จ่ายคงที่

11 ปี 7 เดือน ที่ผ่านมา #21327 โดย montreep
จ่ายคงที่ was created by montreep
คือผมเป็นหนี้ บัตร HSBC ยอดประมาณ 36,900 และผมจ่ายยอดขั้นต่ำทุกเดือน 3,690 โดยไม่มีการกดเพิ่ม
ดอกเบี้ย อยู่ที่ 20% ต่อปี ผมอยากทราบว่า การจ่ายแบบนี้ดอกเบี้ย มันจะคิดยังไง และ เงินต้นจะลดลงหรือไม่ ขอบคุณครับ

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

11 ปี 7 เดือน ที่ผ่านมา #21331 โดย Ly89

montreep เขียน: คือผมเป็นหนี้ บัตร HSBC ยอดประมาณ 36,900 และผมจ่ายยอดขั้นต่ำทุกเดือน 3,690 โดยไม่มีการกดเพิ่ม
ดอกเบี้ย อยู่ที่ 20% ต่อปี ผมอยากทราบว่า การจ่ายแบบนี้ดอกเบี้ย มันจะคิดยังไง และ เงินต้นจะลดลงหรือไม่ ขอบคุณครับ

36900*20%*30(จำนวนวันที่ครบรอบตัดยอดบัญชี) / 365 = 606.58 บาท นี่คือดอกเบี้ย

3690 - 606.58 = 3083.42 บาท นี่คือเงินต้นที่คืนเขา

36900 - 3083.42 = 33816.58 บาท นี่คือเงินต้นที่ใช้คำนวนดอกเบี้ยในเดือนถัดไป

ถ้าคุณจ่ายเดือนต่อไปในจำนวนเงินเท่าเดิม ต้นก็จะลดมากกว่าเดิม

ถ้าคุณจ่ายขั้นต่ำ 10% ก็คำนวนตามด้านบนอีกทีนะครับ....พอเข้าใจนะครับ

และหวังเป็นอย่างยิ่ง ว่าคุณจะไม่กดเงินจากบัตรมาใช้อีก รวมถึงไม่ไปทำบัตรพวกนี้เพิ่มขึ้นมาอีก

หรือพูดง่ายๆว่า คุณจะไม่ไปกู้หนี้ยืมสินใครมาอีกนะครับ...ขอเตือนด้วยความหวังดี.....

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

11 ปี 7 เดือน ที่ผ่านมา - 11 ปี 7 เดือน ที่ผ่านมา #21334 โดย Pych
www.bot.or.th/Thai/FinancialLiteracy/interest/Pages/interest.aspx

พอดี ตอนที่คุณ batk กำลังพิมพ์ตอบอยู่นั้น

ผมมัวแต่ทำตารางบน MS Excel เลยมาโพสต์ช้าไปหน่อยครับ
ไม่ได้มีเจตนาหักหน้านะครับ ขอโทษคุณ batk (กรรมร่วมรุ่น) ด้วยนะครับ
[/color]

"Credit card is the path to the dark side. Credit card leads to eager. Eager leads to avarice. Avarice leads to debt. Debt leads to suffering and dark side."
Anakin.Debt
ไฟล์ที่แนบมาด้วย:

11 ปี 7 เดือน ที่ผ่านมา #21337 โดย Ly89
โอโห.....ละเอียดยิบเลย...... :P

11 ปี 7 เดือน ที่ผ่านมา #21341 โดย montreep
ขอบคุณมากเลยครับ

ผู้ดูแล: MommyangelBadmankonsiam
เวลาที่ใช้ในการสร้างหน้าเว็บ: 0.438 วินาที
ขับเคลื่อนโดย ระบบฟอรัม Kunena