อยากสอบถามเรื่อง กยศ ค่ะ...ใครมีประสบการณ์โดนฟ้องแล้วบ้างคะ

11 ปี 8 เดือน ที่ผ่านมา #18395 โดย almond
อยากถามว่าใครโดนฟ้องแล้วบ้าง แล้วผลมันออกมาเป็นอย่างไร เลวร้ายมากน้อยแค่ไหนบ้างคะ

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

11 ปี 8 เดือน ที่ผ่านมา #18396 โดย almond
ต้องขออภัยทางชมรมหนี้้บัตรเครดิตด้วยนะคะที่ตั้งกระทู้หนี้ กยศ ขึ้นมาค่ะ ขออภัยจริงๆค่ะ

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

11 ปี 8 เดือน ที่ผ่านมา #18406 โดย Co2z
กยศ มีก็ต้องจ่ายครับ สงสารคนข้างหลังหน่อยครับ ดอกเบี้ยถูกมากแล้ว มันไม่เลวร้ายเท่า nonbankหรอกครับ ดีกว่าเยอะมากๆ เค้าให้เรียนจบได้ถึงเวลาก็ต้องคืนครับ

11 ปี 8 เดือน ที่ผ่านมา #18408 โดย dwin
ของผมหยุดมา 2 ปีก่อนหน้าจ่ายแบบยกปีเลย แต่ต้องมาหยุดเพราะหนี้บัตร ตอนนี้เดินทางตามแนวทางที่ 2 ของชมรม
ทำบ/ช รายรับ-รายจ่าย เพื่อจะได้รู้ว่าเหลือเงินเท่าไร จะเก็บไว้ต้ดเท่าไรและจะจ่ายหนี้ กยศ ได้เท่า แบบว่าจ่ายไหว จ่ายตลอด
อย่างว่าเราจบมาได้ มีงานทำก็ กยศ แล้วได้คำแนะนำจากชมรมครับ ส่วนเรื่องฟ้องยังไม่เคย มีแต่จดหมายทวงถามครับ

11 ปี 8 เดือน ที่ผ่านมา - 11 ปี 8 เดือน ที่ผ่านมา #18510 โดย Shofrets
:เฮ้อ:

หนี้ กยศ เป็นหนี้ ที่ดอกเบี้ยถูกแสนถูก เมื่อเรากู้เรียนจบการศึกษามีงานทำแล้ว เราก็ควรจะจ่ายคืนเพื่อให้รัฐได้นำเงินเหล่้านี้ให้รุ่นน้องได้มีโอกาสกู้เรียน ต่อไป

สำหรับใครที่โดน กยศ ฟ้อง ทาง กยศ จะมีนัดไกล่เกลี่ยให้กับทางลูกหนี้ ถ้าเราไปไกล่เกลี่ยได้ ก็จะไม่โดนบังคับคดี แต่ถ้า ไม่ไปไกล่เกลี่ย หรือว่าไม่ไปตามที่ศาลนัด ถ้าศาลตัดสินแล้ว จะบังคับคดี กับตัวลูกหนี้เอง และ บุคคลที่ค้ำประกันในสัญญากู้ยืม ให้มีส่วนรับผิดชอบในมูลหนี้ ของ ลูกหนี้ด้วยค่ะ

ผู้ดูแล: MommyangelBadmankonsiam
เวลาที่ใช้ในการสร้างหน้าเว็บ: 0.396 วินาที
ขับเคลื่อนโดย ระบบฟอรัม Kunena