เริ่มต้นไม่ถูก

11 ปี 7 เดือน ที่ผ่านมา #20355 โดย ali2024
สวัสดีค่ะ เป็นสมาชิกใหม่ค่ะ
ดีใจที่ได้เจอเวปนี้ค่ะ อ่านแล้วรู้สึกมีกำลังใจต่อสู้ แต่แอบเสียใจนิดนึงที่มาเจอช้าไป
เพิ่งไปจ่ายมาเมื่อวานเองค่ะ
ตอนแรกหมดกำลังใจ ไม่รู้จะหาทางออกที่ไหน
เงินเดือนก็น้อยแล้วก็ต้องให้ที่บ้านอีก
มีหนี้สินเริ่มจากให้เงินเพื่อนยืมแล้วโดนเพื่อนชักดาบ หลังจากนั้นเงินก็ไม่พอใช้อีกแก้ปัญหาด้วยวิธีโง่ ๆ โดยการกดบัตรโน้นจ่ายบัตรนี้ โอ้ยเยอะไปหมด หมุนจนหัวหมุนตอนนี้ตัวจะหมุนตามหัวแล้ว หมุนมา 4 ปี โอ้แม่เจ้า จาก 50000 เป็น 300000 จ่ายตรงตลอด แต่จ่ายขั้นต่ำ ปีที่แล้วเปลี่ยนงานสถานะการไม่ค่อยดีเลยต้องยืมญาติมา 100000 ตั้งใจจะเอามาปิดบางตัว ได้ปิดค่ะ แต่พอระหว่างเดือนไม่พอจ่ายก็ไปกดมาอีก ดันเพิ่มหนี้ขึ้นมาอีก เคยคิดจะฆ่าตัวตายค่ะ แต่เป็นห่วงแม่ ดิฉันมีเงินเดือน แค่ 16000 ให้ที่บ้าน 10000 ทุกเดือนค่ะ เหลือ 6000 ไม่พอจ่ายหนี้
1 Kbank - บัตรเครดิต = 22000 (ปรับโครงสร้างแล้วค่ะ) จ่าย เดือนละ 1000
2 CTB = 100000 (ปรับโครงสร้างเช่นกัน) จ่าย เดือนละ 3000 คิดว่าสิ้นเดือนนี้น่าจะลดให้บ้าง
3 Quikcash = 20000 จ่ายเดือนละ 830
4 First Choice = 22000 จ่ายเดือนละ 910
5 UOB I-Cash สินเชื่อ = 58000 จ่ายเดือนละ 1870
6 Aeon ยัวแคช = 45000
7 บัตรเครดิตธนชาติ = 30000
8 บัตรเครดิต UOB = 33000 หยุดจ่ายวันที่ 3/8/12
9 ต้องจ่ายคืนญาติที่ยืม เดือนละ 3000

ทุกรายการจ่ายตรงหมด แต่จ่ายขั้นต่ำตลอด ยกเว้น บัตรเครดิต UOB ที่หยุด วันที่ 3/8/12 เพราะหาจ่ายไม่ทันตอนแรกตั้งใจว่าจะให้เขาปรับโครงสร้างให้ (หยุดAeon ด้วยแต่ใจอ่อนจ่ายไปสะก่อน) แต่เจ้าหน้าบอกต้องรอ 3 เดือน กับการโทรมาทวง โทรมา 4 ครั้งได้ พอเราบอกว่าจะรอปรับโครงสร้างก็วางสายไป ล่าสุดที่โทรเมื่ิอวันศุกร์ เสียงไม่ค่อยดีเลย ถามว่าพอจะมีเงินจ่ายเมื่อไหร่ เราตอบไปว่า คงสิ้นเดือน เขาก็บอกว่า งั้นสิ้นเดือนติดต่อกลับมาใหม่ แล้วก็วางไป รู้สึกจิตตกมาก รนไปหมด ทำงานไม่รู้เรื่อง นี่เป็นครั้งแรกที่โดนแบบนี้ (ขนาดยังไม่โหดเท่าคนอื่นน่ะค่ะ) ตอนนี้ งง ตัวเองไปหมด คิดไม่ออกค่ะ ว่าจะเริ่มต้นตรงไหนก่อนดี (ลืมเรื่องนี้ให้แม่รู้ไม่ได้เด็ดขาด เพราะแม่มีปัญหาสุขภาพ ) แล้วจะปิดได้นานแค่ไหน
วันนี้ไปซื้อหนังสือมาอ่านแล้วน่ะค่ะ ล้างหนี้บัตรเครดิตขั้นแทพ อ่านแล้วแต่ยังไม่จบ พอรู้ว่าจะเอายังไงกับชีวิตต่อ แต่ไม่รู้จะเริ่มยังไงค่ะ เฮ้อ เหนื่อยจัง :sweat:

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

11 ปี 7 เดือน ที่ผ่านมา #20359 โดย ชายกลาง
Replied by ชายกลาง on topic ตอบกลับ: เริ่มต้นไม่ถูก
อันดับแรกครับคุณแจ้งให้คุณแม่ทราบดีกว่าและบอกท่านว่าเดียวแก้ปัญหาเอง(คดีแพ่งไม่ติดคุกครับอย่ากังวลอย่าอาย)ที่สำคัญอ่านกระทู้ต่อไปนี้
สิ่งที่จะนะนำใช้หาอ่านตามกระทู้ต่างๆ
เช่น
www.consumerthai.org/debtclub/index.php?option=com_kunena&func=view&catid=5&id=179&Itemid=2 วิธีแก้ไขหนี้ที่ทุกคนต้องอ่าน
www.consumerthai.org/debtclub/index.php?option=com_kunena&func=view&catid=5&id=710&Itemid=29#719 กฏกติกามารยาทที่สมาชิกทุกท่านควรทำ
รับมือกับโทรทวงหนี้
www.consumerthai.org/debt/index.php?option=com_fireboard&Itemid=10&func=view&catid=2&id=1917#837สักวาว่าด้วยการทวงหนี้ของหมูสมิง
www.consumerthai.org/debt/index.php?option=com_fireboard&Itemid=10&func=view&catid=5&id=10438มวยคู่ยูเมะกับผม
www.consumerthai.org/debt/index.php?option=com_fireboard&Itemid=10&func=view&catid=2&id=6710เจ้าหนี้แรง VS ลุกหนี้ดุ Sunwhite
www.consumerthai.org/debt/index.php?option=com_fireboard&Itemid=10&func=view&id=928&catid=2 มุขควายหลอกว่าเป็นตำรวจจากสน.ปทุมวัน
www.consumerthai.org/debt/index.php?option=com_fireboard&Itemid=10&func=view&catid=2&id=42332 โดนตำรวจโทรติดตามทวงหนี้ของเซเทแลมครับ
www.consumerthai.org/debt/index.php?option=com_fireboard&Itemid=10&func=view&catid=2&id=30121 โทรไปทวงหนี้กับแม่+อ้างว่าเป็นตำรวจ+จะติดคุก 3 ปี
www.consumerthai.org/debt/index.php?option=com_fireboard&Itemid=10&func=view&catid=2&id=27240 รู้ทันนักทวงหนี้ เตรียมรับมือการทวงหนี้โหด
www.consumerthai.org/debtclub/index.php?option=com_kunena&func=view&catid=6&id=1215&Itemid=29 ทวงหนี้ประจาน แบงค์ชาติพึ่งได้ - ของคุณปูเป้
www.consumerthai.org/debtclub/index.php?option=com_kunena&func=view&catid=5&id=1301&Itemid=29 อีกหนึ่ง...ใน"มุขขำๆ" ที่เอาไว้ใช้ตอบกับไอ้พวกทวงหนี้ - ของพี่นกกระจอกเทศ
www.consumerthai.org/debtclub/index.php?option=com_kunena&func=view&catid=7&id=2636&Itemid=29 วิธีการทวงหนี้ 74 วิธี โดยพี่นกกระจอกเทศ
www.consumerthai.org/debtclub/index.php?option=com_kunena&func=view&catid=7&id=4428&Itemid=29 ข้อความในจดหมายทวงหนี้ แต่ชอบชื่อกระทู้นี้มากกว่า “กูอนุมัติให้มึงฟ้อง”
และมีอีกมากหาอ่านนะครับเรื่องที่คุณทำอยู่นั้นมันจะฆ่าเราที่ละน้อยๆ คุณโชคดีแล้วครับที่เจอที่นี้หมดหนี้อย่างถูกวิธี หาอ่านมากๆๆนะครับใจเย็นๆเรื่องทุกเรื่องมีทางแก้ครับ

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

11 ปี 7 เดือน ที่ผ่านมา - 11 ปี 7 เดือน ที่ผ่านมา #20360 โดย ชายกลาง
Replied by ชายกลาง on topic ตอบกลับ: เริ่มต้นไม่ถูก
ที่ผมอยากให้คุณบอกเพราะว่าเพื่อเจออะไรแปลกที่พวกท้วงทำจะได้ไม่ตกใจครับ เอ่อที่สำคัญมีหนี้กับธนาคารที่จ่ายเงินเดือนใหมถ้ามีจ่ายขั้นต่ำไปก่อนครับเพื่อที่เขาจะดูดเงินเราไม่ได้

11 ปี 7 เดือน ที่ผ่านมา #20361 โดย ali2024
เป็นเรื่องที่ทำได้ลำบากที่สุดค่ะ ขอทำใจก่อน แต่ยังไงก็คงต้องบอกแน่นอนค่ะ :sweat:

11 ปี 7 เดือน ที่ผ่านมา #20362 โดย ali2024
ไม่มีหนี้กับธนาคารที่จ่ายเงินเดือนค่ะ (รอดไป)

11 ปี 7 เดือน ที่ผ่านมา #20363 โดย ชายกลาง
ค่อยๆบอกครับช้าเร็วเขาต้องรู้ที่สำคัญอ่ากระทู้ที่ผมให้ไปให้ดีอ่านให้เข้าใจเก็บเงินค่อยๆเก็บแล้วที่สำคัญครอบครัวมากาอนครับให้คุณพ่อคุณแม่ลูกๆอิ่มก่อน

11 ปี 7 เดือน ที่ผ่านมา #20364 โดย Rider V1
เริ่มจากอ่านกระทู้ปักหมุด วิธีแก้ไขหนี้ที่ทุกคนต้องอ่านก่อนครับ จัดทำตารางค่าใช้จ่ายครับ คุณน่ายกย่องมากครับ ให้ที่บ้านเดือนละ 10000 จากเงินเดือน วิธี Fisrt Way Out ไม่เหมาะกับคุณแน่ๆ ครับ ดังนั้นต้องเตรียมตัวเตรียมใจรับมือในแนวทาง Second Way Out ครับ ช่วงที่คิดว่าจะทำอย่างไรต่อไปเป็นช่วงที่ ผะอืดผะอมมากที่สุดครับ แต่ถ้าเราทำใจเตรียมรับกับความเป็นจริงที่เกิดขึ้นแล้วเริ่มดำเนินการแก้ไขมันทุกอย่างจะดีขึ้นครับ การทวงหนี้ก็เป็นหน้าที่ของพนักงานทวงหนี้ครับ ไม่ต้องกลัวไม่ต้องรนครับ เขาแค่ทำหน้าที่ของเขา การเป็นหนี้เป็นเรื่องปกติของสังคมเมืองในยุคนี้ ให้บอกคนที่ควรบอกครับไม่ต้องอาย แล้วคุณจะสบายใจและจะได้กำลังใจจากมิตรแท้ครับ ขอให้ผ่านเวลาที่ยากที่สุดนี้ไปให้ได้ครับ ผมหมดเงินในการจ่ายขั้นต่ำตั้งแต่ต้นปีนี้ก่อนหยุดจ่ายในเดือน กรกฎาคม ไปเกือบสามแสนบาท ทั้งที่ทำบัญชีรายจ่ายมาเป็นปี เพราะทำใจยอมรับผลจาก Second Way Out ไม่ได้ เพราะอาย เพราะไม่อยากเสียเครดิต เพราะอยากเป็นลูกหนี้ชั้นดี ไม่ชอบให้ใครทวงหนี้ จนถึงวันหนึ่งมันตันครับ ต้องมาทบทวนใหม่เรามีครอบครัวที่ต้องดูแล ในเมื่อหนี้เราสร้างมันขึ้นมาเราก็ต้องแก้มันให้ได้ครับ

เป็นกำลังใจให้นะครับ เดินไปบนแนวทางที่แก้ไขได้ด้วยกัน ในเมื่อยังมีลมหายใจ สองมือ สองขา ปัญหาทุกอย่างต้องแก้ไขได้ครับ

o_)****จงสู้ต่อไปไอ้มดแดง****o_)

11 ปี 7 เดือน ที่ผ่านมา #20365 โดย ali2024
ขอบคุณน่ะค่ะ กำลังอ่านเลยค่ะ
ต่อก็จะเริ่มดูว่าจะหยุดตัวไหนได้บ้าง
สำหรับบัตร UOB หยุดจ่ายเดือนสิงหา คือโบนัสจะออกช่วงตรุษจีนน่าจะทันปิดก่อนส่งฟ้องน่ะค่ะ
เพราะบางคนแค่ 5 เดือนก็ฟ้องแล้ว แต่บางคนทำไมนานจังกว่าจะฟ้อง ไม่รู้จะออกมาแบบไหน แต่ตอนนี้พร้อมรับมือ พร้อมสู้ค่ะ :สู้ๆ:

11 ปี 7 เดือน ที่ผ่านมา - 11 ปี 7 เดือน ที่ผ่านมา #20366 โดย ชายกลาง
อ่านให้เต็มที่พอมีแนวทางแล้วคุณจะมีสติครับซึ่งตอนนี้ผมคิดว่าคุณมีสติบ้างแล้ว สู้ๆ
อ่านอันนีเพิ่มด้วย
สามารถไปศึกษารายละเอียดเรื่อง"สัญญา นรก" หรือหลุมพราง(ผมเรียกเองเฉพาะชื่อหลุมพรางนะคับอันอื่นๆพวกพี่ๆเขาตั้งใว้)

เพิ่มเติมได้ที่กระทู้ ตามใน Link นี้

www.consumerthai.org/debtclub/index.php?option=com_kunena&func=view&catid=7&id=6343&Itemid=29

11 ปี 7 เดือน ที่ผ่านมา #20367 โดย ali2024
ขอบคุณมากค่ะ
ตอนนี้อ่านกระทู้ปักหมุดแล้วค่ะ(อ่านแล้วได้ใจมากค่ะ วิธีรับมือกับการทวงหนี้) ค่อยๆ คิด ค่อยๆ เริ่มค่ะ
ปกติพ่อจะเป็นคนจ่ายเงินเดือนให้แม่ค่ะ แต่พอพ่อเลิกกับแม่ เราเป็นลูกคนโต เลยรับผิดชอบทุกอย่างแทนพ่อ อาจจะไม่เต็มร้อย แต่เต็มที่ค่ะ)

11 ปี 7 เดือน ที่ผ่านมา #20368 โดย ali2024

ชายกลาง เขียน: อ่านให้เต็มที่พอมีแนวทางแล้วคุณจะมีสติครับซึ่งตอนนี้ผมคิดว่าคุณมีสติบ้างแล้ว สู้ๆ
อ่านอันนีเพิ่มด้วย
สามารถไปศึกษารายละเอียดเรื่อง"สัญญา นรก" หรือหลุมพราง(ผมเรียกเองเฉพาะชื่อหลุมพรางนะคับอันอื่นๆพวกพี่ๆเขาตั้งใว้)

เพิ่มเติมได้ที่กระทู้ ตามใน Link นี้

www.consumerthai.org/debtclub/index.php?option=com_kunena&func=view&catid=7&id=6343&Itemid=29

:shy: ได้สินเชื่อศุภฤกษ์ ตั้งแต่ปีที่แล้วอ่ะค่ะ จาก ซิตี้แบงค์ เฮ้อ ไม่น่าเลย เดือนนี้ก็จ่ายครบปีพอดี

11 ปี 7 เดือน ที่ผ่านมา - 11 ปี 7 เดือน ที่ผ่านมา #20369 โดย ชายกลาง
ช่างมันเอาไว้เป็นบทเรียนครับค่อยๆแก้ไป

11 ปี 7 เดือน ที่ผ่านมา #20370 โดย Nok2865
อย่ามัวแต่กลุ้มอกกลุ้มใจร้องเฮ้อฮ้า...
เริ่มต้นตั้งแต่วันนี้...ขนาดที่ผ่านๆมา คุณยังทนได้กับการหมุนบัตรโน้นมาบัตรนี้ ทนจ่ายดอกเบี้ยมาได้หลายๆปี
อดทนเริ่มต้นหาความรู้ในบอร์ดมากๆ จะได้มีแนวทางสำหรับตัวเอง
อ่านปักหมุดมากๆ เยอะๆ ตะบี้ตะบันอ่านไปก่อน แล้วไล่อ่านเคสของเพื่อนๆ มือใหม่ที่พึ่งจะหยุดจ่ายเช่นกัน
ยกตัวอย่างเช่น
debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&func=view&catid=5&id=20045&Itemid=29 เดือนนี้จะเดินหน้า haircut ไม่จ่ายหนี้เดือนแรกตื่นเต้นสุด​ๆ ของน้อง phinkdevil
debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&func=view&catid=5&id=20247&Itemid=29 ขอคำแนะนำสำหรับน้องใหม่อย่างผม​หน่อยครับเพื่อเป็นกำลังใจสู้ต่​อ ของคุณคิดมาก(จริงๆ) :P
debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&func=view&catid=5&id=17145&Itemid=29 กำลังจะเริ่มหยุดจ่ายค่ะ ของน้องแป้ง
debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&func=view&catid=5&id=18461&Itemid=29 ของคุณ powerfully ที่พึ่งจะหยุดจ่ายแต่ตั้งคำถามน่ารักปนวิตกจริตว่า "เลยกำหนดการจ่ายกี่วันถึงถูกฟ้อ​ง"

เยอะแยะเลยค่ะ คุณจะรู้เลยว่า เราไม่ได้โดดเดี่ยวเดียวดาย เรายังมีบ้านแห่งนี้ที่เข้าอกเข้าใจคนเป็นหนี้ และหาทางออกให้ทุกๆคน
ชมรมไม่ได้สอนให้ชักดาบ หนีหนี้
แต่ให้จ่ายหนี้คืนในเวลาและราคาที่เหมาะสม
มีโอกาสบอกคุณแม่เถอะ ท่านจะได้เข้าใจ และจะได้ไม่ได้ยินจากปากเจ้าหนี้ ให้ได้ยินเรื่องนี้จากตัวเราเองดีกว่า ลองไปอ่านกระทู้ของน้องฝ้าย ดู แล้วคุณจะเข้าใจ
www.consumerthai.org/debtclub/index.php?option=com_kunena&func=view&catid=6&id=18681&Itemid=29
หรือจะไปอ่านกระทู้ของคนที่ประสบผลสำเร็จมาแล้ว อย่างน้อง BlackSheep
www.consumerthai.org/debtclub/index.php?option=com_kunena&func=view&catid=6&id=18829&Itemid=29 ในที่สุดเราก็มีเราวันนี้จนได้.​.. ขอบคุณจริงๆ เป็นไทซะที ^^

เป็นกำลังใจให้ค่ะ

มีแม่เหล็กอยู่ในหัวใจคุณ ซึ่งจะดึงดูดมิตรแท้
คือความไม่เห็นแก่ตัวและคิดถึงคนอื่นก่อน
เมื่อคุณเรียนรู้เพื่อจะอยู่เพื่อคนอื่น พวกเขาก็จะอยู่เพื่อคุณ
ไฟล์ที่แนบมาด้วย:
สมาชิกต่อไปนี้บอกขอบคุณ: ชายกลาง

11 ปี 7 เดือน ที่ผ่านมา #20373 โดย ali2024

กอบัว เขียน: อย่ามัวแต่กลุ้มอกกลุ้มใจร้องเฮ้อฮ้า...
เริ่มต้นตั้งแต่วันนี้...ขนาดที่ผ่านๆมา คุณยังทนได้กับการหมุนบัตรโน้นมาบัตรนี้ ทนจ่ายดอกเบี้ยมาได้หลายๆปี
อดทนเริ่มต้นหาความรู้ในบอร์ดมากๆ จะได้มีแนวทางสำหรับตัวเอง
อ่านปักหมุดมากๆ เยอะๆ ตะบี้ตะบันอ่านไปก่อน แล้วไล่อ่านเคสของเพื่อนๆ มือใหม่ที่พึ่งจะหยุดจ่ายเช่นกัน
ยกตัวอย่างเช่น
debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&func=view&catid=5&id=20045&Itemid=29 เดือนนี้จะเดินหน้า haircut ไม่จ่ายหนี้เดือนแรกตื่นเต้นสุด​ๆ ของน้อง phinkdevil
debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&func=view&catid=5&id=20247&Itemid=29 ขอคำแนะนำสำหรับน้องใหม่อย่างผม​หน่อยครับเพื่อเป็นกำลังใจสู้ต่​อ ของคุณคิดมาก(จริงๆ) :P
debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&func=view&catid=5&id=17145&Itemid=29 กำลังจะเริ่มหยุดจ่ายค่ะ ของน้องแป้ง
debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&func=view&catid=5&id=18461&Itemid=29 ของคุณ powerfully ที่พึ่งจะหยุดจ่ายแต่ตั้งคำถามน่ารักปนวิตกจริตว่า "เลยกำหนดการจ่ายกี่วันถึงถูกฟ้อ​ง"

เยอะแยะเลยค่ะ คุณจะรู้เลยว่า เราไม่ได้โดดเดี่ยวเดียวดาย เรายังมีบ้านแห่งนี้ที่เข้าอกเข้าใจคนเป็นหนี้ และหาทางออกให้ทุกๆคน
ชมรมไม่ได้สอนให้ชักดาบ หนีหนี้
แต่ให้จ่ายหนี้คืนในเวลาและราคาที่เหมาะสม
มีโอกาสบอกคุณแม่เถอะ ท่านจะได้เข้าใจ และจะได้ไม่ได้ยินจากปากเจ้าหนี้ ให้ได้ยินเรื่องนี้จากตัวเราเองดีกว่า ลองไปอ่านกระทู้ของน้องฝ้าย ดู แล้วคุณจะเข้าใจ
www.consumerthai.org/debtclub/index.php?option=com_kunena&func=view&catid=6&id=18681&Itemid=29
หรือจะไปอ่านกระทู้ของคนที่ประสบผลสำเร็จมาแล้ว อย่างน้อง BlackSheep
www.consumerthai.org/debtclub/index.php?option=com_kunena&func=view&catid=6&id=18829&Itemid=29 ในที่สุดเราก็มีเราวันนี้จนได้.​.. ขอบคุณจริงๆ เป็นไทซะที ^^

เป็นกำลังใจให้ค่ะ

ขอบคุณค่ะ ตอนนี้กำลังอ่านหนังสืออยู่ด้วยค่ะ

11 ปี 7 เดือน ที่ผ่านมา #20375 โดย ชายกลาง
จริงๆ แล้ว เจ้าหนี้มีสิทธิเพียงการส่งเอกสารทวงหนี้ และโทรศัพท์ทวงให้ชำระเท่านั้น กรณีทำอย่างอื่น ถ้าทำอย่างอื่นก็ทั้งแพ่งและอาญา

11 ปี 7 เดือน ที่ผ่านมา #20860 โดย ali2024
^^ รายงานความคืบหน้าค่ะ
ตอนนี้ทำใจบอกแม่ไปเรียบร้อยแล้วค่ะ
ผลที่ได้รับ คือ แม่ช็อค แต่ก็ขอโทษแม่แล้วก็ยอมรับความผิดทั้งหมด
แล้วคำว่าแม่ ก็ไม่ทิ้งลูก อย่างที่ทุกคนบอกค่ะ แม่ ให้เงิน 300,000 เพื่อ ปลดหนี้ทั้งหมด (ให้ยืมค่ะ แต่คืนตอนโบนัสออก) แต่ยังขาดอีกนิดหน่อย ไม่แน่ใจว่าจะขอส่วนลดที่ไหนได้บ้างมั้ย ถ้าจะปิดบัญชี แต่บัญชียังปกติอยู่ค่ะ มีหยุดจ่าย 2 เดือน อยู่ 1 บัญชี ครบ 2 เดือนวันที่ 5/9/2012 ค่ะ
ช่วยแนะนำหน่อยค่ะ
:สู้ๆ:

11 ปี 7 เดือน ที่ผ่านมา #20868 โดย ali2024
เอาเป็นว่าตัดสินใจเก็บเงิน hair cut ดีกว่า ไม่งั้นไม่พอจ่าย
ขั้นตอนต่อไปเตรียมรับมือกับการทวงหนี้ :wo:

11 ปี 7 เดือน ที่ผ่านมา #20869 โดย ชายกลาง
ali2024 คุณเหลือเงินคืนแม่แน่ครับมาถูกทางแล้ววว เป็นกำลังใจให้ครับ

11 ปี 7 เดือน ที่ผ่านมา #20870 โดย ali2024

ชายกลาง เขียน: ali2024 คุณเหลือเงินคืนแม่แน่ครับมาถูกทางแล้ววว เป็นกำลังใจให้ครับ

สาธุ สาธุ ขอให้เหลือนะค่ะ โอมเพี้บง (o_O)

11 ปี 7 เดือน ที่ผ่านมา #20871 โดย ชายกลาง
เหลือจริงๆ แล้วแต่ใจคุณ ali2024 เลยถึงตอนนั้นว่าดีใหมถ้าดีก็โอยังไม่ดีก็ไม่โอ ว่าแต่บอกคุณแม่แล้วคงสบายใจแล้วนะครัยผมว่าที่เหลือก็รับมือ^%^

ผู้ดูแล: MommyangelBadmankonsiam
เวลาที่ใช้ในการสร้างหน้าเว็บ: 0.859 วินาที
ขับเคลื่อนโดย ระบบฟอรัม Kunena