บริษัทจะสามารถไม่รับเราทำงานเนื่องจากติด Blacklist ไหมคะ

11 ปี 7 เดือน ที่ผ่านมา #20974 โดย dewberryTM
พอดีกำลังหางานใหม่ค่ะ แต่ไปเจอใบสมัครของที่หนึ่งเค้าให้กรอกว่าเราเคยมีประวัติติดแบล็คลิสต์ เครดิตบูโรหรือไม่ และเราสามารถให้ทางบริษัทตรวจสอบได้หรือไม่

ตอนนี้หยุดจ่ายมาได้เกือบปีแล้ว ของทาง citibank ฟ้องไปเรียบร้อยแล้วด้วยค่ะ กำลังเจรจาปิดอยู่
แต่อยากทราบว่าถ้าเรามีประวัติหนี้เสียแบบนี้ ทำให้เค้ามีสิทธิ์ไม่รับเราได้จริงไหมคะ
แล้วมีกรณีนี้บ่อยมั๊ยคะ

อ้อ ตำแหน่งที่สมัคร เป็น customer service ค่ะ ไม่ได้เป็นตำแหน่งที่เกี่ยวข้องทางการเงินเลย

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

11 ปี 7 เดือน ที่ผ่านมา #20975 โดย Nok2865
หนี้บัตรเครดิต เป็นคดีแพ่งค่ะ ไม่ใช่คดีอาญา ไม่ได้ฉ้อโกงทรัพย์ที่ไหน
ไม่มีบริษัทไหน จะไล่คนออก หรือไม่รับคนเข้าทำงานเพราะเป็นหนี้บัตรเครดิตหรอกค่ะ
มิฉะนั้น ป่านนี้ประเทศไทยคงไม่มีคนทำงานกันทั้งประเทศ เพราะเป็นหนี้บัตรกันหมด
มั่นใจในตัวเองให้มากๆ การตรวจสอบประวัติส่วนใหญ่จะตรวจสอบคดีอาญาเท่านั้น
ลองไปอ่านกระทู้นี้ดู คล้ายๆกัน คือติดหนี้บัตร แล้วจะไปทำงานเมืองนอก กลัวว่าตัวเองจะติดแบล็กลิสต์ แล้วไปไหนไม่ได้ กลัวจะคิดคุก กลัวโน้นนี่นั่น ลองไปอ่านดูนะคะ
debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&func=view&catid=5&id=7926&Itemid=29#7931 ผมกำลังจะไปเมืองนอกครับ

มีแม่เหล็กอยู่ในหัวใจคุณ ซึ่งจะดึงดูดมิตรแท้
คือความไม่เห็นแก่ตัวและคิดถึงคนอื่นก่อน
เมื่อคุณเรียนรู้เพื่อจะอยู่เพื่อคนอื่น พวกเขาก็จะอยู่เพื่อคุณ

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

11 ปี 7 เดือน ที่ผ่านมา #20979 โดย dewberryTM
ขอบคุณคุณกอบัวมากค่ะ

บริษัทที่สมัครไปนี้สวัสดิการดีมากค่ะ เลยกลัวว่าถ้าเราติดแบล็คลิสต์แล้วเดี๋ยวเค้าไม่พิจารณา หรือมองว่าเป็นคุณสมบัติที่ไม่ดี

ก็จะบอกเค้าไปตามจริงค่ะวันสัมภาษณ์ หวังว่าคงไม่เจอ HR เขี้ยวๆ ตั้งแง่เพราะเราเป็นหนี้ค่ะ

ขอบคุณอีกครั้งค่ะ (o_O)

11 ปี 7 เดือน ที่ผ่านมา #20980 โดย Nok2865
ไม่ต้องบอกเขาก่อนหรอกค่ะ น้อยมากๆที่เขาจะเช็คเครดิตบูโร
การเช็คเครดิตบูโร ถ้าไม่ใช่สถาบันการเงินที่เป็นสมาชิกของบูโร การเช็คต้องมีค่าใช้จ่ายค่ะ
แต่งตัวให้ดูดี สุภาพ ทำหน้าตาให้สดชื่นแจ่มใส เขาจะได้รับเราเข้าทำงานดีกว่านะคะ
เป็นกำลังใจให้ค่ะ

มีแม่เหล็กอยู่ในหัวใจคุณ ซึ่งจะดึงดูดมิตรแท้
คือความไม่เห็นแก่ตัวและคิดถึงคนอื่นก่อน
เมื่อคุณเรียนรู้เพื่อจะอยู่เพื่อคนอื่น พวกเขาก็จะอยู่เพื่อคุณ
ไฟล์ที่แนบมาด้วย:

ผู้ดูแล: MommyangelBadmankonsiam
เวลาที่ใช้ในการสร้างหน้าเว็บ: 0.378 วินาที
ขับเคลื่อนโดย ระบบฟอรัม Kunena