***ขอคำแนะนำน้องใหม่ครับ***

11 ปี 8 เดือน ที่ผ่านมา #18551 โดย balaga
ผมอายุ 25 ปี พนักงานบริษัทฯ เงินเดือน 18,000 บาท มีภาระ
1. บัตรเครดิตธนชาติ 20,000 บาท
2. บัตรเครดิตรกสิกรไทย 30,000 บาท
3. บัตรเครดิตรกรุงศรี 30,000 บาท
4. บัตรเครดิตอิออน 15,000 บาท
5. บัตรกดเงินสดธนชาติ 18,000 บาท
6. บัตรกดเงินสดกสิกรไทย 18,000 บาท
7. สินเชื่อผ่อนสินค้าอิออน 22,000 บาท

รวมหนี้สุทธิ 153,000 บาท และยังต้องผ่อนรถอีกเดือนละ 7,750 บาท ด้วยครับ

หนี้ผมอาจจะน้อยถ้าเทียบกับสมาชิกท่านอื่นๆ ครับ แต่ผมหยุดจ่ายไม่ได้จริงๆ เพราะให้ที่บ้านรูู้ไม่ได้เด็ดขาด
ทุกวันนี้หมุนเหนื่อยครับ เคยยื่นขอสินเชื่อส่วนบุคคลจะเอามาปิดบัตรก็ไม่ผ่าน ด้วยเหตุผลที่ว่าภาระหนี้เยอะเกินไป ใครมีวิธีแนะนำน้องใหม่ ก็ขอความกรุณาด้วยนะครับ อยากหลุดจากตรงนี้จริงๆ ครับ แต่ให้หยุดจ่ายแล้วโดนจดหมายมาที่บ้านหรือที่ทำงานไม่ได้อ่ะครับ.... Y_Y

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

11 ปี 8 เดือน ที่ผ่านมา #18552 โดย balm
สวัสดีค่ะ

มีหนี้ แล้วยังจ่ายอยู่ ทั้งที่หมุนแทบไม่ไหว ปัญหานี้ต้องแก้ไขนะคะ เพราะหมุนไปหมุนมา หนี้จากแสนกว่าจะกลายเป็นหลายแสน

ส่วนที่ไม่อยากให้ทางบ้านรู้ ในความเห็นของพี่ บอกปัญหาไปเถอะค่ะ อย่าแบกไว้คนเดียว อธิบายเหตุผลที่เป็นหนี้ ยังไงคนที่บ้านก็ต้องรู้เข้าสักวัน จะช้าหรือเร็วเท่านั้น กล้าเผชิญกับสิ่งที่จะเกิดขึ้นเถอะค่ะ
เพราะการยึดเวลาไป จะทำให้เรามีหนี้สินมากขึ้น ๆๆๆๆ และ ที่สุดจะไม่มีเงินกินข้าวค่ะ

ที่แนะนำได้เพราะมีประสบการณ์ เลยรู้ว่า ที่เคยคิดว่าจะปิดปัญหาไว้ มาตอนนี้ ปัญหากลายเป็นบานปลายจนยากแก่การแก้ไข แล้ว อย่าพาตัวเองไปสู่ทางตันแบบพี่เลยค่ะ

อ่านกระทู้ปักหมุดสีแดงเยอะๆ พี่เป็นกำลังใจให้ค่ะ ช่วงแรกก็แบบนี้ จะกังวลนอนไม่หลับคิดมาก แต่ถ้าเรามีความรู้ความเข้าใจ และยอมรับ ปัญหา และก้าวเดินไปเผชิญปัญหา มันคือหนทางที่ดีที่สุดค่ะ

สู้ๆนะคะ

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

11 ปี 8 เดือน ที่ผ่านมา #18553 โดย เอี้ยก้วย

รวมหนี้สุทธิ 153,000 บาท และยังต้องผ่อนรถอีกเดือนละ 7,750 บาท ด้วยครับ

หนี้ 153,000 ฿ จ่ายขั้นต่ำ 15,300+7,750 ฿ =23,050 ฿

เงินเดือน 18,000 ฿ เฉพาะจ่ายหนี้ยังติดลบ

ยังไม่คิดที่จะกินจะใช้ เข้าไปอ่าน
[/size]

วิธีแก้ไขหนี้ที่ทุกคนต้องอ่าน

www.consumerthai.org/debtclub/index.php?option=com_kunena&func=view&catid=5&id=179&Itemid=29

อ่านให้เข้าใจ แล้วตั้งสติ แนวทางที่ชมรมแนะนำ

ใช้ได้ผลแน่นนอน เพราะผมทำมาแล้ว

เพรียงแต่ว่าคุณยอมรับสภาพหรือป่าวและคุณตั้งใจที่จะปลดหนี้จริงหรือป่าว

อายุแค่ 25 ปี อนาคตยังอีกยาวไกล

ไฟล์แนบ:

11 ปี 8 เดือน ที่ผ่านมา #18555 โดย ชายกลาง
สิ่งที่จะนะนำใช้หาอ่านตามกระทู้ต่างๆ
เช่น
www.consumerthai.org/debtclub/index.php?option=com_kunena&func=view&catid=5&id=179&Itemid=2 วิธีแก้ไขหนี้ที่ทุกคนต้องอ่าน
www.consumerthai.org/debtclub/index.php?option=com_kunena&func=view&catid=5&id=710&Itemid=29#719 กฏกติกามารยาทที่สมาชิกทุกท่านควรทำ
รับมือกับโทรทวงหนี้
www.consumerthai.org/debt/index.php?option=com_fireboard&Itemid=10&func=view&catid=2&id=1917#837สักวาว่าด้วยการทวงหนี้ของหมูสมิง
www.consumerthai.org/debt/index.php?option=com_fireboard&Itemid=10&func=view&catid=5&id=10438มวยคู่ยูเมะกับผม
www.consumerthai.org/debt/index.php?option=com_fireboard&Itemid=10&func=view&catid=2&id=6710เจ้าหนี้แรง VS ลุกหนี้ดุ Sunwhite
www.consumerthai.org/debt/index.php?option=com_fireboard&Itemid=10&func=view&id=928&catid=2 มุขควายหลอกว่าเป็นตำรวจจากสน.ปทุมวัน
www.consumerthai.org/debt/index.php?option=com_fireboard&Itemid=10&func=view&catid=2&id=42332 โดนตำรวจโทรติดตามทวงหนี้ของเซเทแลมครับ
www.consumerthai.org/debt/index.php?option=com_fireboard&Itemid=10&func=view&catid=2&id=30121 โทรไปทวงหนี้กับแม่+อ้างว่าเป็นตำรวจ+จะติดคุก 3 ปี
www.consumerthai.org/debt/index.php?option=com_fireboard&Itemid=10&func=view&catid=2&id=27240 รู้ทันนักทวงหนี้ เตรียมรับมือการทวงหนี้โหด
www.consumerthai.org/debtclub/index.php?option=com_kunena&func=view&catid=6&id=1215&Itemid=29 ทวงหนี้ประจาน แบงค์ชาติพึ่งได้ - ของคุณปูเป้
www.consumerthai.org/debtclub/index.php?option=com_kunena&func=view&catid=5&id=1301&Itemid=29 อีกหนึ่ง...ใน"มุขขำๆ" ที่เอาไว้ใช้ตอบกับไอ้พวกทวงหนี้ - ของพี่นกกระจอกเทศ
www.consumerthai.org/debtclub/index.php?option=com_kunena&func=view&catid=7&id=2636&Itemid=29 วิธีการทวงหนี้ 74 วิธี โดยพี่นกกระจอกเทศ
www.consumerthai.org/debtclub/index.php?option=com_kunena&func=view&catid=7&id=4428&Itemid=29 ข้อความในจดหมายทวงหนี้ แต่ชอบชื่อกระทู้นี้มากกว่า “กูอนุมัติให้มึงฟ้อง”
และมีอีกมากหาอ่านนะครับเรื่องที่คุณทำอยู่นั้นมันจะฆ่าเราที่ละน้อยๆ คุณโชคดีแล้วครับที่เจอที่นี้หมดหนี้อย่างถูกวิธี หาอ่านมากๆๆนะครับใจเย็นๆเรื่องทุกเรื่องมีทางแก้ครับ

11 ปี 8 เดือน ที่ผ่านมา #18563 โดย mojika
มาเป็นกำลังใจให้ค่ะ

เรื่องที่บ้านตอนแรกเราก็กลัวเหมือนกันค่ะไม่กล้าบอก

แต่เมื่อตัดสินใจบอกไม่เหมือนอย่างที่คิดค่ะ

สุดท้ายแล้วที่บ้านเข้าใจค่ะ ค่อยๆอธิบายให้ฟัง

ทำให้เราก็มีกำลังใจในการต่อสู้ด้วยค่ะ

ถ้าไม่บอกตอนนี้ตามความรู้สึกคิดว่าถ้าที่บ้านรู้จากคนอื่น(อาจโดนก่อกวนจากพวกทวงนี้)

จะทำให้เรื่องยุ่งยากกว่านี้ค่ะ(ตามความรู้สึกของเรานะ)

สู้ๆค่ะ บางที เรื่องบางอย่างอาจไม่ร้ายแรงอย่าที่เราคิดค่ะ ^ ^ :สู้ๆ:

11 ปี 8 เดือน ที่ผ่านมา #18569 โดย prm_pang
สวัสดีค่ะ

ตอนแรกเราก็ไม่กล้าเหมือนกันนะ เคลียดจนนอนไม่หลับ กลัวสารพัด กลัวที่บ้านจะรู้ อายคนที่ทำงาน
แต่ตอนนี้ต้องยอมรับมันค่ะ เราจะได้หมดหนี้สักที ไม่อย่างนั้นจาก 1 แสน จะเป็น 2 เป็น 3 ไปเรื่อยๆ เหมือนที่เราเป็นอยู่นะคะ

สู้ๆๆ :สู้ๆ:

11 ปี 8 เดือน ที่ผ่านมา #18571 โดย Co2z
น้องเอ้ย เราบอกพ่อแม่ดีกว่าให้คนอื่นมาชี้ด่าหน้าบ้านนะน้องเอ้ย เดี๋ยวท่านรู้ตกใจเปล่าๆ มันไม่ใช่เรื่องที่ต้องกลัวเลย ผ่อนรถน้องก็เกือบ 8000แล้วเหลือกินอีกวัน 300กว่าเอาให้อยู่ที่เหลือตามแนวทางเลย สู้ๆครับ

11 ปี 8 เดือน ที่ผ่านมา - 11 ปี 8 เดือน ที่ผ่านมา #18574 โดย yainong
มันไม่น่ากลัวอย่างที่คิดหรอก เคยเป็นเหมือนกัน กลัวไม่ให้ที่บ้านรู้สุดท้าย ทนหน้าใหญ่ไม่ไหว ก่อนหยุดบอกเพื่อน และที่บ้าน อธิบายย พ่อ แม่ ก้อเข้าใจ และไม่ว่าอะไร เราเองก่อไม่เครียดด้วย เป็นกำลังใจ สู้ๆ หยุดส่งไปเลย แค่นี้ก้อติดลบแล้ว
:เฮ้อ: :เฮ้อ: :เฮ้อ:

11 ปี 8 เดือน ที่ผ่านมา #18607 โดย ไข่กระทะ
อย่างที่สมาชิกทุกท่านแนะนำค่ะ เราควรบอกกับพ่อ แม่ ให้ทราบดีกว่าให้พวกเจ้าหนี้มาบอกแทนเรา ท่านจะได้ไม่ตกใจและเป็นกังวล

เชื่อสิค่ะว่าถ้าบอกไปแล้วมันสบายใจ แล้วจะหันมารับมือกับการรับโทรศัพท์ได้อย่างเต็มที่ :555:

ครอบครัวเราซ่ะอีกที่ช่วยเราอย่างเต็มใจ ช่วยกันประหยัด และออมเงิน ให้เราจะได้หมดหนี้เร็วๆ ลองทำดูนะค่ะเป็นกำลังใจให้ค่ะ

11 ปี 8 เดือน ที่ผ่านมา #18610 โดย Skynine
การเป็นหนี้ไม่ใช่เรื่องเสียหาย หรือคอขาดบาดตาย..เป็นคดีแพ่ง
ไม่ติดคุก ..เราแค่พลาดไปเท่านั้น..
แต่มันแก้ไขได้..หากคุณไปอ่านวิธีการแก้ไขปัญหาหนี้สินและฟังคำแนะนำของ
พี่ๆ เพื่อนๆ ข้อสำคัญค่อยๆ เก็บเงินไว้แล้วย้อนรอยขอดเกล็ดเจ้าหนี้
ปิดไปทีละบัตร ประหยัด อดทน อดกลั้น ออมสักพัก พี่อังการันตีหนี้หายไป
จากชีวิตคุณแน่นอน..
สำหรับทางบ้านพี่อัง..แนะนำให้ทำเลย..ควรบอกกล่าวให้พ่อหรือแม่ได้รับรู้..
พระที่บ้านท่านมีเมตตาท่านย่อมให้อภัยลูกเสมอ..ไม่ว่าความผิดสักแค่ไหน..
แค่เรื่องหนี้อย่ากังวลเป็นเรื่องขี้เล็บมากเลย..อีกอย่างหากว่ามีโทรศัพท์ไปหาพ่อหรือแม่
ท่านจะได้รับมือกับทวงหนี้ได้..และให้กำลังใจเราได้ด้วย..
บอกท่านว่าเราจะใช้หนี้ด้วยเงินเดือนของเราเอง..ไม่ยุ่งเกี่ยวกับเงินที่บ้าน..
ทุกอย่างเมื่อสติมา ปัญญาเกิด หนี้หมดอย่างถูกวิธี เป็นกำลังใจให้ สู้ๆๆ
พี่อัง สวยประหาร (ผู้หญิงที่งามที่สุดในชมรม)

ไฟล์ที่แนบมาด้วย:

11 ปี 8 เดือน ที่ผ่านมา #18611 โดย tiger2516
ตัดความกลัวออกจากใจ คิดว่าสักวันพวกเขาก็ต้องรู้ไม่มีวิธีการไหนที่จะทำให้คุณหมดหนี้ได้ นอกจากเดินตามแนวทางของชมรมแล้วคุณก็จะหลุดพ้นจากหนี้ได้ แต่ทุกอย่างไม่ได้มาง่ายๆๆหรอกมันต้องแลกด้วยความลำบาก อดทน และที่สำคัญอดออมเพื่อนำไปชำระหนี้อย่างถูกวิธี เป็นกำลังใจให้นะคะ สู้ๆๆ :wo: :wo: :wo:

11 ปี 8 เดือน ที่ผ่านมา #18729 โดย 1652

balaga เขียน: ผมอายุ 25 ปี พนักงานบริษัทฯ เงินเดือน 18,000 บาท มีภาระ
1. บัตรเครดิตธนชาติ 20,000 บาท
2. บัตรเครดิตรกสิกรไทย 30,000 บาท
3. บัตรเครดิตรกรุงศรี 30,000 บาท
4. บัตรเครดิตอิออน 15,000 บาท
5. บัตรกดเงินสดธนชาติ 18,000 บาท
6. บัตรกดเงินสดกสิกรไทย 18,000 บาท
7. สินเชื่อผ่อนสินค้าอิออน 22,000 บาท

หนี้ผมอาจจะน้อยถ้าเทียบกับสมาชิกท่านอื่นๆ ครับ แต่ผมหยุดจ่ายไม่ได้จริงๆ เพราะให้ที่บ้านรูู้ไม่ได้เด็ดขาด
ทุกวันนี้หมุนเหนื่อยครับ เคยยื่นขอสินเชื่อส่วนบุคคลจะเอามาปิดบัตรก็ไม่ผ่าน ด้วยเหตุผลที่ว่าภาระหนี้เยอะเกินไป ใครมีวิธีแนะนำน้องใหม่ ก็ขอความกรุณาด้วยนะครับ อยากหลุดจากตรงนี้จริงๆ ครับ แต่ให้หยุดจ่ายแล้วโดนจดหมายมาที่บ้านหรือที่ทำงานไม่ได้อ่ะครับ.... Y_Y

เราเป็นคนนึงที่ปิดที่บ้านมาตลอด ทำให้ยอดหนี้จากแสนกว่าบาทเป็นหลายแสนเพราะกู้จากที่อื่นมาชำระตอนแรกที่คิดว่าเราเป็นคนทำหนี้เองก็ต้องจัดการเอง แค้พอยิ่งทำยิ่งมัดตัวเข้าไปเรื่อยๆ ที่ไม่กล้าบอกเพราะกลัวเค้าผิดหวังกับเราอีก เพราะเราไม่เคยทำอะไรให้เค้าสมหวังเลย แต่อยากบอกว่า พอเราบอกไปแล้ว ไม่มีอะไรน่ากลัวเลย เชื่อเถอะ

11 ปี 8 เดือน ที่ผ่านมา #18745 โดย Chutatip
ตอนนี้คุณอาจจะปิดได้ แต่พอถึงเวลาที่คุณจ่ายไม่ไหวจริงๆ ที่บ้านก็ต้องรู้อยู่ดีครับ

แต่จะเป็นการรู้จากเจ้าหนี้ไม่ใช่รู้จากปากคุณเอง ซึ่งผมว่าผลที่ได้มันต่างกันเยอะนะ

11 ปี 8 เดือน ที่ผ่านมา #19071 โดย balaga
ขอบคุณสำหรับคำแนะนำจากทุกท่านครับ ยังไงชีวิตต้องสู้จริงๆ ครับ
ถ้ามีโอกาสอยากพบปะกับสมาชิกทุกท่านครับ ^^

11 ปี 8 เดือน ที่ผ่านมา #19131 โดย fay
บอกท่านทั้งสองไปตามความจริงจากปากเราเองเถอะค่ะ อย่าปล่อยให้นานวันเลย เพราะหนี้สินจะบานปลายนะค่ะ เราเองก็คิดแบบคุณแรกๆ อ่ะค่ะ ว่าจะกู้มาปิดโปะบัตรนู้น นั่น นี่ พอถึงวันที่กู้ไม่ได้แล้ว ก็นั่นแหล่ะค่ะ หนี้เป็นล้านเลยตอนนี้ เราก็มีรถต้องผ่อนเหมือนกันค่ะ เครียดมากตอนบอกท่าน แต่พอบอกไปแล้ว ตอนนี้สบายใจแล้วค่ะ ท่านให้อภัยและเป็นกำลังใจให้เราสู้ค่ะ ความรักของพ่อ แม่ ยิ่งใหญ่จริงๆ ค่ะ ขอเพียงเรารู้ตัวและจำไว้ไม่กลับไปเป็นแบบเดิมที่เป็นหนี้อีก ปรับปรุงตัวใหม่ ตั้งหน้า ตั้งตา ใช้หนี้ค่ะ เอาของเขามาแล้วก็ต้องใช้ แต่รอเวลาที่เรามีพอและเหมาะสมค่ะ เราเองพึ่งหยุดจ่ายเดือนนี้เดือกแรกยังไม่เจอการทวงหนี้โหด แต่ก็พยายามอ่านในชมรมนี้เยอะๆ ทุกกระทู้ปักหมุด รวมถึงประสบการณ์หนี้ของแต่ละท่าน เพื่อจะได้ตั้งมือรับและประยุกต์มาใช้กับของเราอ่ะค่ะ สู้ๆ นะค่ะ ถือซะว่าหนี้คุณยังน้อยกว่าเราตั้งเป็น 10 เท่า ถ้าตั้งใจหักดิบไม่จ่ายและเก็บเงินก้อน H/C ที่เดียวแป็บเดียวก็หมดค่ะ :im_here:

11 ปี 8 เดือน ที่ผ่านมา #19140 โดย Nok2865
คุณอย่าดูถูกน้ำใจของคนที่บ้าน ด้วยการปกปิดความจริง
บางครั้ง การบอกความจริงออกไป มันอาจจะทำให้คุณได้รับกำลังใจ และแรงใจจากคนรอบข้าง
คุณจะได้สบายใจ ไม่คอยหวาดระแวงว่า เจ้าหนี้มันจะไปบอกคนเหล่านั้นแทนคุณหรือไม่
บอกไปเถอะ หาโอกาสดีๆบอก และตั้งใจมาอ่านกระทู้ต่างๆให้มากๆ
อย่าไปกู้บัตรโน้น มาโปะบัตรนี้ อย่าหน้าบาง
อ่านมากๆ คุณจะได้มีแนวทางในการแก้ไขหนี้ และไปบอกแนวทางที่คุณจะเลือกกับที่บ้านได้
ไม่ต้องบอกรายละเอียดมาก บอกแค่ว่า เป็นหนี้ จะใช้คืน แต่ไม่ใช่ตอนนี้
ถ้ามีโทรศัพท์แปลกๆ มาทวงหนี้ บอกให้ทางบ้านให้ติดต่อมาที่คุณ อย่าเซ็นรับสภาพหนี้เด็ดขาด
ตั้งใจประหยัด อดออมมากๆ แล้ววันหนึ่งจะเป็นของคุณ สู้ๆนะคะ

มีแม่เหล็กอยู่ในหัวใจคุณ ซึ่งจะดึงดูดมิตรแท้
คือความไม่เห็นแก่ตัวและคิดถึงคนอื่นก่อน
เมื่อคุณเรียนรู้เพื่อจะอยู่เพื่อคนอื่น พวกเขาก็จะอยู่เพื่อคุณ
สมาชิกต่อไปนี้บอกขอบคุณ: ชายกลาง, fay

11 ปี 7 เดือน ที่ผ่านมา #20853 โดย balaga
อัพเดตสถานะของเจ้าของกระทู้นะครับ >>>> ขณะนี้มีธนาคารใจดีแห่งหนึ่ง ให้ผมกู้ไปปิดบัตรทั้งหมดแล้วครับ อนุมัติเรียบร้อยครับ ผ่อนยาวๆ 8 ปีครับ เดือนละประมาณ 3,000 บาท ครับ หักบัตรทุกบัตรทิ้งหมดเรียบร้อยแล้วครับ ชีวิตกลับสู่สภาวะปกติแล้วครับ ขอบคุณทุกท่านในทุกคำแนะนำนะครับ รู้สึกยินดีที่ได้เป็นส่วนหนึ่งในสังคมแห่งการแบ่งปันครับ ^^

11 ปี 7 เดือน ที่ผ่านมา #20855 โดย Ploylyly
ผ่อน 8 ปีสุดยอด 96 งวด เดือนละ 3,000 = 288,000 บาท ยอดหนี้ทั้งหมด 153,000
จ่ายเพิ่มอีก 135,000 บาท
เฮ้อ เสียดายแทน :cry2: :cry2: :cry2: :cry2: :cry2: :cry2:

ก็ยินดีด้วยครับ
เหตุผลคนเราไม่เหมือนกัน ในเมื่อตัดสินใจไปแล้วก็ต้องยอมรับ
เป้าหมายคือการหมดหนี้เหมือนกัน แต่ของคุณต้องรออีกตั้ง 8 ปี

ไม่พบไฟล์ที่แนบ HYT93ZCA1X0SSQCAAB374GCA9QFVCKCAFLXGCECAGQOL51CAC85MXBCADAIKH5CAKI304XCAXVSV12CAITNJIICAHU5G5VCAE459V6CAJG7E9PCAIA2IG1CAONFTYFCAE0N2UUCAUK02ZVCAQXT4SK_2012-09-03.jpg อาจจะถูกลบไปแล้ว

ไฟล์ที่แนบมาด้วย:
สมาชิกต่อไปนี้บอกขอบคุณ: Pych

ผู้ดูแล: MommyangelBadmankonsiam
เวลาที่ใช้ในการสร้างหน้าเว็บ: 0.752 วินาที
ขับเคลื่อนโดย ระบบฟอรัม Kunena