ขอคำแนะนำ จะทำรวมหนี้ให้เป็นก้อนเดียวกับบริษัท รีโซลูชั่น เวย์ ไม่ทราบว่าควรหรือไม่

11 ปี 7 เดือน ที่ผ่านมา #20939 โดย krit_krit_krit
เนื่องจากปัจจุบันได้เงินเดือนแค่ 18,000.- มีภาระหนี้สิ้นรวม 14 รายการ ไม่รวมผ่อนรถ 5,000.-/เดือน
ยอดรวมหนี้อยู่ที่ 515,000.- รายจ่ายขั้นต่ำที่ต้องชำระ 30,000.-/เดือน
ปัจจุบันนี้ หมุนจนตันทุกทาง แต่ละบัตรเคยปรับโครสร้างหนี้มาบ้างแล้วแต่ก็จ่ายไม่ไหว เพราะว่ามันหลายบ้ตรเหลือเกิน ถึงแต่ละบัตรจะจ่ายน้อยก็ตาม
ตอนนี้เลยหยุดหมุน โดยจ่ายเท่าที่เงินเดือนพอจ่าย โดยการหยุดจ่ายบางบัตรไปบ้างแล้ว

และถึงสำนักงานทนายของบริษัท เชฎฐ์ คอลเลคชั่น แมนเนจเมนท์ ได้โทรมาและให้คำปรึกษาว่า สำหรับบุคคลที่มีหนี้หลายบัตรต้องการรวมหนี้ บริษัท รีโซลูชั่น เวย์ อาจจะช่วยได้ให้ลองโทรปรึกษาดู

หลังจากปรึกษาแล้ว เค้าบอกว่าช่วยได้ แต่มีเงื่อนไข
ต้องหาคนค้ำประกันด้วย
และจากยอดหนี้ที่มีอยู่ 515,000.- เค้าจะขอส่วนลดหนี้ให้แต่ละแบงค์ได้ประมาณ 20% - 30% ก็อาจจะเหลือยอดรวมหนึ้ที่ได้ส่วนลดโดยประมาณ 450,000.- (อันนี้ก่ะเอา)
และทางบริษัท จะคิดเงินค่าบริการ ไม่เกิน 10% ก็ตีไปเลย 10% เท่ากับ 45,000.- ที่ต้องจ่ายเป็นก้อนให้ทางบริษัท ในวันทำสัญญากู้
และ 450,000.-เนี่ย คิดดอกเบี้ย 15% แบบลดต้นลดดอก ให้ผ่อนนาน 5 ปี
ตกผ่อนต่อเดือนอยู่ที่ประมาณ 8 พันถึง 9พันบาทได้

ดิฉันคิดทบทวนแล้วว่า มันเหมาะสำหรับผู้ที่ไม่มีทางเลือกในการหาเงินก้อนไปปิดแต่ละบัตรได้และต้องใช้เวลา และรู้ทั้งรู้ว่ามันก็เหมือนกับโยกหนี้ทั้งหมดที่รวมดอกเบี้ยแล้วแถมยังมีดอกเบี้ยเพิ่มเข้าไปอีกต่อด้วย แต่ในทางกลับกันถ้าหากไม่ใช้บริการทำรวมหนี้กับทางบริษัท รีโซลูชั่นเวย์ ภาระจ่ายขั้นต่ำแต่ละเดือนเกือบ 30,000.-ก็ไปไม่รอดอยู่ดี

ดิฉันอยากทราบว่า บริษัท รีโซลูชั่น เวย์ จำกัด ควรจะทำสินเชื่อรวมหนี้ดีไหม และในอนาคตมีผลกระทบอย่างไรหากผิดนัดชำระ 1-2 เดือน เพราะหาข้อมูลจากเน็ตแล้วมีน้อยมาก เท่าที่ได้มาก็ไม่่ค่อยเคลียร์เท่าไหร่ บ้างบอกว่าถึงกับยึดทรัพย์ ยึดบ้านกันเลย มันน่ากลัวแบบนี้จริงหรือไม่ค่ะ
กระทู้นี้โดนล็อคเรียบร้อยแล้ว!!
11 ปี 7 เดือน ที่ผ่านมา #20940 โดย meawpung
ไม่ควรครับ

อันดับแรกที่ควรทำคือไปอ่านกระทู้ปักหมุดก่อนครับ

ชั่ว คอลเลคชั่น ไม่เคยหวังดีกับใครครับ มีแต่ต้องการเงิน
สมาชิกต่อไปนี้บอกขอบคุณ: krit_krit_krit
กระทู้นี้โดนล็อคเรียบร้อยแล้ว!!
11 ปี 7 เดือน ที่ผ่านมา #20943 โดย freedom_life
แนะนำให้ อ่านกระทู้ปักหมุดด้านบน ก่อนตั้งหลักครับ

บริษัทที่ว่ามันก็คือ สนง. ทวงหนี้ ที่ตอนนี้แปลงร่างจากมาร อวตารมาให้คิดว่าเป็น เทพ

รวมหนี้ทุกที่ ให้เราไปจ่าย โดยขอค่าบริการ 10 % !!!!! ขอให้ได้ 20-30%

ลองใช้ หลัก เหตุ และ ผล ตรองดูนะครับ

1. เราเป็นลูกหนี้ตัวจริง แต่ สนง. เช็ดเป็ดไรเนี่ย คือใคร ??? มีอิทธิพลขนาดขอลดหนี้แทนเราได้เยอะขนาดนั้นเลยเหรอ ??

2. จริงหรือไม่ที่เราจะได้ส่วนลดตามนั้น ขอลดให้เราได้ 20-30% มีการันตีหรือรับรองหรือปล่าวว่าจะได้ แต่ขอค่าบริการ 10% อันนี้เชื่อเลยว่ามันจะต้องเขียนในสัญญามัดคุณไว้แน่นอน
สรุปที่ว่าเจ้าหนี้ลดให้นั้นคุณได้ไม่ถึงหรอกเพราะคุณต้องจ่ายให้ สนง ทวงหนี้เช็ดเป็ดนี้อีก 10 % แถมต้องจ่ายเงินเป็นก้อนให้อีก โห งานยังไม่ทำ แล้วยังจะเบิกเงินไปล่วงหน้าอีก ชั่วเข้าไส้ !!!

คุณ
1. อ่านกระทู้ปักหมุดเยอะๆ นะครับ แล้ว
2. หยุดใช้บัตรทุกใบ ตัดบัตรทุกใบทิ้ง
3. หยุดจ่ายขั้นต่ำทุกใบ
4. เตรียมรับสายทวงหนี้

แล้วคุณ เก็บเงินไว้เตรียมพร้อมสำหรับรับข้อเสนอดีๆ ช่วงสิ้นปี ผมท้าเลย 20-30 % ที่ สนง เช็ดเป็ด ยื่นให้น่ะ คุณทำตามวิธีของชมรมหนี้ฯ ด้วยตัวเอง คุณทำได้มากกว่ามันอีกครับ
ตอนนี้ คุณต้องเลือกแล้วล่ะครับว่าจะตัดสินใจอย่างไร ช่วย update ให้ทราบด้วยครับ ผมจะเข้ามาติดตาม
11 ปี 7 เดือน ที่ผ่านมา #20945 โดย krit_krit_krit
ขอบคุณน่ะค่ะ พอดีพึ่งเป็นสมาชิกใหม่ เลยอาจจะยังอ่านที่หมุดไม่ครบ และบางทีก็อ่านไม่ค่อยเข้าใจเท่าไหร่
แต่จะพยายามอ่านให้ละเอียดอีกครั้งค่ะ
11 ปี 7 เดือน ที่ผ่านมา #20951 โดย Skynine
ราวปลายเดือน ต.ค. มีการอบรมการปลดหนี้ ที่ มพบ. อย่างไรก็มาจองที่นั่งนะ
ไม่เสียค่าใช้จ่าย ณ ตอนนี้ก็อ่านวิธีการแก้ไขปัญหาหนี้สินที่ทุกคนต้องอ่านด่วนเลย แล้วจดคำถามไว้ถามเวลาเข้าอบรม
เห็นกี่หมุดแดงอ่านให้หมด และมีห้องต่างๆ อีกเช่น ห้องถามตอบ เรื่องเล่า รู้ทันกฎหมาย นิทรรศการเอกสารหนี้
ค่อยๆ อ่าน เรามีเวลาไปสร้างหนี้มาได้ ก็ต้องมีเวลาสำหรับอ่านเพื่อที่จะได้นำความรู้ที่ได้ศึกษา
มาไปแก้หนี้ที่มีให้ตรงจุด อย่าสร้างหนี้ใหม่ อยู่ให้ได้ด้วยเงินเดือนตัวเอง ประหยัดได้ประหยัด
ทำบัญชีรายรับ-จ่ายด้วย จะได้เห็นรอยฟุ่มเฟือยที่มีอยู่ แล้วอุดซะ
ค่อยๆ เก็บเงินไว้ทำแฮร์คัต เมื่อเงินพร้อมย้อนรอยขอดเกล็ดเจ้าหนี้ปิดไปทีละบัตร
ทุกอย่างเมื่อสติมา ปัญญาเกิด หนี้หมดอย่างถูกวิธี เป็นกำลังใจให้เสมอ พี่อัง สวยประหาร
สมาชิกต่อไปนี้บอกขอบคุณ: krit_krit_krit
11 ปี 7 เดือน ที่ผ่านมา - 11 ปี 7 เดือน ที่ผ่านมา #21032 โดย krit_krit_krit
ก่อนหน้านี้เคยคิดจะใช้ thirdway out โดยการรวมหนี้เป็นก้อนเดียวกับบริษัท รีโซลูชั่น เวย์ จำกัด ค่ะ แต่พอคิดไปคิดมาถึงตัวเลขแล้ว จากรวมหนี้ประมาณ 520,000.- ไหนจะต้องหาเงินก้อนโดยประมาณ เกือบ 50,000.-เป็นค่าธรรมเนียมแถมต้องหาคนค้ำด้วย หลังจากที่ได้ส่วนลดหนี้มา อาจจะได้ไม่เท่าไหร่หรอก และต้องบวกดอกเบี้ยเพิ่มอีก 15%ต่อปีอีก ดิฉันคิดจะผ่อน 5 ปี ลองคิดเล่นๆ ก็เบ็ดเสร็จรวมทั้งหมดโดยประมาณก็ 700,000.-(รวมดอกเบี้ยแล้ว) ได้ ตกผ่อนต่อเดือน 12,000.-ได้ เท่ากับดอกเบี้ยล้วนๆ ที่มาคิดเพิ่มทบดอกเบี้ยเก่าจากที่อื่นๆมาก็อีกรวม 5ปี 210,000.-เชียว ซึ่งเห็นแล้วก็น่าตกใจอยู่ แต่ถ้าคิดต่อปีก็ตกอยู่ที่ 42,000.-/ปี
ก่อนหน้านี้ใจไปทางนี้เพราะว่าต้องการลดภาระการจ่ายในแต่ละเดือนให้น้อยลงกว่าที่เป็นอยู่จาก เกือบ30,000.-/เดือน(ซึ่งหมุนกันจนหัวจะระเบิด)เป็นจำนวนจ่ายที่น้อยลง แต่พอเ้ข้ามาอ่านกระทู้ต่างๆคร่าวๆจะไม่ค่อยแนะนำวิธีนี้เท่าไหร่ เลยอยากจะขอคำแนะนำในวิธี secondway out

ขอแจกแจงรายละเอียดภาระค่าใช้จ่าย ให้พี่ๆเพื่อนๆ ช่วยแนะนำด้วยว่า ดิฉันควรจะเริ่มข้อไหนก่อนดี และกว่าจะถึงลำดับต่อไปนั้น มันต้องใช้เวลา 3-4 เดือนในการเก็บเงินเพื่อจ่ายข้อต่อไปแบบนี้แล้วจะเกิดปัญหาอะไรเมื่อไหร่ที่มีหมายศาลเรียกตัวบ้างค่ะ เพราะไม่ต้องการขึ้นศาลเลยค่ะ รบกวนช่วยชี้แนะด้วยน่ะค่ะ

และสอบถามหน่อยค่ะว่า ถ้าหากมีการปรับปรุงโครงสร้างหนี้ไปแล้ว เราสามารถจ่าย Hair cut แบบต่อรองลดดอกเบี้ยไม่ได้แล้วเหรอค่ะ เพราะว่าดิฉันได้ลองคุยดู เจ้าหน้าที่แจ้งว่าได้มีการลดดอกเบี้ยไปแล้วก่อนหน้าและคิดดอกเบี้ยใหม่ให้น้อยลง ดังนั้นจึงไม่มีการต่อรองลดให้อีก จริงเหรอค่ะ หรือเราควรต้องทำยังไงค่ะ

เงินเดือน 18,000.-

*บัตรที่3และ5 ที่ยังต้องจ่ายเนื่องจาก ให้เพื่อนช่วยเอาเงินสดจ่ายค่างวดรถในข้อ1 แทนและเราจะได้มีเงินไปจ่ายบัตรเครดิตที่ยังใช้อยู่ เหมือนแลกกัน ก็ใช้คืนเค้าเป็นรูดซื้อของค่าน้ำมันรถให้เค้าแทนจนเท่าค่างวดรถ และส่วนที่เหลือของเราก็ซื้อของเข้าบ้านค่ะ

(พ่อ) ข้อที่ 14 15 16 เป็นบัตรของพ่อ ตอนนี้พ่อไม่ได้ทำงานแล้ว ภาระเลยตกมาอยู่ที่ดิฉันต้องจ่ายให้ด้วยค่ะ

1.ค่างวดรถเหลือยอด 154,508.- เหลือจำนวน 30 งวด จ่าย 5,151.-/ด ค้าง 1 งวด

2.บัตรกดเงินธนชาติ 51,453.- หักเงินจ่ายบัญชีขั้นต่ำ 5% จ่าย 1,500.-/ด จ่าย

3.บัตรเครดิตซิตี้เอ็ม 20,180.- ยังใช้บัตรนี้/จ่ายขั้นต่ำ จ่าย 2,500.-/ด ซื้อของเข้าบ้าน*

4.บัตรซิตี้เคลียร์ 5,849.- ไม่ใช่แล้ว/จ่ายขั้นต่ำ จ่าย 500.-/ด จ่าย

5.บัตรHSBC 45,000.- ยังใช้บัตรนี้/จ่ายขั้นต่ำ จ่าย 4,500.-/ด ไว้ผ่อนรถ*

6.สินเชื่อสแตนดาร์ด 58,316.- 48 งวด/ปรับปรุง จ่าย 1,252.-/ด จ่ายเดือนเว้น2
ปัจจุบัน ของสแตนดาร์ดได้ขายหนี้ไปให้กับบริษัท เชฎฐ์ คอลเลคชั่น แมนเนจเมนท์ จำกัด เป็นคนทวงต่อ ทางนี้เห็นเค้าแจ้งว่าสามารถปิดได้แบบผ่อนเป็น 3 งวด 15,000.-/เดือน เป็นเงิน 45,000.- แต่ก็ยังไม่ได้เริ่มเก็บเงินค่ะ

7.TMBใบที่1 32,316.- 33 งวด/ปรับปรุง จ่าย 1,000.-/ด จ่าย

8.TMBใบที่2 23,828.- 24 งวด/ปรับปรุง จ่าย 1,000.-/ด จ่าย

9.บัตรกรุงศรี 21,429.- 21 งวด/ปรับปรุง จ่าย 1,000.-/ด ยังไม่จ่าย 1ด นี้

10.บัตรเซ็นทรัล 21,700.- 32 งวด/ปรับปรุง จ่าย 684.-/ด ยังไม่จ่าย 1ด นี้

11.ซิตี้แอนวานด์ 63,503.- 39 งวด/ปรับปรุง จ่าย 2,086.-/ด จ่าย ค้าง 1ด

12.KTCบัตรกด 33,174.- ไม่ได้จ่ายเลย ค้างมา 9 ดแล้ว
บัตรนี้ไม่ได้จ่ายเลยจะมีผลยังไงบ้างค่ะ
13.KTCเครดิต 22,182.- ไม่ได้จ่ายเลย ค้างมา 9 ดแล้ว
บัตรนี้ไม่ได้จ่ายเลยจะมีผลยังไงบ้างค่ะ
14.กรุงศรีDream(พ่อ) 50,569.- 30 งวด/ปรับปรุง จ่าย2,082.-/ด ยังไม่จ่ายค้างรวม 3ด นี้

15.กรุงศรีเครดิต(พ่อ) 39,420.- 27 งวด/ปรับปรุง จ่าย1,500.-/ด ยังไม่จ่ายค้างรวม 3ด นี้

16.KIC(พ่อ) 50,784.- ไม่มีนโยบายปรับปรุง ให้จ่าย 500.-/ดยังไม่จ่ายค้างรวม 3ด นี้

ปัจจุบันนี้ไม่รับโทรศัพท์เลยซักที่เพราะว่าเมมเบอร์ไว้หมด วิธีที่ไม่รับสายผิดหรือป่าวค่ะ หรือว่าควรรับสายค่ะ มีการโทรเข้าออฟฟิศค่ะ แต่ส่วนมากดิฉันจะเป็นคนรับสายคนแรกและจะบอกว่าไม่อยู่ให้ติดต่อทางมือถือค่ะ

บัตรของพ่อ ไม่อยากให้เป็นเรื่องที่ยุ่งยากสำหรับพ่อค่ะ เพราะเหตุผลทางครอบครัวที่ยากจะอธิบาย พ่อเป็นคนค่อนข้างขี้โวยวาย ใจร้อน ไม่ฟังค่ะ ดิฉันแค่ดึงการจ่ายให้ช้าได้คงไม่เกิน 3 เดือนค่ะ หรือกรณีบัตรพ่อจะแนะนำอย่างไรดีค่ะ

ขอขอบพระคุณทุกๆท่านที่ตอบกระทู้ล่วงหน้าเลยน่ะค่ะ
11 ปี 7 เดือน ที่ผ่านมา #21038 โดย Pych
ผมรวมกระทู้ให้นะครับ

มีเรื่องอะไรสงสัย ก็กลับมาถามต่อที่กระทู้เดิมนะครับ

เรื่องราวจะได้ต่อเนื่อง ไม่ว่าจะประเด็นใหม่หรือเก่า มีคนละกระทู้ก็พอนะครับ

คนมาอ่านมาตอบจะได้ปะติดปะต่อเรื่องราวได้

โดยกดที่คำว่า "กระทู้ของฉัน" ตามรูปข้างล่างครับ

"Credit card is the path to the dark side. Credit card leads to eager. Eager leads to avarice. Avarice leads to debt. Debt leads to suffering and dark side."
Anakin.Debt
11 ปี 7 เดือน ที่ผ่านมา - 11 ปี 7 เดือน ที่ผ่านมา #21045 โดย krit_krit_krit
เข้าไปอ่านมาบ้างแล้วค่ะ แต่ก็ยังงงๆอยู่เหมือนกัน บางกระทู้มันก็ไม่ตรงกับของดิฉันเลยซ่ะทีเลย เลยอยากเองรายลเอียดของตัวเองมาขอคำชี้แนะน่าจะดีที่สุดค่ะ เลยอยากให้ผู้เชียวชาญแนะนำจากตัวเลขของดิฉันเลยค่ะ พอจะสามารถไหมค่ะ แบบว่ารบกวนช่วยวางแผนลำดับให้ด้วยค่ะ
11 ปี 7 เดือน ที่ผ่านมา #21050 โดย mlek
เข้ามาเป็นกำลังใจให้นะคะ อ่านครั้งแรกถ้ายัง "งง" ให้กลับไปอ่านใหม่อีก(หลายๆ)รอบนะคะ ทั้งนี้ ในส่วนของรายละเอียดแต่ละคนนั้น "คงไม่เหมือนหรือตรงกับคุณ" แป๊ะๆ เลยหรอกค่ะ เพราะแต่ละคนปัจจัยหลาย ๆ อย่างก็แตกต่างกันแล้วค่ะ แต่ที่เหมือนกันก็ตรง "อยากปลดหนี้" ให้พ้นจากตัวเองกันทุก ๆ คนแหละค่ะ

ที่ชมรมฯ เค้า "สอน" เพื่อให้เรานำหลักการไปใช้ประยุกต์ให้เข้ากับตัวของตัวเองค่ะ แรก ๆ ฟังเหมือนจะยากนะคะ แต่ "คุณ" ต้องพยายามด้วยตัวคุณเองก่อน

ที่สำคัญ "ท่อง 3 อ." เป็นประจำ จะได้ไม่หลุดค่ะ อย่าเพิ่งท้อนะคะ ที่เล็กเข้ามาบอกแบบนี้ตัวเล็กเองก็ไม่ได้เก่งหรือเชี่ยวชาญอะไรมากหรอกค่ะ แต่ก็เป็นสมาชิกคนนึง ที่อยากให้เพื่อน ๆ (ใหม่) มี "สติ" ที่สำคัญ คือ ต้อง "อดทน" มาก ๆ ในหลาย ๆ เรื่องนะคะ

เป็นกำลังใจให้เสมอนะคะ สู้สู้ค่ะ :สู้ๆ:
11 ปี 7 เดือน ที่ผ่านมา - 11 ปี 7 เดือน ที่ผ่านมา #21051 โดย ntps
คำว่า ไม่เหมือน มาอีกแล้ว ขอถามหน่อยนะ
ที่นี่ชมรมหนี้ ไม่ใช่ศิราณี ใครเขาจะมานั่งตอบคุณแบบ 20 คำถามได้ค่ะ เราเขียนวางไว้
เป็นแนวทาง เป็นกรอบ ให้อ่านให้เรียนรู้ให้นำไป
ปรับกับหนี้ของตัวเอง ไม่ใช่ถามคำถาม ก จะได้คำตอบ ก ทันที เป็นไปได้ยังไงค่ะ
ขณะที่กำลังพิมพ์ตอบคุณอยู่ แก้วจ๋าก็เปลี่ยนหน้าจอไปพิมพ์งานให้นาย อีกมือก็รับ
สายโทรศัพท์ของนาย อย่าคิด แค่ว่าปัญหาของตัวเอง จนขาดสติในการอ่าน

krit_krit_krit เขียน:
ขอแจกแจงรายละเอียดภาระค่าใช้จ่าย ให้พี่ๆเพื่อนๆ ช่วยแนะนำด้วยว่า ดิฉันควรจะเริ่มข้อไหนก่อนดี และกว่าจะถึงลำดับต่อไปนั้น มันต้องใช้เวลา 3-4 เดือนในการเก็บเงินเพื่อจ่ายข้อต่อไปแบบนี้แล้วจะเกิดปัญหาอะไรเมื่อไหร่ที่มีหมายศาลเรียกตัวบ้างค่ะ เพราะไม่ต้องการขึ้นศาลเลยค่ะ รบกวนช่วยชี้แนะด้วยน่ะค่ะ

ไม่มีใครอยากไปขึ้น และเจ้าหนี้ก็ไม่อยากเสียเงินฟ้องหรอกค่ะ แต่มันเป็นไปตามระบบ

และสอบถามหน่อยค่ะว่า ถ้าหากมีการปรับปรุงโครงสร้างหนี้ไปแล้ว เราสามารถจ่าย Hair cut แบบต่อรองลดดอกเบี้ยไม่ได้แล้วเหรอค่ะ เพราะว่าดิฉันได้ลองคุยดู เจ้าหน้าที่แจ้งว่าได้มีการลดดอกเบี้ยไปแล้วก่อนหน้าและคิดดอกเบี้ยใหม่ให้น้อยลง ดังนั้นจึงไม่มีการต่อรองลดให้อีก จริงเหรอค่ะ หรือเราควรต้องทำยังไงค่ะ

:เฮ้อ: ถ้าปักเชื่อโจรแล้วจะถามเราทำไมละ เจ้าหนี้ที่ไหนเขาอยากลดหนี้บ้าง ถ้าไม่จำเป็น

เงินเดือน 18,000.-

*บัตรที่3และ5 ที่ยังต้องจ่ายเนื่องจาก ให้เพื่อนช่วยเอาเงินสดจ่ายค่างวดรถในข้อ1 แทนและเราจะได้มีเงินไปจ่ายบัตรเครดิตที่ยังใช้อยู่ เหมือนแลกกัน ก็ใช้คืนเค้าเป็นรูดซื้อของค่าน้ำมันรถให้เค้าแทนจนเท่าค่างวดรถ และส่วนที่เหลือของเราก็ซื้อของเข้าบ้านค่ะ

หากคุณจะเก็บบัตรจงระลึกเสมอว่า อีกหลายใบที่หยุด จะเก็บเงินทันไหม
มีความสามารถขนาดไหน การเอาบัตรไปรูดแลกกัน ก็เหมือนกับกู้นอกระบบ
แล้วทำไมไม่เอาเงินไปปิดหนี้ที่ยืมเขามาแทนการใช้บัตร :shy:

(พ่อ) ข้อที่ 14 15 16 เป็นบัตรของพ่อ ตอนนี้พ่อไม่ได้ทำงานแล้ว ภาระเลยตกมาอยู่ที่ดิฉันต้องจ่ายให้ด้วยค่ะ

1.ค่างวดรถเหลือยอด 154,508.- เหลือจำนวน 30 งวด จ่าย 5,151.-/ด ค้าง 1 งวด

2.บัตรกดเงินธนชาติ 51,453.- หักเงินจ่ายบัญชีขั้นต่ำ 5% จ่าย 1,500.-/ด จ่าย

3.บัตรเครดิตซิตี้เอ็ม 20,180.- ยังใช้บัตรนี้/จ่ายขั้นต่ำ จ่าย 2,500.-/ด ซื้อของเข้าบ้าน*
ใช้เงินสดดีกว่าไหม

4.บัตรซิตี้เคลียร์ 5,849.- ไม่ใช่แล้ว/จ่ายขั้นต่ำ จ่าย 500.-/ด จ่าย

5.บัตรHSBC 45,000.- ยังใช้บัตรนี้/จ่ายขั้นต่ำ จ่าย 4,500.-/ด ไว้ผ่อนรถ*
รถเป็นปัจจัยที่จำเป็นไหม

6.สินเชื่อสแตนดาร์ด 58,316.- 48 งวด/ปรับปรุง จ่าย 1,252.-/ด จ่ายเดือนเว้น2
ปัจจุบัน ของสแตนดาร์ดได้ขายหนี้ไปให้กับบริษัท เชฎฐ์ คอลเลคชั่น แมนเนจเมนท์ จำกัด เป็นคนทวงต่อ ทางนี้เห็นเค้าแจ้งว่าสามารถปิดได้แบบผ่อนเป็น 3 งวด 15,000.-/เดือน เป็นเงิน 45,000.- แต่ก็ยังไม่ได้เริ่มเก็บเงินค่ะ

7.TMBใบที่1 32,316.- 33 งวด/ปรับปรุง จ่าย 1,000.-/ด จ่าย

8.TMBใบที่2 23,828.- 24 งวด/ปรับปรุง จ่าย 1,000.-/ด จ่าย

9.บัตรกรุงศรี 21,429.- 21 งวด/ปรับปรุง จ่าย 1,000.-/ด ยังไม่จ่าย 1ด นี้

10.บัตรเซ็นทรัล 21,700.- 32 งวด/ปรับปรุง จ่าย 684.-/ด ยังไม่จ่าย 1ด นี้

11.ซิตี้แอนวานด์ 63,503.- 39 งวด/ปรับปรุง จ่าย 2,086.-/ด จ่าย ค้าง 1ด

12.KTCบัตรกด 33,174.- ไม่ได้จ่ายเลย ค้างมา 9 ดแล้ว
13.KTCเครดิต 22,182.- ไม่ได้จ่ายเลย ค้างมา 9 ดแล้ว
14.กรุงศรีDream(พ่อ) 50,569.- 30 งวด/ปรับปรุง จ่าย2,082.-/ด ยังไม่จ่ายค้างรวม 3ด นี้

15.กรุงศรีเครดิต(พ่อ) 39,420.- 27 งวด/ปรับปรุง จ่าย1,500.-/ด ยังไม่จ่ายค้างรวม 3ด นี้

16.KIC(พ่อ) 50,784.- ไม่มีนโยบายปรับปรุง ให้จ่าย 500.-/ดยังไม่จ่ายค้างรวม 3ด นี้

ปัจจุบันนี้ไม่รับโทรศัพท์เลยซักที่เพราะว่าเมมเบอร์ไว้หมด วิธีที่ไม่รับสายผิดหรือป่าวค่ะ หรือว่าควรรับสายค่ะ มีการโทรเข้าออฟฟิศค่ะ แต่ส่วนมากดิฉันจะเป็นคนรับสายคนแรกและจะบอกว่าไม่อยู่ให้ติดต่อทางมือถือค่ะ

บัตรของพ่อ ไม่อยากให้เป็นเรื่องที่ยุ่งยากสำหรับพ่อค่ะ เพราะเหตุผลทางครอบครัวที่ยากจะอธิบาย พ่อเป็นคนค่อนข้างขี้โวยวาย ใจร้อน ไม่ฟังค่ะ ดิฉันแค่ดึงการจ่ายให้ช้าได้คงไม่เกิน 3 เดือนค่ะ หรือกรณีบัตรพ่อจะแนะนำอย่างไรดีค่ะ

ขอขอบพระคุณทุกๆท่านที่ตอบกระทู้ล่วงหน้าเลยน่ะค่ะ

จับคำถามมาจนเบื่อตอบทีละข้อแล้วละ จนได้ใจความว่า คุณไม่ได้อ่านสิ่งที่น้อง
เขาโพสไว้เลย หลักของการปลดหนี้อยู่ที่หัวข้อ วิธีแก้ไขหนี้ที่ทุกคนต้องอ่าน
:sweat: ขอร้องว่า กลับไปอ่าน ทำการบ้านที่เขาบอกไว้ในนั้น
ทำตารางหนี้ของคุณและคุณพ่อ ทำรายรับรายจ่าย ถ้าเมื่อใดรายได้
ติดลบ แนะให้ใช้วิธีที่ 2
แล้วค่อยกลับมาถามคำถามที่คิดว่า
ไม่มีคำตอบแน่นอนค่ะ และกรุณาหยุดการใช้บัตรทั้งหมด เหตุผล
เพราะเงินเดือนคุณ 18000 คงจะใช้วิธีที่ 1 คือ จ่ายบ้างหยุดบ้าง
ไม่ได้แน่ แต่ขึ้นอยู่ที่คุณจะตัดสินใจ ถ้าเป็นแก้วจ๋า หยุด ในระบบ
เท่านั้นค่ะ

แต่การอ่านมีข้อห้ามว่า

ห้ามอ่านแต่หัวข้อ ห้ามอ่านข้าม สุดท้ายมีสมาธิ มีสติในการอ่าน
ให้เข้าใจทุกตัวอักษร ถึงวันนั้น คุณก็สามารถบอกคุณพ่อคุณได้เต็มปากว่า คุณ
หาทางออกเจอแล้ว

ความสุข ไม่ใช่การ... "เพิ่ม"...สิ่งที่ไม่จำเป็นเข้ามาในชีวิต
แต่มัน คือ การ "ลด"....สิ่งที่ไม่จำเป็นออกไปจากชีวิต
11 ปี 7 เดือน ที่ผ่านมา #21075 โดย krit_krit_krit
ขอบคุณคุณแก้วจ๋า ที่อุตส่าห์เข้ามาอ่านในกระทู้ของดิฉัน ให้รู้สึกว่าไอ้พวกที่โพสต์แบบนี้มันไม่ได้อ่านกันหรือไง ใครจะมาแก้เฉพาะของคุณหล่ะ น่าจะหัดอ่านแล้วไปปรับใช้เองดีกว่าไหม
คำตอบ มันก็เป็นส่วนหนึ่งอ่านแล้ว 2 รอบค่ะ คุณแก้วจ๋าคงจะมีประสบการณ์มาก่อน และเป็นสมาชิกมานานพอสมควร อ่านพวกมือใหม่หัดโพสต์ที่ไม่รู้เรื่องรู้ราวอย่างดิฉัน ให้กลับไปอ่านกระทู้ปักหมุดให้เยอะๆ ดิฉันจะกลับไปอ่านและพยายามทำความเ้ข้าใจกับมันน่ะค่ะ ขอบคุณที่แนะนำค่ะ

รถยนต์จำเป็นกับงานและคนที่บ้านค่ะ ดังนั้นไม่สามารถขายรถได้ พ่อแม่อายุมากแล้ว ต้องพาไปหาหมอบ่อยๆ สุขภาพขาของพ่อมีการผ่าตัดมาจึงไม่ค่อยสะดวกเท่าไหร่ค่ะ และซอยบ้านค่อยข้างลึก ต้องเดินออกมาำไกลพอสมควร

ส่วนบัตรที่ใช้อยู่ 2 ใบ ก็แค่อยากได้คำแนะนำดีๆ เท่านั้นเองค่ะ และำกำลังคิดว่าควรปิดบัตรดีกว่า ดิฉันกำลังคิดแบบนั้นอยู่ค่ะ แต่จะปิดแบบหยุดจ่ายไปเฉยๆ หรือยังไง

เรื่องปรับปรุงโครงสร้าง แค่อยากทราบจริงๆจากสมาชิกว่า มันสามารถพูดยังไงให้เค้าลดให้ค่ะ เพราะว่าดิฉันลองพูดแล้วเจ้าหน้าที่แจ้งกลับแบบลดไม่ได้ เลยอยากทราบข้อเท็จจริงจากผู้มีประสบการณ์ค่ะ หรือต้องรอเวลาจนกว่าจะลดให้

และต้องขอโทษสมาชิกทุกท่านที่เข้ามาอ่าน และก็เจอโพสต์แบบเดิมๆซ้ำซากด้วยน่ะค่ะ
11 ปี 7 เดือน ที่ผ่านมา - 11 ปี 7 เดือน ที่ผ่านมา #21076 โดย Skynine
พีอังข้อเสนอแนะวิธีการอ่านซึ่งคุณจะทำตามหรือไม่ตามใจคุณ..
พยายามอ่านอย่างช้าๆ อย่ารีบ อย่าลน...หากไม่เข้าใจซ้ำไปอีกรอบ..
และไปอ่านกระทู้ของพี่ๆ เพื่อนๆ ด้วย จะได้เกิดแนวทาง..ห้องหัวใจเรามี 4 ห้องใช่ไหม..
หัวใจแก้หนี้ก็มี 4 ห้อง ได้อ่านบ้างหรือยัง..พี่อัง สวยประหาร

“สัญญา นรก”...คืออะไร? คลิกอ่านนะ...

www.consumerthai.org/debtclub/index.php?option=com_kunena&func=view&catid=7&id=6343&Itemid=29
11 ปี 7 เดือน ที่ผ่านมา - 11 ปี 7 เดือน ที่ผ่านมา #21082 โดย ntps
ไม่โกรธที่คุณใช้เวลาอันมีค่ามาตอบโต้แก้วจ๋า ชินเสียแล้วกับ
ประเภทแนะแล้วกลับโกรธนะ แก้วจ๋าไม่ใช่พวกที่อยากให้คุณ
เข้ามาแค่กด LIKE เท่านั้นค่ะ ครั้งนี้คงเป็นครั้งสุดท้ายที่เข้ามา
อธิบายว่า ทำไมถึงบอกว่า คุณมีปัญหาด้านการอ่าน และทำไม
คุณยังวนเวียนอยู่ในอ่างใบเดิม ย้ำอยู่ที่เดิมจนถึงวันนี้ ไม่ใช่เรื่อง
โพสซ้ำซาก แต่เป็นเพราะคุณติดกับความคิดซ้เดิมๆต่างหากค่ะ

มีสมาชิกใหม่หลายท่านที่ถูกติงไป เขากลับไปนั่งสมาธิอ่าน แล้ว
เขาปฎิบัติได้

เมื่อวานที่คุณเข้ามาตั้งกระทู้ถาม มีคนเข้ามาตอบดังนี้

คนแรกก็บอกว่า อ่านกระทู้ปักหมุดก่อนครับ
คนที่ 2 ก็ตอบว่า

1. อ่านกระทู้ปักหมุดเยอะๆ นะครับ แล้ว
2. หยุดใช้บัตรทุกใบ ตัดบัตรทุกใบทิ้ง
3. หยุดจ่ายขั้นต่ำทุกใบ
4. เตรียมรับสายทวงหนี้

กับคำถามเรื่อง การรวมหนี้ บริษัท รีโซลูชั่น เวย์ คุณรู้ว่านี้คือการใช้ thirdway out

คุณกลับมาวันที่ 2 ด้วยคำถาม

1 ควรจะเริ่มข้อไหนก่อนดี
2 จะเกิดปัญหาอะไรเมื่อไหร่ที่มีหมายศาลเรียกตัวบ้างค่ะ เพราะไม่ต้องการขึ้นศาลเลย
3 ปรับปรุงโครงสร้างหนี้ไปแล้ว เราสามารถจ่าย Hair cut แบบต่อรองลดดอกเบี้ยไม่ได้แล้วเหรอค่ะ
4 วิธีที่ไม่รับสายผิดหรือป่าวค่ะ

ถ้าคุณใช้เวลาที่มีอยู่อย่างมีค่าด้วยการตั้งสมาธิอ่านกระทู้ที่เขา
แนะมามากกว่า 1 ท่าน คุณคงไม่ถูกแก้วจ๋ามองว่า ไม่อ่านหรอกค่ะ
อย่าเอาเวลามาโกรธ มาต่อว่า หรือ ขออภัยเลยค่ะ หนี้จะปลดได้
อยู่ที่ตัวคุณ ไม่ใช่เรา ไม่ใช่ผู้เชี่ยวชาญใดๆ ไม่ใช่ทนาย

แก้วจ๋านำสิ่งที่คุณเขียนกลับมาให้คุณมองเห็นเงาสะท้อนเท่านั้นค่ะ
:sweat: :sweat: :sweat:

ความสุข ไม่ใช่การ... "เพิ่ม"...สิ่งที่ไม่จำเป็นเข้ามาในชีวิต
แต่มัน คือ การ "ลด"....สิ่งที่ไม่จำเป็นออกไปจากชีวิต
11 ปี 7 เดือน ที่ผ่านมา #21089 โดย freedom_life
มาติดตามกระทู้ แบบที่เคยแจ้งไว้นะครับ

ดีครับที่มาให้ข้อมูลรายละเอียดหนี้เพิ่มเติม

ตอนนี้มีพี่แก้วจ๋ามาช่วยให้คำตอบทั้งหมดครบถ้วนแล้วล่ะครับ ลองนั่งอ่านช้าๆ แล้วทำตามครับ
ผมทราบว่าอาจจะทำได้ยาก แต่หากไม่ลงมือทำก่อน ก็จะไม่รู้ ทำดูไม่มีเสียหายครับ มีแค่คำว่า ได้ และ ไม่ได้ แต่หากไม่ทำ ก็มีแค่คำว่า ไม่ได้ อย่างเดียวเท่านั้น

จะใช้บัตรก็ได้ แต่จงระลึกไว้ว่า อย่าจ่ายขั้นต่ำ ต้องจ่ายให้มากกว่าที่บัตรเรียกเก็บมา ไม่อย่างนั้นคุณไม่มีวันหมดหนี้แน่นอน หรือ ใช้บัตรเท่าไหร่ ก็ต้องจ่ายคืนไปเท่านั้น ใช้เพื่ออำนวยความสะดวก ยืดระยะเวลาใช้เงินสดของเราเท่านั้น แต่หากเป็นไปได้ ใช้เงินสดดีที่สุดครับ บัตรอย่าใช้เลย

ลองอ่านดูอีกครั้งครับ แล้วคุณจะรู้ว่า ทุกคนที่เข้ามาตอบคุณนั้น เอาใจช่วยคุณทุกคน ไม่งั้นไม่ยอมเสียเวลาพิมพ์ยาวๆ กัน ถามตัวเองดูก็ได้ ว่าการพิมพ์ข้อความตอบกลับ คุณใช้เวลามากแค่ไหน ใช้พลังงานมากเพียงใด และใช้สมองในการทบทวนเยอะขนาดไหน

สู้ต่อไปครับ
11 ปี 7 เดือน ที่ผ่านมา #21135 โดย krit_krit_krit
โอเคค่ะคุณแก้วจ๋า คุณบอกว่าไม่โกรธ แน่ใจหรือป่าวค่ะว่าไม่โกรธ คุณไม่ควรมาโกรธอะไรดิฉัน ดิฉันไม่ได้มีประโยคไหนที่บ่งบอกว่าเป็นการพูดตอบโต้ในทางที่ไม่ดีกับตัวคุณแก้วจ้าเลย ลองอ่านดีๆซิค่ะ ดิฉันมีแต่ขอบคุณคุณแก้วจ๋ามากกว่า และมีแต่จะคิดว่าตัวดิฉันเองซ่ะมากกว่าที่โพสต์เหมือนไม่ได้อ่านที่ปักหมุดเลย จริงๆแล้วดิฉันอ่านแล้วไม่เข้าใจ ไม่มีประสบการณ์มาก่อน ไม่กล้าตัดสินใจเอง เพราะอาจจะเป็นวิธีที่ผิด เลยคิดอยากจะโพสต์ถามสมาชิกผู้มีประสบการณ์ที่ยินดีตอบหรือแนะนำค่ะ เพื่อให้แน่ใจและมั่นใจเท่านั้นเองค่ะ

ดิฉันให้เพื่อนร่วมงานลองอ่านโพสต์ตอบกลับของคุณแก้วจ๋า ใครเค้าอ่านก็รู้ว่าข้อความพวกนี้เหน็บแนมกันชัดๆ คุณแก้วจ๋าเหมือนเป็นคนที่เบื่อสมาชิกที่ไม่รู้เรื่องรู้ราวอย่างดิฉัน เหมือนเจอโพสต์แบบนี้อีกแล้วอยู่บ่อยๆ จนเกิดความรู้สึกว่าทำไมถึงไม่อ่านที่ปักหมุดกันบ้าง ซักแต่โพสต์ถามๆๆ กันอยู่ได้ ถูกไหมค่ะ คนเราถ้าเค้าเก่งหรือคิดแก้ปัญหาจากที่อ่านได้ง่ายๆ คงไม่มีใครอยากจะโพสต์ถามแบบนี้อยู่บ่อยๆ หรอกค่ะ

และข้อความที่คุณโพสต์ตอบข้อความแรก มันล้วนแล้วแต่เป็นการตั้งคำถามและเหน็บแนม ดิฉันก็ตอบกลับในสิ่งที่คุณถามกลับมา พร้อมทั้งแจกแจงรายละเอียดและเหตุผลให้ทราบ มิได้เป็นการว่าเหน็บแนมอะไรคุณเลย

แต่คุณแก้วจ๋าไม่จบกลับมาโพสต์ที่สองอีก ยิ่งเหน็บแนมมากขึ้นกว่าเดิม ถ้าคุณไม่พอใจโพสต์ดิฉันตั้งแต่แรก อ่านแล้วก็ผ่านไปซิค่ะ ไม่จำเป็นต้องมาเสียเวลาตอบก็ได้นี่ค่ะ ถ้าคิดจะชี้แนะกับคนที่ต้องการความช่วยเหลือก็กรุณาใช้คำพูดที่ดีกว่านี้ การชี้แนะของคุณถามว่ามีประโยชน์ไหม ก็มีประโยชน์อยู่แค่นิดหน่อยนอกนั้นอะไรหล่ะ ข้อความที่แสดงความเบื่อหน่าย เหน็บแนม ประชดประชัด ถึงคุณจะไม่ใช่คนที่จะมาช่วยแก้ปัญหาได้ตามข้อ 1 2 3 ไม่ใช่ทนายที่จะมาแก้ต่างแก้ปัญหาให้ก็ตาม หรือคุณจะใหญ่มาจากไหนดิฉันก็ไม่ทราบได้ ก็ควรจะมีมารยาทในการตอบด้วย

คนที่เค้าตอบกลับแบบแนะนำให้ดิฉันกลับไปอ่านที่ปักหมุดว่าควรไปตรงไหนๆบ้าง รวมทั้งคุณแก้วจ๋าด้วย และคนที่เข้ามาให้กำลังใจ ดิฉันน้อมรับและปฎิบัติตามค่ะ ดิฉันมีมารยาทพอที่จะขอบคุณพวกเค้าที่มีน้ำใจตอบกลับมา และคำขอโทษก็เป็นการถ่อมตนว่าถ้าดิฉันโพสต์อะไรผิดหรือเขียนอะไรผิดไปก็อย่าว่ากล่าวกันน่ะค่ะ

คุณแก้วจ๋าลองคิดดูว่าคนที่เข้ามาอ่านโพสต์ต่างๆ ต้องการข้อมูล วิธีแก้ปัญหา หรือเคสสตาร์ดี้ กันทั้งหมด รวมถึงโพสต์ของดิฉัน คนที่เข้ามาอ่านเห็นคุณโพสต์ตอบแบบนี้มันจะดีเหรอค่ะ ดิฉันเองที่ตอบกลับในโพสต์นี้ก็ยอมรับว่ามันไม่ควรมาต่อปากต่อคำกันเลย แต่ก็ขอเป็นโพสต์สุดท้ายที่จะตอบคุณแก้วจ๋าเช่นกันค่ะ

ต้องขอโทษทุกๆท่านที่เข้ามาอ่านโพสต์ที่ไม่ได้รับประโยชน์อะไรกลับไปแบบนี้ด้วยน่ะค่ะ
ต่อไปดิฉันจะพยายามอ่านโพสต์ต่างๆที่มีประโยชน์และจะนำกลับไปประยุกต์ใช้กับการแก้ปัญหาของดิฉันให้ได้มากที่สุดค่ะ ช่วยเป็นกำลังใจให้ด้วยน่ะค่ะ
[/b][/b][/color]
11 ปี 7 เดือน ที่ผ่านมา #21136 โดย krit_krit_krit

mlek เขียน: เข้ามาเป็นกำลังใจให้นะคะ อ่านครั้งแรกถ้ายัง "งง" ให้กลับไปอ่านใหม่อีก(หลายๆ)รอบนะคะ ทั้งนี้ ในส่วนของรายละเอียดแต่ละคนนั้น "คงไม่เหมือนหรือตรงกับคุณ" แป๊ะๆ เลยหรอกค่ะ เพราะแต่ละคนปัจจัยหลาย ๆ อย่างก็แตกต่างกันแล้วค่ะ แต่ที่เหมือนกันก็ตรง "อยากปลดหนี้" ให้พ้นจากตัวเองกันทุก ๆ คนแหละค่ะ

ที่ชมรมฯ เค้า "สอน" เพื่อให้เรานำหลักการไปใช้ประยุกต์ให้เข้ากับตัวของตัวเองค่ะ แรก ๆ ฟังเหมือนจะยากนะคะ แต่ "คุณ" ต้องพยายามด้วยตัวคุณเองก่อน

ที่สำคัญ "ท่อง 3 อ." เป็นประจำ จะได้ไม่หลุดค่ะ อย่าเพิ่งท้อนะคะ ที่เล็กเข้ามาบอกแบบนี้ตัวเล็กเองก็ไม่ได้เก่งหรือเชี่ยวชาญอะไรมากหรอกค่ะ แต่ก็เป็นสมาชิกคนนึง ที่อยากให้เพื่อน ๆ (ใหม่) มี "สติ" ที่สำคัญ คือ ต้อง "อดทน" มาก ๆ ในหลาย ๆ เรื่องนะคะ

เป็นกำลังใจให้เสมอนะคะ สู้สู้ค่ะ :สู้ๆ:

ขอบคุณมากๆเลยน่ะค่ะ สำหรับกำลังใจที่ให้มา มันช่วยได้มากเลยค่ะ ดิฉันจะอดทนกับการติดตามโทรทวงหนี้ และจะพยายามเก็บเงินเพื่อปิดบัตรค่ะ
11 ปี 7 เดือน ที่ผ่านมา #21138 โดย krit_krit_krit

freedom_life เขียน: มาติดตามกระทู้ แบบที่เคยแจ้งไว้นะครับ

ดีครับที่มาให้ข้อมูลรายละเอียดหนี้เพิ่มเติม

ตอนนี้มีพี่แก้วจ๋ามาช่วยให้คำตอบทั้งหมดครบถ้วนแล้วล่ะครับ ลองนั่งอ่านช้าๆ แล้วทำตามครับ
ผมทราบว่าอาจจะทำได้ยาก แต่หากไม่ลงมือทำก่อน ก็จะไม่รู้ ทำดูไม่มีเสียหายครับ มีแค่คำว่า ได้ และ ไม่ได้ แต่หากไม่ทำ ก็มีแค่คำว่า ไม่ได้ อย่างเดียวเท่านั้น

จะใช้บัตรก็ได้ แต่จงระลึกไว้ว่า อย่าจ่ายขั้นต่ำ ต้องจ่ายให้มากกว่าที่บัตรเรียกเก็บมา ไม่อย่างนั้นคุณไม่มีวันหมดหนี้แน่นอน หรือ ใช้บัตรเท่าไหร่ ก็ต้องจ่ายคืนไปเท่านั้น ใช้เพื่ออำนวยความสะดวก ยืดระยะเวลาใช้เงินสดของเราเท่านั้น แต่หากเป็นไปได้ ใช้เงินสดดีที่สุดครับ บัตรอย่าใช้เลย

ลองอ่านดูอีกครั้งครับ แล้วคุณจะรู้ว่า ทุกคนที่เข้ามาตอบคุณนั้น เอาใจช่วยคุณทุกคน ไม่งั้นไม่ยอมเสียเวลาพิมพ์ยาวๆ กัน ถามตัวเองดูก็ได้ ว่าการพิมพ์ข้อความตอบกลับ คุณใช้เวลามากแค่ไหน ใช้พลังงานมากเพียงใด และใช้สมองในการทบทวนเยอะขนาดไหน

สู้ต่อไปครับ

ขอบคุณน่ะค่ะที่ติดตามอ่านค่ะ รายละเอียดของดิฉันเป็นความจริงที่อยากจะลองแจกแจงดูค่ะ เพื่อจะมีผู้ใจดีมีเมตตามาช่วยคิดไปด้วยกันกับดิฉัน แต่ส่วนมากก็มักจะให้เข้าไปอ่านที่ปักหมุดให้มากๆ และอ่านซ้ำๆ ดิฉันก็น้อมรับและทำตามคำแนะนำเหล่านั้นค่ะ มันก็ช่วยได้มากน่ะค่ะ ดิฉันเริ่มที่จะเข้าใจถึงไม่มากก็ไ่ม่น้อยค่ะ
และขอบคุณที่คุณแนะนำเรื่องการใช้บัตรด้วยค่ะ มันมีประโ่ยชน์และให้แง่คิดที่ดีมากๆเลย ตอนนี้ดิฉันคิดว่า อาจจะเก็บไว้ 1 ใบ เป็นตัวซิตี้เอ็มที่มียอดแค่ สองหมื่นกว่า ต่อไปดิฉันก็คงจะใช้เป็นลักษณะ จ่าย 3,000.- ใช้ซื้อของเข้าบ้านประมาณ 2,000.- เท่านั้นพอ และเรื่องค่าผ่อนรถคงจะจ่ายเองเป็นเงินสด 5,151.- และจะเก็บไว้ใช้เติมน้ำมันและใช้จ่ายแค่ 2,000.-(ความจริงไม่พอแต่คิดว่าจะตั้งไว้ใช้แค่เท่านี้ค่ะ) ก็จะเหลือเก็บอีก 8,000.- จะรวบรวมสะสมไว้เพื่อปิดบัตรทีละใบ ถึงแม้จะใช้เวลาแค่คงจะเลือกวิธีนี้แล้วหล่ะค่ะ
ให้กำลังใจกันต่อไปด้วยน่ะค่ะ หรือถ้ามีอะไรแนะนำก็ยินดีค่ะ :)
11 ปี 7 เดือน ที่ผ่านมา #21143 โดย ntps

:เฮ้อ: :เฮ้อ: :เฮ้อ: ทุกอย่างอยู่ที่ใจ ใจคุณคิดว่า เหน็บ ก็เหน็บ
ใจที่คิดว่า ทุกข์ ก็ทุกข์ เพื่อนที่ดี ย่อมมีแต่ ความหวังดี ไม่ใช่
พี่ว่าน้องพลอยพยัก คิดเอาเอง

ดิฉันถือว่า โกรธคือโง่ โมโหคือบ้า สิ่งที่คุณตอบกลับมาก็ไม่
เหนือการคาดเดา แนะอย่างใจเย็นแล้วว่า ให้เอาเวลาไปอ่าน
ไม่ใช่มานั่งหาข้อผิดคนอื่น หรือมาขอโทษ มาขอบคุณ ซึ่ง
ไม่คุ้ม จะหาว่าประชดหรือเหน็บต่อก็ได้นะ ถ้าทำแล้ว คุณ
รู้จักอ่านให้เป็นเองบ้าง ก็จะยอมทำ

ถามว่า ถ้าเราต้องมาชี้แนะว่า ต้องอ่านตรงไหนทุกเรื่องทุกคน
คงเป็นไปได้ยาก

จุดเริ่มต้นนั้นมีอยู่ตรงหน้า ทำไมต้องจี้ให้เห็นด้วยละ :shy:

หากอยากอยู่ใต้น้ำต่อ ก็แล้วแต่คุณเถอะนะ :ลั่ลล้า:

ไฟล์ที่แนบมาด้วย:
11 ปี 7 เดือน ที่ผ่านมา #21149 โดย Ly89
มันเป็นเรื่องที่เราเตือนสมาชิกใหม่ๆกันมาตั้งนานแล้ว

debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&func=view&catid=5&id=710&Itemid=29

ไม่มีใครเหน็บแนมอะไรคุณหรอก....สมัยนี้ดีกว่าก่อนตั้งเยอะ

กรรมการใจดี อดทนขึ้นเยอะ ถ้าเป็นรุ่นก่อนๆคุณน้ำตาตกไปแล้ว....
11 ปี 7 เดือน ที่ผ่านมา #21150 โดย papa
เข้ามาเป็นกำลังใจให้อีกคนนะคะ .... ถ้าคุณเจอตัวจริงของพี่แก้วจ๋า จะรู้ว่าพี่เค้าใจดีมากค่ะ เป็นคนใจเย็นมาก ๆๆ :cry2:
แล้วที่พี่เค้าบอกให้กลับไปอ่าน คือ อ่านแล้วต้องทำความเข้าใจด้วยค่ะ papa ตั้งแต่เจอเวปนี้ นั่งอ่าน ๆๆๆ แล้วถึงสมัครเป็นสมาชิก และ จนกระทั้งทุกวันนี้ก็ยังเข้ามาอ่านกระทู้ทุกวัน ถึงแม้จะแอบอ่านเราก็ขอให้เข้ามาอ่าน มันเหมือนกับ FB ที่ทุกคนก็เปิดเช็คตลอดเวลา
กระทุ้ต่าง ๆ อาจจะไม่ตรงกับตัวของคุณเองหรอกค่ะ เพียงแต่เราสามารถปรับใช้กับตัวเองได้มากแค่ไหน แล้วเอาไว้เป็นแนวทาง ในการปลดหนี้
ถ้าคุณเข้าใจ และ มีแนวทางของตัวเอง คุณจะรู้ว่ามันปลดหนี้ได้จริง ๆ ค่ะ

papa ใช้แนวทางชมรมตลอด ทำได้จริง โดยไม่ต้องใช้บัตรอีกต่อไป เราอยู่ได้ด้วยเงินสด....

ขอให้คุณปลดหนี้ได้เร็ว ๆ นะคะ o_)
ผู้ดูแล: MommyangelBadmankonsiam
เวลาที่ใช้ในการสร้างหน้าเว็บ: 1.012 วินาที
ขับเคลื่อนโดย ระบบฟอรัม Kunena