หลังคำพิพากษา นานไหมกว่าจะโดนอายัดเงินเดือน

12 ปี 3 เดือน ที่ผ่านมา #2681 โดย 0933217488
ของ city advance
เมื่อกี้เราโทรไปคุยกับทาง สนง กฏหมาย ของ city advance มา เราขอ h/c เค๊าบอกว่า ยอดรวมดอกเบี้ย ตอนนี้เป็น 14xxxx บ ให้ส่วนลดมาที่ 90000 บ ภายในสิ้นเดือน เราขอที่ 50000 บ (ตอนนี้มีตังส์อยู่ในมือแค่ 50000 บ) เองค่ะ คือเมื่อก่อน ก่อนที่โดนฟ้องเค๊าให้ส่วนลดมาที่ 50000 เพราะยอดฟ้อง+ดอกเบี้ยอยู่ที่ 9xxxx บ (เดือน คต.54) แต่เค๊าบอกว่าเคสของเรา ส่งเรื่องไปอายัดเงินเดือนแล้ว เค๊าช่วยได้แค่นี้เต็มที่ค่ะ เค๊าบอกว่าถึงยังไงส่งเรื่องอายัด เราก็ต้องจ่ายยอดเต็มค่ะ เราบอกว่า เก้าหมื่นเราหาไม่ได้หรอก ก็เลยวางหูกันไป
สัก 20 นาทีเค๊าก็โทรกลับมาใหม่ บอกว่า ช่วยได้เต็มที่ 70000 โดยวันที่ 20 นี้ให้จ่ายก่อน 40000 แล้วอีก 30000 เป็นสิ้นเดือน เราเลยบอกว่าขอปรึกษาพี่ก่อน สิ้นเดือนนี้หาได้เต็มที่แค่ 1-2 หมื่น บ เองค่ะ
แล้วถ้าเราโทรไปเจรจากับแบงค์โดยตรง จะได้ส่วนลดมากกว่านี้ไหมค่ะ ?

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

12 ปี 3 เดือน ที่ผ่านมา #2683 โดย Nok2865

ayreon เขียน: ของ city advance หลังจากไปศาลมาเมื่อกลางเดือน ตค.54 ได้รับคำพิพากษามาเมื่อประมาณปลายเดือน พย. 54 ค่ะ พอดีพี่สาวโทรมาบอกค่ะ เพราะชื่อเราอยู่บ้านพี่สาวค่ะ แต่เราอยู่หอพัก มีหมายศาลมาที่บ้านว่าให้จ่ายยอดหนี้ทังหมดเป็นเงินจำนวน xxxxx ภายใน 15 วันค่ะ แต่เราไม่ได้ติดต่อกับทางแบงค์ค่ะ ยอมรับว่าไม่รู้จริงๆค่ะ มีแต่ทาง สนง. กฎหมายก็โทรมาให้ข้อเสนอ ให้ปิดบ้าง จ่ายสอง สาม งวดบ้าง แต่มันเยอะค่ะ ไม่ไหวจริงๆ แล้วก็เงียบไปพักใหญ่ จนสุดท้ายบอกว่าให้จ่ายที่ 1000 บาทค่ะ (ตามที่เล่าไปค่ะ)
แต่ล่าสุดเมื่อวานตอนเย็น มีแต่ทาง สนง. กฎหมายอีกคนโทรมาบอกเราว่า เค๊ามาดูเรื่องของเราต่อจากคนเก่าบอกว่า เรื่องของเราจะส่งเรื่องทำอายัดเงินเดือนแล้ว สิ้นเดือนนี้ให้เราจ่ายก่อน 2000 บาท เพื่อจะดึงเรื่องไว้ให้ เค๊าสอบถามข้อมูลเงินเดือนของเรามาแล้ว ว่าเรารับเงินเดือนที่ xxxxx เข้าแบงค์ทุกเดือน เค๊าบอกว่าเรารับเงินเดือนเท่านี้ น่าจะจ่ายได้เยอะกว่า 1000 บาท พูดแบบกวนมากเลย แล้วจะให้เราจ่ายโดยที่ไม่มีเอกสารอะไรเลย เค๊าบอกว่าให้เวลาถึงสิ้นเดือนถ้าไม่จ่ายก็รอคำสั่งอายัดได้เลย ถ้าเป็นแบบนี้เราทำอะไรได้บ้างค่ะ

ตอบ แล้วคุณ ayreon คิดว่าจะทำอย่างไรกับตัวเองดี?
ความรู้ต่างๆ เพื่อนๆ กรรมการก็ได้ให้คำแนะนำไปพอสมควร คุณมีแนวทางในการตัดสินใจอย่างไร
เจ้าหนี้ถือคำพิพากษาในมือ เขาถือแต้มสูงกว่า จะส่งเรื่องไปกรมบังคับคดี ทำการอายัดเมื่อไหร่ก็ได้ หากคุณยังเพิกเฉย ไม่ใช้หนี้เขาเรื่อยไปแบบนี้
คุณรับได้ไหมค่ะ หากเจ้าหนี้จะอายัดเงินเดือนของคุณ เกินหนึ่งหมื่นบาทอายัด 30% ไปทำบัญชีดูค่ะ

ayreon เขียน: ถ้าเรามีตังส์ทำ h/c เราจะติดต่อขอส่วนลดกับใครเหรอค่ะ
ติดต่อกับแบงค์โดยตรง หรือ ทาง สนง. กฏหมาย (เค๊าเคยให้เบอร์ไว้ บอกว่าถ้ามีตังส์ให้โทรมาขอส่วนลด)

ตอบ คุณมีเงินในกระเป๋าหรือยัง มีพอจะจ่ายยอดหนี้ตามที่เขาต้องการไหม หรือจ่ายได้แบบผ่อน แล้วจะผ่อนกี่งวด มีคำตอบในใจหรือยัง
จะแก้ปัญหาหนี้ ให้หาความรู้ในบอร์ดก่อน สงสัยอะไรถาม แบบที่คุณตั้งกระทู้ถามถูกแล้วค่ะ
แต่การตัดสินใจ การรู้จักประเมินว่าต้องทำกับหนี้ตัวเองอย่างไร คุณต้องตัดสินใจเอง
เรื่องส่วนลดเวลาแฮร์คัท หากคุณมีเงินแล้ว จะโทรหาก็ได้ หรือรอเจ้าหนี้โทรมาเองก็ได้ มันอยากได้เงินคืน ให้มันโทรมาเอง สำหรับประสบการณ์ตรงของกอบัว กอบัว "ไม่เคยโทรหาเจ้าหนี้ก่อนเลยค่ะ"
โชคดีนะคะ

มีแม่เหล็กอยู่ในหัวใจคุณ ซึ่งจะดึงดูดมิตรแท้
คือความไม่เห็นแก่ตัวและคิดถึงคนอื่นก่อน
เมื่อคุณเรียนรู้เพื่อจะอยู่เพื่อคนอื่น พวกเขาก็จะอยู่เพื่อคุณ

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

12 ปี 3 เดือน ที่ผ่านมา #2706 โดย ntps
ตามคำถาม ของคุณ นานไหม ไม่รู้แต่ไม่ช้าหรอก ถ้าเป็นกทม แค่
1 เดือนหรือน้อยกว่านี้ค่ะ

ต้องถามใจว่า ถ้าอายัด 30% =เท่าไร น้อยกว่า ที่ต้องหามาจ่าย
70000 ไหมค่ะ แต่ตัวเลขนี้ก็น่าจะโอเค อาจขอต่อจ่ายสัก 4งวด
หรือน้อยกว่านี้ ขึ้นอยู่กับความเร็วในการหาเงินที่ไม่ใช่กู้และภาระ
ค่าใช้จ่ายอื่นๆ ของคุณค่ะ

และถ้าคิดจ่าย 70000 ในกรณีที่ยืมใครได้ ต้องมีหนังสือยืนยันมา
ก่อนจ่ายค่ะ

จะขอกับใครไม่สำคัญค่ะ คุณจะลองหาแบงค์ก็ได้ค่ะ แต่ตอนนี้
เขาต้องตอบว่า ให้สำนักงานทวงหนี้ดูแล ต้องคุยกันแบ่งผล
ประโยชน์กันอยู่แล้วค่ะ ส่วนยอด 50000 นะ เขาคงบอกแบบ
ลอยๆๆ เอาจริงจะยอมให้จริงหรือค่ะ ตอนนี้เขาถือไพ่เหนือคุณ
อยู่ค่ะ

ความสุข ไม่ใช่การ... "เพิ่ม"...สิ่งที่ไม่จำเป็นเข้ามาในชีวิต
แต่มัน คือ การ "ลด"....สิ่งที่ไม่จำเป็นออกไปจากชีวิต

12 ปี 2 เดือน ที่ผ่านมา #3411 โดย 0933217488
หลังจากที่ศาลพิพากษาแล้ว ว่าให้จ่ายเงินเป็นจำนวน xxxx บ ภายใน 1 เดือน แต่เราไม่มีจ่าย ทีนีเราได้ตกลงกับทาง สนง. กฎหมาย ขอผ่อนเป็นรายๆ เดือนไป
กรณีนี้ ไม่ทราบว่าจะยังมีใบแจ้งหนี้ส่งมาให้เราอีกหรือเปล่าค่ะ เพราะเราใช้ใบแจ้งหนี้เดิมจ่ายอยู่ค่ะ

12 ปี 2 เดือน ที่ผ่านมา #3415 โดย Pych
ส่วนใหญ่ หลายๆ ธนาคารจะไม่ส่งใบแจ้งหนี้มาให้ครับ

แต่ Citibank จะส่งใบเสร็จรับเงินและมีฟอร์มไว้ชำระในงวดต่อไป อยู่ในแผ่นเดียวกันเลย (ประหยัดกระดาษมากๆ ไม่เหมือนตอนเป็นลูกหนี้ชั้นดี แนบกระดาษมาซะซองหนาเตอะ แถมด้วยโบรชัวร์อีกเพียบ)

ส่วนกสิกรไม่มีครับ

"Credit card is the path to the dark side. Credit card leads to eager. Eager leads to avarice. Avarice leads to debt. Debt leads to suffering and dark side."
Anakin.Debt
สมาชิกต่อไปนี้บอกขอบคุณ: ntps

12 ปี 2 เดือน ที่ผ่านมา #3417 โดย Nok2865
คุณ ayreon ไม่ทำการบ้าน เรื่องหนี้ของคุณเลย
ลองย้อนกลับไปอ่านที่เพื่อนๆเขาแนะนำสิค่ะ อ่านใหม่ คำถามของคุณวกวน เวียนว่าย อยู่ตรงนี้นานเกินไปแล้วนะ พวกเราช่วยกันตอบหลายครั้งแล้ว
คุณไม่เข้าใจตรงไหนค่ะ

ayreon เขียน

อยากขอคำแนะนำด้วยค่ะ
1.ของ city advance ค่ะ ยอดฟ้อง 9xxxx ไปศาลมาเมื่อเดือน ตค.54 ศาลพิพากษาแล้วและให้จ่ายหมดภายใน 15 วัน แต่ไม่มีเงินก้อนต้องชำระ ตามจำนวนค่ะ เพราะยอดค่อนข้างสูงค่ะ จนถึงวันนี้ทาง สนง. กฎหมายก็โทรมาเจรจาว่า ให้เราจ่ายขั้นต่ำที่เดือนละ 1000 บาท โดยไม่มีกำหนดกี่ปี จ่ายไปเรื่อยๆจนกว่าจะหมด มีมากจ่ายมาก คิดดอกเบี้ยตามคำพิพากษา โดยให้เอาใบแจ้งหนี้เก่าไปจ่ายแล้วก็โทรไปแจ้งเค๊าค่ะ ถ้าเราไม่จ่ายเค๊าก็จะทำเรื่องอายัติเงินเดือนแล้วค่ะ แบบนี้ เราควรจะจ่ายดีไหมค่ะ?

อนาคิน ตอบ
ไม่ควรจ่ายให้สนง.กฎหมายครับ นอกเสียจากว่า สนง. กฎหมายจะมีจดหมายยืนยันว่ายอมให้ผ่อนชำระขั้นต่ำ xxxx บาท เป็นจำนวนกี่งวด ไม่ใช่ผ่อนไปเรื่อยๆ ไม่มีกำหนด ระวังจะโดนหลอก เสียเงินฟรีครับ
จริงๆ แล้ว คุณต้องติดต่อโจทก์ (นั่นก็คือธนาคาร) ภายใน 15 วัน นับจากวันที่ได้รับคำพิพากษา เพื่อติดต่อขอชำระ จะเป็นก้อนหรือผ่อนเป็นงวดก็ได้ครับ หรือจะหักคอจ่าย ก็ต้องทำภายใน 15 วัน
ผมไม่แน่ใจว่า คุณได้รับคำพิพากษามาเมื่อไร ได้มาได้อย่างไรครับ

ayreon เขียน

คือไม่แน่ใจว่าแบบนี้ เป็นการปรับปรุงโครงสร้างหนี้หรือเปล่าค่ะ แต่แค่ตกลงคุยกันแบบปากเปล่าค่ะ ไม่ได้มีการทำเอกสารอะไรมาให้เซ็น เราตกลงว่าทั้งหมดจะเริ่มจ่ายสิ้นเดือน มค. นี้ค่ะ

อนาคิน ตอบ
คุณจ่ายไหวไหมล่ะครับ คุณต้องคำนวณดูให้ดี และถ้าไม่มีหนังสือยืนยันว่าจ่ายไปตามนั้นแล้วหมดหนี้ ก็ห้ามจ่ายเด็ดขาดครับ

batk ตอบ
แต่ถ้าจ่ายให้เจ้าหนี้โดยตรง หรือใช้ใบแจ้งหนี้เก่าๆที่เป็นของแบงค์ จ่ายได้ครับ จะจ่ายขั้นต่ำตามที่เจ้าหน้าที่บอก หรือจะหักคอตีเข่าก็ได้ เพราะเรายึดที่ยอดตามคำพิพากษา ข้อสำคัญ ให้เก็บใบเสร็จใว้ดีๆ อย่าให้หายเด็ดขาด

คุณมีจุดอ่อนตรง "กลัวการอายัดเงินเดือน" เจ้าหนี้จับทางคุณได้ถูก
ถามคุณ หากคุณเป็นเจ้าหนี้ เข้าคิวอายัดทีละ 30% ในแต่ละเดือน จนกว่าจะครบยอดฟ้อง อีกกี่เดือนกี่ปี ถึงจะได้เงินครบ
กับการรับเงินก้อนแฮร์คัท ทีเดียว ก้อนเดียว จะ ห้าหมื่น เจ็ดหมื่น ก็ตามแต่คุณจะมีเงินจ่าย
เป็นคุณ คุณเอาอะไร
บัวบอกคุณไปแล้วว่า "ให้ประเมินตัวเอง" คุณจะจ่ายแบบเป็นเดือนๆ ได้รับหนังสือยืนยันจากเจ้าหนี้แล้วหรือคะ เพราะยอดที่เขาจะให้คุณจ่ายเดือนละ 1,000 สองพัน มันแทบไม่พอกับการ "หักคอจ่าย"
แล้วถ้าเกิดเขาไม่พอใจขึ้นมา เขาทำการอายัดเงินเดือนทั้งๆที่คุณจ่ายเดือนละพันสองพัน คุณรับได้ไหม?
ไปอ่านที่เพื่อนๆ ตอบอีกครั้ง
แล้วประเมินตัวเองว่า จะทำยังไง
ไม่ใช่ถามมา ตอบไป สองวา สามศอก คุณที่เจ็บคือตัวคุณเอง อย่าลืม

มีแม่เหล็กอยู่ในหัวใจคุณ ซึ่งจะดึงดูดมิตรแท้
คือความไม่เห็นแก่ตัวและคิดถึงคนอื่นก่อน
เมื่อคุณเรียนรู้เพื่อจะอยู่เพื่อคนอื่น พวกเขาก็จะอยู่เพื่อคุณ

12 ปี 2 เดือน ที่ผ่านมา #3443 โดย Skynine
พี่อังโดนอายัดเงินเดือนหลังศาลตัดสินเพียง 1 เดือน แต่ว่าใบอายัดมาที่พี่อังก่อน พี่อังไปทำเรื่องที่กรมบังคับคดี
ยื่นหลักฐานต่างๆ ที่มี ได้ส่วนลดมา 15 เปอร์เซ็นต์ และเป็นคนนำส่งใบอายัดจากกรมบังคับคดีมาให้ฝ่ายเงินเดือนเอง
หลังจากนั้นอีก 1 เดือน หมายอายัดถึงมาที่บริษัท และโดนอายัดในสิ้นเดือนนั้นเลย การอายัดเงินเดือนไม่ได้น่า
กลัวอะไร เพียงแต่ว่ามันมีข้อแม้อยู่ 1 ข้อ คือ เราได้ปรับเปลี่ยนการกิน การอยู่ การใช้มาก่อนหน้านี้แล้ว
ฉะนั้นเมื่อถึงคราวโดนอายัด เราก็สามารถอยู่ได้เพราะได้ฝึกมาแล้ว แม้จะไม่มีงานพิเศษก็เถอะ อยู่ได้อย่างสบายๆ และมีความสุขึ้นด้วย
และการอายัดเงินเดือนเท่ากับเราก็ได้ใช้หนี้คืนเจ้าหนี้แล้ว และส่วนต่างที่ได้ลดมาก็เก็บเอาไว้แฮร์คัตกับเจ้าหนี้รายต่อไปได้
หากว่ามีส่วนลดน่าสนใจ และเงินพอปิดก็ปิดควบคู่ไป หนี้ก็หมดเร็วขึ้นได้ และจะได้เย้ยเจ้าหนี้รายแรกมันซะเลย และเดือดร้อนก็นำมาใช้ได้อีกด้วย
พี่อัง ณ ตอนแรกก็คิดว่าจะยอมจ่ายตามยอมความหน้าศาล แต่เมื่อมาประเมินกระเป๋าเงินดูแล้ว คงไม่สามารถทำการนั้นได้
เนื่องจากโดนฟ้องติดๆ กัน ถึง 3 เจ้าด้วยกัน และจ่ายเกิน 30 เปอร์เซ็นต์ของเงินเดือน และยังมีเจ้าหนี้ที่ยังไม่ฟ้องอีกหลายเจ้า
พี่อังตัดสินใจไม่จ่ายยอมความหน้าศาลสักเจ้า เพื่อความยุติธรรมกับเจ้าหนี้ (ไม่ต้องแย่งกัน ได้หนี้คืนทุกเจ้า แต่ต้องเข้าคิวรอ)
ข้อดีของการอายัดเงินเดือน คือ อายัดได้ทีละเจ้า
ทุกอย่างเมื่อสติมา ปัญญาเกิด หนี้หมดอย่างถูกวิธี เป็นกำลังใจให้ สู้ๆๆๆ พี่อัง สวยประหาร
สมาชิกต่อไปนี้บอกขอบคุณ: Waa

ผู้ดูแล: MommyangelBadmankonsiam
เวลาที่ใช้ในการสร้างหน้าเว็บ: 0.496 วินาที
ขับเคลื่อนโดย ระบบฟอรัม Kunena