อิออนแจ้งว่าจะส่งฟ้องวันพรุ่งนี้

11 ปี 7 เดือน ที่ผ่านมา #20669 โดย suriya3186
สมาชิกใหม่ขอสอบถามพี่ๆหน่อยครับ

เมื่อวาน จนท.อิออนโทรมาว่าจะส่งเรื่องฟ้องร้องและเสนอทางเลือกให้ทางผม เจรจา "ยอมความ"
เลย อยากถามพี่ๆว่า ยอมความตามภาษากฏหมายของพวกเจ้าหนี้ "ถ่อย"มันหมายความว่าอย่างไร และเมื่อ
ผมตกลง เจรจา ยอมความแล้วจะส่งผลอย่างไรกับลูกหนี้อย่างเรา รบกวนสอบถามพี่ๆด้วยนะครับ (คำถาม
แบบโง่ๆไม่รู้กฏหมาาย)

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

11 ปี 7 เดือน ที่ผ่านมา #20671 โดย suriya3186
ลืมบอกข้อมูลครับ เป็นหนี้บัตรเครดิตอิออน 33000 บาทและ สินเชื่อควิกแคช 19000 บาท อยุดจ่ายมา 7 เดือนแล้วครับ :เฮ้อ:

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

11 ปี 7 เดือน ที่ผ่านมา #20683 โดย jackTs

suriya3186 เขียน: สมาชิกใหม่ขอสอบถามพี่ๆหน่อยครับ

เมื่อวาน จนท.อิออนโทรมาว่าจะส่งเรื่องฟ้องร้องและเสนอทางเลือกให้ทางผม เจรจา "ยอมความ"
เลย อยากถามพี่ๆว่า ยอมความ ตามภาษากฏหมายของพวกเจ้าหนี้ "ถ่อย"มันหมายความว่าอย่างไร และเมื่อ
ผมตกลง เจรจา ยอมความแล้วจะส่งผลอย่างไรกับลูกหนี้อย่างเรา รบกวนสอบถามพี่ๆด้วยนะครับ (คำถาม

ยอมความ คือแนวทางที่ 2. ซึ่งอธิบายไว้แล้วอยู่ในกระทู้นี้

www.consumerthai.org/debtclub/index.php?option=com_kunena&func=view&catid=7&id=9240&Itemid=29

.
อนณสุข ปรมาลาภา

ความไม่มีหนี้ เป็นลาภอันประเสริฐ

11 ปี 7 เดือน ที่ผ่านมา - 11 ปี 7 เดือน ที่ผ่านมา #20685 โดย ntps

suriya3186 เขียน: สมาชิกใหม่ขอสอบถามพี่ๆหน่อยครับ

เลย อยากถามพี่ๆว่า ยอมความตามภาษากฏหมายของพวกเจ้าหนี้ "ถ่อย"มันหมายความว่าอย่างไร และเมื่อ

ขอขยายนิดหน่อยนะ การทำยอมความ หรือทำสัญญาประนีประนอม
ยอมความนั้น เรามักทำต่อหน้าศาล เมื่อขึ้นศาล แต่คุณยังไม่ได้เห็น
แม้แต่หมายศาลเลย มันคงหมายความว่า ขอเจรจากับคุณก่อนฟ้อง
แต่ดัดจริตใช้ศัพท์ราชการไปให้กลัวเล่นๆ

อยากรู้ว่า ฟ้องไม่ฟ้อง โทรไปที่ศาลตามทะเบียนบ้านที่มีชื่อคุณอาศัยค่ะ

พอเขาบอกว่า มายอมความกันเดอะ คุณก็ไมเกรนขึ้น วางสายไปเลย
หรือค่ะ ไม่รอฟังข้อเสนอเขาหน่อยละ :laughing: ผลของการวางสาย
ไม่ฟังข้อเสนอก็คือ อดรู้

หน้าตาหมายศาล

ความสุข ไม่ใช่การ... "เพิ่ม"...สิ่งที่ไม่จำเป็นเข้ามาในชีวิต
แต่มัน คือ การ "ลด"....สิ่งที่ไม่จำเป็นออกไปจากชีวิต
ไฟล์ที่แนบมาด้วย:

11 ปี 7 เดือน ที่ผ่านมา #20688 โดย suriya3186

kaewja เขียน:

ขอขยายนิดหน่อยนะ การทำยอมความ หรือทำสัญญาประนีประนอม
ยอมความนั้น เรามักทำต่อหน้าศาล เมื่อขึ้นศาล แต่คุณยังไม่ได้เห็น
แม้แต่หมายศาลเลย มันคงหมายความว่า ขอเจรจากับคุณก่อนฟ้อง
แต่ดัดจริตใช้ศัพท์ราชการไปให้กลัวเล่นๆ

อยากรู้ว่า ฟ้องไม่ฟ้อง โทรไปที่ศาลตามทะเบียนบ้านที่มีชื่อคุณอาศัยค่ะ

พอเขาบอกว่า มายอมความกันเดอะ คุณก็ไมเกรนขึ้น วางสายไปเลย
หรือค่ะ ไม่รอฟังข้อเสนอเขาหน่อยละ :laughing: ผลของการวางสาย
ไม่ฟังข้อเสนอก็คือ อดรู้

หน้าตาหมายศาล

ขอบคุณทุกท่านมากคับ สำหรับสถานการตอนน้ัน มันไม่สะดวกที่จะคุยจริงๆ และไม่อยากต่อล้อต่อเถียงกับคุณเธอมากกว่าอะครับ เลยบอกไปว่าติดงานอยู่และตัดบทไป และผมเองจำได้ว่าได้เคยตกลงกับ จนท คนนี้ว่าขอให้ติดดิดต่อผมกันในเวลา 18.00 - 20.00 ตามที่กฏหมากำหนดครับ ส่วนเรื่องที่ว่าเจรจายอมความนี่ ผมเองก็เคยคุยกับ จนท คนนี้ไปบ้างแล้ว คือบัตรอิออนผม เป็นหนี้แค่ 33000 บาทแต่คุณเธอ ทำการ บวกนุ่นเติมนี่อย่างไรไม่ทราบได้ ล่าสุดบอกว่า ยอดหนี้ของคุณ ท้งหมดรวมทุอย่างแล้วเป็นเงิน ประมาณ 50000 บาทแต่ทางเรามี่โปรโมชั่น ในเดือนนี้ ลดยอดให้เหลือ 32000 บาทแต่ต้องทำเรื่องและชำระภายในเดือนนี้ ซึ่งผมคิดว่า ยอดนี้ผมยังไม่ค่อยพอใจเท่าไร และเกรงที่จะเสียรู้และเสียสิทธ์บางอย่างไป จึงเข้ามาสอบถามที่บอร์ดแห่งนี้ครับ

11 ปี 7 เดือน ที่ผ่านมา #20697 โดย ntps
:upset: มันน่านัก ค่อยๆ แย้มข้อมูลมาทีละนิดทีละหน่อย
เรื่องของเรื่อง โมโหสาวที่โทรมา ใช่ไหมละ รบกวนเวลา
ถาม ขอไม่สั้นจนเนื้อหาย และไม่ยาวจนอ่านไม่ไหว แค่นั้นค่ะ
มิฉะนั้น คำตอบอาจไม่ตรงตามที่ต้องการ เพราะเข้าใจคนละเรื่อง

สิ่งที่คุณถามตอนต้น กับสิ่งที่คุณเพิ่งมาบอกนะ หนังคนละ
ม้วน คนทวงเขามีหน้าที่ทวง บางคนใช้วิธียั่วยุ บางคนก็
ปลอบประโลมแบบเห็นใจ แต่เป้าหมายคือ ต้องการเงิน
คืนจากเรา คุณได้ข้อเสนอมาแล้ว อยู่ที่คุณจะไหวหรือไม่
ไหวเท่านั้นค่ะ ไม่ใช่มีแต่ไม่พอใจลดน้อย เพราะถ้าคุณ
อยากลดมาก คุณต้องทำใจเจอเขาต่อไป พวก nonbank
ไม่สนใจเรื่องมารยาททวงหนี้อยู่แล้ว

ส่วนยอดที่เดินไว ก็เพราะดอกเบี้ยเขาคิดรายวันรายยอด
ดอกอาจจะเกิน 20% สำหรับยายอ้อน ถ้ายังไม่พร้อม
จ่าย ยอดก็วิ่งต่อไปนะ

ถ้ากลัวเขาตุกติก ก่อนจ่ายอะไรไป ต้องขอหนังสือยืนยัน
ทุกครั้ง และตรวจสอบความถูกต้อง จ่ายเสร็จเก็บไว้
อย่าทิ้ง รอหนังสือปิดอีกฉบับเท่านั้น นี้คือ สิ่งที่ลูกหนี้
ต้องจำทุกครั้งที่ตกลงจ่ายปิดหนี้

ความสุข ไม่ใช่การ... "เพิ่ม"...สิ่งที่ไม่จำเป็นเข้ามาในชีวิต
แต่มัน คือ การ "ลด"....สิ่งที่ไม่จำเป็นออกไปจากชีวิต

11 ปี 7 เดือน ที่ผ่านมา #20712 โดย suriya3186
ก็คือว่าอยากทราบ อัตราส่วนลดของ อิออน นะครับว่าส่วนลดของเขาให้ได้มากสุดที่เท่าไร และเราควรมีหลักเกณ์อย่างไรในการต่อรอง โดยที่ให้เราได้ประโชยน์สูงสุดและไม่เสียเปรียบครับ ที่สำคัญไม่โดนฟ้องขึ้นโรงขึ้นศาลครับ เพราะชื่ออยู่ทะเบียนบ้านที่ มหาสารคาม

11 ปี 7 เดือน ที่ผ่านมา #20716 โดย Pych

suriya3186 เขียน: ก็คือว่าอยากทราบ อัตราส่วนลดของ อิออน นะครับว่าส่วนลดของเขาให้ได้มากสุดที่เท่าไร และเราควรมีหลักเกณ์อย่างไรในการต่อรอง โดยที่ให้เราได้ประโชยน์สูงสุดและไม่เสียเปรียบครับ ที่สำคัญไม่โดนฟ้องขึ้นโรงขึ้นศาลครับ เพราะชื่ออยู่ทะเบียนบ้านที่ มหาสารคาม

ถ้าถามอย่างนี้ ขอให้ไปอ่านกระทู้นี้นะครับ
www.consumerthai.org/debtclub/index.php?option=com_kunena&func=view&catid=7&id=749&Itemid=29

ถ้าให้ดี ช่วยอ่านกระทู้ที่จำเป็นในการปลดหนี้ นั่นก็คือกระทู้ปักหมุดให้เข้าใจด้วยนะครับ
1. วิธีแก้ไขหนี้ที่ทุกคนต้องอ่าน
www.consumerthai.org/debtclub/index.php?option=com_kunena&func=view&catid=5&id=179&Itemid=29

2. รวบรวมกระทู้ที่น่าสนใจในการปลดหนี้
www.consumerthai.org/debtclub/index.php?option=com_kunena&func=view&catid=5&id=939&Itemid=29

3. สิ่งที่สมาชิกควรทำ
www.consumerthai.org/debtclub/index.php?option=com_kunena&func=view&catid=5&id=710&Itemid=29

4. ห้องรู้ทันกฎหมายหนี้
www.consumerthai.org/debtclub/index.php?option=com_kunena&func=showcat&catid=7&Itemid=29

"Credit card is the path to the dark side. Credit card leads to eager. Eager leads to avarice. Avarice leads to debt. Debt leads to suffering and dark side."
Anakin.Debt

11 ปี 7 เดือน ที่ผ่านมา - 11 ปี 7 เดือน ที่ผ่านมา #21099 โดย suriya3186
ขออัพเดทเรื่องราวหน่อยครับ ล่าสุดตกลงจ่ายกับพนักงานเรียบร้อยแล้ว คือจ่ายสามงวด แต่เอกสารยืนยันการปลดหนี้
ไม่ได้มีระบุว่าสามงวด ต้อง งวดเดียว แบบนี้จะโดนโกงม้ัยครับ

11 ปี 7 เดือน ที่ผ่านมา - 11 ปี 7 เดือน ที่ผ่านมา #21104 โดย Pych

จ่ายไม่ได้นะครับ ให้เขากลับไปแก้ให้ตรงกับเงื่อนไขที่ตกลงกับคุณไว้ให้ได้ก่อนครับ
คุณจ่ายเข้าไป มีสิทธิ์โดนโกง และต้องชำระเต็มจำนวนทีหลังได้นะครับ

ระบุว่า "ต้องชำระหนี้ 3x,xxx.xx บาท ภายในวันที่ 6 กันยายน
แถมระบุว่า หากพ้นกำหนดที่ได้เจรจาไว้ ท่านจะต้องชำระหนี้เต็มจำนวน "

"Credit card is the path to the dark side. Credit card leads to eager. Eager leads to avarice. Avarice leads to debt. Debt leads to suffering and dark side."
Anakin.Debt
ไฟล์ที่แนบมาด้วย:

11 ปี 7 เดือน ที่ผ่านมา #21106 โดย Pych
ผมขอลบไฟล์แนบนะครับ เพราะ ในเอกสารแสดงชื่อ-นามสกุล เลขที่สัญญา ซึ่งไม่ปลอดภัยกับตัวคุณเองครับ และถ้าจะแนบไฟล์ต้องเป็น .jpg, .gif หรือ .png เท่านั้นนะครับ ถึงจะแสดงรูปใหญ่ให้เห็นกันได้เลย

แต่ควรจะปิดข้อมูลสำคัญออกไปด้วยนะครับ แบบที่ผมทำให้ หรือจะส่ง email มาให้ผมทำให้ก็ได้ครับ
ส่งมาที่ This email address is being protected from spambots. You need JavaScript enabled to view it. นะครับ

Anakin.Debt

11 ปี 7 เดือน ที่ผ่านมา #21109 โดย suriya3186

Anakin เขียน: ผมขอลบไฟล์แนบนะครับ เพราะ ในเอกสารแสดงชื่อ-นามสกุล เลขที่สัญญา ซึ่งไม่ปลอดภัยกับตัวคุณเองครับ และถ้าจะแนบไฟล์ต้องเป็น .jpg, .gif หรือ .png เท่านั้นนะครับ ถึงจะแสดงรูปใหญ่ให้เห็นกันได้เลย

แต่ควรจะปิดข้อมูลสำคัญออกไปด้วยนะครับ แบบที่ผมทำให้ หรือจะส่ง email มาให้ผมทำให้ก็ได้ครับ
ส่งมาที่ This email address is being protected from spambots. You need JavaScript enabled to view it. นะครับ

ขอบคุณมากนะครับ

ผู้ดูแล: MommyangelBadmankonsiam
เวลาที่ใช้ในการสร้างหน้าเว็บ: 0.645 วินาที
ขับเคลื่อนโดย ระบบฟอรัม Kunena