สมาชิกใหม่รายงานตัวค่ะ+ปัญหาที่หาทางออกยากเหลือเกิน

11 ปี 8 เดือน ที่ผ่านมา #17816 โดย junjow
ขอเป็นสมาชิกใหม่และขอรับความช่วยเหลือด่วนค่ะ
อดีตเคยมีปัญหาหนี้บัตรเครดิตมากมาย ตอนนั้นเงินเดือนแฟนก็น้อยลูก2คน ส่วนตัวเองก็ไม่ได้ทำงาน
(เพราะแฟนต้องการให้เป็นแม่บ้านจนทุกวันนี้) เราก็พากัน อด ทน ทน อด เครียด ท้อ ฯลฯ จนหนี้ล้านกว่า
(เครติดหลายสิบใบจากการหลงพนันแค่ปีเดียวของสามี) หมดไปแล้ว เมื่อปี 48 ก็ได้กู้ซื้อบ้าน 1 หลังผ่อนมาจนทุกวันนี้ แต่เมื่อปีที่แล้ว 54 ก็มารู้ว่าบ้านจัดสรรที่แสนน่าอยู่ที่อุตส่าห์ผ่อนมาตั้ง 7-8ปี ตั้งอยู่ในเขตป่าสงวนแห่งชาติ ซึ่งผ่อนไปก็ไม่มีกรรมสิทธ์แน่นอน(ตอนนี้กำลังเดินเรื่องกันเต็มที่แต่ก็ไม่มีอะไรดีขึ้น)
129 หลัง ส่วนใหญ่ที่จ่ายค่างวดเองก็หยุดจ่ายไปแล้ว รอฟ้อง รอยึด แต่พวกเค้าก็ไม่ต้องเสียเงินค่าบ้านแล้ว
ส่วนบ้านดิฉันอยากหยุดผ่อนใจจะขาดแล้วแต่เป็น 1 ใน 40 ที่กู้แบบหักผ่านบัญชีเงินเดือนไม่รู้จะทำอย่างไร
ทุกข์ใจมากเลยค่ะ มันรู้สึกว่าหมดหวังในชีวิตจริงๆ ที่ยังต้องเสียเงินเดือนละหมื่นกว่าอีก 22 ปี เลยอยากขอคำแนะนำและความช่วยเหลือจากสมาชิกทุกท่าน
1.ถ้าต้องออกจากงานเพื่อหยุดจ่ายนั่นหมายถึงรายได้หลักและรายได้เดียวที่มี แฟนอายุ 40 แล้วคงหางานใหม่ยาก มีวิธีไหนที่จะหยุดจ่ายโดยไม่ต้องออกจากงานบ้างมั้ยคะ
2.(ถามเพราะสงสัยและอิจฉาเพื่อนบ้าน) คนที่หยุดจ่ายพวกเค้าก็จะอยู่บ้านฟรีไปตลอดชาติเลยใช่ไหมค่ะ เพราะเค้าบอกว่าบ้านขายทอดตลาดไม่ได้ 10ปีผ่านไปเค้าก็หมดหนี้เพราะหนี้หมดอายุความ (ฟังแล้วอิจฉาพวกเค้าจัง) ธนาคารไม่สามารถทำอะไรพวกเค้าเลยใช่ไหม

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

11 ปี 8 เดือน ที่ผ่านมา #17827 โดย Champcyber99
1.ถ้าต้องออกจากงานเพื่อหยุดจ่ายนั่นหมายถึงรายได้หลักและรายได้เดียวที่มี แฟนอายุ 40 แล้วคงหางานใหม่ยาก มีวิธีไหนที่จะหยุดจ่ายโดยไม่ต้องออกจากงานบ้างมั้ยคะ

แล้วคุณมีเหตุผลอะไรละครับที่ต้องออกจากงาน
ใครบอกคุณครับการหยุดจ่ายหนี้ต้องลาออกจากงาน
2.(ถามเพราะสงสัยและอิจฉาเพื่อนบ้าน) คนที่หยุดจ่ายพวกเค้าก็จะอยู่บ้านฟรีไปตลอดชาติเลยใช่ไหมค่ะ เพราะเค้าบอกว่าบ้านขายทอดตลาดไม่ได้ 10ปีผ่านไปเค้าก็หมดหนี้เพราะหนี้หมดอายุความ (ฟังแล้วอิจฉาพวกเค้าจัง) ธนาคารไม่สามารถทำอะไรพวกเค้าเลยใช่ไหม

ใครบอกคุณครับว่า 10 ปีหมดอายุความ จะกี่ปี ถ้าคุณไม่ใช้หนี้
เจ้าหนี้ มีสิทธิ์ ทวงเงินคุณได้ตลอดชีวิต
เข้าไปอ่านในนี้ครับตามห้องต่างๆๆ

ไฟล์ที่แนบมาด้วย:

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

11 ปี 8 เดือน ที่ผ่านมา #17834 โดย จะทำยังไงดีนะ
สวัสดีค่ะ ไม่รู้จะแนะนำยังไงดีเหมือนกันนะคะ

แต่โดยส่วนตัวคิดว่าน่าจะมีวิธีหยุดจ่ายโดยที่ไม่ต้องลาออกจากงานได้นะ เช่น ถ้าเปลี่ยนบัญชีธนาคารซะ ในส่วนของบัญชีเงินเดือนโดยคงต้องปรึกษากับทางฝ่ายบุคคลของบริษัทแฟนคุณน่ะค่ะ ว่าสามารถทำได้หรือไม่อย่างไร คือต้องบอกทางฝ่ายบุคคลไปตรงๆเลยว่ามีปัญหาแบบนี้ๆ จะแก้ยังไงดี

ส่วนเรื่องที่เพื่อนบ้านว่าจะได้อยู่ฟรีไปตลอดนั่น คิดว่าทางเจ้าของโครงการคงไม่ปล่อยให้เป็นแบบนั้นหรอกค่ะ พวกนี้เค้าคงจะมีวิธีจัดการแบบอื่นๆ ถึงจะขายทอดตลาดไม่ได้แต่ถ้าเก็บเงินไม่ได้เลย เค้าคงไม่ปล่อยให้อยู่ไปตลอดชีวิตแน่ๆ บริษัทใหญ่ๆเค้าก็มีทีมงานทนายความเก่งๆเข้ามาจัดการให้เค้าเองค่ะ

แต่ก็น่าเห็นใจนะคะ ส่งบ้านไป 7-8 ปีแล้ว จะขายก็คงไม่มีใครซื้อ จะซื้อบ้านใหม่ก็อาจจะยากสักนิดเพราะคงมีปัญหาเรื่องเครดิตด้วย

ยังไงก็สู้ๆนะคะ เอาใจช่วยค่ะ :สู้ๆ:

11 ปี 8 เดือน ที่ผ่านมา #17836 โดย จะทำยังไงดีนะ

จะทำยังไงดีนะ เขียน: สวัสดีค่ะ ไม่รู้จะแนะนำยังไงดีเหมือนกันนะคะ

แต่โดยส่วนตัวคิดว่าน่าจะมีวิธีหยุดจ่ายโดยที่ไม่ต้องลาออกจากงานได้นะ เช่น ถ้าเปลี่ยนบัญชีธนาคารซะ ในส่วนของบัญชีเงินเดือนโดยคงต้องปรึกษากับทางฝ่ายบุคคลของบริษัทแฟนคุณน่ะค่ะ ว่าสามารถทำได้หรือไม่อย่างไร คือต้องบอกทางฝ่ายบุคคลไปตรงๆเลยว่ามีปัญหาแบบนี้ๆ จะแก้ยังไงดี

ส่วนเรื่องที่เพื่อนบ้านว่าจะได้อยู่ฟรีไปตลอดนั่น คิดว่าทางเจ้าของโครงการคงไม่ปล่อยให้เป็นแบบนั้นหรอกค่ะ พวกนี้เค้าคงจะมีวิธีจัดการแบบอื่นๆ ถึงจะขายทอดตลาดไม่ได้แต่ถ้าเก็บเงินไม่ได้เลย เค้าคงไม่ปล่อยให้อยู่ไปตลอดชีวิตแน่ๆ บริษัทใหญ่ๆเค้าก็มีทีมงานทนายความเก่งๆเข้ามาจัดการให้เค้าเองค่ะ

แต่ก็น่าเห็นใจนะคะ ส่งบ้านไป 7-8 ปีแล้ว จะขายก็คงไม่มีใครซื้อ จะซื้อบ้านใหม่ก็อาจจะยากสักนิดเพราะคงมีปัญหาเรื่องเครดิตด้วย

ยังไงก็สู้ๆนะคะ เอาใจช่วยค่ะ :สู้ๆ:

โอ๊ะๆ ต้องขอโทษด้วยนะคะ พอดีอ่านพลาดไปนิด ตอนนี้ไม่ได้มีปัญหาเครดิตแล้วรึป่าวคะ โอกาสซื้อบ้านใหม่น่าจะยังมีอยู่นะ บ้านหลังนี้ถ้าคิดว่ายังไงก็ไม่ได้มีกรรมสิทธิ์แน่ๆ ก็ลองหาวิธีจัดการดูค่ะ แล้วค่อยมองหาบ้านหลังใหม่ก็ได้ คืออาจจะดูว่าถ้าให้คนอื่นเช่าทำร้านอะไรสักอย่าง จะได้เดือนละเท่าไหร่ อะไรทำนองนี้น่ะค่ะ เราก็นึกภาพบ้านไม่ออกว่าเป็นแบบไหนยังไง เป็นไปได้มั๊ยว่าถ้ากั้นเป็นสัดส่วนซะ
แล้วแบ่งพื้นที่บางส่วนในบ้านให้คนอื่นเช่า ก็จะทำให้มีรายได้จากบ้านหลังนี้นะคะ

คิดออกแค่นี้อ่ะ สู้ๆละกันค่ะ :สู้ๆ:

11 ปี 8 เดือน ที่ผ่านมา - 11 ปี 8 เดือน ที่ผ่านมา #17850 โดย ntps

junjow เขียน: ขอเป็นสมาชิกใหม่และขอรับความช่วยเหลือด่วนค่ะ
ไม่มีคำว่า ด่วน สำหรับที่นี่ค่ะ โดยเฉพาะคนที่ไม่เคยใส่ใจกับเวปที่เข้ามา

ที่นี่มีชื่อว่า ชมรมหนี้บัตรเครดิตและสินเชื่อส่วนบุคคล

ไม่ใช่ชมรมหนี้อสังหา หรือบ้านจัดสรร หรือ กมธ รัฐสภา
จะมาร้องทุกข์เรื่องบ้านที่นี่ ไม่รับค่ะ

อดีตเคยมีปัญหาหนี้บัตรเครดิตมากมาย ตอนนั้นเงินเดือนแฟนก็น้อยลูก2คน ส่วนตัวเองก็ไม่ได้ทำงาน
(เพราะแฟนต้องการให้เป็นแม่บ้านจนทุกวันนี้) เราก็พากัน อด ทน ทน อด เครียด ท้อ ฯลฯ จนหนี้ล้านกว่า
(เครติดหลายสิบใบจากการหลงพนันแค่ปีเดียวของสามี) หมดไปแล้ว เมื่อปี 48 ก็ได้กู้ซื้อบ้าน 1 หลังผ่อนมาจนทุกวันนี้ แต่เมื่อปีที่แล้ว 54 ก็มารู้ว่าบ้านจัดสรรที่แสนน่าอยู่ที่อุตส่าห์ผ่อนมาตั้ง 7-8ปี ตั้งอยู่ในเขตป่าสงวนแห่งชาติ ซึ่งผ่อนไปก็ไม่มีกรรมสิทธ์แน่นอน(ตอนนี้กำลังเดินเรื่องกันเต็มที่แต่ก็ไม่มีอะไรดีขึ้น)
129 หลัง ส่วนใหญ่ที่จ่ายค่างวดเองก็หยุดจ่ายไปแล้ว รอฟ้อง รอยึด แต่พวกเค้าก็ไม่ต้องเสียเงินค่าบ้านแล้ว
ส่วนบ้านดิฉันอยากหยุดผ่อนใจจะขาดแล้วแต่เป็น 1 ใน 40 ที่กู้แบบหักผ่านบัญชีเงินเดือนไม่รู้จะทำอย่างไร
ทุกข์ใจมากเลยค่ะ มันรู้สึกว่าหมดหวังในชีวิตจริงๆ ที่ยังต้องเสียเงินเดือนละหมื่นกว่าอีก 22 ปี เลยอยากขอคำแนะนำและความช่วยเหลือจากสมาชิกทุกท่าน

ไม่ทราบ

ไม่ทราบ

อย่าเอาความคิดผิดๆ มาบอกว่า อิจฉา ที่ดินที่สร้างบ้านคุณนะ เขาเรียกว่า ป่าสงวน ความผิดมีมากมายแม้
คุณอาจไม่ใช่คนที่สร้างบ้านหรืออาจไม่รู้ว่า พื้นดินที่ยืนสบาย น่าอยู่นะ ไม่ใช่ของที่นำมาขาย
ได้ก็ตาม แต่เมื่อทางการแจ้งมาแล้วคุณและคนที่อยู่อาศํยน่าจะมีจิตสำนึกว่า

ได้มีส่วนทำลายและรุกรานป่าของประเทศเรานะค่ะ
:upset:

ความสุข ไม่ใช่การ... "เพิ่ม"...สิ่งที่ไม่จำเป็นเข้ามาในชีวิต
แต่มัน คือ การ "ลด"....สิ่งที่ไม่จำเป็นออกไปจากชีวิต
สมาชิกต่อไปนี้บอกขอบคุณ: Pych

11 ปี 8 เดือน ที่ผ่านมา #17879 โดย junjow
ขอบคุณทุกคำตอบนะคะ
-เรื่องหยุดผ่อนที่บอกว่าต้องออกจากงานเท่านั้นจริงๆก็มีอีก2ทางค่ะ
คือ - ตาย :cry2:
-บริษัทปิดตัว :cry2:
แฟนได้เข้าไปคุยกับฝ่ายบุคคลแล้ว -หยุดไม่ได้
อัยการจังหวัดคุยกับฝ่ายบุคคลให้-หยุดไม่ได้
ผู้บริหาร+หัวหน้า+แฟน+ตัวแทนจากธนาคารมาประชุมมาคุยกัน 3คร้งแล้ว-หยุดไม่ได้
เนื่องจากเป็นการทำสัญญาแบบให้ต้นสังกัดหักเงินส่งธนาคาร(ไม่ได้หักจากบัญชีค่ะ) ถ้าทางบริษัทไม่หักก็จะเสียเครดิตสวัสดิการตรงนี้ไป และพนักงานคนอื่นจะเดือดร้อนด้วยจากดอกเบี้ย 0.5 ที่ถูกกว่า ดอกปกติ ซึ่งบริษัทก็ต้องหักไปตลอดแบบนี้
40 กว่าคนนี้เรารวมตัวกันไปขอความช่วยเหลือจากธนาคาร ธอส.แล้วก็ไม่มีอะไรตอบกลับมา
อ้อ ตอบกลับมาอยู่เหมือนกันว่า สำหรับหมู่บ้านนี้ทำธุระกรรมกับธนาคารได้ 2 กรณีคือ ไถ่ถอน กับ ปิดบัญชีเท่านั้น ขอความช่วยเหลือแนะนำการที่จะหยุดจ่ายโดนไม่ต้องออกจากงานด้วยค่ะ ถ้ามีทาง ไม่รู้จริงๆ
-ส่วนเรื่องที่เพื่อนบ้านไม่ส่งแล้ว ก็เข้าใจกันว่า(ฟังทนายที่เค้าไปหากันมา+เจ้าหน้าที่ธนาคารที่มีหน้าที่มาไล่ มาพ่นสีมาแปะกระดาษ) ว่า ในเมื่อโฉนดเท่ากับไม่มีค่าก็จะไม่มีใครมาซื้อทำให้ขายทอดตลาดไม่ได้ ก็จะยังค้างอยู่อย่างนี้อีกนานเท่าไรไม่รู้(คงไปเผาถ่านตามๆกันไปทั้งหมู่บ้าน)
:sweat: :sweat:
-เรื่องที่ป่าสงวน (o_O) (o_O)
พวกเราทั้งหมดเข้าใจและสำนึกดีค่ะ
พวกเราทั้งหมดโดนหลอกให้ซื้อก็เสียใจมากอยู่แล้วยังจะต้องมามีหนี้ติดตัวคนละล้านสองล้านอีก
ถ้าตอนซื้อรู้หรือเจ้าหน้าที่แจ้งรับรองไม่มีใครซื้อหรอกค่ะเพราะตอนซื้อเราก็ ทำการซื้อที่ ที่ดิน ทำการประเมินโดยธนาคาร ธนาคารก็รับจำนอง สภาพแวดล้อมก็เป็นหมู่บ้าน วัด ชุมชน ฯลฯ
ผ่านไป 7 ปีที่ผ่อนกันมามีหนึ่งคนในหมู่บ้านจะขายบ้าน
ไปโอนกับคนซื้อบนที่ดิน(ที่เดิม พนักงานคนเดิม)กลับแจ้งว่าเป็นเขตป่าที่รอการยกเลิก(แต่ก็ยัง)
ทั้งหมู่บ้านก็รวมตัวไปทุกหน่วยงานเพื่อถามความจริง และหาคนรับผิดชอบ
เจ้าของโครงการบอก-ไม่รู้เรื่อง ไม่รับผิดชอบ(ขายหมดตั่งแต่ปีแรกแล้วก็รวยไปแล้ว)
ที่ดิน+นายอำเภอ+ผู้ว่าบอก-มีมติบอกให้ยกเลิกแล้วตั่งแต่ 2514 ยืนยันว่าออกโฉนดโดยชอบ
รองอธิบดีป่าไม้บอก-เป็นที่ป่า ถ้าจะอยู่ก็ผ่อนผันได้ แค่อยู่อาศัยแต่ไม่มีกรรมสิทธิ์
นายกยิ่งลักษณ์บอก-ให้คุณยงยุทธดูแล
เฮ้อ :wake: ท้อค่ะ(ยังโดนด่าอีกเรา)
ออกสื่อทุกที่ทั้ง ธนาคาร ทั้ง ที่ดิน ทั้งผู้ว่า บอกทำนิติกรรมได้
แต่ความเป็นจริงมันทำไม่ได้ทั้งหมู่บ้าน
:shy: :shy:

พวกเราทั้งหมดเป็นคนต่างถิ่นที่จากบ้านมาทำงานในนิคมแห่งใหญ่ของประเทศ
ไม่รู้ว่าทำไมต้องมาเจอเหตุการณืแบบนี้
เสียใจมากที่เงินภาษีที่เสียให้ข้าราชการทุกเดือน แล้วต้องมาเจอข้าราชการที่นี่เขาด่าว่าโง่เอง

11 ปี 8 เดือน ที่ผ่านมา - 11 ปี 8 เดือน ที่ผ่านมา #17884 โดย ntps
:pray: นี้คือสิ่งที่สังคมไทยต้องการ คนที่รู้ว่าผิดพลาดไปแล้วเพราะ
เหตุใดก็ตาม กล้าที่ยอมรับและแก้ไขค่ะ ไม่ใช่แถไปเรื่อยแม้แต่เรื่อง
เล็กๆ เอาแต่แก้ตัว ไม่แก้ไข ไม่เคยมองอะไรคือต้นเหตุแห่งทุกข์

อย่างนี้ค่อยน่าคุยกันได้ค่ะ

ขอยินดีย้อนหลังที่คุณหมดปัญหาหนี้บัตรเครดิต แต่ตอนนี้ติดปัญหาบ้าน
ที่เป็นปมระดับชาติ
คุณคงต้องเข้าปรึกษาเท่านั้น หน้าเวปบอร์ด
ไม่สะดวกค่ะ

1 คุณนกกระจอกเทศ (ประธานชมรมฯ)
เวลาในการให้คำปรึกษา
19:00-22:00 น.
(หนึ่งทุ่ม ถึง สี่ทุ่ม) เท่านั้น

โทร. 089-116-4641 (กรุณาติดต่อภายในเวลาที่ระบุไว้)
This email address is being protected from spambots. You need JavaScript enabled to view it.

2 มพบ. บ้านที่ชมรมเราอาศัยเขาอยู่ค่ะ

เรื่องจ่ายค่าบ้าน โดยปกติแบงค์จะให้ผู้จำนอง ต้องเปิดบัญชีกับ
แบงค์สำหรับผ่อนบ้านเพราะค่างวดค่อนข้างสูง แล้วนำเงินเข้าฝาก
รายเดือนเพื่อตัดบัญชีอัตโนมัติ แบงค์ก็มีความสุขได้เงินทันใจ

ในกรณีคุณไปยอมให้หักจากเงินเดือนโดยตรง แบงค์ก็ยิ่งงอแงที่จะเปลี่ยน
เพราะเขาฉลาด และมั่นใจว่าจะได้เงินค่าบ้านจากคุณแน่นอน 1000% ยิ่ง
มาเจอปัญหาเรื่องโฉนดเข้ามาเกี่ยวข้องด้วย คนทั้งจังหวัดรู้หมด ไก่ก็ตื่นหมด
เขายิ่งไม่ยอมเปลี่ยนง่ายหรอกค่ะ

และอยากบอกว่า ตอนนี้ เขากำลังเข้มงวดเรื่องรุกที่ป่าสงวน การที่คุณ
จะอยู่ต่อ และจ่ายค่าบ้านต่อเงียบๆนั้นน่าจะทำไม่ง่าย สักวันราชการอาจ
มาให้รถมาทำลายบ้าน ตามข่าวที่ปรากฎตามหน้าหนังสือพิมพ์ เช่น
บ้าน resort ที่เส้นน้อยก็โดนรถไถ่ให้เรียบไม่เหลิอซาก จะว่าถูกต้อง
ก็ใช่ แต่เป็นการแก้ปัญหาที่ปลายเหตุ แล้วสงสารคนที่ไม่รอบคอบ หรือ
ไม่ใส่ใจตรวจสอบที่ดินให้แน่ชัดก่อน ถูกนายหน้านายทุนหลอกซื้อ ต้อง
หมดทั้งเงินและบ้าน เรียกว่าหมดตัว

ยิ่งคุณอยู่ต่างจังหวัด เรื่องขายบ้านบนที่ดินที่ไม่สามารถออกเอกสาร
สิทธิได้ คงทำเป็นขบวนการ ประเทศเราถึงล้าหลัง เพราะมีคนเพียงไม่กี่
คน ไล่ตั้งแต่ข้าราชการระดับล่างยันบน ทั้งนายทุน นักการเมืองทั้งหลาย
ล้วนแต่เห็นแก่เงิน ทำลายทรัพยากรของชาติโดยไม่รู้สึกอะไรเลย
ถ้าอยากเรียกร้องความถูกต้องกับเงินที่คุณอุตส่าห์เก็บเพื่อมาซื้อบ้าน
โดยไม่ระแวงว่า อะไรซ่อนอยู่ข้างใต้บ้านที่มีพื้นที่แสนสวยนั้น คงต้อง
ร้องเรียนดังๆ อย่างเดียวค่ะ

ในเมื่อพูดคุยกันดีๆ เงียบๆ ไม่ยอมรับผิดชอบกัน เพราะเงินมันปิดปาก
ปิดตาไปแล้ว ก็ต้องทำแบบที่ผ่านมาเช่น กรณีคุณรัตนากับบ้านทาวเฮ้าส์

ขอให้สู้นะค่ะ :สู้ๆ:

ความสุข ไม่ใช่การ... "เพิ่ม"...สิ่งที่ไม่จำเป็นเข้ามาในชีวิต
แต่มัน คือ การ "ลด"....สิ่งที่ไม่จำเป็นออกไปจากชีวิต

ผู้ดูแล: MommyangelBadmankonsiam
เวลาที่ใช้ในการสร้างหน้าเว็บ: 0.603 วินาที
ขับเคลื่อนโดย ระบบฟอรัม Kunena