หมายศาลและการยึดทรัพย์

11 ปี 8 เดือน ที่ผ่านมา - 11 ปี 8 เดือน ที่ผ่านมา #17196 โดย cheryblossom
สวัสดีค่ะ เพิ่งสมัครเป็นสมาชิก มีข้อสงสัยและอยากสอบถามค่ะ

ดิฉันเป็นหนี้บัตรเครดิต 1 ใบค่ะและฟ้องศาลแล้ว ไม่เคยติดต่อและไปศาลเลยค่ะ เป็นคดีดำและคดีแดง ลงปี 2545 ค่ะ

แต่ในหมายศาลเป็นคำสั่งศาลให้ชำระเงินคืน ตั้งแต่ กุมภา 2544 ค่ะ ยอดชำระ 200,827 แต่เงินต้นนี่ 195,827.72 มีดอกเบี้ยร้อยละ 15 ต่อปีด้วยค่ะ

ตอนนี้ได้หมายศาลจากกรมบังคับคดีอายัดบัญชีธนาคารซึ่งดิฉันไม่ได้ใช้นานมากๆ และเป็นบัญชีที่ปิดไปแล้วค่ะ ดิฉันเป็นแม่บ้าน ลูกสอง ไม่ได้ทำงานมาร่วม 10 ปีเลยค่ะ หลังจากมีหนี้บัตร ก็ไม่ได้ทำงานต่อ เพราะกิจกาที่บ้านล้ม ก็ได้เงินจากบิดา และพอแต่งงานก็ได้เงินจากสามี สามีเป็นคนไทยอยู่่ต่างประเทศถือสองสัญชาติค่ะ สามีส่งเงินให้ใช้เดือนละ 10000-12000 บาท ซึ่งก็แล้วแต่บางเดือนค่ะ

คำถามนะคะ

- ดิฉันจดทะเบียนแต่งงานเมื่อ 2551 ค่ะ และเมื่อปี 2554 ดิฉันได้ย้ายตัวเองและชื่อในทะเบียนบ้านมาอยู่ที่บ้านพ่อสามีที่ต่างจังหวัดค่ะ ชื่อเจ้าบ้านเป็นของน้องสาวพ่อสามี แต่มีชื่อสามีในโฉนดที่ดินบ้านหลังนี้ค่ะ ร่วมกับญาติพี่น้องพ่อสามี กรณีนี้จะโดนยึดทรัพย์หรือเปล่าคะ

- ตั้งแต่ย้ายบ้านมา 1 ปีกว่า ได้หมายมาทั้งหมด 2 ฉบับ แจ้งอายัดบัญชีเงินฝาก ซึ่งทั้งสองบัญชีปิดหมดแล้วค่ะ และคนที่บ้านที่อยู่เค้ากลัวว่า เจ้าหนี้จะมายึดทรัพย์สินในบ้าน และทำไม่ดีๆ แต่ดิฉันก็ได้แจ้งและบอกคนที่บ้านนี้ไปว่า ดิฉันไม่ใช่เจ้าบ้าน เป็นแค่ผู้อาศัย และไม่มีทรัพย์สินอะไรเลย เจ้าหนี้ไม่สามารถยึดอะไรในบ้านหลังนี้ได้ นอกจากจะส่งหมายมาเป็นระยะๆ จนกว่าจะหมดอายุความ 10 ปี ดิฉันเข้าใจถูกต้องมั้ย

- ดิฉันไม่มีบ้านที่จะย้ายทั้งชื่อและตัวออกไปแล้วค่ะ ดิฉันอยู่บ้านหลังนี้ต่อไป จะมีปัญหาอะไรกับคนที่นี่หรือเปล่าคะ กลัวนำความเดือดร้อนมาให้คนที่นี่มากๆ

- ในบ้านที่่อยู่นี้ ดิฉํนมีแค่ห้องเล็กๆ แอร์ ทีวี คอมพิวเตอร์ ไอแพด และของเล่นลูกชายที่สามีซื้อให้เท่านั้น เจ้าหนี้สามารถยึดทั้งหมดที่ว่าได้มั้ยคะ

- ดิฉันจะทราบได้อย่างไรคะ ว่าจะหมดอายุความเมื่อไหร่

- ดิฉันกำลังจะทำเรื่องขอวีซ่าไปเมืองนอกแบบถาวร จะมีผลอะไรมั้ยคะ

- ดิฉันอยากจะประนอมหนี้ค่ะ แต่ดิฉันไม่เคยติดต่อเลย เงินต้นทั้งหมดในหมาย 195,827.72 และมีดอกเบี้ยร้อยละ 15 ต่อปี แต่ในหมายบอกให้ดิฉันชำระ 200,827 และมีค่าทนายความด้วยอีก หมื่นนิดๆ .. ตกลงดิฉันต้องจ่ายแค่ สองแสน หรือ สองแสนคูณกับดอกเบี้ยร้อยละ 15 ต่อปีอีกคะ

- โดยความคิดของดิฉันถึงแม้จะหมดอายุความไปแล้วหรือกำลังจะหมด ดิฉันอยากไปเมืองนอกก่อน แล้วทำงานมีเงิน ถึงจะติดต่อขอประนอมหนี้และผ่อนชำระแบบรายเดือนขั้นต่ำ โดยที่ส่งเงินมาจากเมืองนอก เป็นไปได้มั้ยคะ หรือเราไม่ต้องบอกเจ้าหนี้ว่าเราจะไป

ขอบพระคุณอย่างสูงค่ะ

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

11 ปี 8 เดือน ที่ผ่านมา #17197 โดย Champcyber99
ผมขอแนะนำให้อ่านในนี้ก่อน แล้วคุณจะเข้าใจ มีคำตอบอยู่ในนี้
ถ้าไม่เข้าใจเขียนมาถามใหม่นะครับ

ไฟล์ที่แนบมาด้วย:
สมาชิกต่อไปนี้บอกขอบคุณ: cheryblossom

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

11 ปี 8 เดือน ที่ผ่านมา #17198 โดย cheryblossom
ต้องขอโทษด้วยค่ะ

11 ปี 8 เดือน ที่ผ่านมา #17199 โดย Champcyber99

cheryblossom เขียน: ต้องขอโทษด้วยค่ะ

ขอโทษเรื่องอะไรคุณไม่ได้ทำผิดอะไรครับ
ขอชี้แจงเรื่องการถามของสมาชิกที่เข้ามาใหม่
ส่วนมากคำที่ท่านถามมานั้นส่วนมากมีคำตอบอยู่แล้ว
ที่กรรมการหรือสมาชิกส่วนมากจะแนะนำให้อ่านในกระทู้ปักมุด
ก่อนเสมอเพราะท่านจะได้รับความรู้ที่ ท่านไม่รู้เพิ่มอีกเป็นอย่างน้อย
ขอให้มีความสุขในการหาความรู้นะครับ
เริ่มอ่านครับ รู้ไว้ใช่ว่า ใส่บาแบกหาม
สมาชิกต่อไปนี้บอกขอบคุณ: cheryblossom

11 ปี 8 เดือน ที่ผ่านมา #17202 โดย cheryblossom
ขอโทษที่มาถามคำถามซ้ำๆ ค่ะ ดิฉันมีเวลาอ่านบ้างนิดๆ หน่อยค่ะ เพราะมีลูกเล็กใช้คอมได้ไม่นานค่ะ :sweat:

ดิฉันอยากกลับไปแก้ไขคำถามข้างบนแต่ทำไม่ได้ค่ะ ... ของั้นถามใหม่นะคะ ในส่วนที่ดิฉันยังไม่แน่ใจนะคะ

- ตั้งแต่ย้ายบ้านมา 1 ปีกว่า ได้หมายมาทั้งหมด 2 ฉบับ แจ้งอายัดบัญชีเงินฝาก ซึ่งทั้งสองบัญชีปิดหมดแล้วค่ะ และคนที่บ้านที่อยู่เค้ากลัวว่า เจ้าหนี้จะมายึดทรัพย์สินในบ้าน และทำไม่ดีๆ แต่ดิฉันก็ได้แจ้งและบอกคนที่บ้านนี้ไปว่า ดิฉันไม่ใช่เจ้าบ้าน เป็นแค่ผู้อาศัย และไม่มีทรัพย์สินอะไรเลย เจ้าหนี้ไม่สามารถยึดอะไรในบ้านหลังนี้ได้ นอกจากจะส่งหมายมาเป็นระยะๆ จนกว่าจะหมดอายุความ 10 ปี ดิฉันเข้าใจถูกต้องมั้ย อยากจะ make sure เพื่อที่จะได้ไปบอกคนที่บ้านหลังนี้ให้เค้าสบายใจค่ะ เพราะแค่มีหมายมาอายัดบัญชีคนที่นี่ก็วิตกกังวลกันมากๆ เพราะเค้าคิดว่าดิฉันจะนำความเดือดร้อนมาให้บ้านหลังนี้ค่ะ

- ดิฉันอยากจะประนอมหนี้ค่ะ แต่ดิฉันไม่เคยติดต่อเลย เงินต้นทั้งหมดในหมาย 195,827.72 และมีดอกเบี้ยร้อยละ 15 ต่อปี แต่ในหมายบอกให้ดิฉันชำระ 200,827 และมีค่าทนายความด้วยอีก หมื่นนิดๆ .. ตกลงดิฉันต้องจ่ายแค่ สองแสน หรือ สองแสนคูณกับดอกเบี้ยร้อยละ 15 ต่อปีอีกคะ ... คือได้เข้าไปดูวิธีการคูณดอกเบี้ยแล้ว แต่ดิฉันไม่แน่ใจมีหลายคนบอกว่า เป็นหนี้มา 10 ปีแล้ว ดอกมันต้องบานแล้ว ไม่ใช่แค่ 2 แสนอย่างที่ดิฉันบอก แต่ในหมายบอกให้ดิฉันชำระ 200,827 ก็เลยไม่แน่ใจว่า เค้าลดให้ชำระแค่เงินต้นแล้วใช่มั้ยคะ

- ส่วนเรื่องระยะเวลาหมดอายุความ รู้ว่า 10 ปีค่ะ แต่ในหมายทำทนายความที่โทรไปปรึกษาเมื่อเช้างงค่ะ .. ในหมายเป็นคดีดำและแดงเมื่อปี 2545 แต่ศาลมีคำสั่งให้ชำระเงินตั้งแต่ กุมภา 2544 ... ทนายบอกว่า คดีดำและแดงมันจะเป็นปี 2545 ได้ยังไง ดิฉันก็ไม่ทราบค่ะ ในหมายศาลอายัดเงินในบัญชีเขียนไว้ /2545 จริงๆ ค่ะ ... เพราะถ้าคดีเป็นปี 2545 ปีนี้ก็ 2555 ก็ครบ 10 ปีแล้ว เพียงแต่ไม่รู้ว่าเดือนไหน ... เลยไม่แน่ใจว่าตกลงมันควรจะหมดปี 2555 นี้แล้วใช่มั้ยคะ

ขอบพระคุณมากๆ อีกครั้งค่ะ

11 ปี 8 เดือน ที่ผ่านมา #17206 โดย Champcyber99
เจ้าหนี้ไม่สามารถยึดอะไรในบ้านหลังนี้ได้เพราะคุณเป็น แค่ผู้อาศัย
คุณเข้าใจถูกต้องแล้วครับ
หมดอายุความ 10 ปี
ความหมายคืออายุความในการบังคับคดีจบลงเท่านั้นแต่
ในเมื่อคุณเป็นหนี้แล้วยังไม่จ่ายหนี้ก็ตามคุณไป จนกว่าคุณจะใช้หนี้หมด
เจ้าหนี้ก็ยังทวงเงินคุณได้ตลอดชีวิตถ้าคุณยังไม่ชำระหนี้

ในเรื่องตัวเลขของเงินนั้นมันไม่ใช่ประเด็น จะยอดเท่าไรก็ไม่สำคัญ
มันขึ้นอยู่ที่การเจรจา

ขอบอกว่าไม่ต้องไปสนใจเรื่องอายุความ ในเมื่อเราเป็นหนี้ก็หาเงินมาใช้หนี้
ถ้าเราไม่มีก็ไม่เห็นต้องทำอะไรนิ

อยากรู้เรื่องหมายศาลก็ไปขอคัดได้ที่ศาล คุณก็จะรู้ว่าศาลท่านตัดสินวันที่เท่าไร

11 ปี 8 เดือน ที่ผ่านมา #17207 โดย cheryblossom
ขอบพระคุณมากๆ ค่ะ หลังจากที่อ่านมาแล้วก็คงต้องทำตามเจตนาเดิม ....

คือรอไปเมืองนอกทำงานและขอประนอมหนี้ทีหลัง ...

ดิฉันอยากจะทำเรื่องต่างๆ ให้ถูกต้อง และไม่ต้องการให้คนที่บ้านที่ดิฉันอาศัยอยู่นี่เดือดร้อนค่ะ ... คนที่นี่เค้ากลัวหมายศาลมากๆ หลังจากที่เจอของดิฉันไป 2 ฉบับ ... ดิฉันก็ได้แต่หวังว่า หนี้สินก้อนนี้จบๆ เสียทีค่ะ

11 ปี 8 เดือน ที่ผ่านมา #17258 โดย Skynine

cheryblossom เขียน: ขอบพระคุณมากๆ ค่ะ หลังจากที่อ่านมาแล้วก็คงต้องทำตามเจตนาเดิม ....

คือรอไปเมืองนอกทำงานและขอประนอมหนี้ทีหลัง ...

ดิฉันอยากจะทำเรื่องต่างๆ ให้ถูกต้อง และไม่ต้องการให้คนที่บ้านที่ดิฉันอาศัยอยู่นี่เดือดร้อนค่ะ ... คนที่นี่เค้ากลัวหมายศาลมากๆ หลังจากที่เจอของดิฉันไป 2 ฉบับ ... ดิฉันก็ได้แต่หวังว่า หนี้สินก้อนนี้จบๆ เสียทีค่ะ

การประนอมหนี้หรือปรับโครงสร้างหนี้มันคือสัญญานรก....คุณทำงานมีเงินอยู่ในมือเมื่อไร แฮร์คัต (ทำได้ตลอดชีพ)

คลิกอ่านด้วย...

“สัญญา นรก”...คืออะไร?

debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&func=view&catid=7&id=6343&Itemid=29

ใครที่ยังไม่เข้าใจว่า Hair-cut คืออะไร?...กรุณาเข้ามาอ่าน

debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&func=view&catid=7&id=749&Itemid=29

ทุกอย่างเมื่อสติมา ปัญญาเกิด หนี้หมดอย่างถูกวิธี เป็นกำลังใจให้ สู้ๆๆ พี่อัง สวยประหาร[/size][/color]

11 ปี 8 เดือน ที่ผ่านมา #17272 โดย Pych

cheryblossom เขียน: - ส่วนเรื่องระยะเวลาหมดอายุความ รู้ว่า 10 ปีค่ะ แต่ในหมายทำทนายความที่โทรไปปรึกษาเมื่อเช้างงค่ะ .. ในหมายเป็นคดีดำและแดงเมื่อปี 2545 แต่ศาลมีคำสั่งให้ชำระเงินตั้งแต่ กุมภา 2544 ... ทนายบอกว่า คดีดำและแดงมันจะเป็นปี 2545 ได้ยังไง ดิฉันก็ไม่ทราบค่ะ ในหมายศาลอายัดเงินในบัญชีเขียนไว้ /2545 จริงๆ ค่ะ ... เพราะถ้าคดีเป็นปี 2545 ปีนี้ก็ 2555 ก็ครบ 10 ปีแล้ว เพียงแต่ไม่รู้ว่าเดือนไหน ... เลยไม่แน่ใจว่าตกลงมันควรจะหมดปี 2555 นี้แล้วใช่มั้ยคะ

ขอบพระคุณมากๆ อีกครั้งค่ะ

กุมภา 2544 เป็นเดือนที่ฟ้องครับ (คดีดำ)
ที่คุณต้องดูก็คือวันเดือนปีของคดีแดง ซึ่งคุณต้องไปเช็คที่ศาล

ส่วนหมายอายัดบัญชีเงินฝาก เป็นหมายของกรมบังคับคดีครับ ไม่ใช่หมายศาล

ปล. พอดีผมไปต่างประเทศมา เลยตอบ email คุณช้าไปหน่อย และก็เพิ่งมาเห็นว่า คุณโพสต์กระทู้ถามไว้ ซึ่งผมว่าดีกว่าส่ง email มาถามผมคนเดียว

"Credit card is the path to the dark side. Credit card leads to eager. Eager leads to avarice. Avarice leads to debt. Debt leads to suffering and dark side."
Anakin.Debt

11 ปี 8 เดือน ที่ผ่านมา #17380 โดย cheryblossom
ขอบคุณพี่อังมากๆ นะคะ

11 ปี 8 เดือน ที่ผ่านมา #17381 โดย cheryblossom
ขอบพระคุณมากๆ นะคะ คุณ Anakin (o_O)

ผู้ดูแล: MommyangelBadmankonsiam
เวลาที่ใช้ในการสร้างหน้าเว็บ: 0.664 วินาที
ขับเคลื่อนโดย ระบบฟอรัม Kunena