ศาลนัดฟังคำพิพากษาศาลอุธรณ์ภาค8

11 ปี 7 เดือน ที่ผ่านมา #20774 โดย sit
สวัสดีครับพี่ๆ เพื่อนๆ ในชมรมทุก ๆ ท่าน ผมเป็นสมาชิกเก่าของชมรม ใช้ชื่อ Jami ครับ ผมหายไปรักษาตัวเพราะมีโรคแทรกซ้อนมาเพิ่มตอนนี้อาการเริ่มดีขึ้น
แต่โรคเก่าๆ ที่เป็นอยู่ก็กินยารักษาตัวเองอยู่ ได้กำลังใจจากพี่ ๆ เพื่อนๆ ในชมรมที่ส่งมาให้ กลับมาแก้ปัญหาหนี้ต่อแล้วครับ ที่ผ่านมาผมก็ทำตามที่พี่ๆ เพื่อนๆ
ในชมรมแนะนำมา ผมเข้ามาใน website ชมรม ผู้ดูแลระบบบอกว่าชมรมย้ายบ้านใหม่แล้ว ผมจึงตามมา แต่พอ login สมาชิกเก่าไม่ได้ผมเลยสมัครเป็นสมาชิกใหม่ครับ
รบกวนขอคำแนะนำจากพี่ๆ เพื่อนๆ ในชมรม มีหมายศาลมานัดให้ไป ฟังคำพิพากษาศาลอุธรณ์ภาค 8 วันที่ 11 กันยายน 2555 เวลา 9.00 น. ศาลจังหวัดชุมพร
ศาลชั้นต้นพิพากษาให้ทางแบงค์ยึดขายทอดตลาด ผมก็เข้าใจว่าน่าจะไม่มีอะไรแล้ว กรณีนี้ควรทำยังไงและต้องไปตามที่ศาลนัดมั๊ย ผมจึงโทรไปสอบถามทนายโจทก์
ทนายบอกผมว่าไม่ต้องไปตามที่ศาลนัด เพราะบ้านผมปล่อยให้ยึดไปแล้ว ผมจึงไม่ทราบว่าจะทำยังไงดีครับ ขอคำแนะนำจากพี่ๆ เพื่อนๆ ในชมรมด้วยครับ ขอบคุณมากครับ

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

11 ปี 7 เดือน ที่ผ่านมา #20775 โดย Nok2865
โทรหาคุณอาไพโรจน์ หรือโทรหาพี่นกกระจอกเทศ ดีกว่านะคะ
ถ้าคุณไม่รีบร้อนอะไร โทรหาคุณอาไพโรจน์พรุ่งนี้
ส่วนพี่นกกระจอกเทศ โทรคืนนี้ไม่สะดวกค่ะ เพราะติดภารกิจที่ต่างจังหวัด ให้โทรในวันอื่นๆ
ส่วนเรื่องอื่นๆ สุขภาพร่างกาย เป็นกำลังใจให้คุณหายเร็วๆ แข็งแรง มีสุขภาพกายและจิตพร้อมกับมาสู้ชีวิตใหม่ เรื่องหนี้ไม่ใช่ทุกสิ่งทุกอย่างในชีวิตค่ะ

มีแม่เหล็กอยู่ในหัวใจคุณ ซึ่งจะดึงดูดมิตรแท้
คือความไม่เห็นแก่ตัวและคิดถึงคนอื่นก่อน
เมื่อคุณเรียนรู้เพื่อจะอยู่เพื่อคนอื่น พวกเขาก็จะอยู่เพื่อคุณ
ไฟล์ที่แนบมาด้วย:
สมาชิกต่อไปนี้บอกขอบคุณ: sit

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

11 ปี 7 เดือน ที่ผ่านมา #20781 โดย sit
ขอบพระคุณ คุณกอบัว มากๆ ครับ ที่ให้คำแนะนำและส่งกำลังใจที่ดี ๆ มาให้กับผม ทำให้ผมมีเรี่ยวแรงและกำลังใจ
ที่จะลุกขึ้นมาสู้เรื่องหนี้ อย่างกับที่ คุณกอบัว บอกว่า "เรื่องหนี้ไม่ใช่ทุกสิ่งทุกอย่างในชีวิตค่ะ" ขอบคุณครับ

11 ปี 7 เดือน ที่ผ่านมา #20856 โดย papa
เข้ามาเป็นกำลังใจให้นะคะ ขอให้สุขภาพแข็งแรงขึ้นเรื่อย ๆ ค่ะ อย่ายอมแพ้นะคะ o_) :wo:

11 ปี 7 เดือน ที่ผ่านมา #21364 โดย sit
ขอบคุณ คุณ papa มากๆครับ ที่ส่งกำลังใจมาให้ ผมได้รับแล้วครับ เป็นกำลังใจไม่ยอมแพ้ครับ

11 ปี 7 เดือน ที่ผ่านมา #21365 โดย sit
ผมได้โทรไปปรึกษากับคุณอาไพโรจน์แล้วครับ คุณอาใจดีมากครับและให้คำแนะนำและกำลังใจดีมาก ๆ ครับ
ขอบพระคุณ คุณอามาก ๆ ครับที่ทำให้ผมสบายใจและมีกำลังใจที่จะสู้เรื่องหนี้ต่อไปครับ ผมจึงเอาเรื่องของผมมาแชร์ แบ่งปันกับพี่ๆ เพื่อนๆ สมาชิกในชมรมครับผม
คุณอาได้สอบถามรายละเอียดต่าง ๆ จึงให้ผมไปคัดสำเนาคำพิพากษาของศาลชั้นต้น และที่โจทก์ยื่นอุทธรณ์
ผมจึงทำตามคำแนะนำขอคุณอา ไปคัดสำเนาที่ศาล เมื่อได้รายละเอียดมาแล้วผมจึงโทรไปปรึกษาคุณอา
ศาลชั้นต้นพิพากษาว่า โจทก์คิดดอกเบี้ยเห็นเป็นลักษณะ เบี้ยปรับสูงเกินส่วนเมื่อพิเคราะห์อัตราดอกเบี้ยที่ตกลงกันไว้เดิมและทางได้เสียของโจทก์แล้วเห็นควรให้คิดได้ในอัตราร้อยละ 9 ต่อปี แต่โจทก์คิดดอกเบี้ยตามคำฟ้องในอัตราร้อยละ 13.5 ต่อปี และโจทก์ให้จำเลยชำระเบี้ยประกันภัยตามคำขอท้ายฟ้องนั้น เห็นว่า เป็นหนี้ในอนาคตที่โจทก์ยังไม่ได้ชำระไปจริง โจทก์จึงไม่อาจบังคับให้จำเลยชำระเบี้ยประกันในส่วนนี้ได้
พิพากษาว่า ให้จำเลยชำระเงินต้นพร้อมดอกเบี้ยอัตราร้อยละ 9 ต่อปี ของเงินต้น นับจากวันที่ฟ้อง เป็นต้นไปจนกว่าจะชำระเสร็จแก่โจทก์ หากจำเลยไม่ชำระหรือชำระไม่ครบให้ยึดทรัพย์จำนองที่ดินตามหนังสือกรรมสิทธิ์ ออกขายทอดตลาดนำเงินชำระหนี้แก่โจทก์จนครบ หากเงินไม่พอชำระหนี้ให้ยึดทรัพย์สินอื่นของจำเลยออกขายทอดตลาดนำเงินชำระหนี้แก่โจทก์จนครบ กับให้จำเลยใช้ค่าฤชาธรรมเนียมแทนโจทก์ คำขออื่นนอกจากนี้ให้ยก
ผมจึงปล่อยให้โจทก์ยึดทรัพย์ออกขายทอดตลาด
แต่โจทก์ยื่นอุธรณ์ต่อศาล ด้วยความเครพต่อคำพิพากษาของศาลชั้นต้น โจทก์ยังไม่เห็นพ้องด้วยคำพิพากษาของศาลชั้นต้นเกี่ยวกับประเด็นกฎหมาย โจทก์ขอประทานกราบเรียนต่อศาลอุทธรณ์ภาค 8 (แผนกคดีผู้บริโภค)
ได้โปรดพิจารณาพิพากษาให้จำเลยชำระเงินพร้อมอัตราดอกเบี้ยร้อยละ 13.50 ต่อปี เป็นต้นไปจนกว่าจะชำระเสร็จแก่โจทก์และให้จำเลยชำระค่าเบี้ยประกันภัยที่โจก์ ต้องชำระแทนจำเลยในอนาคตทุกๆ 3 ปี ต่อครั้ง เป็นต้นไปจนกว่าชำระเสร็จแก่โจทก์ หากจำเลยไม่ชำระหรือชำระไม่ครบให้ยึดทรัพย์จำนองที่ดินตามหนังสือกรรมสิทธิ์ ออกขายทอดตลาดนำเงินชำระแก่โจทก์จนครบหากได้เงินไม่พอชำระหนี้ให้ยึดทรัพย์สินอื่นของจำเลยออกขายทอดตลาดนำเงินชำระแก่โจทก์จนครบกับให้จำเลยใชค่าฤชาธรรมเนียมแทนโจทก์ และค่าทนายความในชั้นอุทธรณ์ด้วย
คุณอาจึงแนะนำว่าไม่ต้องไปศาลในวันที่ศาลนัด รอให้ผ่านไปสัก 2-3วันก่อน แล้วค่อยไปคัดสำเนาคำพิพากษาของศาลอุธรณ์ มันไม่มีผลอะไรแล้วเพราะผมปล่อยให้โจทก์ยึดไปแล้ว ก็เหมือนกับว่าที่ผมไม่ไปเพราะผมไม่มีทรัพย์สินอะไรแล้วเป็นบุคคลสาบสูญหรือเจ๊งแล้ว ตอนนี้ก็ให้ผมไม่ต้องมีทรํพย์สินอะไรเป็นของตัวเอง อยู่อย่างพอเพียง ค่อยๆแก้ปัญหาไปทีละอย่าง ทุกอย่างก็จะผ่านพ้นไปด้วยดี ผมมีกำลังใจขึ้นมากเลยครับ ขอบคุณครับ

11 ปี 7 เดือน ที่ผ่านมา #21385 โดย Ploylyly
เป็นกำลังใจให้ครับ

ไฟล์ที่แนบมาด้วย:
สมาชิกต่อไปนี้บอกขอบคุณ: sit

11 ปี 7 เดือน ที่ผ่านมา #21407 โดย sit
ขอบคุณมาก ๆ ครับ คุณ GOKU ที่ส่งกำลังใจมาให้ครับ เป็นหัวใจที่มีพลังมาก ๆ ครับ ที่ทำให้ผมก้าวต่อไปครับ

ผู้ดูแล: MommyangelBadmankonsiam
เวลาที่ใช้ในการสร้างหน้าเว็บ: 0.745 วินาที
ขับเคลื่อนโดย ระบบฟอรัม Kunena