มือใหม่ฝึกหยุดหนี้ มา 3 เดือนแล้ว

12 ปี 3 เดือน ที่ผ่านมา #2048 โดย Pachiby8

Anakin เขียน: งั้นก็ผ่อนหมดแล้วสิครับ ก็ไม่เข้าข่ายที่ผมบอกไว้ข้างบน

กรณีของคุณ เมื่อมีการฟ้องแล้ว คุณไปทำการยักย้าย ถ่ายโอนทรัพย์สินใดๆ และเจ้าหนี้ หรือโจทก์ไปทำการสืบทราบ อีกทั้งการที่คุณขายทรัพย์ได้นั้น ไม่ได้นำเงินที่ได้มาชำระหนี้ให้กับโจทก์
โจทก์ ย่อมไม่พอใจและอาจจะฟ้องคุณในคดีอาญาเรื่องการโอนย้ายถ่ายทรัพย์ได้นะครับ

โอเค ต้องทำทุกอย่างไปตามสิทธิ์ที่เรามี หมายศาลมาไปตามนัด อืม แล้วถ้าผ่อนบ้านอยู่ แต่มีแม่เราเป็นเจ้าบ้าน แบบนี้ก็คือเข้าข่ายด้านบนเลยใช่ไหมคะ เพราะอีก 27 ปี ค่ะ กว่าจะผ่อนหมด

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

12 ปี 3 เดือน ที่ผ่านมา #2051 โดย Pych
บ้านกับรถ ไม่เหมือนกันนะครับ

บ้านน่ะ ใครเป็นคนกู้ครับ ไม่เกี่ยวกับเจ้าบ้านเลยครับ
เจ้าบ้าน เป็นเรื่องของการยึดทรัพย์สินภายในบ้าน

แต่ถ้าคุณเป็นคนกู้ผ่อนบ้าน บ้านสามารถอายัด-ยึด ไปขายทอดตลาดได้เลยนะครับ เพราะการที่คุณเป็นคนผ่อนกู้บ้าน แสดงว่าคุณเป็นเจ้าของบ้าน เพียงแต่เอาโฉนดที่ดินไปค้ำประกันเงินกู้เท่านั้น

"Credit card is the path to the dark side. Credit card leads to eager. Eager leads to avarice. Avarice leads to debt. Debt leads to suffering and dark side."
Anakin.Debt

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

12 ปี 3 เดือน ที่ผ่านมา #2053 โดย Mime7877
เก่งจังเลยครับ ... พี่ก็อีกคนคงจะเจอแบบคุณ ตอนนี้มีเพียง UOB รายแรกที่โทรหา ..แต่ก็บอกเขาไปแล้วเหมือนกัน ว่า "ยังไม่มีเงินตอนนี้" B)

12 ปี 3 เดือน ที่ผ่านมา #2055 โดย Pachiby8

Anakin เขียน: บ้านกับรถ ไม่เหมือนกันนะครับ

บ้านน่ะ ใครเป็นคนกู้ครับ ไม่เกี่ยวกับเจ้าบ้านเลยครับ
เจ้าบ้าน เป็นเรื่องของการยึดทรัพย์สินภายในบ้าน

แต่ถ้าคุณเป็นคนกู้ผ่อนบ้าน บ้านสามารถอายัด-ยึด ไปขายทอดตลาดได้เลยนะครับ เพราะการที่คุณเป็นคนผ่อนกู้บ้าน แสดงว่าคุณเป็นเจ้าของบ้าน เพียงแต่เอาโฉนดที่ดินไปค้ำประกันเงินกู้เท่านั้น

กู้ให้แม่ค่ะ ชื่อดิฉันคนเดียว ราคา 490000 บ้านเอื้ออาทรค่ะ ส่งเดือนละ 2100 เพิ่งส่งได้ 3 ปีค่ะ ต่อเดิมไป 100000 แต่แม่เป็นคนผ่อนจ่ายเองทุกเดือน แต่ดิฉันก็โอนเข้าบัญชีแม่ค่ะ แล้วแต่ว่าเดือนไหนมีมากหรือน้อย แบบนี้เสี่ยงยังไงบ้างคะ

12 ปี 3 เดือน ที่ผ่านมา #2056 โดย Pych
ทางนิตินัย คุณเป็นเจ้าของบ้านนั้นแล้วครับ ถ้าโดนฟ้องแล้ว และคุณไม่ทำประนอมยอมความ หรือไม่เจรจา Haircut อีกทั้งไม่หักคอจ่ายเข้าไปให้สมน้ำสมเนื้อ
บ้านก็มีความเสี่ยงที่จะโดนอายัด-ยึดไปขายทอดตลาด ขึ้นอยู่กับว่า โจทก์ จะอยากทำไหม เพราะ บ้านเอื้ออาทร อีกทั้งผ่อนไปได้แค่ 3 ปี ขายทอดตลาดไปอาจได้เงินมา ไม่พอจ่ายธนาคารที่คุณกู้บ้านด้วยซ้ำ

"Credit card is the path to the dark side. Credit card leads to eager. Eager leads to avarice. Avarice leads to debt. Debt leads to suffering and dark side."
Anakin.Debt
สมาชิกต่อไปนี้บอกขอบคุณ: Pachiby8

12 ปี 3 เดือน ที่ผ่านมา #2057 โดย Pachiby8

nat1001 เขียน:

Anakin เขียน: บ้านกับรถ ไม่เหมือนกันนะครับ

กู้ให้แม่ค่ะ ชื่อดิฉันคนเดียว ราคา 490000 บ้านเอื้ออาทรค่ะ ส่งเดือนละ 2100 เพิ่งส่งได้ 3 ปีค่ะ ต่อเดิมไป 100000 แต่แม่เป็นคนผ่อนจ่ายเองทุกเดือน แต่ดิฉันก็โอนเข้าบัญชีแม่ค่ะ แล้วแต่ว่าเดือนไหนมีมากหรือน้อย แบบนี้เสี่ยงยังไงบ้างคะ

สมบัติที่มีติดเป็นชื่อตัวดิฉันก็มีแค่ รถมอไซค์ wave 100 อายุการใช้งาน 7 ปี (เก่าแล้ว), แล้วก็บ้านเอื้ออาทรที่ลพบุรีที่ผ่อนอยู่อะค่ะ, อืมยังมีที่ที่ต่างจังหวัดด้วยค่ะ แค่ 60 ตร.วา เป็นที่นา หาทางเข้าไม่เจอ แต่ถ้าจะให้ห่วงคงจะเป็นเรื่องบ้านอย่างเดียวค่ะ ถ้าเจรจากับ CB ตอนขึ้นศาลเดือนหน้าได้ก็โล่งใจค่ะ และยังต้องสู้กับยอดเยอะๆ อย่าง CB เครดิต 44000 , กรุงศรี 60000 เหลือ 2 ตัวนี้ละค่ะที่ยอดหนัก

12 ปี 3 เดือน ที่ผ่านมา #2058 โดย Pych
Citibank ถ้าคุณพอมีเงินก้อน ก็น่าจะเจาจาขอส่วนลดได้ หรืออาจทำประนอมยอมความ ผ่อนปลอดดอกเบี้ย (0%) ตลอดช่วง 12-18 งวด

Anakin.Debt
สมาชิกต่อไปนี้บอกขอบคุณ: Pachiby8

12 ปี 3 เดือน ที่ผ่านมา #2059 โดย Pych
ส่วนธนาคารกรุงศรี ผมได้ส่วนลด 50% ขึ้น มาแล้ว 2 ใบ (บัตรกรุงศรี Homepro กับกรุงศรี GE)

Anakin.Debt

12 ปี 3 เดือน ที่ผ่านมา #2061 โดย Pachiby8

Anakin เขียน: ส่วนธนาคารกรุงศรี ผมได้ส่วนลด 50% ขึ้น มาแล้ว 2 ใบ (บัตรกรุงศรี Homepro กับกรุงศรี GE)

กรุงศรีของดิฉันเป็น Smile Cash ค่ะ ต้องรอดูต่อไปค่ะ แต่ยังไงก็สู้ค่ะ ขอบคุณนะคะสำหรับความรู้ บางครั้งอ่านเยอะๆ ก็ตาลายค่ะ ถามเลยดีกว่า เข้าใจขึ้นเยอะเลยค่ะ ยังไงดิฉันก็ยืนยันค่ะ ไม่มี ไม่หนี้ แต่จ่ายแน่นอน 555

12 ปี 3 เดือน ที่ผ่านมา #2062 โดย Krading_bell29
ของดิฉัน มันโทรหาผู้ใหญ่บ้านเลยค่ะ บอกว่าเราเป็นหนี้ จะมาถ่ายรูปบ้านจาก City Advance เลยของขึ้นค่ะ
โทรกลับไปหามัน มันบอกเป็นเจ้าหน้าที่บังคับและอายัด
เลยถามมันว่า ยังไม่มีหมายศาลเรย แล้วจะมาถ่ายรูปบ้านได้งัย
แล้วจะแจ้งความที่ประจานหนี้กับคนอื่น แล้วที่จะมาถ่ายรูปจะมาเมื่อไหร่ กี่โมง จะรอ
มันเรยเงียบ บอก ผมไม่คุยๆแล้ว
แล้วก้อหายไปเลยจนถึงตอนนี้ค่ะ น่าจะเตรียมฟ้องแล้วค่ะ
อย่าไปกลัวมันค่ะ มันต้องมีขอบเขตกันมั่ง
สมาชิกต่อไปนี้บอกขอบคุณ: Nok2865

12 ปี 3 เดือน ที่ผ่านมา #2064 โดย faria
สู้ๆคะ แอนเอาใจช่วยด้วยเหมือนกัน ตอนนี้ ก็รออ่านกระทู้กรณีศึกษาไว้เยอะๆ
แอนก็นั่งรอเวลา หาเงินมาใช้หนี้ต่อไปค่ะ

นี่ก็กำลัง จะขายของกิน ลองขายดูก่อนค่ะ
ว่าจะขายก๋วยเตี๋ยวหลอดขายค่ะ
มะวันเสาร์ไปลองตลาดดู อิอิ เอาำไป 30 กล่ิอง ขายเกลี้ยงเลยค่ะ
เพราะว่า แอนขายถูกไป หรือว่า เพราะอร่อยกะไม่รู้ เพราะกล่องละ 20 บาทเอง
แต่ไม่ขาดทุนนะคะ ได้กำไรมา เกือบ 3 แน่ะ อิอิ

หมดหนี้เมื่อไหร่...จะกลับบ้านไปกอดแม่...แล้วบอกแม่ว่าหนูรักแม่ค่ะ

12 ปี 3 เดือน ที่ผ่านมา - 12 ปี 3 เดือน ที่ผ่านมา #2066 โดย Skynine

noknoi เขียน: ของดิฉัน มันโทรหาผู้ใหญ่บ้านเลยค่ะ บอกว่าเราเป็นหนี้ จะมาถ่ายรูปบ้านจาก City Advance เลยของขึ้นค่ะ
โทรกลับไปหามัน มันบอกเป็นเจ้าหน้าที่บังคับและอายัด
เลยถามมันว่า ยังไม่มีหมายศาลเรย แล้วจะมาถ่ายรูปบ้านได้งัย
แล้วจะแจ้งความที่ประจานหนี้กับคนอื่น แล้วที่จะมาถ่ายรูปจะมาเมื่อไหร่ กี่โมง จะรอ
มันเรยเงียบ บอก ผมไม่คุยๆแล้ว
แล้วก้อหายไปเลยจนถึงตอนนี้ค่ะ น่าจะเตรียมฟ้องแล้วค่ะ
อย่าไปกลัวมันค่ะ มันต้องมีขอบเขตกันมั่ง

ได้ถามชื่อ-นามสกุลมันไว้หรือไม่ ถ้าถามไว้ แนะนำให้โทรไปที่กรมบังคับคดีเลย ว่ามันอ้างตัวเป็นกรม มาข่มขู่ เดี๋ยวมันโดนหนัก
ศาลยังไม่ตัดสิน จะอายัดเงินเดือนหรือทรัพย์อะไรไม่ได้ แล้วจัดครบเครื่องเลยแจ้งความแล้ว ทำเรื่องส่งไปที่ ธปท. เอาให้ครบเครื่อง
มุกอันนี้หมดสมัยแต่มันยังเอามาใช้ข่มขู่ลูกหนี้อีก อย่าไปกลัวมัน
ทุกอย่างอยู่ที่สติ เมื่อสติมา ปัญญาเกิด หนี้หมดอย่างถูกวิธี เป็นกำลังใจให้ สู้นะ พี่อัง สวยประหาร o_)

12 ปี 3 เดือน ที่ผ่านมา #2070 โดย Krading_bell29
ขอบคุณสำหรับคำแนะนำนะคะ พี่อัง สวยประหาร ^^

12 ปี 3 เดือน ที่ผ่านมา #2093 โดย Nok2865

annes เขียน: นี่ก็กำลัง จะขายของกิน ลองขายดูก่อนค่ะ
ว่าจะขายก๋วยเตี๋ยวหลอดขายค่ะ
มะวันเสาร์ไปลองตลาดดู อิอิ เอาไป 30 กล่อง ขายเกลี้ยงเลยค่ะ
เพราะว่า แอนขายถูกไป หรือว่า เพราะอร่อยกะไม่รู้ เพราะกล่องละ 20 บาทเอง
แต่ไม่ขาดทุนนะคะ ได้กำไรมา เกือบ 3 แน่ะ อิอิ

อร่อยสิค่ะ ไม่อร่อยจะขายหมดได้ยังไง
ว่าแต่ว่า...เขาซื้อไปแล้ว จะมาซื้ออีกหรือเปล่า :P
นัดหน้ามีลุ้น...กับแม่ค้าก๋วยเตี๋ยวหลอดมือใหม่ อิ..อิ..
คุณทำถูกแล้วที่ประหยัด อดออม และหารายได้เพิ่มเข้ามา
มีแนวทางในการแก้ไขหนี้ค่อนข้างชัดเจน หาข้อมูลอ่านเรื่อยๆ
ไม่เข้าใจอะไรให้ถามในกระทู้เดิมๆ เป็นกำลังใจให้นะคะ

มีแม่เหล็กอยู่ในหัวใจคุณ ซึ่งจะดึงดูดมิตรแท้
คือความไม่เห็นแก่ตัวและคิดถึงคนอื่นก่อน
เมื่อคุณเรียนรู้เพื่อจะอยู่เพื่อคนอื่น พวกเขาก็จะอยู่เพื่อคุณ
สมาชิกต่อไปนี้บอกขอบคุณ: faria

12 ปี 3 เดือน ที่ผ่านมา #2199 โดย faria

กอบัว เขียน:

annes เขียน: นี่ก็กำลัง จะขายของกิน ลองขายดูก่อนค่ะ

อร่อยสิค่ะ ไม่อร่อยจะขายหมดได้ยังไง
ว่าแต่ว่า...เขาซื้อไปแล้ว จะมาซื้ออีกหรือเปล่า :P
นัดหน้ามีลุ้น...กับแม่ค้าก๋วยเตี๋ยวหลอดมือใหม่ อิ..อิ..
คุณทำถูกแล้วที่ประหยัด อดออม และหารายได้เพิ่มเข้ามา
มีแนวทางในการแก้ไขหนี้ค่อนข้างชัดเจน หาข้อมูลอ่านเรื่อยๆ
ไม่เข้าใจอะไรให้ถามในกระทู้เดิมๆ เป็นกำลังใจให้นะคะ

ขอบคุณคร้า คุณกอบัว จะพยายามต่อไปค่ะ วันนี้ธนาคารกรุงไทยก็โทรมาค่ะ ให้ไป จ่ายพรุ่งนี้
แต่ตอนนี้ไม่มี เลยค่ะ เลยรับปากไปก่อน ก็ก็คงไม่มี ให้ ค่ะ

แถมวันนี้ ซวยมากๆ เลยขับมอร์ไซค์ออกมาจากซอยที่บ้าน
ดันโดนชนอีก แถมตอนนั้นก็งงๆ ไม่รู้จะทำไง เลยไม่กล้าเรียกค่าชดเชยอะไีรเลย
รถก็ถลอกหมดเลยค่ะ ไปหาหมอ หมอใส่เฝือก ให้ที่ขากับมือค่ะ เพราะกล้าเนื้อเอ็นร้อยหวายอักเสบ
ดีนะกระดูกไม่หัก แต่ค่ารักษาก็แพงมากๆ ค่ะ 4000กว่าบาทแน่ะ
ดีนะที่เบิกประกันอุบัติเหตุได้ไม่งั้นล่ะ ปาดเหงื่อแน่ๆ เลย

ตอนนี้ก็ต้องเก็บตัวสักพักค่ะ เพราะเจ็บทั้งขาทั้งแขน
หยอกไปหมดเลย เด๋วตอนเย็นว่าจะไปแจ้งความด้วย
แล้วเอาใบรับร้องแพทย์ไป เคลมประกันรถอีก
ตอนนี้ก็ต้องทำตามเขาไปก่อนเพราะเราก็ไม่รู้เรื่องพวกนี้เลย
วันนี้เลยเป็นวันที่เซงมากๆ ค่ะ

หมดหนี้เมื่อไหร่...จะกลับบ้านไปกอดแม่...แล้วบอกแม่ว่าหนูรักแม่ค่ะ

12 ปี 3 เดือน ที่ผ่านมา #2344 โดย faria
วันมาอัพเดตข่าวคราวคร้า
วันนี้มีโทรมาหา หลายเจ้ามากๆ ไม่ว่าจะเป็น อีซี่บาย กสิกร กรุงไทย โลตัส แต่แอนลางาน เพราะวันนี้อาการกำเริบค่ะ
เพราะโดนรถชนมามะวานนี้ วันนี้เลยปวดไปทั้งตัวค่ะ
แล้วก็เลยไม่ได้คุยกับใครเฝลย
จะมีก็เจ้าเดียวค่ะ คือโลตัส บอกเขาว่า โดนรถชนมาเมื่อวาน ยังไปจ่ายให้ไม่ได้ตอนนี้
เขาก็แสดงความเห็นใจมาค่ะ แต่ก็บอกให้ฝากเงินใครไปจ่ายให้ก่อน เพราะจะได้ปิดยอดให้ไปค่ะ
ก็เลยรับปากว่าเด๋วพุ่งนี้ จะไปปิดยอดให้ค่ะ

เย็นมาพอมีแรงหน่อย เลยเข้ามาหาความรู้เพิ่มเติมสักหน่อย
เอาเอกสารมานั่งดู กรณีศึกษาของพี่ๆ ให้เป็นแนวทางสักนิด
แล้วก็แวะมาทักทายยามเย็นหลังเลิกงานค่ะ
พี่ๆทุกคนกลับบ้านปลอดภัยกันทุกคนนะคะ อิอิ

12 ปี 3 เดือน ที่ผ่านมา #2346 โดย Ly89
สู้ๆ..นะครับ

เป็นกำลังใจให้เสมอ....

12 ปี 3 เดือน ที่ผ่านมา #2424 โดย cheeker22
สวัสดีพี่ๆๆ และพี่แอนนะค่ะ น้องเป็นหนี้ พรอมิสยอดกู้มา 30000 จ่ายมาปีกว่า ยอดยังคง 27000 แต่ตอนนี้หยุดจ่ายตั้งแต่น้ำท่วม ได้ประมาณ 3เดือนเหมือนพี่แอนเลย ยอดตอนนี้ขึ้นมาเป็น 30000 กว่าอีกแล้ว และเมื่อวานเค้าโทมา บอกว่าเป็น บจ.กฎหมายเอซีอะไรไม่รู้ฟังไม่ถนัด มาบอกว่าต้องจ่ายเข้าไป 2700 ก่อนแล้วค่อยจ่ายผ่อนตามปกติได้ แต่ตอนนี้ไม่สามารถจ่ายไรได้เลย แค่ใช้ไปวันๆๆยังไม่พอ แต่ไม่ได้หนี้นะค่ะ คิดไว้อยู่ว่าจะเก็บให้ได้เป็นก้อน แล้วจะจ่ายให้จบทีเดียว แต่สงสัยนะค่ะว่า เราไม่จ่ายมันจะพอกขึ้นเลื่อยๆไหม ถ้าเป็นแบบนี้เราก็แย่ซิค่ะ เราต้องรอให้ส่งฟ้องก่อนใช่ไหมค่ะ จะได้จ่ายได้ยอดคงเหลือตามจริง รบกวนพี่ๆๆแนะนำด้วยนะค่ ขอบคุณค่ะ

12 ปี 3 เดือน ที่ผ่านมา #2431 โดย Nok2865
คุณ tipa ไปอ่านกระทู้ต่างๆในนี้ก่อนนะคะ อ่านมากๆ แล้วจะมีความเข้าใจมากยิ่งขึ้น
www.consumerthai.org/debtclub/index.php?option=com_kunena&func=view&catid=5&id=179&Itemid=2 วิธีแก้ไขหนี้ที่ทุกคนต้องอ่าน
www.consumerthai.org/debtclub/index.php?option=com_kunena&func=view&catid=5&id=710&Itemid=29#719 กฏกติกามารยาทที่สมาชิกทุกท่านควรทำ
www.consumerthai.org/debtclub/index.php?option=com_kunena&func=view&catid=7&id=749&Itemid=29 นิยามคำว่าแฮร์คัท
www.consumerthai.org/debtclub/index.php?option=com_kunena&func=view&catid=5&id=939&Itemid=29 รวบรวมกระทู้ที่น่าสนใจในการปลดหนี้

เรื่องที่คุณกังวลว่ายอดหนี้จะพอกพูนไปเรื่อยๆ จริงค่ะ มันจะพอกพูนไปเรื่อยๆ แต่คุณจะได้หยุดหมุนเงิน และได้ใช้เวลาช่วงหนึ่งเก็บเงินเพื่อแฮร์คัท ก่อนจะโดนฟ้อง
ไปอ่านเคสต่างๆของเพื่อนๆหลายๆคน จะเห็นว่า แค่ได้หยุดจ่าย และจ่ายไม่เกินเงินต้นที่ยืมมา จ่ายคืนเจ้าหนี้ในเวลาที่เหมาะสม ตัวเองและครอบครัวไม่เดือดร้อน ก็ทำให้เราหมดหนี้ได้อย่างยั่งยืน
ประหยัด อดออมให้มากๆ อดทนอดกลั้น และรู้จักรอคอย สักวันคงเป็นของเรา
เป็นกำลังใจให้ทุกๆคนค่ะ

มีแม่เหล็กอยู่ในหัวใจคุณ ซึ่งจะดึงดูดมิตรแท้
คือความไม่เห็นแก่ตัวและคิดถึงคนอื่นก่อน
เมื่อคุณเรียนรู้เพื่อจะอยู่เพื่อคนอื่น พวกเขาก็จะอยู่เพื่อคุณ

12 ปี 3 เดือน ที่ผ่านมา #2441 โดย faria
วันนี้แวะมาทักทายยามสายค่ะ
เป็นกำลังใจให้นะค่ะ น้อง tipa หนี้จะต้องหมดแน่ๆถ้าศึกษามากๆนะคะ

วันนี้แอนกะลางานเช่นเดิม อิอิ เพราะแขนยังไม่หายปวดเลย
แต่ก็ยังไม่วาย หอบสังขารตัวเองไปซื้อวัตถุดิบมาทำก๋วยเตี๋ยวหลอดขายตอนเย็นนี้
ว่าจะลองขายอีกสักงัน ถ้าเวิค ก็จะขายเรื่อยๆค่ะ
เพื่ออนาคตที่ไม่มีหนี้ค่ะ

ผู้ดูแล: MommyangelBadmankonsiam
เวลาที่ใช้ในการสร้างหน้าเว็บ: 1.308 วินาที
ขับเคลื่อนโดย ระบบฟอรัม Kunena