแทนการสืบพยาน)
ศาลมีคำพิพากษา ออกเลขคดีแดง
สรุป จำเลยไม่มีโอกาสต่อสู้คดี ศาลจะพิจารณาจากพยานโจทก์เท่านั้น
สรุปอีกที ถ้ายังไม่ชดใช้หนี้ ก็จะเข้าสู่กระบวนการ อายัดเงินเดือน ยึด/อายัดทรัพย์

ทำงานดีๆล่ะ จะได้เงินเดือนดีๆให้เค้ามาอายัด

โหดจัง

10 ปี 10 เดือน ที่ผ่านมา #37652 โดย ntps

230285 เขียน: พอดีไม่ได้ไปศาลวันที่20/5/56 ที่ผ่านมาเพราะเริ่มงานวันแรก เลยเข้าไปดู เขาเขียนว่า ส่งเอกสาร/ต่อแดง/เสนอตรวจคืนอะไรค่ะ

ไม่ลงรายละเอียดดูอะไรค่ะ 555 เลยได้คำตอบแบบโหดจากเด็กหญิงส้มโอ

แต่ไม่ใช่ว่า ทุกคนจะต้องไปตามระบบแบบที่เด็กหญิงส้มโอช่วยตอบนะค่ะ

ขึ้นอยู่ว่า คุณอยากจบแบบไหน พร้อมที่จะต่อรองหรือเปล่า มีแผนในใจไหมค่ะ

วันนั้นไม่ไปแสดงเจตนา แต่ยังมีเวลาที่จะเจรจากับเจ้าหนี้ตลอดค่ะ

:สู้ๆ: :สู้ๆ: :สู้ๆ:

ความสุข ไม่ใช่การ... "เพิ่ม"...สิ่งที่ไม่จำเป็นเข้ามาในชีวิต
แต่มัน คือ การ "ลด"....สิ่งที่ไม่จำเป็นออกไปจากชีวิต

10 ปี 10 เดือน ที่ผ่านมา #37666 โดย Pych

ผมรวมกระทู้ให้ครั้งที่สามแล้วนะครับ

ถ้าคุณตั้งกระทู้ใหม่อีกครั้ง ผมขอแบนความเป็นสมาชิกนะครับ

Anakin.Debt

10 ปี 5 เดือน ที่ผ่านมา #46754 โดย 230285
หลักจากศาลตัดสินสแตนดาร์ด ยอดรวมทั้งหมด 124,000 บัตรเครดิตยังไม่ฟ้อง อายุความหมดแล้วค่ะ 2 ปีสินเชื่อบุคคลที่ศาลตัดสินจ่ายให้สำนักงานกฎหมายที่ฟ้อง เพราะธนาคารโอนหนี้แล้วเครดิตบรูโลเป็นโอนหนี้ แล้วก็จ่ายมาได้ 5 เดือน ยอด 3000+3000+4500+3000+3000 แต่งวดสุดท้ายเขาบอกว่าเราไปโอนเข้าบัตรเครดิตที่หมดอายุความที่ไม่จ่ายมาตั้งแต่เดือน ต.ค 54 แล้วค่ะอย่างนี้จะทำไงดีค่ะ แต่มีเอกสารอยู่ค่ะ เพราะมีเอกสารที่จ่ายอยู่ทุกเดือน เป็นตัวสินเชื่อที่ฟ้อง แต่บัตรเครดิต ไม่ทราบด้วยซ้ำว่าต้องจ่ายเข้าที่ไหน จ่ายเข้าบัญชีเดิมทุกเดือนค่ะ อย่างนี้ต้องทำยังไงดีค่ะ

10 ปี 5 เดือน ที่ผ่านมา - 10 ปี 5 เดือน ที่ผ่านมา #46811 โดย jackTs

230285 เขียน: หลักจากศาลตัดสินสแตนดาร์ด ยอดรวมทั้งหมด 124,000 บัตรเครดิตยังไม่ฟ้อง อายุความหมดแล้วค่ะ 2 ปีสินเชื่อบุคคลที่ศาลตัดสินจ่ายให้สำนักงานกฎหมายที่ฟ้อง เพราะธนาคารโอนหนี้แล้วเครดิตบรูโลเป็นโอนหนี้ แล้วก็จ่ายมาได้ 5 เดือน ยอด 3000+3000+4500+3000+3000 แต่งวดสุดท้ายเขาบอกว่าเราไปโอนเข้าบัตรเครดิตที่หมดอายุความที่ไม่จ่ายมาตั้งแต่เดือน ต.ค 54 แล้วค่ะอย่างนี้จะทำไงดีค่ะ แต่มีเอกสารอยู่ค่ะ เพราะมีเอกสารที่จ่ายอยู่ทุกเดือน เป็นตัวสินเชื่อที่ฟ้อง แต่บัตรเครดิต ไม่ทราบด้วยซ้ำว่าต้องจ่ายเข้าที่ไหน จ่ายเข้าบัญชีเดิมทุกเดือนค่ะ อย่างนี้ต้องทำยังไงดีค่ะ

หนี้บัตรเครดิตเพิ่งจะ"หมดอายุความ"ไปหมาดๆ
แล้วคุณจะรีบลนลานไปผ่อนจ่ายหนี้บัตรเครดิต เพื่อให้เจ้าหนี้มันหาเรื่องพลิกลิ้นอาศัย"ช่องโหว่ในทางกฏหมาย" ว่าคุณต้องการไปจ่ายหนี้ของบัตรเครดิต เพื่อเจตนา"ต่ออายุความ"หนี้บัตรเครดิตของคุณเองอย่างนั้นหรือครับ?

อยากรีบไปผ่อนจ่ายหนี้บัตรเครดิต ที่เพิ่งจะ"ขาดอายุความ"มาหมาดๆ
เพื่อให้เป็นการ"ต่ออายุความ"ในหนี้บัตรเครดิตของตัวเอง...ว่างั้นเถอะ

.

10 ปี 5 เดือน ที่ผ่านมา #46859 โดย 230285
พอดีโอนผิดค่ะตั้งใจจะไปจ่ายของหนี้ตัวสินเชื่อที่ศาลตัดสินค่ะ แฟนไปจ่ายให้หยิบผิดใบค่ะ ถามอีกคำถามนะค่ะหาอ่านไม่เจอ คือตัวที่ศาลตัดสินค่ะเขาบอกว่าให้จ่ายเดือนละเท่าไหร่ก็ได้แล้วนำมารวมและเมื่อเก็บเงินได้ก้อมาปิด อย่างที่บอกค่ะเริ่มจ่ายตั้งแต่ศาลตัดสิน มา5 เดือน 3000+3000+4500+3000 และไปจ่ายผิดเข้าบัตร3000 แต่ก็ยังโดนขู่ทุกเดือนว่าจะไปทำเรื่องอายัคเงินเดือน เราตั้งใจจ่ายเขาก้ยังขู่ทุกเดือน เราจ่ายทุกเดือนกรมบังคับคดีเขาจะอายัคของเรามั้ย

ผู้ดูแล: MommyangelBadmankonsiam
เวลาที่ใช้ในการสร้างหน้าเว็บ: 0.908 วินาที
ขับเคลื่อนโดย ระบบฟอรัม Kunena