ช่วยแนะนำด้วยค่ะ

11 ปี 8 เดือน ที่ผ่านมา #19096 โดย pinkky987
ทำงานแบ้ง เงินเดือน 20,000 บาท
ผ่อนรถ 8,000
ผ่อนบ้าน 2500
มีหนี้ สินเชื่อส่วนบุคคลธนาคารอิสลาม 300,000
บัตรเครดิตธนชาต 40,000
บัตรกดธนชาต 45,000
บัตรเครดิต HSBC 51,000
บัตรกดCimb 50,000
บัตรเครดิต Uob 30,000
สินเชื่อยูโอบี ไอแคช 60,000
ซิตี้แอดว๊าน 50,000
บัตรเครดิตเคทีซี 40,000
หยุดจ่ายแล้ว เหลือแค่ของธนาคารอิสลามว่าจะหยุดดีไหม
เพราะมีคนค้ำประกัน
แล้วอยากทราบว่าเวลาทำสินเชื่อเขาจ่ายเช็คให้เรากับจ่ายเงินสด
โอนเข้าบัญชีถ้าเราไม่จ่ายถือว่าเราฉ้อโกงรึป่าว

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

11 ปี 8 เดือน ที่ผ่านมา #19098 โดย Pych

pinkky987 เขียน: หยุดจ่ายแล้ว เหลือแค่ของธนาคารอิสลามว่าจะหยุดดีไหม
เพราะมีคนค้ำประกัน

ถ้าส่งของธนาคารอิสลามไหว ก็ส่งต่อเถอะครับ เพราะจะได้ไม่ทำให้คนค้ำเดือดร้อนไปด้วย
เวลาโดนฟ้อง คุณจะเป็นจำเลยที่ 1 และคนค้ำประกันจะเป็นจำเลยที่ 2 นะครับ

ผมว่า คุณน่าจะขายรถไปดีกว่าครับ รายได้ของคุณไม่สัมพันธ์กับรายจ่ายเลยครับ
เดี๋ยวจะเก็บเงิน Hair-Cut ไม่ทัน โดนฟ้องเอาซะก่อน

ลองทำตารางรายรับ-รายจ่ายดูนะครับ และถ้าประหยัดและหยุดจ่ายบัตรต่างๆ แล้วจะมีเงินเก็บได้ประมาณเดือนละเท่าไหร่ จะได้ประเมินสถานการณ์ได้ครับ

pinkky987 เขียน: แล้วอยากทราบว่าเวลาทำสินเชื่อเขาจ่ายเช็คให้เรากับจ่ายเงินสด
โอนเข้าบัญชีถ้าเราไม่จ่ายถือว่าเราฉ้อโกงรึป่าว

การที่คุณเป็นหนี้ไม่ว่าจะบัตรเครดิต บัตรกดเงินสดหรือหนี้ใดๆ ก็ตาม รวมทั้งการรับเป็นเงินสดหรือเช็คหรือโอนเข้าบัญชีก็ตาม ไม่มีความผิดทางอาญาครับ
เป็นหนี้แล้ว ไม่ชดใช้หนี้คืนเจ้าหนี้ เป็นความผิดแต่ทางแพ่งเท่านั้นครับ

อ่านเพิ่มเติมจากกระทู้นี้นะครับ

ข้อต่อสู้ในคดีแพ่งที่ลูกหนี้ควรศึกษา
www.consumerthai.org/debtclub/index.php?option=com_kunena&func=view&catid=7&id=1897&Itemid=29

ส่วนความผิดฐานฉ้อโกง เป็นคดีอาญานะครับ ตามประมวลกฎหมายอาญา
ลองอ่านดูเล่นๆ นะครับ การเป็นหนี้ ไม่เข้าข่ายเลยครับ

ความผิดฐานฉ้อโกง

มาตรา 341 ผู้ใดโดยทุจริต หลอกลวงผู้อื่นด้วยการแสดงข้อความ อันเป็นเท็จ หรือปกปิดข้อความจริงซึ่งควรบอกให้แจ้งและโดยการหลอก ลวงดังว่านั้นได้ไปซึ่งทรัพย์สินจากผู้ถูกหลอกลวง หรือบุคคลที่สามหรือ ทำให้ผู้ถูกหลอกลวงหรือบุคคลที่สามทำ ถอนหรือทำลายเอกสารสิทธิ ผู้นั้นกระทำความผิดฐานฉ้อโกง ต้องระวางโทษจำคุกไม่เกินสามปี หรือ ปรับไม่เกินหกพันบาท หรือทั้งจำทั้งปรับ

มาตรา 342 ถ้าในการกระทำความผิดฐานฉ้อโกง ผู้กระทำ
(1) แสดงตนเป็นคนอื่น หรือ
(2) อาศัยความเบาปัญญาของผู้ถูกหลอกลวงซึ่งเป็นเด็ก หรืออาศัย ความอ่อนแอทางจิตของผู้ถูกหลอกลวง
ผู้กระทำต้องระวางโทษจำคุกไม่เกินห้าปี หรือปรับไม่เกินหนึ่งหมื่นบาท หรือทั้งจำทั้งปรับ

มาตรา 343 ถ้าการกระทำความผิดตาม มาตรา 341 ได้กระทำ ด้วยการแสดงข้อความอันเป็นเท็จต่อประชาชน หรือด้วยการปกปิด ความจริง ซึ่งควรบอกให้แจ้งแก่ประชาชน ผู้กระทำต้องระวางโทษ จำคุกไม่เกินห้าปี หรือปรับไม่เกินหนึ่งหมื่นบาท หรือทั้งจำทั้งปรับ
ถ้าการกระทำความผิดดังกล่าวในวรรคแรก ต้องด้วยลักษณะ ดังกล่าวใน มาตรา 342 อนุมาตรา หนึ่งอนุมาตราด้วย ผู้กระทำต้องระวางโทษจำคุกตั้งแต่หกเดือนถึงเจ็ดปี และปรับตั้งแต่หนึ่งพัน บาทถึงหนึ่งหมื่นสี่พันบาท

มาตรา 344 ผู้ใดโดยทุจริต หลอกลวงบุคคลตั้งแต่สิบคนขึ้นไป ให้ประกอบการงานอย่างใด ๆ ให้แก่ตนหรือให้บุคคลที่สามโดยจะ ไม่ใช้ค่าแรงงานหรือค่าจ้างแก่บุคคลเหล่านั้น หรือโดยจะใช้ค่าแรงงาน หรือค่าจ้างแก่บุคคลเหล่านั้นต่ำกว่าที่ตกลงกัน ต้องระวางโทษจำคุก ไม่เกินสามปี หรือปรับไม่เกินหกพันบาท หรือทั้งจำทั้งปรับ

มาตรา 345 ผู้ใดสั่งซื้อและบริโภคอาหารหรือเครื่องดื่มหรือเข้าอยู่ ในโรงแรม โดยรู้ว่าตนไม่สามารถชำระเงินค่าอาหาร ค่าเครื่องดื่ม หรือ ค่าอยู่ในโรงแรมนั้น ต้องระวางโทษจำคุกไม่เกินสามเดือน หรือปรับ ไม่เกินห้าร้อยบาท หรือทั้งจำทั้งปรับ

มาตรา 346 ผู้ใดเพื่อเอาทรัพย์สินของผู้อื่นเป็นของตนหรือของ บุคคลที่สาม ชักจูงผู้หนึ่งผู้ใดให้จำหน่ายโดยเสียเปรียบซึ่งทรัพย์สิน โดยอาศัยเหตุที่ผู้ถูกชักจูงมีจิตอ่อนแอหรือเป็นเด็กเบาปัญญา และ ไม่สามารถเข้าใจตามควรซึ่งสารสำคัญแห่งการกระทำของตน จนผู้ ถูกชักจูงจำหน่ายซึ่งทรัพย์สินนั้น ต้องระวางโทษจำคุกไม่เกินสองปี หรือปรับไม่เกินสี่พันบาท หรือทั้งจำทั้งปรับ

มาตรา 347 ผู้ใดเพื่อให้ตนเองหรือผู้อื่นได้รับประโยชน์จากการ ประกันวินาศภัย แกล้งทำให้เกิดเสียหายแต่ทรัพย์สินอันเป็นวัตถุที่ เอาประกันภัย ต้องระวางโทษจำคุกไม่เกินห้าปี หรือปรับไม่เกิน หนึ่งหมื่นบาท หรือทั้งจำทั้งปรับ

มาตรา 348 ความผิดในหมวดนี้ นอกจากความผิดตาม มาตรา 343 เป็นความผิดอันยอมความได้

"Credit card is the path to the dark side. Credit card leads to eager. Eager leads to avarice. Avarice leads to debt. Debt leads to suffering and dark side."
Anakin.Debt

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

11 ปี 8 เดือน ที่ผ่านมา #19099 โดย Pych
ยินดีต้อนรับ สมาชิกใหม่นะครับ ชมรมของเราให้ได้แค่แนวทาง ส่วนการตัดสินใจต้องเป็นของคุณเอง เพราะแต่ละคนมีปัจจัย ภาระ ตัวแปรที่แตกต่างกัน ไม่มีแนวทางที่ตายตัวและใช้ได้กับทุกคนนะครับ ชมรมของเรามีอยู่ 3 แนวทางหลักๆ คือ Firstway Out, Secondway Out, และ Thirdway out ซึ่งบางคน ยังสามารถเอาแนวทางหลักๆ มาใช้แบบผสมผสานกันก็ได้

เริ่มงงแล้วใช่ไหมครับ Firstway Out, Secondway Out คืออะไร ต้องอ่านกระทู้ต่อไปนี้เลยครับ

1. วิธีแก้ไขหนี้ที่ทุกคนต้องอ่าน
www.consumerthai.org/debtclub/index.php?option=com_kunena&func=view&catid=5&id=179&Itemid=29

2. รวบรวมกระทู้ที่น่าสนใจในการปลดหนี้
www.consumerthai.org/debtclub/index.php?option=com_kunena&func=view&catid=5&id=939&Itemid=29

3. สิ่งที่สมาชิกควรทำ
www.consumerthai.org/debtclub/index.php?option=com_kunena&func=view&catid=5&id=710&Itemid=29

4. ใครที่ยังไม่เข้าใจว่า Hair-cut คืออะไร?...กรุณาเข้ามาอ่าน
www.consumerthai.org/debtclub/index.php?option=com_kunena&func=view&catid=7&id=749&Itemid=29

5. ห้องรู้ทันกฎหมายหนี้

www.consumerthai.org/debtclub/index.php?option=com_kunena&func=showcat&catid=7&Itemid=29

มีอะไรสงสัย ก็กลับมาถามต่อที่กระทู้เดิมนะครับ โชคดีนะครับ

"Credit card is the path to the dark side. Credit card leads to eager. Eager leads to avarice. Avarice leads to debt. Debt leads to suffering and dark side."
Anakin.Debt

11 ปี 8 เดือน ที่ผ่านมา - 11 ปี 8 เดือน ที่ผ่านมา #19107 โดย Champcyber99
คิดไปไกลเกินแล้วครับ เข้ามาอ่านก่อน
จะได้เข้าใจ เรื่องทุกเรื่องมีทางแก้เสมอถ้าอ่านแล้วทำความเข้าใจ
อ่านที่กรรมการวางลิ่งไว้ให้อ่านให้หมด
ใจเย็นๆ
ปัดโธ่สร้างหนี้มาตั้งหลายปี
พอหมุนเงินไม่ได้แล้ว
เริ่มกลัวปัญหา
ปัญหาเขามีไว้ให้แก้
ไปอ่านนะคนทำงานแบ้ง

ผู้ดูแล: MommyangelBadmankonsiam
เวลาที่ใช้ในการสร้างหน้าเว็บ: 0.382 วินาที
ขับเคลื่อนโดย ระบบฟอรัม Kunena