หากอยู่ทะเบียนกลางต้องไปขึ้นศาลที่ไหนค่ะ

11 ปี 7 เดือน ที่ผ่านมา #20829 โดย ตัวเล็ก
สวัสดีค่ะสมาชิกใหม่ค่ะ เป็นหนี้ First Choice อยู่ 57000 บาท กำลังจะโดนฟ้องแต่ตัวเองอยู่ทะเบียนกลางจึงอยากสอบถามผู้รู้ว่าหากโดนฟ้องต้องไปขึ้นศาลที่ไหนค่ะ :shy:

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

11 ปี 7 เดือน ที่ผ่านมา - 11 ปี 7 เดือน ที่ผ่านมา #20830 โดย ntps
"หมายศาล" จะต้องถูกส่งไปยังที่อยู่ของผู้ที่ถูกฟ้อง(บ้าน/ภูมิลำเนา ของจำเลย)เท่านั้น...จึงจะถูกต้องตามขั้นตอนของกฏหมาย

แต่ในบางครั้ง หากบ้าน/ภูมิลำเนาของจำเลยนั้น ไม่ปรากฏโดยชัดเจน(เช่นปรากฏว่าจำเลยมีที่อยู่ใน"ทะเบียนบ้านกลาง") ทางโจทก์ก็สามารถร้องต่อศาลให้จัดส่งหมายศาล ไปยังที่ทำงานของจำเลย หรือจัดส่งหมายศาลไปยังที่อยู่ของจำเลย ตามที่จำเลยได้เคยให้ข้อมูลไว้ในใบสมัคร ก็ได้
ถ้าโจทก์ส่งหมายศาลไปสถานที่ไหน จำเลยก็ต้องไปขึ้นศาล ณ.ศาลที่อยู่ในเขตพื้นที่นั้นๆรับผิดชอบอยู่
นี่คือขั้นตอนการนำส่งหมาย"ตามปกติ"นะครับ (ซึ่งส่วนใหญ่เกือบ 100% เขาก็จัดส่งแบบนี้กันทั้งนั้น)แต่ถ้านำส่งหมายฟ้อง แบบ"ไม่ปกติ"ล่ะ...จะเป็นยังไง?

ข้อความนี้ตั้งอยู่ในห้องรู้ทันกฎหมายหนี้ หัวข้อ หมายศาล...จะถูกส่งไปที่ไหน

การอ่าน การสืบค้นก่อนตั้งกระทู้เป็นสิ่งที่ควรกระทำ อย่านั่งรอให้ฟ้าประทานให้ค่ะ

ความสุข ไม่ใช่การ... "เพิ่ม"...สิ่งที่ไม่จำเป็นเข้ามาในชีวิต
แต่มัน คือ การ "ลด"....สิ่งที่ไม่จำเป็นออกไปจากชีวิต
ไฟล์ที่แนบมาด้วย:
สมาชิกต่อไปนี้บอกขอบคุณ: Nok2865

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

11 ปี 7 เดือน ที่ผ่านมา #22103 โดย ตัวเล็ก
เราเป็นหนี้ citi bankอยู่ ประมาณ 100,000 บาท ประนอมหนี้แล้ว จ่ายเดือนละ 3,200 บาท ดิวการชำระเงินไม่เกินทุกวันที 14 แต่จ่ายตรงบ้างช้าบ้าง (ช้าไม่เกินวันที่ 15) จ่ายมาประมาณ 1 ปีแล้ว ซึ่งปกติแบงค์จะส่ง ใบแจ้งหนี้/ใบเสร็จแจ้งยอดมาลอด มาระยะหลังประมาณเดือนสิงหาคม แบงค์ส่งเป็น SMS แทน จึงโทรไปถามกับทาง bankว่ เค้าบอกว่าสถานะเราเป็น NPL ทางแบงค์จะไม่ออกเป็น เอกสารให้ เราก็ถามไปว่าทำไมเพราะเราจ่ายทุกเดือน เค้าก็บอกว่า จ่ายทุกเดือนแต่จ่ายช้าจึงถือเป็นยอดค้าง สถานะจึงเป็น NPL แต่ให้เราจ่ายเท่าเดิมมาได้ แล้วถ้ามีเงินค่อยหาเงินมาปิด เราจึงถามย้ำว่าแล้วจะฟ้องไหม เขาบอกไม่ฟ้อง เราจึ่งอยากถามผู้รู้ว่าเราโดนหลอกให้จ่ายหรือเปล่า

11 ปี 7 เดือน ที่ผ่านมา #22104 โดย jackTs
ถ้ายังจ่ายอยู่ทุกเดือน(ถึงอาจจะมีช้าไปบ้าง) มันก็ไม่ฟ้องหรอกครับ

แต่ถึงจะมีเงินไปจ่ายปิด ก็คงได้ราคา Hair cut ที่ไม่งามหรอกนะครับ

debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&func=view&catid=7&id=6343&Itemid=29

.
อนณสุข ปรมาลาภา

ความไม่มีหนี้ เป็นลาภอันประเสริฐ

11 ปี 7 เดือน ที่ผ่านมา #22105 โดย Ploylyly
นี่หล่ะครับ ข้อเสียของสัญญานรก :ohmy:

ไฟล์ที่แนบมาด้วย:

11 ปี 7 เดือน ที่ผ่านมา #22106 โดย Ly89
คุณตัวเล็กครับ....คุณมีหนี้ที่อื่นนอกจาก 2 เจ้าที่โพสต์หรือเปล่าครับ

ดูเหมือนว่าคุณจะไม่ได้อ่านปักหมุดนะครับ....ผมว่าคุณกำลังเคว้งคว้างหาทางออกไม่เจออยู่นะ

คุณจ่ายเจ้าที่ประนอมหนี้ 3200 บาททุกเดือน รวมถึงหนี้อีกเจ้าทีกำลังฟ้องอีก ไม่รู้ว่ามีอีกหรือเปล่า

คุณจะทำอย่างไรครับ มีแนวทางหรือยัง....เงินเดือนคุณสูงไหมครับ ถึงได้ยอมผ่อนทุกเดือน

ถ้าเป็นผม....จะปล่อยให้ฟ้องทั้งหมด แล้วให้เจ้าหนี้เข้าคิวอายัดเงินเดือนดีกว่า

ดอกเบี้ยก็ตามกฏหมาย...แถมยังไม่มีค่าปรับอะไรอีก...เผลออาจได้ราคาแฮร์คัทงามๆก็เป็นได้นะครับ

ผู้ดูแล: MommyangelBadmankonsiam
เวลาที่ใช้ในการสร้างหน้าเว็บ: 0.439 วินาที
ขับเคลื่อนโดย ระบบฟอรัม Kunena