หยุดจ่ายจะมีเอกสารไปตามทะเบียนบ้านมั๊ยคะ เครียดมาก

11 ปี 8 เดือน ที่ผ่านมา #18020 โดย anne_y_narak1
:shy: สวัสดีค่ะ เพื่อนๆพี่ๆ ในชมรมนี้นะคะ หนูอยากจะปรึกษาเรื่องหนี้ของหนูมาก
ตอนนี้หนูค้างชำระของบัตรอิออนและเฟิร์สช้อย มา 2 เดือนแล้ว ถ้าสิ้นเดือนสิงหานี้จะเข้าเดือนที่ 3
อยากทราบว่าทางบัตรอิออนกับเฟิร์สช้อย จะส่งเอกสารทวงหนี้ไปที่บ้านตามทะเบียนบ้านรึเปล่าคะ

หนี้บัตรอิออน ราวสามหมื่นกว่า และบัตรเฟิร์สช้อยสามหมื่นกว่าเช่นกัน
หนูคิดว่าจะจ่ายอีกทีเดือนสิ้นเดือนกันยายน อย่างล่ะหมื่นบาท แบบนี้สามารถตกลงต่อรองได้มั๊ยคะ

ปล. ตอนนี้เครียดมาก อยากขอคำปรึกษาจริงๆค่ะ ขอบคุณพี่ๆ เพื่อนๆทุกคนมากค่ะ (o_O)

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

11 ปี 8 เดือน ที่ผ่านมา #18040 โดย ไข่กระทะ
อ่านกระทู้ปักหมุดหรือยังค่ะ

www.consumerthai.org/debtclub/index.php?option=com_kunena&func=view&catid=5&id=179&Itemid=29

ลองอ่านดูก่อนนะค่ะ ค่อยๆอ่านจะได้ความรู้เพิ่มขึ้น :สู้ๆ:

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

11 ปี 8 เดือน ที่ผ่านมา #18044 โดย ไข่กระทะ

11 ปี 8 เดือน ที่ผ่านมา #18046 โดย เอี้ยก้วย

อยากทราบว่าทางบัตรอิออนกับเฟิร์สช้อย จะส่งเอกสารทวงหนี้ไปที่บ้านตามทะเบียนบ้านรึเปล่าคะ

จดหมายทวงหนี้ยังส่งไปตามที่อยู่ที่ส่งใบแจ้งหนี้ที่คุณให้ไว้กับเจ้าหนี้ครับ

แต่ถ้าเป็นหมายศาลถึงจะส่งไปที่บ้านตามทะเบียนบ้านครับ

ตั้งสติแล้วเข้าไปอ่าน ลิงค์ที่"นู๋ไข่กระทะ"วางไว้ครับ

นู๋ไข่เค้าก็มีของ"นังออน"หัวอกเดียวกัน

เป็นกำลังใจให้นะครับ สู้ สู้

ไฟล์แนบ:

11 ปี 8 เดือน ที่ผ่านมา #18048 โดย Nok2865
ใจเย็นๆ ตั้งสติให้ดีๆ ไอ้บริษัทที่ว่านะ กอบัวคิดว่ามันตั้งบริษัทโดย "คน" เนี้ยแหละ ไม่ได้อยู่นอกโลก มีสามแขน หกมือ แปดตีน งอกเงยมากกว่าเราแต่ประการใด
แต่พฤติกรรมการทวงของมัน น่าจะเป็นพฤติกรรมของ "สัตว์เซลล์เดียว" มากกว่า ประเภทแดรกหญ้า แดรกอี้เป็นอาหาร
คุณไม่จ่ายหนี้มัน มันก็ต้องทวง ต้องจิก ต้องตาม
แต่กฏหมายคุ้มครองทั้งลูกหนี้แบบเราๆ และเจ้าหนี้ชั่วๆแบบมัน
มันทวงได้ แต่จะมาละเมิดสิทธิความเป็น "คน" ของเราไม่ได้
ไปอ่านกระทู้ปักหมุด พวกรับมือทวงหนี้มากๆ อ่านมากๆ ย้ำ "อ่านมากๆ" เท่านั้นแล้วคุณจะลืมตาอ้าปาก เงยหน้ามองฟ้าดินได้
มันอยากส่งไปตามทะเบียนบ้านเรา บ้านพ่อบ้านแม่ บ้านกิ๊ก ก็ช่างแมร่งมัน
คุณไปอ่านมากๆ และรับมือด้วยความเข้มแข็ง
อ่านแล้ว หากทำบัญชีออกมามันเกินกว่าเงินเดือนที่ตัวเองได้รับในแต่ละเดือน หรือต้องไปกู้เงินจากที่อื่นมาจ่ายให้มัน "อย่าทำ"
มันจะกลายเป็นวังเวร แบบที่สมาชิกหลายคนกำลังประสบ
ความอับอายในการโดนทวง มันเกิดขึ้นกับทุกคน แต่ทุกคนในนี้ไปไม่ไหวแล้ว จึงใช้วิธีของชมรม
ถ้าคุณทำรายรับรายจ่ายออกมาแล้วคิดว่าไหว ให้จ่ายเกินขั้นต่ำมากๆ แต่ถ้าไม่ไหว "หยุด" ซ่ะ แล้วเก็บเงินชำระหนี้คืนเขาใน "เวลาและราคาที่เหมาะสม"
ตอนนี้...รับมือกับการอ่านปักหมุดก่อนนะ...ซู่ๆ จ๊ะ
มีอะไรให้มาต่อที่กระทู้เดิม อย่าตั้งใหม่ รกบอร์ด (ไม่ต้องตั้งไปเรื่อยๆอีกนะ)

มีแม่เหล็กอยู่ในหัวใจคุณ ซึ่งจะดึงดูดมิตรแท้
คือความไม่เห็นแก่ตัวและคิดถึงคนอื่นก่อน
เมื่อคุณเรียนรู้เพื่อจะอยู่เพื่อคนอื่น พวกเขาก็จะอยู่เพื่อคุณ
ไฟล์ที่แนบมาด้วย:
สมาชิกต่อไปนี้บอกขอบคุณ: ไข่กระทะ

11 ปี 8 เดือน ที่ผ่านมา #18050 โดย ไข่กระทะ
ขอบคุณท่านเอี้ยก้วยที่มาเพิ่มข้อมูลให้ นอกจากไข่จะมี "นังน้องอ้อน" แล้ว

ตามมาติดๆกันชนิดฝุ่นตลบ "นังน้องอิสิ" ด้วยค่า ^^

11 ปี 8 เดือน ที่ผ่านมา - 11 ปี 8 เดือน ที่ผ่านมา #18071 โดย jj_chamon
ผมก็มีเฟริตช้อย หยุดจ่ายมา4เดือนแล้ว ตอนนี้ส่งเรื่องไปสำนักงานกฎหมาย
ส่งเอกสารทวงเงินมาถึงบ้านเลยครับ ปกติผมให้ส่งมาที่หอพัก
ดันส่งไปให้ที่บ้าน ถ้าคุณanne_y_narak1กลัวที่บ้านรู้ก็ต้องระวังหน่อยนะครับ :)

11 ปี 8 เดือน ที่ผ่านมา #18081 โดย anne_y_narak1
แล้วถ้า สามเดือนนี่เค้าจะส่งไปที่บ้านไม๊ค๊ะ ที่กลัวที่สุดเลยคือกลัวทางบ้านรู้นี่แหละค่ะ
แล้วอย่างนี้ควรทำอย่างไรบ้างอ่ะคะ :cry2:

11 ปี 8 เดือน ที่ผ่านมา #18085 โดย jackTs

anne_y_narak1 เขียน: หนี้บัตรอิออน ราวสามหมื่นกว่า และบัตรเฟิร์สช้อยสามหมื่นกว่าเช่นกัน
หนูคิดว่าจะจ่ายอีกทีเดือนสิ้นเดือนกันยายน อย่างล่ะหมื่นบาท แบบนี้สามารถตกลงต่อรองได้มั๊ยคะ

ถามแบบนี้...แสดงว่ายังไม่รู้จักว่า Hair cut คืออะไรเลยสินะเนี่ย

www.consumerthai.org/debtclub/index.php?option=com_kunena&func=view&catid=7&id=749&Itemid=29

.
อนณสุข ปรมาลาภา

ความไม่มีหนี้ เป็นลาภอันประเสริฐ

11 ปี 8 เดือน ที่ผ่านมา #18106 โดย Nok2865

anne_y_narak1 เขียน: แล้วถ้า สามเดือนนี่เค้าจะส่งไปที่บ้านไม๊ค๊ะ ที่กลัวที่สุดเลยคือกลัวทางบ้านรู้นี่แหละค่ะ
แล้วอย่างนี้ควรทำอย่างไรบ้างอ่ะคะ :cry2:

กรูจะบ้า...อยากจะหยิกหูจัง
จำไว้เลย กลัวอะไร มันยิ่งทำ กลัวมันไปบ้าน มันไป
กลัวมันไปหาที่ทำงาน มันก็ไป
กลัวมันฟ้องพ่อ ฟ้องแม่ มันก็ฟ้อง
ยิ่งเจ้าหนี้ของคุณสองตัวเนี้ย โคตรถ่อย สถุล ชั่ว ช้า เลวทราม ในการทวง
ข่มขู่ ฟ้องพ่อฟ้องแม่ ฟ้องกำนันผู้ใหญ่บ้าน อบต สก. สข. แมร่ง ฟ้องหมด
แล้วถ้าคุณไม่บอกพ่อบอกญาติให้เข้าใจ ถ้าไอ้เจ้าหนี้สองตัวนี้ไปฟ้อง พ่อแม่คุณจะตกใจตายห่าทั้งหมู่บ้านไหม? คุณอยากให้เขารู้จากปากคุณ หรือรู้จากปากคนอื่น
เป็นหนี้นะ ไม่ได้ฆ่าคนตาย กลัวท่ำไม
มีเวลาโทรบอกที่บ้านให้รู้ ไม่ต้องพูดมาก บอกแค่ว่า "หยุดจ่ายเพราะสู้ดอกที่คิดเกินไม่ไหว แต่จะใช้หนี้ แต่ไม่ใช่วันนี้"
เพราะหากที่บ้านรู้จากปากเจ้าหนี้ มันจะใส่สีตีไข่ มันจะข่มขู่ให้พ่อแม่ ใช้หนี้แทน
บอกเองจากปากดีกว่า แล้วไปอ่านปักหมุดเยอะๆหน่อย
ถ้ากลัวไม่เลิกนะ...จะจับเจ้าของกระทู้ถ่วงน้ำให้ดู ฮึ...

มีแม่เหล็กอยู่ในหัวใจคุณ ซึ่งจะดึงดูดมิตรแท้
คือความไม่เห็นแก่ตัวและคิดถึงคนอื่นก่อน
เมื่อคุณเรียนรู้เพื่อจะอยู่เพื่อคนอื่น พวกเขาก็จะอยู่เพื่อคุณ

11 ปี 8 เดือน ที่ผ่านมา #18111 โดย TakKaTan
ตอนแรกเราก็คิดว่ามันคงจะไม่ส่งเอกสารไปตามทะเบียนบ้าน จนกว่าจะฟ้อง ถึงจะส่งหมายศาลไป
แต่เดือนนี้(เราหยุดมาประมาน4 เดือนจะเข้าเดือนที่5 ค่ะ) ซิตี้แบงค์ส่งจม.ทวงหนี้ไปที่บ้าน!!!

แม่โทมาบอก เรางง เพราะไม่ได้บอกแม่ไว้เลยค่ะ ไม่อยากให้แม่เป็นห่วง ปิดมาตลอด(รู้จนได้555)
เราก็แค่บอกแม่ไปว่าไม่มีอะไร หนูจะปิดบัตร ไม่ต้องสนใจหรอกแม่ แบบนี้แหละมันถึงจะลดยอดให้ นี่ก็ปิดไปบัตรนึงแล้ว(โกหกทั้งเพ555) โชคดีที่แม่เราไม่อะไร แม่ก็ไม่ได้ถามไรต่อ (หรือแอบเครียดก็ไม่รู้นะ-.-")

เราคิดว่าถ้าจะหยุดจ่าย ไม่ช้าก็เร็วมันต้องส่งเอกสารไปตามทะเบียนบ้านอยู่ดี เตรียมใจไว้เลยค่ะ

11 ปี 8 เดือน ที่ผ่านมา #18252 โดย ทะเลจันทร์
ตามประสบการณ์เรา เขาส่งไปค่ะ ทั้งๆที่ให้เขาส่งไปที่ทำงาน บางทีก็ส่งไปหอพักด้วยค่ะ
แต่เราบอกทางบ้านเรียบร้อยแล้วค่ะ ล่าสุดเมื่อเดือนที่แล้วก็มีหมายศาลไปแล้ว เพิ่งไปขึ้นศาลมาเมื่ออาทิตย์ที่แล้ว

11 ปี 8 เดือน ที่ผ่านมา #18256 โดย น้ำมนต์

ทะเลจันทร์ เขียน: ตามประสบการณ์เรา เขาส่งไปค่ะ ทั้งๆที่ให้เขาส่งไปที่ทำงาน บางทีก็ส่งไปหอพักด้วยค่ะ
แต่เราบอกทางบ้านเรียบร้อยแล้วค่ะ ล่าสุดเมื่อเดือนที่แล้วก็มีหมายศาลไปแล้ว เพิ่งไปขึ้นศาลมาเมื่ออาทิตย์ที่แล้ว

สวัสดีค่ะ คุณ ทะเลจันทร์ :P

ถ้าพอมีเวลา ก็มาเล่าเรื่องราวของการไปศาล เกี่ยวกับหนี้ และ อื่นๆ ให้ทราบด้วยนะคะ ......

ของแฟนน้ำมนต์ ก็ได้รับหมายศาลฉบับแรกแล้วค่ะ เค้าผู้นั้น คือ Diner นัด ๓๐ สิงหาคม ช่วงเช้าค่ะ

ขอให้โชคดีนะคะ...... หมดหนี้ไปด้วยกันค่ะ

:bye:

11 ปี 8 เดือน ที่ผ่านมา #18264 โดย cando002
ลองดูครับผมเพิ่งไปศาลมา เผื่อได้อะไรบ้างครับ

ผู้ดูแล: MommyangelBadmankonsiam
เวลาที่ใช้ในการสร้างหน้าเว็บ: 0.620 วินาที
ขับเคลื่อนโดย ระบบฟอรัม Kunena