คนจ่ายไม่ได้ใช้ คนใช้ไม่ได้จ่าย

11 ปี 7 เดือน ที่ผ่านมา #21041 โดย dada2523
คือ ตอนนี้มีปัญหาที่เครียดมากๆเลยค่ะ ทำบัตรให้เพื่อนไป ตอนแรกบอกว่าจะหมุนวงเงินให้ พอหลังๆมา รู้แล้วว่าเค้ามีปัญหาเรื่องเงิน ดังนี้ค่ะ
1. บัตรยูเมะ 48,000 บาท
2. อิออน 30,000 บาท
3. ธ.ไทยพาณิชย์ 80,000 บาท

ตอนแรกๆก็ไว้ใจ พอหลังๆมา เจ้าหนี้เริ่มโทรมาทวงแล้วทวงอีก เพราะเค้าไม่ไปจ่าย
จนมี1บริษัทคือ อิออน ส่งsmsมาบอกว่าจะไปทวงถึงที่ทำงาน ให้เตรียมเงินไว้ด้วย จนทำให้ดิฉันต้องรีบนำเงินเก็บที่จะเอาไปจ่ายประกันชีวิต ไป4700 บาท ทั้งๆที่ไม่ได้ใช้เงินบัตรเลย เพราะกลัยอิออนจะมาทวงที่ทำงาน เพราะเพื่อนที่ทำงานไม่รู้เรื่องนี้เลย ถ้าเพื่อนรู้เราตายแน่ๆ เพราะเพื่อนๆเป็นห่วงมากเรื่องนี้
และเงินสดของดิฉันก็บอกว่าจะเอาไปออกเงินกู้อีก 9หมื่นบาท ตอนนี้ไม่ได้สักบาทเลย

แค้นมากค่ะ ธ.ไทยพาณิชย์ เค้าก็ไม่ไปจ่ายสักบาทเลย กดเงินไปใช้ด้วยตั้ง8หมื่นบาท
และเพื่อนก็ไม่ไปจ่ายตั้ง3งวด แล้วดิฉันจะติดบูโรไหมคะ คือเครียดมากเลยค่ะตอนนี้

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

11 ปี 7 เดือน ที่ผ่านมา #21048 โดย ntps

ถ้ายังไม่ยอมรับความจริงว่า หนี้ของตัวเอง คงแก้ยาก

อยากมีที่ยืน ต้องทำตัวเองให้มีค่า ไม่ใช่อาศัยวัตถุอื่นมาสร้างภาพ

เครื่องพิสูจน์ความจริง

คนเป็นเพื่อนแท้ เขาไม่เอาคุณตาย เพียงเพราะคุณเป็นหนี้หรอก

แล้วรู้จัก มารยาทในการเข้ามาบ้านนี้ และ รู้จักอ่านกระทู้ที่เป็นประโยชน์ต่อชีวิตคุณด้วย

ความสุข ไม่ใช่การ... "เพิ่ม"...สิ่งที่ไม่จำเป็นเข้ามาในชีวิต
แต่มัน คือ การ "ลด"....สิ่งที่ไม่จำเป็นออกไปจากชีวิต
ไฟล์ที่แนบมาด้วย:
สมาชิกต่อไปนี้บอกขอบคุณ: Pych, dada2523

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

11 ปี 7 เดือน ที่ผ่านมา #21054 โดย mlek
เป็นกำลังใจค่ะ

คนเราพลาดไปแล้ว ก็ถือซะว่าเป็น "บทเรียน" (แสนแพง) ยังงั้ยคุณก็ต้องยอมรับมันให้ได้ และต้องผ่านปัญหานี้ไปให้ได้ด้วยนะคะ

สู้สู้ค่ะ

11 ปี 7 เดือน ที่ผ่านมา #21056 โดย Ly89
เข้าใจครับ...ว่าโกรธเพื่อนที่ทรยศความไว้วางใจที่มีให้

แต่มันก็เรียกร้องอะไรๆกลับมาตอนนี้ก็คงลำบาก.....

เหมือนน้องผมคนนึง....พ่อแม่ขอเงินใช้ มันบ่ายเบี่ยงไม่ค่อยส่งให้ใช้

แต่กับเพื่อน ทั้งจำนำทอง กู้กลุ่มนอกระบบ ค้ำประกัน ทั้งบัตรเครดิตตัวเอง ประเคนให้เพื่อนหมด...

สุดท้ายก็เจอแบบเดียวกับคุณ dada2523 นั่นหล่ะครับ...ต้องหนีหนี้หัวซุกหัวซุน เร่ร่อนไปทั่ว....

เฮ้อ.....ทำตามที่พี่แก้วแนะนำก็แล้วกันนะครับ

11 ปี 7 เดือน ที่ผ่านมา #21137 โดย dada2523
ขอบคุณคุณ batk มากๆเลยนะคะ ตอนนี้เริ่มทำใจ และตั้งสติ มากขึ้นแล้วค่ะเพราะได้อ่านกระทู้ทีเป็นประโยชน์ในนี้ ดีมากๆเลยค่ะ

11 ปี 7 เดือน ที่ผ่านมา #21140 โดย dada2523
ขอบคุณ คุณแก้วมากๆเลยค่ะ ได้อ่านกระทู้ที่เป็นประโยชน์ในเว็บนี้ อ่านไปด้วยยิ้มไปด้วย มีกำลังใจขึ้นเยอะ และมีสติ มากขึ้น และไม่กลัวปัญหาที่จะเกิดขึ้นในวันข้างหน้า จะสู้ด้วยสติ ค่ะ
ขอบคุณค่ะ

11 ปี 7 เดือน ที่ผ่านมา #21142 โดย dada2523
ขอบคุณมากๆเลยนะคะ คุณ mlek จะสู้ อย่างมีสติ ค่ะ

11 ปี 7 เดือน ที่ผ่านมา - 11 ปี 7 เดือน ที่ผ่านมา #21148 โดย ntps
โอเค เมื่อคุณยอมรับได้แล้ว และพร้อมที่เข้าสู่โหมดสู้
ไม่มีบัตรเครดิต เราไม่ตาย ไม่มีเพื่อนเทียม เราก็ไม่ตายเช่นกันค่ะ

อย่าลืมอ่าน วิธีแก้หนี้ที่ทุกคนต้องอ่าน อย่างละเอียดกี่ครั้งก็ได้
ไม่ห้าม ขอแค่เข้าใจทุกตัวอักษรที่เราเขียนค่ะ

หลังจากนั้นควรทำการบ้านดูว่า ตัวเองจะใช้วิธีไหนที่เหมาะกับตัวเอง
และสภาพหนี้ในการปลดหนี้ค่ะ ต่อจากนั้น ทำการบ้านตามขั้นตอนในกระทู้
เสร็จตั้งหน้าตั้งตาทำงานเต็มกำลัง เพื่อเก็บออมเงินให้มากที่สุด ใส่ชุดสวย
หน้ายิ้มแย้ม รอวันเจ้าหนี้โทรหาด้วยความมั่นใจในความรู้ที่ศึกษามานะค่ะ

หากสงสัยกลับมาถามต่อในกระทู้นี้นะค่ะ :สู้ๆ: :สู้ๆ: :สู้ๆ:

ความสุข ไม่ใช่การ... "เพิ่ม"...สิ่งที่ไม่จำเป็นเข้ามาในชีวิต
แต่มัน คือ การ "ลด"....สิ่งที่ไม่จำเป็นออกไปจากชีวิต
ไฟล์ที่แนบมาด้วย:

11 ปี 7 เดือน ที่ผ่านมา #21191 โดย pointpaint
เป็นกำลังใจให้อีกคนค่ะ
คุณ dada2523 มียอดหนี้ยังน้อย เก็บเงินเก่ง ๆ ไม่นานหมดหนี้แน่นอนค่ะ
:สู้ๆ: :สู้ๆ:

11 ปี 7 เดือน ที่ผ่านมา #21201 โดย dada2523
ขอบคุุณมาก ๆ เลยนะคะ คุณ pointpaint มีกำลังใจขึ้นเยอะเลยค่ะ
และทุกๆๆๆๆ คนในนี้ด้วยค่ะ

ผู้ดูแล: MommyangelBadmankonsiam
เวลาที่ใช้ในการสร้างหน้าเว็บ: 0.640 วินาที
ขับเคลื่อนโดย ระบบฟอรัม Kunena