รบกวนดูหนี้ผมหน่อยครับ ว่าควรทำอย่างไร ขอคำแนะนำหน่อยครับ

11 ปี 7 เดือน ที่ผ่านมา #21193 โดย APT
สวัสดีครับ ผมเพิ่งได้เข้ามาดูคลับนี้ ผมใจชื้นขึ้นหลังจากคิดไม่ตกมานาน
ยอดหนี้ของผมครับ
1. หนี้คอนโด เงินต้น 1,240,000 ผ่อนเดือนล่ะ 8,200 มีคนเช่าเดือนล่ะ 7,000
2.บัตรเครดิตทหารไทย 90,000
3.บัตรเครดิตกรุงศรี 27,000
4.บัตรเครดิตธนชาติ 30,000
5. เงินกู้ส่วนบุคคล CIMB 42,000
ค่าคอนโดไม่ห่วงครับเพราะได้ค่าเช่าทุกเดือนและทำสัญญาอีก 1 ปี ผมได้เงินเดือน 20,000 บาท เงินเดือนเข้าธนชาติ และมีเงินรายได้จากทางอื่นประมาณเดือนล่ะ 8,000 บาทครับ เมื่อก่อนพยายามจะโอนหนี้ แต่กู้ไม่ผ่าน เลยคิดไม่ตกพอมาหาข้อมูลในกูเกิลแล้วเห็นชมรมหนี้ ผมรู้สึกใจชื้นขึ้นเยอะมากครับ ขอบคุณมากนะครับ

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

11 ปี 7 เดือน ที่ผ่านมา #21197 โดย freedom_life
ในเมื่อมาแนวทางนี้แล้ว ก็ต้องทำให้ได้

1. หยุดจ่ายขั้นต่ำทุกบัตร
2. หยุดใช้บัตรรูดเงิน หรือจ่ายสินค้าต่างๆ หากจะจ่ายก็ต้องมั่นใจว่าใช้เท่าไหร่ก็ต้องจ่ายเท่านั้น
3. อ่านกระทู้ปักหมุดเพื่อหาความรู้ เตรียมรับมือกับพวกทวงหนี้
4. เก็บเงินที่เคยจ่ายบัตร มาไว้สำหรับปิดหนี้

กรณี คอนโด คุณลองไปหาความรู้เรื่อง เงินกู้ช่วยเหลือผู้ประสบภัยน้ำท่วม หรือที่เค้าเรียกกันว่า soft loan เพื่อทำให้ดอกเบี้ยลดลง ที่สำคัญจำนวนเงินผ่อนชำระต่องวดก็จะน้อยลงด้วย เพราะดอกเบี้ย คงที่ 3% ถึงห้าปี

แต่หากไม่ได้ ไม่รู้ว่ากู้มากี่ปีแล้ว ดอกเบี้ยตอนนี้กี่ % หากกู้มาเกินสามปี ก็ให้ไป refinance ซะ ก็จะทำให้เงินงวดแต่ละเดือนลดลงได้อีก จะได้มีเงินเก็บสำหรับปลดหนี้

เท่าที่ดูจากยอดหนี้ บอกว่าเงินผ่าน ธนชาติ คุณมีรายได้ค่อนข้างเยอะ ทำไมไม่ปิด ธนชาติก่อน จ่ายเดือนละ 10,000 สามเดือนก็น่าจะปิดได้แล้ว

ส่วนที่เหลือ พอหยุดจ่ายคุณก็ต้องเตรียมรับมือกับการทวงหนี้ และเก็บเงินเตรียมปิดหนี้ด้วย ผมว่าหากคุณลองอ่านกระทู้ปักหมุด หนี้แค่นี้ ปีเดียวคุณก็ปิดได้หมดแล้วล่ะครับ แต่ต้องมีวินัยมากสักหน่อย หากยังใช้ชีวิตแบบเดิม ก็คงไม่มีประโยชน์

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

11 ปี 7 เดือน ที่ผ่านมา #21200 โดย meawpung
สมาชิกต่อไปนี้บอกขอบคุณ: APT

11 ปี 7 เดือน ที่ผ่านมา #21205 โดย mlek
คอนโดฯ เป็นหนี้สินทรัพย์ แถมยังมีคนเช่าช่วยจ่ายอยู่แม้จะไม่ 100เปอร์เซ็นต์ แต่อนาคตมันก็เป็นสินทรัพย์ของตัวคุณเอง ส่วนเรื่องหนี้ดูแล้วน่าจะรับมือได้ไม่ยาก เพราะหนี้ไม่เยอะ ดีใจและยินดีต้อนรับสู่ชมรมฯ นะคะ "อดทน" นะคะ เดี๋ยวเดียวก็จบหนี้เหมือนที่คุณ Narasingh บอก :bye:

11 ปี 7 เดือน ที่ผ่านมา #21290 โดย APT
ขอบคุณมากครับ ผมเข้าไปอ่านของท่านอื่นๆ และกระทู้ปักหมุดเป็นประโยชน์มากเลยครับ :cheer:

ผู้ดูแล: MommyangelBadmankonsiam
เวลาที่ใช้ในการสร้างหน้าเว็บ: 0.385 วินาที
ขับเคลื่อนโดย ระบบฟอรัม Kunena