โดนอายัดเงินเดือนกำลังจะครบ ขอคำแนะนำครับ

12 ปี 3 เดือน ที่ผ่านมา #1798 โดย MM
หลังจากที่หลบอยู่ใต้ดินมานานก็ ตัดสินใจโผล่หัวขึ้นมาแล้วครับ
เข้าระบบการจ่ายประกันสังคมตามปกติ ไม่นานมันก็มาอายัดเงินเดือนตามคำสั่งศาล
จ่ายไปได้เกือบปีแล้วครับ อีก 2 เดือนน่าจะหมด หมดตัวนี้มีอีกหลายตัวที่ต้องชำระ
แต่ที่ทราบยังไม่มีเจ้าไหนมาต่อคิวน่ะครับ อยากทราบข้อควรปฏิบัติ
ในการชำระน่ะครับ

ได้ยินมาว่า หากไม่มีหนังสือรับรองจาก เจ้าหนี้ว่าเราหมดหนี้
เราก็ต้องโดนอายัดต่อไป จนกว่าจะมีหนังสือรับรองจากเจ้าหนี้มา
ซึ่งเราสามารถเรียกคืนส่วนต่างนี้ได้ทีหลัง
ต้องทำอย่างไรถึงจะไม่ต้องจ่ายเกินแล้วค่อยมารับส่วนต่างทีหลังได้บ้างครับ

ปล.เวปใหม่จำไม่ได้เลย สวยดีครับ :)

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

12 ปี 3 เดือน ที่ผ่านมา #1800 โดย Champcyber99

j_blueray เขียน: หลังจากที่หลบอยู่ใต้ดินมานานก็ ตัดสินใจโผล่หัวขึ้นมาแล้วครับ
เข้าระบบการจ่ายประกันสังคมตามปกติ ไม่นานมันก็มาอายัดเงินเดือนตามคำสั่งศาล
จ่ายไปได้เกือบปีแล้วครับ อีก 2 เดือนน่าจะหมด หมดตัวนี้มีอีกหลายตัวที่ต้องชำระ
แต่ที่ทราบยังไม่มีเจ้าไหนมาต่อคิวน่ะครับ อยากทราบข้อควรปฏิบัติ
ในการชำระน่ะครับ

ได้ยินมาว่า หากไม่มีหนังสือรับรองจาก เจ้าหนี้ว่าเราหมดหนี้
เราก็ต้องโดนอายัดต่อไป จนกว่าจะมีหนังสือรับรองจากเจ้าหนี้มา
ซึ่งเราสามารถเรียกคืนส่วนต่างนี้ได้ทีหลัง
ต้องทำอย่างไรถึงจะไม่ต้องจ่ายเกินแล้วค่อยมารับส่วนต่างทีหลังได้บ้างครับ

ปล.เวปใหม่จำไม่ได้เลย สวยดีครับ :)

การอายัดเงินเดือนจะอายัดจนกว่าจะครบหนี้ตามกฎหมายบังคับคดี(หนี้ตามหมายบังคับคดีจะเป็นการนำเงินต้นรวมกับดอกเบี้ยนับตั้งแต่วันที่มีคำพิพากษาจนกว่าจะชำระเสร็จ) ซึ่งสามารถคำนวณโดยคราวๆได้เอง หากมีการส่งเงินเดือนตามอายัดมาเกินกว่าจำนวนหนี้แล้ว จพค.จะดำเนินการคืนเงินที่เกินให้แก่ท่าน หรือท่านจะขอรับเงินคืนด้วยตนเองก็ได้ สำหรับเงินค่าธรรมเนียมการบังคับคดี(ร้อยละ 3.5 ตามกฎหมายเก่า หรือร้อยละ 2 ตามกฎหมายใหม่)จะดำเนินการหักจากเงินที่ท่านส่งมาตามอายัด

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

12 ปี 3 เดือน ที่ผ่านมา #1804 โดย Mis
จากที่เคยโดนอายัดมาก่อน

ควรต้องเดินทางไปขอเช็คยอดที่กรมบังคับดีที่เราโดนอายัด (บางขุนนนท์ หรือ มีนบุรี )

เจ้าหน้าที่จะทำการตรวจสอบให้ ถ้าชำระครบจะออกเอกสารให้ครับ เพราะถ้าไม่มีเอกสารไปยื่นที่ฝ่ายบุคคล

ถึงชำระครบก็จะโดนหักเงินไปเรื่อยๆๆ

ไปทำเรื่องขอคืนได้แต่ใช้เวลานาน

12 ปี 3 เดือน ที่ผ่านมา #1809 โดย MM
แบบนี้ การส่งงวดสุดท้ายตามหมายศาล เราควรไปจ่ายเองแล้วขอเช็คยอด และให้ออกเอกสารในวันนั้นได้เลยหรือเปล่าครับ

12 ปี 3 เดือน ที่ผ่านมา #1811 โดย Champcyber99

j_blueray เขียน: แบบนี้ การส่งงวดสุดท้ายตามหมายศาล เราควรไปจ่ายเองแล้วขอเช็คยอด และให้ออกเอกสารในวันนั้นได้เลยหรือเปล่าครับ

ใช้ครับหรือติดต่อไปก่อนก็ได้ครับติดต่อกองอายัดทรัพย์สิน กรมบังคับคดี โทร.02-8814369-70
www.led.go.th/default.asp

12 ปี 3 เดือน ที่ผ่านมา #1812 โดย MM

12 ปี 2 เดือน ที่ผ่านมา #3856 โดย MM
ตอนนี้ผมถูกอายัดเงินเดือนอยู่ คาดว่าเดือนมีนานี้่ น่าจะหมดสำหรับบัญชีนี้

จากที่สอบถามฝ่ายบุคคล ยังไม่มีเจ้าไหนมาขอต่อคิวอายัด(เป็นหนี้อยู่้หลายบัญชี)

เลยคิดว่า ช่วงที่ยังไม่มีใครมาขออายัด น่าจะเก็บเงินได้ซักก้อนเล็กๆ

ไอครั้นจะค่อยๆเก็บแล้วไปแฮร์คัท กว่าจะหมด คงไม่มีเงินเก็บ

เลยอยากหารายได้เพิ่มโดยการเอาเงินไปลงทุนกับพวกกองทุน

อาจได้เงินงอกเงยขึ้นมาทำให้ปิดบัญชีเร็วขึ้น จะได้ตั้งหลักเก็บเงิน

เพื่อทำธุรกิจ ตอนนี้ก็อายุเริ่มเยอะขึ้นเรื่อยๆ จะ้เลข 4 แล้วครับ

เกริ่นมานาน เข้าเรื่องเลยนะครับ อยากทราบว่า

1.ถ้าผมไปลงทุนกับพวกกองทุนรวม RMF LMF สถานะแบล็คลิสต์ของเราจะมีผลอะไรหรือเปล่าครับ

2.ถ้ามีรายได้จากกองทุนเหล่านี้ จะถูกอายัดหรือไม่ครับ ถ้าถูกอายัดนี่กี่เปอร์เซ็นต์ครับ

ขอบคุณครับ

12 ปี 2 เดือน ที่ผ่านมา #3863 โดย Pych

1.ถ้าผมไปลงทุนกับพวกกองทุนรวม RMF LMF สถานะแบล็คลิสต์ของเราจะมีผลอะไรหรือเปล่าครับ

ไม่มีผลอะไรเลยครับ ไม่ใช่การไปขอกู้ ขอสินเชื่อ หรือการทำบัตรเครดิตนี่ครับ จะได้ขอดูข้อมูลเครดิตบูโร

2.ถ้ามีรายได้จากกองทุนเหล่านี้ จะถูกอายัดหรือไม่ครับ ถ้าถูกอายัดนี่กี่เปอร์เซ็นต์ครับ

โดยส่วนใหญ่รายได้จากกองทุน จะจ่ายเข้าบัญชีธนาคาร ซึ่งเงินฝากในบัญชีธนาคารสามารถอายัดได้ครับ

"Credit card is the path to the dark side. Credit card leads to eager. Eager leads to avarice. Avarice leads to debt. Debt leads to suffering and dark side."
Anakin.Debt

12 ปี 2 เดือน ที่ผ่านมา #3864 โดย MM
ขอบคุณครับ ตกใจหมดนึกว่ากระทู้หายไปไหน ;)

12 ปี 2 เดือน ที่ผ่านมา #3865 โดย Pych
ไม่ต้องตั้งกระทู้ใหม่ครับ เรื่องราวจะได้ต่อเนื่อง และเว็บบอร์ดไม่รกด้วยครับ

RMF เหมาะกับคนที่อายุเยอะๆ ครับ

LTF เหมาะสำหรับคนทำงานกินเงินเดือนที่อยากลดหย่อนภาษี

ทั้งสองตัวยังไม่ใช่การลงทุนอย่างแท้จริงครับ เน้นลดหย่อนภาษีมากกว่า

ถ้าอยากลงทุนจริงจัง ต้องหุ้น หรือทองคำครับ

ปล. การลงทุนย่อมมีความเสี่ยง และ High Risk - High Return

"Credit card is the path to the dark side. Credit card leads to eager. Eager leads to avarice. Avarice leads to debt. Debt leads to suffering and dark side."
Anakin.Debt

ผู้ดูแล: MommyangelBadmankonsiam
เวลาที่ใช้ในการสร้างหน้าเว็บ: 0.500 วินาที
ขับเคลื่อนโดย ระบบฟอรัม Kunena