มีหนังสือให้ประนอมหนี้

11 ปี 7 เดือน ที่ผ่านมา #20759 โดย phat1
-ผมเป็นหนี้บัตรเครดิต KTC 100,000 และ HSBC 50,000 บาท ไม่เคยมีปัญหาและค้างจ่ายมาก่อน มาระยะ 3 เดือนหลังไม่ได้จ่าย ( เพราะต้องใช้เงินมากช่วยเหลือพี่สาว เป็นโรคมะเร็ง)
- ขณะนี้ มีหนังสือให้ประนอมหนี้ จาก HSBC โดยตัวแทน บริษัท เทรค คอลเลคชั่น จำกัด ผมจะทำอย่างไรดีครับขอคำแนะนำหน่อยครับ
- ส่วนของ KTC ยังไม่เคลือนไหว

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

11 ปี 7 เดือน ที่ผ่านมา #20760 โดย Skynine
“สัญญา นรก” คืออะไร?..

www.consumerthai.org/debtclub/index.php?option=com_kunena&func=view&catid=7&id=6343&Itemid=29

และไปอ่านวิธีการแก้ไขปัญหาหนี้สินที่ทุกคนต้องอ่านด่วนด้วย..เป็นกำลังใจให้ สู้ๆๆ พี่อัง สวยประหาร

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

11 ปี 7 เดือน ที่ผ่านมา #20799 โดย ชายกลาง
www.consumerthai.org/debtclub/index.php?option=com_kunena&func=view&catid=5&id=179&Itemid=2 วิธีแก้ไขหนี้ที่ทุกคนต้องอ่าน

11 ปี 7 เดือน ที่ผ่านมา #20803 โดย phat1
ถ้าผมไม่ประนอมหนี้ ปรับปรุงหนี้ อะไรจะเกิดขึ้นต่อไปครับ (ขณะนี้กำลังหาและเก็บเงินอยู่ครับ) ขั้นตอนต่อไปเจ้าหนี้จะทำอะไรครับ

11 ปี 7 เดือน ที่ผ่านมา - 11 ปี 7 เดือน ที่ผ่านมา #20811 โดย Pych

phat1 เขียน: ถ้าผมไม่ประนอมหนี้ ปรับปรุงหนี้ อะไรจะเกิดขึ้นต่อไปครับ (ขณะนี้กำลังหาและเก็บเงินอยู่ครับ) ขั้นตอนต่อไปเจ้าหนี้จะทำอะไรครับ

คุณจะได้รับการทวงหนี้ในหลากหลายรูปแบบ แต่ KTC กับ HSBC ทวงไม่ค่อยบ่อย ไม่ค่อยถ่อย ไม่ค่อยโหด

ทวงไปเรื่อยๆ สัก 4-5 เดือนก็จะเริ่มเงียบ จนคุณสงสัยและระแวงว่า ไปแอบฟ้องหรือเปล่า
ซึ่งอาจจะโดนฟ้องหรือไม่ ก็แล้วแต่ยอดหนี้ ความน่าจะเป็นที่คุณจะหนี (ทั้งหนีเป็นและหนีตาย) ดวง และวาทศิลป์ในช่วงโดนทวงหนี้

โดย KTC ช่วง 3-4 เดือนที่ผ่านมา ไล่ฟ้องลูกหนี้ที่มีหนี้ค้างประมาณ 1 ปีและมียอดสูง โดนกันไปหลายรายแล้ว

อย่าลืมนะครับว่า Haircut ทำได้ตลอดชีพ ครับ
มีเงิน เสียงย่อมดังครับ

หากคุณโดนฟ้อง ก็มีหลายแนวทางที่คุณต้องเลือกเดิน

แนวทางการไปศาล ฉบับย่อของผม

1. เลื่อนนัดศาลเพื่อไปเจรจา Hair-Cut กับเจ้าหนี้ต่อ (เป็นการเลื่อนนัดปากเปล่าด้วยตัวจำเลยเอง จะเลื่อนได้ ประมาณ 1-2 เดือน เต็มที่ไม่เกิน 3 เดือน)
2. ยื่นคำให้การเพื่อสู้คดี โดยเฉพาะถ้ามีประเด็นเรื่องหมดอายุความ หรือดอกเบี้ยเกินที่กฎหมายกำหนด(สามารถไปสวนลุม ปรึกษาคุณอา ที่ปรึกษาของชมรมหนี้ โดยท่านจะให้คำปรึกษาที่สวนลุมทุกวันอาทิตย์ช่วงบ่าย)
3. ทำประนอมยอมความหน้าศาล (มีเจ้าหนี้ที่ฟ้อง หรือมีโอกาสจะฟ้อง น้อยราย และมั่นใจว่าสามารถจ่ายได้ตลอดรอดฝั่ง)
4. ให้ศาลท่านพิพากษาเลย หลังจากคุณได้รับคำพิพากษาแล้ว คุณจะ
4.1 หักคอจ่าย (เจรจากับโจทก์ไม่ลงตัว แต่ก็ฝืนที่ะจ่ายให้เจ้าหนี้เข้าไป โดยยอดที่ชำระ ต้องชำระภายใน 15 วันหลังจากได้รับคำพิพากษา และเป็นยอดที่สมน้ำสมเนื้อ เมื่อคุณได้คำพิพากษา ผมจะช่วยคำนวณให้คร่าวๆ แต่วิธีนี้ไม่รับประกันว่าโจทก์จะไม่ไปอายัดเงินเดือนต่อหรือไม่ - เป็นวิธีที่ต้องวัดดวงเอา)
4.2 เจรจากับโจทก์เพื่อขอจ่ายแบบผ่อนชำระ xx งวดๆ ละ xxxx บาท (โจทก์จะยื่นข้อเสนอให้ผ่อนเท่ากันเป็นงวดๆ หรือเป็นขั้นบันได อาจจะปลอดดอกเบี้ย หรือมีดอกเบี้ยก็จะไม่เกินร้อยละ 15 ต่อปี)
4.3 รอให้โจทก์ไปทำเรื่องให้กรมบังคับคดีอายัดเงินเดือน อายัดบัญชีเงินฝาก สืบทรัพย์ ยึดทรัพย์ อายัดทรัพย์ (การอายัดเงินเดือนจะทำได้ทีละเจ้าหนี้ๆ ที่ฟ้องทีหลัง ต้องรอจนกว่าเจ้าแรกได้รับชำระจนครบ หรืออาจไปสืบทรัพย์ ยึดทรัพย์แทนเลย และข้าราชการจะไม่โดนอายัดเงินเดือน)

ทีนี้ก็อยู่ที่ว่าคุณจะเลือกทางไหน รายละเอียดอยู่ในกระทู้ที่คุณชายกลางวางไว้
และกระทู้ต่อไปนี้ก็ควรต้องอ่านจะได้เข้าใจ แบบไม่ต้องมาถามและรอคำตอบแบบนี้ครับ

1. วิธีแก้ไขหนี้ที่ทุกคนต้องอ่าน
www.consumerthai.org/debtclub/index.php?option=com_kunena&func=view&catid=5&id=179&Itemid=29

2. รวบรวมกระทู้ที่น่าสนใจในการปลดหนี้
www.consumerthai.org/debtclub/index.php?option=com_kunena&func=view&catid=5&id=939&Itemid=29

3. สิ่งที่สมาชิกควรทำ
www.consumerthai.org/debtclub/index.php?option=com_kunena&func=view&catid=5&id=710&Itemid=29

4. ใครที่ยังไม่เข้าใจว่า Hair-cut คืออะไร?...กรุณาเข้ามาอ่าน
www.consumerthai.org/debtclub/index.php?option=com_kunena&func=view&catid=7&id=749&Itemid=29

5. ห้องรู้ทันกฎหมายหนี้

www.consumerthai.org/debtclub/index.php?option=com_kunena&func=showcat&catid=7&Itemid=29

มีอะไรสงสัย ก็กลับมาถามต่อที่กระทู้เดิมนะครับ โชคดีนะครับ

"Credit card is the path to the dark side. Credit card leads to eager. Eager leads to avarice. Avarice leads to debt. Debt leads to suffering and dark side."
Anakin.Debt

11 ปี 7 เดือน ที่ผ่านมา #21043 โดย phat1
- เรียนถามสมาชิกที่มีประสบการณ์ วันนี้ ทาง KTC บัตรเครดิต แจ้งมาว่าให้ผมส่งสำเนาบัตรประชาชน เพื่อที่จะปรับลดการชำระขั้นต่ำให้ จาก 10 % เหลือ 2.5 % แต่มีข้อแม้ว่าว่าต้องโอนเงิน ไปให้ 15,000 ก่อน แล้วต่อไปจะได้ชำระขั้นต่ำ 2.5 % (วงเงินค้าง 110,000 บาท หยุดชำระมา 4 เดือนแล้ว)
- ไม่ทราบว่าจะทำอย่างไรดี ขอคำแนะนำครับ

11 ปี 7 เดือน ที่ผ่านมา #21044 โดย Pych
ผมรวมกระทู้ให้นะครับ

มีเรื่องอะไรสงสัย ก็กลับมาถามต่อที่กระทู้เดิมนะครับ

เรื่องราวจะได้ต่อเนื่อง ไม่ว่าจะประเด็นใหม่หรือเก่า มีคนละกระทู้ก็พอนะครับ

คนมาอ่านมาตอบจะได้ปะติดปะต่อเรื่องราวได้

โดยกดที่คำว่า "กระทู้ของฉัน" ตามรูปข้างล่างครับ

"Credit card is the path to the dark side. Credit card leads to eager. Eager leads to avarice. Avarice leads to debt. Debt leads to suffering and dark side."
Anakin.Debt

11 ปี 7 เดือน ที่ผ่านมา #21046 โดย Skynine

phat1 เขียน: - เรียนถามสมาชิกที่มีประสบการณ์ วันนี้ ทาง KTC บัตรเครดิต แจ้งมาว่าให้ผมส่งสำเนาบัตรประชาชน เพื่อที่จะปรับลดการชำระขั้นต่ำให้ จาก 10 % เหลือ 2.5 % แต่มีข้อแม้ว่าว่าต้องโอนเงิน ไปให้ 15,000 ก่อน แล้วต่อไปจะได้ชำระขั้นต่ำ 2.5 % (วงเงินค้าง 110,000 บาท หยุดชำระมา 4 เดือนแล้ว)
- ไม่ทราบว่าจะทำอย่างไรดี ขอคำแนะนำครับ

... เมื่อหยุดจ่าย คุณต้องหยุดจริงๆ ไม่วอกแวก..อย่าไปเค-ลิ้มคารมทวงหนี้ นั่นมันสัญญานรก
แล้วเก็บเงินที่จะต้องให้ 15000 เอาไว้ไม่ดีกว่าหรือ.ค่อยๆ เก็บเงินไปหากสิ้นปีคุณมีโบนัส.
แล้วมีเงินพอ ทำแฮร์คัตไม่ดีกว่าหรือ..เป็นเพียงข้อแนะนำ จะทำตามหรือไม่ขึ้นอยู่
ในดุลยพินิจของคุณ คุณได้อ่านที่เคยแนะนำบ้างหรือไม่[/size]

11 ปี 7 เดือน ที่ผ่านมา #21121 โดย phat1
ตัวเราเองไม่มีทรัพย์สิน ไม่มีเงินเดือน แต่ภรรยาถูกต้องตามกฎหมาย มีทรัพย์สิน และเงินเดือน จะถูกยึดไหมครับ

11 ปี 7 เดือน ที่ผ่านมา #21190 โดย ชายกลาง
ไปอ่านอีกรอบเถอะครับ จาก ชายกลางน้องชาย Angsuu สวยประหาร

ผู้ดูแล: MommyangelBadmankonsiam
เวลาที่ใช้ในการสร้างหน้าเว็บ: 0.471 วินาที
ขับเคลื่อนโดย ระบบฟอรัม Kunena