เป็นหนึ้บัตรเครติดทั้งหมด 7 ใบ ไม่ได้จ่าย 3 ปีช่วยทีค่ะ

11 ปี 7 เดือน ที่ผ่านมา #20932 โดย focus wungkahat
:shy: มีปัญหาคาใจมากเลยค่ะ คือเป็นหนี้บัตรเครดิตทั้งหมด 6 ใบใบละ 30,000 บ.และมีบัตรกดเงิดสดของ
ธ.ไทยพาณิชย์ 46,000 บ.ทั้งหมดนี้ยังไม่รวมดอกเบี้ย และไม่ได้จ่ายมาเป็นเวลา 3 ปีแล้ว แต่ยังไม่มีหมายศาลมาที่บ้านมีแต่จดหมายทางสำนักงานกฎหมาย มาเป็นช่วงๆก็เลยอยากจะถามค่ะ
1. ถ้าครบ 3 ปีแล้วอายุความบัตรเครดิตจะหมดไปไหมค่ะ
2. ถ้าหมายศาลมาจะมาตอนปีที่เท่าไหร่ที่เราเริ่มไม่ได้จ่ายนะค่ะเพราะตอนนี้ก็ 3 ปีแล้วค่ะ
3. เรื่องนี้อยากทราบมากค่ะ คือเดือนนี้ กันยายน 2555 จะต้องไปโอนรถเพราะครบสัญญา รถเป็นชื่อของดิฉันแล้วอย่างนี้เจ้าหนี้บัตรเครดิตจะมายึดรถได้ไหม แล้วดิฉันควรต้องทำอย่างไหร่ค่ะ

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

11 ปี 7 เดือน ที่ผ่านมา #20934 โดย freedom_life
ทุกคำถามของคุณ มีคำตอบทั้งหมดแล้ว ในกระทู้ปักหมุด ด้านบน

ลองไปอ่านดู คงใช้ระยะเวลาน้อยกว่า 3 ปีที่ไม่ได้จ่ายหนี้นะครับ

ขอปิดกระทู้ด้วย ห้ามเข้ามาตอบอะไร จนกว่าเจ้าของกระทู้จะมาบอกว่า อ่านแล้วได้วิธีการอะไรบ้าง

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

11 ปี 7 เดือน ที่ผ่านมา #20962 โดย focus wungkahat
ที่บอกว่าไม่ได้จ่าย 3 ปี เพราะว่ามีปัญหาเรื่องการเงินมาก ไม่ใช่ว่าเป็นหนี้แล้วไม่อยากจ่าย เพราะเริ่มท้องก็ตกงาน เลยเป็นหนี้บัตรเยอะค่าใช้จ่ายในบ้านสูง ต้องรับจ้างรีดผ้าได้ตัวละ 4 บาทวันหนึ่งก็ได้วันละ 200 กว่าบาท
ส่วนเรื่องรถสามีก็ต้องใช้ทำมาหากินขายของในตลาดนัดก็เลยต้องทนผ่อนจะขายใช้หนี้บัตรก็ไม่ได้
จึงอยากเรียนให้ท่านทราบ..แต่เป็นหนี้ถ้ามีหนทางยังไงก็ต้องจ่ายอยู่แล้วค่ะ เพียงแต่ที่ถามเพราะหาทางออกไม่ได้จริงๆ เกี่ยวกับเรื่องรถ...ถ้าใครมีความกรุณาแนะนำแนวทางได้ว่า...ก็จะขอขอบพระคุณมากค่ะ
แค่อยากรู้ว่า..ถ้าโอนรถเป็นชื่อดิฉัน...แล้วจะมีผลให้ทางบัตรเครดิตมายึดได้ไหม...ขอบคุณค่ะ

11 ปี 7 เดือน ที่ผ่านมา - 11 ปี 7 เดือน ที่ผ่านมา #20965 โดย Chutatip
ก็มีคนตอบคุณแล้วนี่ครับ คุณได้ทำตามที่เขาบอกหรือยังล่ะ

เว็บนี้ไม่ใช่เข้ามาถามๆอย่างเดียวแล้วจะได้คำตอบครับ คุณต้องทำการบ้านด้วยการอ่านกระทู้ปักหมุดที่กรรมการเขาอุตส่าห์ทำไว้ให้

ไม่ใช่ให้ป้อนเข้าปากอย่างเดียวแต่คุณคงต้องช่วยตัวเองด้วย

11 ปี 7 เดือน ที่ผ่านมา #20986 โดย ชายกลาง

11 ปี 7 เดือน ที่ผ่านมา #21090 โดย freedom_life
จขกท. หมดกำลังใจไปแล้วหรือยังครับนี่

ขอโทษนะครับที่เข้ามาจัดหนักไปหน่อย เลยทำให้เพื่อนๆ ไม่กล้าเข้ามาตอบกันไปเลย

เอ้า !!! ถอนคำพูดครับ เพื่อนๆ อ่านแล้วมาช่วยกันหน่อยครับ เพราะเค้าได้มาให้ข้อมูลเพิ่มเติมแล้ว

แต่ผมก็งง อยู่นะครับ เริ่มด้วยปัญหาหยุดจ่ายสามปีของบัตร แต่ข้อมูลเพิ่มคือ กลัวเจ้าหนี้มายึดรถยนต์

ตอบให้สบายใจก่อน ไปโอนรถเป็นของคุณได้ครับ แต่หากเจ้าหนี้สืบทราบว่ารถคันนี้คุณได้ครอบครองอยู่และเป็นเจ้าของด้วย เค้าก็มีสิทธิ์มายึดรถไป แต่กว่าจะถึงขั้นตอนนั้น ก็ใช้ระยะเวลานานพอสมควร จนกว่าศาลจะมีคำพิพากษาลงมา เกี่ยวกับหนี้ว่าคุณจะจ่ายอย่างไร

หากคุณยังไม่จ่ายตามที่ศาลพิพากษา ทางเจ้าหนี้ก็จะไปทำเรื่องที่กรมบังคับคดี เกี่ยวกับการร้องขอให้อายัดเงินเดือน หรือ ยึดทรัพย์สินต่างๆ ที่เค้าสืบทราบมาว่าคุณได้ครอบครองอยู่ ผมถึงได้แนะนำว่า หากคุณมีความตั้งใจที่จะปลดหนี้ให้เค้าจริงๆ ก็โอนชื่อรถได้เลย

แต่หากไม่มั่นใจ ก็ต้องโอนเป็นชื่อคนอื่นไปก่อนครับ

ยังไงเรื่องอายุความบัตรเครดิต มีเรื่องนี้อยู่แล้ว ลองค้นหาดูจากช่องค้นหา หรือกระทู้ปักหมุดนะครับ ผมขี้เกียจไปดึงข้อมูลมาให้อ่าน

อ้อ !!! ศาลท่านก็มีความยุติธรรมครับ บางครั้งศาลพิพากษาลงมาแล้ว ก็เหมือนกับว่าได้ช่วยยืดระยะเวลาให้เราจ่ายหนี้ได้นานขึ้น ด้วยดอกเบี้ยที่เป็นธรรม แต่คุณเองก็ต้องติดตามสถานะหนี้ของตัวเองด้วยเช่นกันนะครับว่า ศาลฟ้องวันไหน รายละเอียด ขอให้ ค้นคว้า เอาเองนะครับ ผมช่วยได้เท่านี้จริงๆ ที่เหลือคุณต้องใช้สองมือและสองตา หนึ่งสมอง ช่วยแก้ปัญหาตัวเองบ้าง

11 ปี 7 เดือน ที่ผ่านมา - 11 ปี 7 เดือน ที่ผ่านมา #21092 โดย freedom_life

ผู้ดูแล: MommyangelBadmankonsiam
เวลาที่ใช้ในการสร้างหน้าเว็บ: 0.409 วินาที
ขับเคลื่อนโดย ระบบฟอรัม Kunena