ขอคำปรึกษาบังคับคดีกับ CITYแบงค์ เรดดี้ CREDIT

11 ปี 8 เดือน ที่ผ่านมา #17344 โดย vachanon
สวัสดีครับ

จะขอตำปรึกษาดังนี้ครับ

ต้องเรียนตามตรงว่าหนีหนี้ ไปขายของมาหลายปี ตั้งแต่ปี 49

ส่วนตัวมีหลายเจ้า ทั้ง CITY HSBC และอื่นๆ

ปัจจุบัน เริ่มต้นชีวิตใหม่กลับเข้ามาทำงาน หลังจากกลับมาทำงาน เจ้าหนี้ก็เริ่มโทรทวง

เนื่องจากหายไปนาน ก็เริ่มจากหมายบังคับคดีมาเลยครับ

ใบแรกจาก CITY ส่งหมายมาอันนี้ต้องยอมรับเพราะเป็นใบที่ไปทำยอมที่ศาลมา ส่งมาครบ ลายเซ็นเต็มจากเจ้าหน้าที่บังคับคดี คำพิพากษา
แต่ก็รอดไปจากยอดพิพากษา 120000 ก็คุยทำ HC จ่าย 50000 ซึ่งตอนนั้น สนง กฎหมาย ที่คุย ใ้ห้ปิด 2 ใบ(บัตรเครดิตกับ เรดดี้เครดดิต) ยอด 75000 แต่ไม่ไหวเลยจ่ายไปยอดเดียวของบัตรเครดดิต

ปัจจุบันมีหมายบังคับคดีมาอีกแล้ว เป็นของเรดดี้เครดดิต แต่มีเอกสารมาแค่ 2 ใบ

1. หมายบังคับคดีกับ 2.
เอกสารส่งเงินเข้ากรม (อีกทั้งเป็นสำเนา ไม่ได้มาเต็มๆ แบบมียอดพิพากษามาด้วย รวมทั้งใบนี้ผมก็ยังไม่เคยได้รับหมายศาลเลย ทราบจากแม่ว่า มีมอเตอร์ไซด์มาแปะกระดาษ 1 แผ่นแล้วก็รีบหนีไป กระดาษก็อ่านพอได้ใจความแค่ว่ายึดทรัพย์(ฝนตกเปียก)

หลังจากได้รับแล้วเจ้าหน้าที่ สนง กฎหมาย ก็โทรเข้ามาบอกให้ชำระเงินโดยลดจากยอดเต็มให้ 20000 ผมรับไม่ได้อย่างแรง ใบแรก แสนกว่าลดไป 50% แต่ใบนี้ เอกสารส่งมาเป็นแบบนี้

รวมทั้งยอดส่วนลดก็แทบไม่ลด 90000 ลด 20000 เหลือ 70000 นิไม่ไหวครับ ตอนแรกแยกกัน บัตรเครดดิต 50000 เรดดตี้ 25000 แต่ชำระไป แล้ว 50000 อีกใบก็ควรจะได้ไม่หนียอด 25000 เท่าไร

แต่นี่เล่นส่งหมายมา (ส่งมาก็เอกสารไม่ครบ สำเนาอีกต่างหาก) รวมทั้งส่วนลดก็แทบไม่ลดให้

ขอถามว่าผมควรทำอย่างไรต่อไปดีครับ

1. ผมไม่อยากคุยกับ สนง กฎหมายนี้แล้ว เพราะเอาเปรียบมาก ได้คืบแล้วเอาศอก ต่อ ผมจะโทรเข้าไปคุยกับ เจ้าหน้าที่ของ CITY ดีไหม (อีกใจก็กลัวว่าจะเป้นพวกเดียวกัน)

2. ผมสามารถขอให้ศาลนำคดีมาพิจารณาใหม่ได้ไหมครับเพราะ ไม่เคยได้รับหมายเรียกจากศาลเลย (เคยได้รับตัวเดียวของบัตรเครดดิต แต่ เรดดี้นี้ไม่้เคยได้เลย) แต่ก็กลัวอีกเพราะว่าเวลาผ่านมานานแล้ว

หรือหากมีคำแนะนำอื่น ขอความกรุณาด้วยครับ ส่วนตัวตอนนี้มีอยู่้ 25000 อยากปิดบัญชีเหมือนกันแต่ถ้าไม่ลดเลยก็ไม่ไหว เพิ่งจะกลับเข้ามาทำงานเริ่มชีวิตใหม่ ไม่อยาก

ให้ปัญหาแบบนี้มารบกวนการทำงานเลยครับ งานก็เครียด เจอหนี้เครียดกว่า

ขอบคุณครับ

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

11 ปี 8 เดือน ที่ผ่านมา #17346 โดย คุณากร

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

11 ปี 8 เดือน ที่ผ่านมา #17349 โดย vachanon
ขอบคุณครับ เพิ่งเป็นสมาชิกได้ไม่นานเลยอ่านไม่ทั่วถึง

ผมจะลองเข้าไปหาคนที่รับผิดชอบ บ/ช ผมที่ Citybank ดูก่อน หลังจากนี้จะมาเล่าให้ฟังอีกครั้งครับ

ปล. ตอนนี้เจ้านายก็ด่า เจ้าหนี้ก็ทวง .... สู้กันไปครับ

11 ปี 8 เดือน ที่ผ่านมา #17361 โดย vachanon
Update นะครับ CityBank ให้จ่ายเดือนละ 28000 3งวด ก็พอใจในระดับ 1 ครับ
แต่จากการศึกษาข้อมูลก็เข้าใจ ก็พยายามเก้บเงินปิดให้ได้อย่างน้อย 3 เดือนนี้ประหยัด หน่อย

ฝากเพื่อนๆ ที่เป็นหนี้นะครับใจเย็นๆ ปัญหามีทางออก แต่ทางออกเราต้องเดินหาเองไม่ใช่ให้คนอื่นหาให้
เราเป็นหนี้ก็ต้องใช้หนี้ ถ้าเราเป็นเจ้าหนี้ยังไงเราก็ต้องอยากได้ถูกไหมครับ

ขอขอบคุณ เวปนี้ที่ให้ความรู้มากครับ

11 ปี 8 เดือน ที่ผ่านมา #17384 โดย meawpung
เป็นกำลังใจให้นะครับ

11 ปี 8 เดือน ที่ผ่านมา #17386 โดย Champcyber99

vachanon เขียน: Update นะครับ CityBank ให้จ่ายเดือนละ 28000 3งวด ก็พอใจในระดับ 1 ครับ
แต่จากการศึกษาข้อมูลก็เข้าใจ ก็พยายามเก้บเงินปิดให้ได้อย่างน้อย 3 เดือนนี้ประหยัด หน่อย

ฝากเพื่อนๆ ที่เป็นหนี้นะครับใจเย็นๆ ปัญหามีทางออก แต่ทางออกเราต้องเดินหาเองไม่ใช่ให้คนอื่นหาให้
เราเป็นหนี้ก็ต้องใช้หนี้ ถ้าเราเป็นเจ้าหนี้ยังไงเราก็ต้องอยากได้ถูกไหมครับ

ขอขอบคุณ เวปนี้ที่ให้ความรู้มากครับ

จากที่ได้อ่านคุณเริ่มเข้าใจแล้วว่าเราจะอยู่อย่างไรกับหนี้
ทุกคนมีวิธีกำจัดหนี้ไม่เหมื่อนกัน ขึ้นอยู่ที่ตัวเราจะเดินทางไหน
ที่ทำให้เราอยู่ได้กับหนี้

อ่านต่อแล้วคุณจะรู้ว่าหนี้มันอยู่กับเราไม่นานจริงๆ

โชคดี :P

11 ปี 8 เดือน ที่ผ่านมา #17411 โดย vachanon
ขอบคุณครับ

ตอนแรกก็ยอมรับว่าโกรธ เสียใจ น้อยใจ ทำไมเอาเปรียบเราจัง แต่พอมาคิดกลับกันก็ ต้องตามนั้น
อีกอย่าง ผ่อน 3 งวด ก็ยังดีกว่าจ่ายงวดเดียว อดทนเก็บเงิน อีกหน่อย

ได้อ่าน กระทู้ที่ท่านประธาน วิเคราะห์มาเป็นข้อๆ (ของท่านอื่น เลยบรรลุ)

ผู้ดูแล: MommyangelBadmankonsiam
เวลาที่ใช้ในการสร้างหน้าเว็บ: 0.461 วินาที
ขับเคลื่อนโดย ระบบฟอรัม Kunena