เป็นหนี้ 400000 แก้ปัญหาโดยการประนอมหนี้ได้มั้ยครับ

11 ปี 9 เดือน ที่ผ่านมา #17102 โดย liverkoo
เป็นมนุษย์เงินเดือน มีเงินเดือนตกเดือนละ 55000 บาท
เป็นหนี้สินเชื่อส่วนบุคคล2ใบรวมเงินเป็น 400000 บาท
ตอนนี้ค่าครองชีพสูงขึ้น และผมประหยัดเต็มที่แล้วครับ
ส่งขั้นต่ำทุกเดือน ตกเดือนละ 11000 บาท
ส่วนรายรับอื่น ก้จ่ายไปกับค่าผ่อนบ้านซึ่งหยุดส่งไม่ได้

อยากถามว่าควรจะหาทางออกอย่างไรดีครับ
1.ขอประนอมหนี้ได้มั้ยครับ การขอประนอมหนี้ต้องหยุดจ่ายก่อนถึงประนอมได้ หรือไปขอกับทางบริษัทได้เลยครับ
2.ถ้าผมส่งไม่ได้ เครดิตบูโรผมจะเสีย เเล้วจะมีผลในอนาคต ทำให้ผมทำธุรกรรมกับธนาคารทุกธนาคารได้ไม่สะดวกใช่มั้ยครับ เช่น การจำนองบ้าน เป็นต้นอะครับ

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

11 ปี 9 เดือน ที่ผ่านมา #17104 โดย คุณากร
ไฟล์ที่แนบมาด้วย:

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

11 ปี 9 เดือน ที่ผ่านมา #17106 โดย tiger2516
คุณliverkoo ไปอ่านปักหมุดสี่แดงด้านบนนะคะมีลิ้งค์ทุกอย่างที่คุณถามมา อ่านเยอะนะคะว่าการประนอมหนี้เป็นยังไงและการที่ติดบูโรแล้วจะเป็นยังไง (แต่ที่แน่ๆๆ ไม่ตายค่ะ แต่ถ้าไม่มีกินตายแน่นอน)

11 ปี 9 เดือน ที่ผ่านมา - 11 ปี 9 เดือน ที่ผ่านมา #17124 โดย Shofrets

liverkoo เขียน: เป็นมนุษย์เงินเดือน มีเงินเดือนตกเดือนละ 55000 บาท
เป็นหนี้สินเชื่อส่วนบุคคล2ใบรวมเงินเป็น 400000 บาท
ตอนนี้ค่าครองชีพสูงขึ้น และผมประหยัดเต็มที่แล้วครับ
ส่งขั้นต่ำทุกเดือน ตกเดือนละ 11000 บาท
ส่วนรายรับอื่น ก้จ่ายไปกับค่าผ่อนบ้านซึ่งหยุดส่งไม่ได้

อยากถามว่าควรจะหาทางออกอย่างไรดีครับ
1.ขอประนอมหนี้ได้มั้ยครับ การขอประนอมหนี้ต้องหยุดจ่ายก่อนถึงประนอมได้ หรือไปขอกับทางบริษัทได้เลยครับ
2.ถ้าผมส่งไม่ได้ เครดิตบูโรผมจะเสีย เเล้วจะมีผลในอนาคต ทำให้ผมทำธุรกรรมกับธนาคารทุกธนาคารได้ไม่สะดวกใช่มั้ยครับ เช่น การจำนองบ้าน เป็นต้นอะครับ

ถ้าจะเข้าโครงการประนอมหนี้ คงต้องหยุดไปสักระยะ เพราะลูกค้าชั้นดี ส่วนลดไม่มี
เครดิตบูโรก็จะโชว์สถานนะผิดนัดชำระ ถ้าต้องทำธุรกรรมทางการเงิน ข้อมูลย้อนหลังสามปี ก็จะโชว์ว่าคุณมีประวัติเสียค่ะ
ก่อนอื่นตั้งสติก่อนดีไหม แล้วลองกลับไปอ่านกระทู้ปักหมุด ประเมินตัวคุณเองก่อนเป็นอันดับแรก
ทำตารางราย รับ ตารางรายจ่าย ตารางหนี้สินดูสิ คุณมีรายได้สูงพอควร นอกจากบัตรสองตัวแล้ว และบ้านที่ต้องผ่อนทุกเดือน แต่ละเดือนค่าใช้จ่ายกับรายรับสัมพันธ์กันไหม ??
ถ้าตัดสิ่งต่างๆออกไปได้แล้วยังมีเงินเหลือ
ลองอ่านดูสิค่ะ ว่าคุณจะเลือกวิธีปลดหนี้แบบไหน (ตามกระทู้ปักหมุด ถ้าคุณไม่อยากติด blacklist หรือติดบูโร)

แล้วดูสิปัญหามันคลี่คลายไปบ้างไหม

11 ปี 8 เดือน ที่ผ่านมา #17172 โดย Ly89

liverkoo เขียน: เป็นมนุษย์เงินเดือน มีเงินเดือนตกเดือนละ 55000 บาท

เงินเดือนสูงนะเนี่ย....

วิธีแก้ไขหนี้ที่ทุกคนต้องอ่าน
www.consumerthai.org/debtclub/index.php?option=com_kunena&func=view&catid=5&id=179&Itemid=29
สัญญานรกคืออะไร?
debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&func=view&catid=7&id=6343&Itemid=29
กฏกติกามารยาทที่สมาชิกทุกท่านควรทำ
www.consumerthai.org/debtclub/index.php?option=com_kunena&func=view&catid=5&id=710&Itemid=29#719
สิ่งที่ควรรู้เกี่ยวกับเครดิตบูโร
www.consumerthai.org/debtclub/index.php?option=com_kunena&func=view&catid=5&id=1372&Itemid=29

ผู้ดูแล: MommyangelBadmankonsiam
เวลาที่ใช้ในการสร้างหน้าเว็บ: 0.437 วินาที
ขับเคลื่อนโดย ระบบฟอรัม Kunena