หนี้ไม่เยอะแต่กลัวมากกกก ทำงัยดีคะ

11 ปี 8 เดือน ที่ผ่านมา #19087 โดย angieart
สวัสดีค่ะ ดิฉันชื่ออาร์ทนะคะเป็นสมาชิกใหม่ ฝากเนื้อฝากตัวกับทุกท่านด้วยนะคะ

วันนี้มีปัญหาจะมาถามเพื่อนๆค่ะ

ก่อนอื่นต้องบอกก่อนว่าอาร์ทเป็นหนี้อยู่ 2 บัตรกับธนาคารไทยพาณิชย์ เป็นบัตรเครดิต วงเงิน 30,000 และบัตรกดเงินสด Speedy Cash วงเงิน 45,000 ซึ่งทั้ง 2 บัตรใช้จนวงเงินเต็มและได้หยุดจ่ายไปตั้งแต่เมื่อ 3-4 ปีมาแล้วค่ะ ที่ผ่านมาเลือกวิธีไม่ติดต่อราชการใดๆ ทำงานก็ไม่ขอประกันสังคม จึงสามารถรอดมาได้ แต่เมื่อมาถึงจุดหนึ่งบริษัทฯจำเป็นต้องเข้าระบบประกันสังคมให้กับ พนง.ทั้งหมด จึงไม่รอดสายตาพวกทวงหนี้ไปได้ ตลอดเวลาที่ทำงานกับที่นี่จึงมีโทรศัพท์และจดหมายทวงหนี้มาโดยตลอดซึ่งเราก็ไม่ได้สนใจ และเราได้แจ้งให้หัวหน้าและฝ่ายบัญชีที่ทำหน้าที่จ่ายเงินเดือนให้ทราบแล้วว่าเราติดหนี้ธนาคารจึงขอรับเงินเดือนเป็นเงินสด คือในตอนที่แจ้งหัวหน้างานให้ทราบนั้นเราทำงานอยู่เกือบ 1 ปีแล้วค่ะจึงเริ่มมีความคุ้นเคยก็เลยกล้าที่จะบอกและก่อนหน้านั้นระบบรับเงินเดือนเป็นแบบรับเงินสดพอดี แต่!!!! ตอนนี้กลุ้มใจมากค่ะ เนื่องจากเราเพิ่งเปลี่ยนที่ทำงานใหม่ซึ่งที่นี่ให้เราเปิดบัญชีเงินเดือนกับธนาคารไทยพาณิชย์ เราไม่กล้าบอกกับหัวหน้างานเพราะเราอายค่ะ ที่เรากล้าบอกกับที่เก่าเพราะที่เก่าดูง่ายๆเข้าใจง่าย แต่ที่นี่เค้าดูเป๊ะๆอะไรก็เป็นระบบไปหมด แถมมีนโยบายไม่สนับสนุนเรื่องนี้ด้วย(มีอยู่ในระเบียบบริษัทฯเลยค่ะ) เรากลุ้มมากเพราะไม่รู้จะทำยังไง กลัวโดนอายัดเงินเดือน กลัวโดนอายัดบัญชี เราควรทำยังไงดีคะ เพื่อนๆที่เคยมีประสบการณ์แบบเราช่วยมาแชร์กันหน่อยนะคะ เผื่อจะเป็นทางเลือกให้เราได้ เครียดมากจนอยากลาออกเลยค่ะ(เพิ่งทำงานได้วันนี้วันแรกเองค่ะ)

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

11 ปี 8 เดือน ที่ผ่านมา #19090 โดย Wanlop
debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&func=view&catid=5&id=179&Itemid=29
ไม่เข้าไปอ่านเลยเหรอครับ ข้อมูลในบอร์ดเพียบหาก่อนสิครับ ลองช่วยเหลือตัวเองก่อนนะครับ ส่วนเรื่องเครียดจนจะลาออกทั้งๆที่ได้งานใหม่ เพื่อนในบอร์ดบางคนเค้าลำบากกว่าคุณเยอะนะครับ อย่าไปเครียดกับมันเรื่องนี้ งานมีทำเท่ากับมีทางชำระหนี้ได้แล้ว :เฮ้อ:

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

11 ปี 8 เดือน ที่ผ่านมา #19100 โดย Pych

ชมรมฯ ของเราไม่สนับสนุนให้ชักดาบนะครับ

เป็นหนี้ ต้องใช้คืนด้วยจำนวนเงินและจังหวะเวลาที่เหมาะสมครับ

ไม่ใช่หนีหนี้อย่างที่คุณทำไปเรื่อยๆ

ถ้าคุณจะถามวิธีที่ไม่ต้องใช้หนี้ วิธีหนีหนี้

ชมรมฯ ของเราไม่มีคำตอบให้ครับ

"Credit card is the path to the dark side. Credit card leads to eager. Eager leads to avarice. Avarice leads to debt. Debt leads to suffering and dark side."
Anakin.Debt

11 ปี 8 เดือน ที่ผ่านมา - 11 ปี 8 เดือน ที่ผ่านมา #19106 โดย Champcyber99
ก็คุณอยู่ในสถานะพนักงานกินเงินเดือนนี้ครับ
เจ้าหนี้เขาก็อายัดได้ 30%ก็เท่านั้น
ทำใจลำบากหน่องในเรื่องที่จะต่อรองกับเจ้าหนี้ ส่วนลดน้อย
เพราะเขารู้ว่าเงินเดือนคุณเท่าไร
แต่มันก็ขึ้นอยู่ที่การเจรจาด้วย ในเรื่องส่วนลด
ใช้หนี้เขาไปมากน้อยเป็นอีกเรื่อง
คนในนี้ไม่มีใครหนีหนี้
แต่หาทางให้ตัวเองเท่านั้น
รู้จักหรือเปล่าคำนี้นะ
กดให้มิดด้าม แสนห้าเอาไปห้าพัน (ใช้ได้สำหลับคนไม๊ๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆมีอะไร)
แต่คุณไม่ไช้
หาเก็บเงินไปใช้หนี้ งดซื่อทุกอย่าง ยกเว้นข้าวปลาอาหาร
:shy: :shy: :shy:

11 ปี 8 เดือน ที่ผ่านมา #19108 โดย SORA
สิ่งที่คุณต้องทำตอนนี้อย่างแรกเลย

ต้องหยุดความคิดที่จะหนีหนี้ไปเรื่อย ชมรมที่นี่เราแนะนำให้หยุดจ่ายเพื่อเก็บเงินก้อนรอปิด ซึ่งสวนทางกับวิธีของคุณ

เลิกหน้าบาง เลิกความคิดที่ว่าจะเปลี่ยนงานไปเรื่อยๆ ถ้าวันนึงคุณแก่เกินที่บ.จะรับเข้าทำงาน ถึงตอนนั้นจะทำยังไง?

ทุกคนที่นี่ ที่ผ่า่นมาโดนทวงกันแบบโหดๆทั้งนั้น แต่ก็ผ่านมาได้และแกร่งกว่าเดิมด้วยซ้ำ
ถ้าคุณทำไม่ได้ ชีวิตคุณก็จะเอาแต่หนีไปเรื่อยๆแบบนี้ตลอดไป

11 ปี 8 เดือน ที่ผ่านมา #19141 โดย Nok2865
เหนื่อยไหม กับหลายๆปีที่ผ่านๆมา
ท้อไหม นอนหลับไหม เมื่อคิดถึงหนี้ที่ทำให้เราหนีหัวซุกหัวซุน
ทำไมคิดแก้ปัญหาที่ปลายเหตุ อย่าหันหลังให้กับปัญหา
หนี้ไม่เยอะ แต่ความเครียดมันแยะ...
ถือบัตรประชาชนไปที่ธนาคารกรุงไทย ขอเช็คเครดิตบูโร
แล้วดูสถานะคุณว่า มีบัญชีแบบไหน
ให้ใครก็ได้ไปที่ศาล ที่คุณมีชื่อในทะเบียนบ้าน เช็คดูสิว่า เจ้าหนี้สองรายนี้ ฟ้องคุณไปหรือยัง
ถ้าฟ้อง เจรจากับเจ้าหนี้ ขอผ่อนเขาเป็นรายเดือนได้ไหม แต่ย้ำ...ย้ำว่า คุณต้องผ่อนให้จบ อดทนมากๆ กับหนี้ที่คุณสร้างเองตัวนี้
ยิ่งถ้าคุณมีเงินก้อนในการปิดหนี้ คุณขอส่วนลดเขาเลย ไปดูกระทู้เหล่านี้ อ่านให้หมด โดยเฉพาะ นิยามคำว่าแฮร์คัท
ความรู้เบื้องต้น
www.consumerthai.org/debtclub/index.php?option=com_kunena&func=view&catid=5&id=179&Itemid=2 วิธีแก้ไขหนี้ที่ทุกคนต้องอ่าน
debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&func=view&catid=5&id=8062&Itemid=29 มารยาทในการตั้งกระทู้
www.consumerthai.org/debtclub/index.php?option=com_kunena&func=view&catid=5&id=710&Itemid=29#719 กฏกติกามารยาทที่สมาชิกทุกท่านควรทำ
www.consumerthai.org/debtclub/index.php?option=com_kunena&func=view&catid=5&id=720&Itemid=29 กิจกรรมให้คำปรึกษาทุกวันอาทิตย์ที่สวนลุม
www.consumerthai.org/debtclub/index.php?option=com_kunena&func=view&catid=7&id=749&Itemid=29 นิยามคำว่าแฮร์คัท

แล้วไปอ่านเรื่องอายุความของบัตรต่างๆ
www.consumerthai.org/debtclub/index.php?option=com_kunena&func=view&catid=7&id=813&Itemid=29 อายุความในการฟ้องร้องคดีแพ่ง(หนี้เงิน)
www.consumerthai.org/debtclub/index.php?option=com_kunena&func=view&catid=7&id=500&Itemid=29 รวบรวมเรื่องราวของอายุความ

ค่อยๆใช้สติในการแก้ปัญหา อย่าหนีแบบที่ผ่านๆมา คุณจะหนีตลอดชีวิตไม่ได้
เราเอาเงินเขามาจริง เราต้องชดใช้จริง แต่ต้องชดใช้ในเวลาและราคาที่เหมาะสม
คุณหลบเลี่ยงเขามาตั้งนาน สมควรแก่เวลาที่คุณจะต้องคืนให้เขา ให้มันจบๆกันไป
บัวเคยรับสาย Hotline สมาชิกท่านหนึ่ง เป็นหนี้ทัังในและนอกระบบ
นอกระบบมาทวงถึงบ้าน และขึ้นไปรื้อค้นข้าวของกระจุยกระจาย พ่อถึงกับช๊อค ส่งโรงพยาบาล และเสียชีวิตในเวลาต่อมา
ตัวเขารู้สึกผิดบาปมาก หนีหัวซุกหัวซุนพร้อมครอบครัว คือ พ่อแม่ และลูกอีกหนึ่ง จากชลบุรี ไปสระบุรี
หนีไปสามปี วันหนึ่งได้เป็นลูกจ้างประจำของราชการ ต้องส่งเงินเข้าประกันสังคม
เจ้าหนี้ในระบบทวงอีกครั้ง เขากลุ้มใจมาก โทรหากอบัวร้องไห้ไป พูดไป
เขาเล่าว่า ลูกก็ไม่ได้เรียน เพราะหนีหนี้ ไม่กล้ากลับไปบ้านเกิด เพื่อเอาใบรับรองการเรียนของลูก ค่าเทอมก็ยังค้าง ครูเลยไม่ออกใบรับรองให้
คุณเห็นไหมว่า การตัดสินใจหนี ไม่ใช่สิ่งที่ถูกต้อง การหันหน้าสู้กับมัน จะเป็นหนทางรอดของเรา
คนเราต่างจากไดโนเสาร์ตรงที่ มันสูญพันธุ์เพราะไม่ปรับตัว
แต่มนุษย์ รู้จักเอาตัวรอด รู้จักปรับตัว และที่สำคัญ มนุษย์ "รู้จักสู้"
คุณเลือกเอาว่า จะเป็น ไดโนเสาร์ ที่สูญพันธุ์ หรือจะเป็น "มนุษย์"

มีแม่เหล็กอยู่ในหัวใจคุณ ซึ่งจะดึงดูดมิตรแท้
คือความไม่เห็นแก่ตัวและคิดถึงคนอื่นก่อน
เมื่อคุณเรียนรู้เพื่อจะอยู่เพื่อคนอื่น พวกเขาก็จะอยู่เพื่อคุณ

11 ปี 7 เดือน ที่ผ่านมา #20695 โดย นารารา
ดิฉันก็กลัวค่ะ ดิฉันมีหนี้บัตรประมาณ 7 หมื่นบาทไม่ได้จ่ายมา 4 เดือนแล้วรอแฮร์คัทค่ะ
ดิฉันเพิ่งได้งานทำบริษัทจะหักประกันสังคมดิฉันก็กลัวเจ้าหนี้โทรมา แต่ไม่กล้าบอกนายจ้างว่าเราติดหนี้ธนาคาร กลัวเค้าจะรังเกรียจค่ะ กลุ้มใจมาก

11 ปี 7 เดือน ที่ผ่านมา - 11 ปี 7 เดือน ที่ผ่านมา #20730 โดย Ploylyly

นารารา เขียน: ดิฉันก็กลัวค่ะ ดิฉันมีหนี้บัตรประมาณ 7 หมื่นบาทไม่ได้จ่ายมา 4 เดือนแล้วรอแฮร์คัทค่ะ
ดิฉันเพิ่งได้งานทำบริษัทจะหักประกันสังคมดิฉันก็กลัวเจ้าหนี้โทรมา แต่ไม่กล้าบอกนายจ้างว่าเราติดหนี้ธนาคาร กลัวเค้าจะรังเกรียจค่ะ กลุ้มใจมาก

ความกลัวไม่ได้ทำให้หนี้หมดนะครับ
อายเจ้านายบ้าง อายเพื่อนบ้าง อายลูกน้องบ้าง อายแม่บ้านบ้าง
อายจนอยากไปหางานใหม่ทำ มันก็ไม่หมดอยู่ดีละครับ ไอ้หนี้เนี่ย
ความตั้งใจต่างหากที่ทำให้หมดหนี้ รู้จักวางแผน อดออม มีสติในการแก้ปัญหา

ทำแค่นี้หนี้ก็หมดเองหล่ะครับ อาจช้าบ้างเร็วบ้าง เจออุปสรรคบ้าง
แต่ที่หมายถึงเหมือนกัน คือการหมดหนี้

เป็นกำลังใจให้ครับ

ไฟล์ที่แนบมาด้วย:

ผู้ดูแล: MommyangelBadmankonsiam
เวลาที่ใช้ในการสร้างหน้าเว็บ: 0.713 วินาที
ขับเคลื่อนโดย ระบบฟอรัม Kunena