สมาชิกใหม่ค่ะ ขอรบกวนสอบถามเรื่อง ไม่ได้ชำระหนี้'ยอมความหน้าศาล

11 ปี 8 เดือน ที่ผ่านมา #18433 โดย mui
ได้ทำยอมความหน้าศาลไปแล้วคะ เพราะไม่มีความรู้มาก่อนว่าจะขอลดเขาได้นะคะ แต่ตอนนี้ตกงาน สามีทำงานคนเดียวก็แค่พอมีกินไปเดือนชนเดือนนะคะ่ อยากรู้ว่าเป็นแบบนี้จะต้องโดนอะไรบ้างคะ่ ทรัพย์สินที่มี คอนโดมี่ยังผ่อนอยู่อีก10 กว่าปีคะ อยากทราบว่าเขาจะฟ้องยึดได้มั้ยคะ รบกวนช่วยตอบหน่อยนะค่ะ

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

11 ปี 8 เดือน ที่ผ่านมา #18435 โดย Pych

mui เขียน: ได้ทำยอมความหน้าศาลไปแล้วคะ เพราะไม่มีความรู้มาก่อนว่าจะขอลดเขาได้นะคะ แต่ตอนนี้ตกงาน สามีทำงานคนเดียวก็แค่พอมีกินไปเดือนชนเดือนนะคะ่ อยากรู้ว่าเป็นแบบนี้จะต้องโดนอะไรบ้างคะ่ ทรัพย์สินที่มี คอนโดมี่ยังผ่อนอยู่อีก10 กว่าปีคะ อยากทราบว่าเขาจะฟ้องยึดได้มั้ยคะ รบกวนช่วยตอบหน่อยนะค่ะ

ไม่จ่ายตามที่ทำยอมความหน้าศาลไว้ เขาสามารถทำเรื่องที่กรมบังคับคดีได้เลยโดยไม่ต้องฟ้องใหม่นะครับ
ซึ่งถ้าคุณไม่มีเงินเดือน แต่คุณมีชื่อในการผ่อนคอนโดอยู่ โจทก์ตามคำพิพากษาสามารถให้เจ้าพนักงานบังคับคดีอายัดคอนโดและนำไปขายทอดตลาดได้นะครับ

โดยเมื่อขายทอดตลาดได้เท่าไร ก็นำไปใช้หนี้ให้ธนาคารที่คุณติดจำนองหรือที่เรียกว่าเจ้าหนี้บุริมสิทธิก่อน เหลือเงินเท่าไรก็นำไปจ่าย โจทก์ตามคำพิพากษา หรือเจ้าหนี้ที่คุณทำยอมความไว้ และถ้ายังมีเงินเหลือก็จะถึงตกมาถึงคุณ แต่ถ้าจ่ายเจ้าแรกยังไม่พอ คุณก็ยังติดหนี้ต่อไปอีกครับ

"Credit card is the path to the dark side. Credit card leads to eager. Eager leads to avarice. Avarice leads to debt. Debt leads to suffering and dark side."
Anakin.Debt

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

11 ปี 8 เดือน ที่ผ่านมา #18442 โดย mui
ขอบคุณมากๆเลยคะ่ แต่อ่านแล้วน้ำตาจะไหล

11 ปี 8 เดือน ที่ผ่านมา #18492 โดย mui
ขอถามว่า ได้ยอมความหน้าศาลกับ ธ.กรุงไทย ซึ่งดิฉันเป็นหนี้บัตรเสริม และไม่มีเงินชำระ และไม่มีทรัพย์สินให้ยึด ขอถามว่า ธ.กรุงไทยจะฟ้องบัตรหลัก ซึ่งเป็นของพี่สาวได้มั๊ยค่ะ และถ้าพี่สาวมีทรัพย์สิน ธ.จะตามฟ้องยึดทรัพย์รำเปล่า (บัตรหลักของพี่สาวไม่ได้ใช้และไม่มียอดค้าง) รบกวนช่วยตอบด้วยนะค่ะ

11 ปี 8 เดือน ที่ผ่านมา - 11 ปี 8 เดือน ที่ผ่านมา #18494 โดย Pych

mui เขียน: ขอถามว่า ได้ยอมความหน้าศาลกับ ธ.กรุงไทย ซึ่งดิฉันเป็นหนี้บัตรเสริม และไม่มีเงินชำระ และไม่มีทรัพย์สินให้ยึด ขอถามว่า ธ.กรุงไทยจะฟ้องบัตรหลัก ซึ่งเป็นของพี่สาวได้มั๊ยค่ะ และถ้าพี่สาวมีทรัพย์สิน ธ.จะตามฟ้องยึดทรัพย์รำเปล่า (บัตรหลักของพี่สาวไม่ได้ใช้และไม่มียอดค้าง) รบกวนช่วยตอบด้วยนะค่ะ

ตาม ประกาศ/คำสั่ง ของ ธปท.ว่าด้วยเรื่อง “การกำหนดหลักเกณฑ์ วิธีการ และเงื่อนไขในการประกอบธุรกิจบัตรเครดิต สำหรับผู้ประกอบธุรกิจบัตรเครดิต” ลงวันที่ 23 มีนาคม 2547 ตามข้อ 4.2 และข้อ 4.3 ที่กำหนดเอาไว้ว่า

4.2 ในประกาศนี้
“บัตรหลัก” หมายความว่า บัตรเครดิตที่ผู้ประกอบธุรกิจบัตรเครดิต ออกให้แก่ผู้ถือบัตรหรือผู้บริโภค ที่เป็นผู้มีรายได้หรือฐานะทางการเงินเพียงพอสำหรับการชำระหนี้ตามบัตรเครดิตได้
“บัตรเสริม” หมายความว่า บัตรเครดิตที่ผู้ประกอบธุรกิจบัตรเครดิต ออกให้แก่ผู้ถือบัตรหรือผู้บริโภค ที่ผู้ถือบัตรหลักยินยอมให้ใช้จ่ายเงินภายในวงเงินของผู้ถือบัตรหลัก และผู้ถือบัตรหลักจะเป็นผู้รับผิดชอบชำระหนี้อันเกิดจากบัตรเสริมทั้งหมด

ดังนั้น ถึงแม้พี่สาวคุณไม่ได้ใช้บัตรเลย แต่เป็นผู้ถือบัตรหลัก ก็จะโดนฟ้องเป็นจำเลยได้ครับ และต้องรับผิดชอบหนี้ที่คุณเป็นคนก่อครับ ส่วนเรื่องการยึดทรัพย์สินนั้น

อ่านกระทู้นี้นะครับ
www.consumerthai.org/debt/index.php?option=com_fireboard&Itemid=10&func=view&catid=3&id=12878

"Credit card is the path to the dark side. Credit card leads to eager. Eager leads to avarice. Avarice leads to debt. Debt leads to suffering and dark side."
Anakin.Debt
สมาชิกต่อไปนี้บอกขอบคุณ: mui

11 ปี 8 เดือน ที่ผ่านมา #18525 โดย mui
ขอบคุณมากๆเลยคะ ดีใจมากเลยคะที่ได้รู้จักกับชมรมหนี้บัตรเครดิต ทำให้ทุกอย่างยังมีทางแก้ไขได้ และยังมีทางออก ไม่ทุกข์มากแล้วคะ เพราะรุ้แล้วว่าต้องแก้ไขยังไง ขอขอบคุณ คุณ Anakin และทุกๆคนที่ได้ให้ข้อมูลที่เป็นประโยชน์มากๆคะ

ผู้ดูแล: MommyangelBadmankonsiam
เวลาที่ใช้ในการสร้างหน้าเว็บ: 0.386 วินาที
ขับเคลื่อนโดย ระบบฟอรัม Kunena