อิออนคิดค่าโทรทวง ไม่จ่ายได้ไหม

11 ปี 7 เดือน ที่ผ่านมา #21074 โดย buttozi001nw
คือที่คิดว่าไม่จ่ายนะ มันแพงเกินไปโทรมาครั้งเดียว 800 บาท ก็ยอมจ่ายไป
เดือนที่แล้ว ค้างจ่ายประมาณสามสี่ วัน โทรมาทวงผมก็จ่ายเลยเพราะกำลังไปจ่ายพอดี

พอมาวันนี้ วันที่5 กันยายน 55 (กำหนดจ่ายวันที่2) ยังไม่ได้บิลให้ไปจ่าย ผมก็ใช้บิลเก่าไปจ่ายก่อน พอกลับมาไปรษณีเพิ่งมาส่งบิล แถมมีค่าทวงถามเพิ่มอีก 200 บาท

1ถ้าผมจะไม่จ่ายค่าโทรทวงถาม ผลจะเป็นอย่างไร
2ค่าทวงเกินจริงไหม แล้วจะฟ้องร้องได้ที่หน่วยงานใด ศาลใด ยุ่งยากไหม
3ขอคำแนะนำว่าให้ไปจ่ายหรือ ไม่ต้องจ่ายดี อย่างไร

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

11 ปี 7 เดือน ที่ผ่านมา #21195 โดย buttozi001nw
ยังรอคำชี้แนะ อยู่นะครับ รบกวนผู้รู้ไขความกระจ่างหน่อยนะครับ
ขอบคุณครับ

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

11 ปี 7 เดือน ที่ผ่านมา #21208 โดย Ly89

buttozi001nw เขียน: 1ถ้าผมจะไม่จ่ายค่าโทรทวงถาม ผลจะเป็นอย่างไร

คุณก็จะมีหนี้ค่าทวงติดไปตลอดจนกว่าคุณจะจ่ายหมดน่ะสิครับ

2ค่าทวงเกินจริงไหม แล้วจะฟ้องร้องได้ที่หน่วยงานใด ศาลใด ยุ่งยากไหม

เกินจริงไหม...ถ้าตอบแบบผู้บริโภค ผมว่าเกินจริงแน่นอนครับ แต่ก็ต้องกลับไปดูที่สัญญาตอนที่คุณทำกับเขาไว้ตั้งแต่ครั้งแรกน่ะครับ ว่าเขาคิดถูกต้องหรือเปล่า ถ้าอยากจะฟ้องก็ต้องดูรายละเอียดกันเยอะทีเดียวเชียว แต่ผมไม่มีข้อมูลนะครับ ว่าเคยมีคนที่ฟ้องร้อง หรือร้องเรียนกรณีนี้ อาจจะมี แต่ผมไม่รู้ครับ......

3ขอคำแนะนำว่าให้ไปจ่ายหรือ ไม่ต้องจ่ายดี อย่างไร

มันก็ขึ้นอยู่กับคุณเองครับ
ถ้าคุณยังอยากเป็นลูกค้าชั้นดีของอีนังออน คุณก็จ่ายเขาไปตามสัญญาครับ....
แต่ถ้าคุณไม่อยากเป็นลูกค้าคุณเธอแล้ว...คุณก็ไม่ต้องจ่ายเลยสิครับ ใช้แนวทางของชมรมก็ได้เลยครับ
สมาชิกต่อไปนี้บอกขอบคุณ: ntps

11 ปี 7 เดือน ที่ผ่านมา #21210 โดย ntps
ช่วยไปอ่านเอกสารที่เขาส่งมาพร้อมบัตรนะค่ะ แล้วคุณจะซาบซึ้งเองค่ะ

ไม่ใช่เขาไม่บอก แต่เรามักไม่อ่านต่างหาก จนกว่าจะโดน แล้วหากคิดว่าไม่ยุติธรรม

ซึ่งไม่ยุติธรรมมานานแล้ว ตามน้อง Batk บอกไว้ ก็มาเป็นลูกค้าชั้นเลวแบบเราไหมค่ะ

ความสุข ไม่ใช่การ... "เพิ่ม"...สิ่งที่ไม่จำเป็นเข้ามาในชีวิต
แต่มัน คือ การ "ลด"....สิ่งที่ไม่จำเป็นออกไปจากชีวิต
ไฟล์ที่แนบมาด้วย:

11 ปี 7 เดือน ที่ผ่านมา #21229 โดย Ploylyly
เข้ามาทักทายครับ

ผมก็เป็นลูกค้าชั้นเลวของนางแม่มดอีอ้อน เหมือนกัน

เพิ่งปิดจบไปใบนึง เหลือผ่อนอีกใบ 2 เดือนก็จบแล้ว

อยู่ที่คุณแล้วว่าจะตัดสินใจยังงัย

11 ปี 7 เดือน ที่ผ่านมา #21238 โดย Baipai1

GOKU เขียน: เข้ามาทักทายครับ

ผมก็เป็นลูกค้าชั้นเลวของนางแม่มดอีอ้อน เหมือนกัน

เพิ่งปิดจบไปใบนึง เหลือผ่อนอีกใบ 2 เดือนก็จบแล้ว

อยู่ที่คุณแล้วว่าจะตัดสินใจยังงัย

คุณ GOKU ที่บอกว่าปิดจบไปใบนึงแล้ว เค้าให้ส่วนลดดีมั้ยค่ะ พอดีเป็นลูกค้าชั้นเลวของเค้าอยู่ อยากทราบว่ามันจะให้ขอเสนอดีๆบ้างมั้ยอ่ะค่ะ

11 ปี 7 เดือน ที่ผ่านมา #21248 โดย Ploylyly

Baipai1 เขียน:

GOKU เขียน: เข้ามาทักทายครับ

คุณ GOKU ที่บอกว่าปิดจบไปใบนึงแล้ว เค้าให้ส่วนลดดีมั้ยค่ะ พอดีเป็นลูกค้าชั้นเลวของเค้าอยู่ อยากทราบว่ามันจะให้ขอเสนอดีๆบ้างมั้ยอ่ะค่ะ

ของผมลดน้อยครับ แค่ 20% พอดีมีเงินอยู่ก็เลยปิดๆไป เพราะเห็นว่าเจ้านี้ไม่เคยลดให้ใคร นอกจากลดค่าติดตามถวงถาม
แต่ช่วงนี้เพื่อนสมาชิกก็ได้ลด 50 % ก็มีนะครับ (แอบเสียดายนิดนึง รู้งี้ต่อลงหน่อยก็ดี แต่ช่างมันผ่านมาแล้ว )

ก็ลองต่อดูนะครับ ที่สำคัญต้องมีเงินในมือก่อน เพราะว่าเค้าให้จ่ายภายใน วัน 2 วัน

โชคดีครับ
:sleep:

11 ปี 7 เดือน ที่ผ่านมา #21249 โดย Baipai1
ขอบคุณค่ะ คุณGUKU เด้วจะลองต่อรองดู
แล้วคุณจ่ายให้เค้าไปภายใน2วัน คุณได้รับเอกสารยืนยันตามที่ตกลงกันไว้หรือเปล่าค่ะ ว่าตกลงกันไว้ที่ยอดเท่านี้ จ่ายปุ๊บเท่ากับปิดบัญชี และ หลังจากกี่วันจะส่งเอกสารยืนยันว่าไม่มียอดหนี้แล้ว คุณได้เอกสารยืนยันหรือยังค่ะ เผื่อมันจะตุกติกทีหลัง ยิ่งไว้ใจพวกเจ้าหนี้ไม่ค่อยได้อยู่

11 ปี 7 เดือน ที่ผ่านมา #21251 โดย Ploylyly

Baipai1 เขียน: ขอบคุณค่ะ คุณGUKU เด้วจะลองต่อรองดู
แล้วคุณจ่ายให้เค้าไปภายใน2วัน คุณได้รับเอกสารยืนยันตามที่ตกลงกันไว้หรือเปล่าค่ะ ว่าตกลงกันไว้ที่ยอดเท่านี้ จ่ายปุ๊บเท่ากับปิดบัญชี และ หลังจากกี่วันจะส่งเอกสารยืนยันว่าไม่มียอดหนี้แล้ว คุณได้เอกสารยืนยันหรือยังค่ะ เผื่อมันจะตุกติกทีหลัง ยิ่งไว้ใจพวกเจ้าหนี้ไม่ค่อยได้อยู่

คุยกันเสร็จช่วงเช้า ก็ได้เอกสารยืนยันส่วนลดช่วงบ่าย พอวันรุ่งขึ้นก็ไปจ่าย เป็นอันว่าจบ
แต่ใบสิ้นสุดภาระหนี้ยังไม่มา แต่ถึงไม่มาก็ไม่เป็นไร เรามีเอกสารยืนยันส่วนลดและก็ใบเสร็จ
พร้อมกับเราโทรไปเช็คอีอ้อนโดยตรงว่าข้อมูลตรงกัน แค่นี้ก็พอแล้วครับ

สมาชิกต่อไปนี้บอกขอบคุณ: Baipai1

11 ปี 7 เดือน ที่ผ่านมา #21291 โดย buttozi001nw

ผู้ดูแล: MommyangelBadmankonsiam
เวลาที่ใช้ในการสร้างหน้าเว็บ: 0.507 วินาที
ขับเคลื่อนโดย ระบบฟอรัม Kunena